ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าจริงมั้ยครับ  (อ่าน 5909 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
คิดว่าจริงมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 19:52:39 »

New Everest จะเข้าไทยอย่างเป็นทางการเดือนมีนาอีไม่กี่สิบวันขะอบรมแล้ว ออฟชั่นไม่ตัดแค่ย้ายพวงมาลัยอย่างเดียว ผลิตไปยี่สิบกว่าคันแล้ว

พอดีได้ยินข่าวมาจากคนวงในอะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยนะครับ

2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Auto

Re: คิดว่าจริงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 20:01:00 »
Option  ไม่ตัดน่ะเป็นไปได้ไม่ได้  อย่างน้อยต้องมีตัดบ้างตามาตรฐานการขายในแต่ละประเทศ         อีกทั้งรถต้องมีตัวขับ 2wd  ไม่งั้นขายบ้านเราไม่ได้ เพราะคนไทยชอบยกสูงแต่ไม่เอาขับ 4wd อ้างว่าไมได้ใช้  ซึ่งรุ่น 2wd  จะต้องตัดอ๊อพชั่นออกไปอีกพอสมควรเช่นระบบขับเคลื่อน โหมดการขับเคลื่อน ระบบออกตัวทางลาดชัน ระบบช่วยในการลงเขา การทรงตัว อื่น ๆ 

ออฟไลน์ The1Chay

• Newbie
  • *
    • Twitter.com/The1chay
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 20:46:50 »
มาเต็มนี่ผมคิดว่าเป็นไปได้ยากครับ
อีกอย่างมันเปิดตัวก็ปีหน้าไม่ใช่เหรอครับ คงอีกยาว ๆ อยู่นะ
The1Chay

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 20:51:25 »
ขายพฤษภาคมปีหน้าคับ ผมภูมิใจ ที่ได้ทำชิ้นส่วนของเจ้า u375 อิอิ

ออฟไลน์ bon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 21:03:05 »
ภาวนาให้ออพชั่นจัดเต็มครับ...อยากให้แตกต่าง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 21:15:58 »
ตัด option เผื่อสำหรับตัว Minorchange อยู่แล้วครับ
จะมากหรือจะน้อยเท่านั้นเองครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 21:16:26 »
 ฝากไปบอกคนวงในด้วยนะครับ รูปที่หลุดออกมาถ่ายในโรงงาน เดี๋ยวจะมีคนเดือนร้อน
 เห็นที่ไหนรีบลบออกด่วนๆเลย สงสารคนที่ไม่รู้เรื่องด้วยครับ

ล็อตแรกส่งไปออสเตรเลียก่อนครับ รถประกอบไปแล้วจำนวนหนึ่งแต่ยังไม่ Mass ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 21:35:08 »
ไม่ตัดเลยสงสัยจะขายแข่งกับ Accord HV Tech

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 22:04:42 »
ฟังรายการวิทยุที่พี่จิมมี่จัด พี่จิมมี่บอกว่า มิย. ขาย ในไทย
แต่วันนี้มีเซลล์....โทรมาหาลูกค้าผม บอก FORD EV จะให้จองในงาน MOTOR EXPO  ผมว่าเซลล์มันมั่วแน่ๆ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 07:34:57 »
ถ้าอ๊อปชั่นไม่ตัด

ทางฝ่ายวิศกรเขาคงเผื่อว่า บ้านเราจะมีหิมะตกในไม่ช้า

คนไทยจะได้ใช้เบาะร้อนกันถ้วนหน้า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:34:16 »
Option  ไม่ตัดน่ะเป็นไปได้ไม่ได้  อย่างน้อยต้องมีตัดบ้างตามาตรฐานการขายในแต่ละประเทศ         อีกทั้งรถต้องมีตัวขับ 2wd  ไม่งั้นขายบ้านเราไม่ได้ เพราะคนไทยชอบยกสูงแต่ไม่เอาขับ 4wd อ้างว่าไมได้ใช้  ซึ่งรุ่น 2wd  จะต้องตัดอ๊อพชั่นออกไปอีกพอสมควรเช่นระบบขับเคลื่อน โหมดการขับเคลื่อน ระบบออกตัวทางลาดชัน ระบบช่วยในการลงเขา การทรงตัว อื่น ๆ 

