ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง เสียงเบรคหน่อยครับ ใช้ c220 cdi w204  (อ่าน 4275 ครั้ง)

ออฟไลน์ titiza191

• Newbie
  • *
พอดีผมเพิ่งออก c220 cdi มา เมื่อช่วงต้นพฤษภา ปีที่แล้ว
ตั้งแต่วันแรกที่รับรถมาก็เอะใจ ทำไมเสียงเบรคดังเอี๊ยดๆ ดังมากเลย เวลาออกรถ แล้วก็เวลาเเตะเบรคด้วย
ตอนแรกนึกว่าเป็นธรรมดาสำหรับ รถออกใหม่แต่
ผมใช้รถมาตอนนี้ก็ ปี กว่าแล้ว แต่ก็ยังเสียงดังอยู่เลย เลยอยากถาม
หน่อยครับว่า อาการแบบนี้ เกิดจากอะไร ถือว่าเป็นปัญหาใหญ่ไหม เกี่ยวกับตัวรถไหม หรือเป็นที่ ผ้า เบรค จานเบรค บลาๆ
แล้วมันสามารถ แจ้งศูนย์ benz ซ่อมให้หายสนิทได้ไหมครับ

ผมอาจถามเยอะไปนิดนึง ยังไงขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้าเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2014, 23:00:54 โดย titiza191 »

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
Re: ถามเรื่อง เสียงเบรคหน่อยครับ ใช้ c220 cdi w204
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 22:56:51 »
ดังยังไงอ่ะครับ 
จากจอดทิ้งทั้งคืนละพอเอามาวิ่งนานๆละหายไหมครับ

ออฟไลน์ titiza191

• Newbie
  • *
Re: ถามเรื่อง เสียงเบรคหน่อยครับ ใช้ c220 cdi w204
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 23:00:03 »
ดังยังไงอ่ะครับ 
จากจอดทิ้งทั้งคืนละพอเอามาวิ่งนานๆละหายไหมครับ
ดังเอี๊ยดๆ เวลาเหยียบเบรค และ ออกตัวครับ
ปกติ คันนี้จะจับมาใช้ อาทิตย์ละ 1-2 ครั้งเองครับ เสียงก็ยังดังอยู่

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 00:50:39 »
ผมนึกถึงเสียงไม่ออก แต่ถ้าเป็นเสียงจากผ้าเบรคก็น่าจะปกตินะครับ คือผ้าเบรคมันแข็ง เวลาเบรคเลยมีเสียงดัง แต่ไม่ได้เป็นอาการผิดปกติแต่อย่างใด (ส่วนใหญ่ผ้าเบรคแข็งๆจะมีประสิทธิภาพดีกว่านะครับ) ข้อเสียคือ บางรุ่นอาจจะมีเขม่ามากหน่อย เป็นฝุ่นๆติดตามล้อแม็ก ล้างรถแปปนึง เลอะอีกแล้ว แต่ถ้าดังจากสาเหตุอื่น ผมไม่ทราบครับ 555

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 02:02:00 »
ถ้าดังเวลาออกตัว ไม่ได้เหยียบเบรค คงมีอะไรเสียแล้วล่ะครับ รีบเข้าไปเคลมเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 07:07:16 »
ผมนึกถึงเสียงไม่ออก แต่ถ้าเป็นเสียงจากผ้าเบรคก็น่าจะปกตินะครับ คือผ้าเบรคมันแข็ง เวลาเบรคเลยมีเสียงดัง แต่ไม่ได้เป็นอาการผิดปกติแต่อย่างใด (ส่วนใหญ่ผ้าเบรคแข็งๆจะมีประสิทธิภาพดีกว่านะครับ) ข้อเสียคือ บางรุ่นอาจจะมีเขม่ามากหน่อย เป็นฝุ่นๆติดตามล้อแม็ก ล้างรถแปปนึง เลอะอีกแล้ว แต่ถ้าดังจากสาเหตุอื่น ผมไม่ทราบครับ 555

ไม่เข้าใจ...เบรคแข็ง  แต่ฝุ่นเยอะ ...ปกติผ้าเบรคควรจะนุ่ม ถึงจะมีฝุ่นเยอะ  ไม่ใช่หรือครับ

ส่วนเข้าของกระทู้  ควรเข้า 0 หาสาเหตุนะครับ....

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 07:26:42 »
อาจจะเป็นเสียงของแผ่นกันหินที่จานเบรค มาโดนกับจานเบรคก็เป็นไปได้นะครับ

ง่ายๆเลยครับลองขึ้นฮอย์ยกรถ แล้วเอามือหมุนล้อ แล้วฟังเสียงครับว่าเสียง

มันมาจากล้อไหนครับ ถ้ามันโดนก็ง้างมันออกไปครับ

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2014, 07:24:12 »

ไม่เข้าใจ...เบรคแข็ง  แต่ฝุ่นเยอะ ...ปกติผ้าเบรคควรจะนุ่ม ถึงจะมีฝุ่นเยอะ  ไม่ใช่หรือครับ

ส่วนเข้าของกระทู้  ควรเข้า 0 หาสาเหตุนะครับ....
อ่านให้เข้าใจนะ ผมบอกว่าบางรุ่นอาจจะมีเขม่า(ฝุ่น)มากหน่อย แต่เท่าที่ใช้ ผ้าเบรคที่แข็งมากไป หรือนุ่มมากไป มันก็มีฝุ่นเยอะทั้งนั้นแหละ
ต้องแปลไทยเป็นไทยมั้ยครับ