ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่อง โยโยต้า BB และนิสสัน cube  (อ่าน 3469 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เรียนถามเรื่อง โยโยต้า BB และนิสสัน cube
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 15:17:10 »
พอดีมีเพื่อนร่วมงานเขาชอบรถ 2 คันนี้มาก และกำลังหารถมือสองอยู่ค่ะ (มือแรกแพงไปว่างั้น)
เขาเลยมีคำถามมาถามเรา เรากะเลยบอกว่า เดี๋ยวไปถามต่อให้ ^__^
1. รถพวกนี้ อะไหล่มันใช้ร่วมกับรถที่ขายทั่วไปในบ้านเรามั้ย เช่น วีออส ทิด้า อะไรประมาณนี้ค่ะ
2. การบำรุงรักษาแพงมั้ย
3. สองตัวนี้ ตัวใหนน่าเล่นกว่ากัน ซักปี 2010 ขึ้นมา
4. ที่ดูจากรูป ภายในมันเหมือนก๊องแก๊งจัง ของจริงมันดูดีกว่าในรูปมั้ย (อันนี้คำถามเราเองค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
Re: เรียนถามเรื่อง โยโยต้า BB และนิสสัน cube
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:53:15 »
มันคือรถกระป๋องระดับต่ำกว่า Jazz ไรงี้อีกครับ แปลว่าคุณภาพมันต่ำกว่าราคามันมากๆ

แต่ถ้าชอบก็ไม่ต้องไปสนครับ เพราะรถ Mini มันก็ราคา overprice ไปน่าดูคนไทยก็ยังพอใจกัน

ส่วนเรื่องซ่อมบำรุงผมไม่รู้ครับผม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: เรียนถามเรื่อง โยโยต้า BB และนิสสัน cube
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:37:49 »
1. bB โฉม2010 ช้อะไหล่ร่วมกับ Yaris โฉมที่แล้วได้เฉพาะเครื่องยนต์ กับช่วงล่างครับ เกียร์จะต่างกันอยู่

Nissan CUBE k12 ใช้อะไหล่กับ March, Juke ได้ถ้าเครื่องตัวเดียวกัน ช่วงล่างก็แชร์กันหลายชิ้นด้วย มีต่างกันคือโช๊ค ผ้าเบรค

2. บำรุงรักษาก็พอ ๆ กับ รถที่ว่ามานั่นแหละครับ ถ้าจะแพงก็พวกอะไหล่ตัวถัง ไฟหน้าข้างละหมื่นนิด ๆ ของใหม่นะครับ ถ้าอยากถูกไปเซียงกง กระจกบังลมหน้าอย่าให้แตก ถ้าแตกก็เซียงกงอีกนั่นแหละ สรุปว่า ถ้าไม่ชน ไม่มีหินกระเด็นใส่ ใช้เหมือน Yaris, Vios, March, Almera นั่นแหละครับ

3.ฺ แล้วแต่ชอบ ผมชอบ bB ตรงที่ไม่บังคับว่าต้องมีปุ่มสตาร์ท ผมไม่อยากได้รถมีปุ่มสตาร์ทแล้ว เช็ด เจอมาเองแทบทุกยี่ห้อในตลาดละ

4. ก็พอ ๆ กันกับรถกลุ่มนี้นะครับ CUBE ทำได้เนียบกว่า bB นิดนึง 

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 12:02:03 »
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆๆ
พึ่งรู้นะนี่ ว่ารถพวกนี้เกรดตำ่กว่า แจ๊สอีก Amazing มากๆๆ