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:45:19 »
FORD มีโอกาส ซื้อใจคนไทยได้แล้ว การตัดออฟชั่น เท่ากับว่ายังอยากตามหลังแบนด์เจ้าตลาดอยู่
ต้องใส่ให้เหนือกว่า คือโอกาสขายได้เยอะกว่า เจ้าตลาด อย่างเจ้าเรนเจอร์ แพงกว่าใคร แต่แลกภาพลักษณ์ที่ดูดีเขาก็ยอม ไม่บ่นว่ามันแพง

ออฟไลน์ bon

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:05:58 »
FORD มีโอกาส ซื้อใจคนไทยได้แล้ว การตัดออฟชั่น เท่ากับว่ายังอยากตามหลังแบนด์เจ้าตลาดอยู่
ต้องใส่ให้เหนือกว่า คือโอกาสขายได้เยอะกว่า เจ้าตลาด อย่างเจ้าเรนเจอร์ แพงกว่าใคร แต่แลกภาพลักษณ์ที่ดูดีเขาก็ยอม ไม่บ่นว่ามันแพง
+1 เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 16:01:55 »

เค้าหมายถึงออฟชั่นที่ไม่จำเป็นหรือเปล่าครับ หรือ ออฟชั่นที่มีสาระสำคัญน้อย ไม่มีก็ไม่เป็นไร

แต่พวกความปลอดภัยคงมาครบ ถึงมาไม่ครบก็คงเกือบครบ ถึงเกือบครบก็ยังเต็มกว่าคู่แข่งค่ายอื่นๆ

ออฟไลน์ sornocz

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 07:23:22 »

เค้าหมายถึงออฟชั่นที่ไม่จำเป็นหรือเปล่าครับ หรือ ออฟชั่นที่มีสาระสำคัญน้อย ไม่มีก็ไม่เป็นไร

แต่พวกความปลอดภัยคงมาครบ ถึงมาไม่ครบก็คงเกือบครบ ถึงเกือบครบก็ยังเต็มกว่าคู่แข่งค่ายอื่นๆ
กรัะผมก็คิดเยี่ยงนั้นครับ option บางอย่างบ้านเราไม่จำเป็น ถ้าตัดเฉพาะoption ที่ไม่จำเป็นออก แล้ววางราคาซักไม่เกิน 1.7mb ก็ok นะ เป็นรถ premium ไปเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 09:02:03 »
ผมคนนึงที่อยากให้ตัด option ที่ไม่จำเป็นจริงๆออกไป (กันการลื่นไถลเมื่อวิ่งบนหิมะ) แต่ option ที่โดดเด่น ยี่ห้ออื่นไม่มีแล้วพอได้ใช้ให้คงไว้ (อย่าง moonroof) และมีขับ 2 ด้วย (อันนี้มีแน่  ;D) พอตัด option แล้วทำราคาให้สวย ให้ซื้อได้ ให้แข่งยี่ห้ออื่นสบายๆ ให้คนซื้อตัดสินใจง่าย ไม่ใช่ว่ากลัวถูกกว่ายี่ห้ออื่นมาก เดี๋ยวกำไรน้อย  :)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 09:37:07 »
ผมคนนึงที่อยากให้ตัด option ที่ไม่จำเป็นจริงๆออกไป (กันการลื่นไถลเมื่อวิ่งบนหิมะ) แต่ option ที่โดดเด่น ยี่ห้ออื่นไม่มีแล้วพอได้ใช้ให้คงไว้ (อย่าง moonroof) และมีขับ 2 ด้วย (อันนี้มีแน่  ;D) พอตัด option แล้วทำราคาให้สวย ให้ซื้อได้ ให้แข่งยี่ห้ออื่นสบายๆ ให้คนซื้อตัดสินใจง่าย ไม่ใช่ว่ากลัวถูกกว่ายี่ห้ออื่นมาก เดี๋ยวกำไรน้อย  :)
   สิ่งที่ตัดออกไป   น่ะไม่ได้ทำให้การตั้งราคาตัวรถยนต์ลดลงไปมากนักหรอก      แต่สิ่งที่เขาตัดไปคือการเพิ่มกำไรต่อรุ่นต่อหน่วยให้มากขึ้น  เอารุ่นตรงโน้นมาแปะตรงนี้    คือเหมือนคนทำธุรกิจหลายอย่าง ตรงโน้นกำไรน้อยหน่อย ตรงนี้กำไรมากหน่อยเอามาถัวเฉลี่ยกัน  เพราะบางรุ่นกำไรมันน้อยมาก ทำมาแค่ภาพลักษณ์

ยกตัวอย่าง
   รถ ISUZU MUX  ,  TOYOTA FORTUNER   คุณคิดว่าราคาขายตัว  2wd  มันมีราคาถูกมากนักเหรอครับ   ขนาดตัวเต็ม 3.0 4wd  ๆ  Option ยังให้มาไม่ครบขาดไปอีกเพียบใช้งานยังไม่ได้    ขนาดผมต้องบอกให้รุ่นน้องเปลี่ยนใบจองทิ้งจาก MUX 3.0 4WD ไป  Fortuner 3.0V 4x4    เพื่อเอามาแต่งต่อสำหรับการใช้งาน
       - เอาราคาเต็ม  ๆ  นะครับ เพิ่มระบบ 4wd  บ้านเราเพิ่ม 7 หมื่น - 1 แสนบาท
       - เพิ่ม Diff lock ไฟฟ้า ต้องเพิ่มเงินอีก 8 หมื่นบาท
       - เพิ่มถุงลมนิรภัย ลูกล่ะ 25000 บาท มีกี่ลูกก็ว่าไป  แต่คงไม่มาเต็มในตัว 2wd แน่นอน
      - ระบบการขับขี่ การออกตัว ป้องกันการสไลด์ ลงทางลาดชัน  หมดนี้เพิ่มอีก 1 แสนกว่า
       - มูนรูฟแบบเต็มคันจากหน้าไปหลัง มีอีกเกือบ 1 แสน

คร่าว ๆ ทั้งหมดนี้ เป็นเงินหลายแสนบาท   แต่เวลาเขาขายรถให้ลูกค้เขาจะ + ราคาจากตัวมาตรฐานอ๊อพชั่นเกือบเต็มไปแค่ไม่เกิน 1  แสนกว่า ไม่เกิน 2 แสนต้นก็เต็มที่แล้ว           ถ้าตตัดอ็อพชั่นเต็ม ๆ ที่ขายในยุโรปหรืออสเตรเลียออกไป  ราคารถยนต์ก็ลดลงนิดเดียว ไม่ได้ลงเยอะเป็นแสนหรอก  ที่ราคาลงมานิดเดียวเขาเอามา + กำไร ของรุ่นนั้น ตัวTop  4wdนั้นที่เขาขายแล้วได้กำไรน้อยนั่นเอง

ส่วนบรรดารุ่น Top 3.0 ขับ 2wd  จะ + กำไรต่อหน่วยมากหน่อย เพราะของที่หายไปนั้นตีมูลค่าเป็นเงินแล้วหลายแสนบาท ติดเพิ่มที่หลังก็ไม่ได้   แต่เวลาเขาเอามาตั้งราคาขายจะต่ำกว่ารุ่น 4wd เพิ่ง 7 หมื่น - 1 แสนบาท   ถามว่าเอาแค่เงิน 1 แสนบาทซื้อคานหน้า 4wd ของใหม่จากศูนย์ยังไม่ได้เลย          ตอนตั้งราคาขาย รุ่นรอง 2wd  จะได้กำไรเยอะกว่าและปริมาณการขายก็เยอะกว่า  เพื่อเอามา + เฉลี่ยกับรุ่นที่ได้กำไรน้อยกว่า    

เวลาซื้อผมซื้อตัว Top ขับ 4wd   เพราะอ๊อพชั่นพวกนี้มันแพงซื้อแล้วคุ้มกว่ไปติดเพิ่มทีหลังก็ไม่ได้    ค่าน้ำมันอื่นๆ  บำรุงรักษาแทบไม่ได้ต่างจากเดิมเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2014, 09:51:18 โดย Auto »