ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร ใกล้เคียงกับ AVANZA บ้างครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 15344 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ

1) มีรถรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร ใกล้เคียงกับ AVANZA บ้างครับ

คือกำลังอยากซื้อรถครับ ก็เล็งๆที่ถูกใจไว้ก็ประมาณ avanza เกียร์ธรรมดา
เำพราะถูกดี ขนของได้ ท่าทางโหลดน้ำหนักได้เยอะ
และเผื่อพาน้องๆเที่ยวต่างจังหวัด
แต่อ่าน review แล้ว ก็ทำใจอยู่...ชั่งใจพอควรกับอาการรถส่ายเมื่อเหยียบเกิน 120
(ซึ่งผมนิยมวิ่งทางด่วน 140 up ซะด้วยสิ)

ตอนนี้กำลังหา choice ครับ
ว่ายี่ห้ออื่นๆ มีรุ่นไหน ใกล้เคียงบ้าง จะได้เป็นคู่เทียบครับ

2) อ้อ อีกอย่าง avanza รถ model นี้ก็ออกมานานปีดีดัก
ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสเปลี่ยนโฉมหรือไม่ หรือว่าจะเปลี่ยนรุ่นไปเลยหนอ
(แต่ก็กลัวๆเหมือนกัน กลัว toyota จะเปลี่ยนเอาเข็มไมล์มาไว้ตรงกลาง
เหมือนกับรถรุ่นใหม่ๆ ซึ่งส่วนตัว ไม่ค่อยชอบ เดี๋ยวหม่าม้าต๊กใจหมด
เวลาเหยียบแรงๆนะ)

3) คิดว่าเกียร์ออโต้ สำหรับเครื่อง 1.5 มันจะมีอัตราเร่ง ok หรือไม่ครับ
ตอนนี้ที่คิดๆไว้ กะว่าจะเลือกเกียร์ธรรมดา น่าจะดีกว่า
เพราะเคยขับอยู่แล้ว จะสบายลดลงนิดหน่อยคงพอไหว
+ น่าจะประหยัดน้ำมันกว่าเกียร์ออโต้
+เครื่อง 1.5 เกียร์ธรรมดาน่าจะเร่งขึ้น เมื่อเวลาต้องการแซง

4) คิดว่า eco car จะทำให้ราคารถเก่าตกลงเยอะหรือไม่ครับ
เพราะตอนนี้ขับ soluna รุ่นแรกเลย ถ้าไม่รีบขายตอนนี้
พอ eco car ออกมา ไม่รู้ราคาจะตกลงมากมายหรือไม่
(อาจเ็ป็นอีกเหตุผลหนึ่ง ที่ทำให้อยากซื้อรถขึ้นมาในช่วงนี้ด้วยมั้ง)

ถามหลายประเด็นเลยครับ
แต่ไม่อยากแตกกระทู้เยอะแยะ เลยรวมไว้ที่เดียว คงไม่ว่ากันนะครับ
อย่างไรก็รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

1)

ก็คงจะเป็น FREED แต่ราคาแพงเหลือใจ และรีวิวของ FREED ที่นั่งทำอยู่ ก็ใกล้จะคลอดเต็มแก่แล้วครับ
เหลือเนื้อหาด้านวิศวกรรม และการสรุปบทความ ก็จะจบ ซึ่ง มันไม่ควรจะเสร็จช้าไปกว่า ศุกร์ หรือจันท์นี้แล้วละ จะได้ทำบทความอย่างอื่นต่อซะที
ข่าวร้ายก็คือ FREED ไม่ได้นิ่งขนาดนั้นครับ โคลงพอดูเลยทีเดียว แต่มันมีเหตุผลของมันอยู่

2) มีครับ แต่ยังไม่ใช่เร็วๆนี้ การติดตามข่าว ต้องอยู่ที่ฝั่งอินโดนีเซียเป็นหลักครับ
เพราะฐานการลิตรถรุ่นนี้ อยู่ที่นั่น และหายห่วง โตโยต้าไม่น่าจะสั่งให้ ไดฮัทสุ
คนที่พัฒนารถรุ่นนี้ และรุ่นต่อไป ทำอะไรประหลาดๆ กับรถที่ตนไม่ได้สร้างเอง หวังว่านะ

3) ถ้าขับเกียร์ธรรมดาได้ ก็เอาเกียร์ธรรมดา ดีเหมือนกันครับ
อนาคต ซ่อมก็ถูกกว่าเยอะแยะ อัตราเร่ง เกียร์ธรรมดา ย่อมดีกว่า
แต่เสยดายว่า ผมไม่ได้ทดลอง เลยไม่รู้ครับ ว่าดีกว่ากันมากน้อยแค่ไหน

4) เป็นความตื่นกลัวกันในระดับนึง และไมน่าทำให้ราคารถมือสองหล่นลงไปจาก
ที่มันหล่นอยู่ในตอนนี้มานักครับ

ถ้าจะหารถ 7 ที่นั่ง ราคาประมาณนี้ สงสัยอาจต้องมองรถมือสองควบไปด้วยครับ
เพราะ รถใหม่แต่ละคัน ในระดับราคา ไม่เกินล้าน
หรือเฉียดไปหน่อยนั้น วิ่งทางไกล แบบที่ ผมส่ายหัว แทบทุกรุ่น

Chariot

• บุคคลทั่วไป
มือหนึ่งที่ใกล้เคียงก็มี APV ที่แนะนำล่ะครับ ไม่รุ้ว่าคอยล์สปริงตัวนี้จะโคลงเมื่อขับเร็วๆรึป่าวนะ

หรือถ้านั่งไม่เกิน 5 คน เน้นขนของ ก็ Optra Estate ครับน่าจะเกาะถนนดีกว่า APV

และขอแนะนำ Chevrolet Zafira มือสองครับ หนึบแน่นสมใจอยากเลย เหมาะสำหรับการขับ 140 อัพแบบคุณแน่นอนครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ถ้าไม่แคร์เรื่องรถมือสอง ผมแนะนำ ซาฟีร่า 2.2 เลยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
เซฟิร่า คุณอาข้างบ้านก็เริ่มบ่นว่าซ่อมบ่อยแล้วนะครับ

เล่นเป็นรถญี่ปุ่นสักคัน มือสองไม่ก็จำพวก innova เลยดีไหมครับ เปลี่ยนสปิงโชคใหม่แล้วว่ากันอีกที

เพราะพี่ชอบขนของเยอะ  ฝั่งฮอนด้าึคงเอาไม่อยู่

ผมว่าผมหลงประเ็ด็นแหะ อิอิ ^^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จริงๆแล้ว ถ้าหา สตรีม ไมเนอร์เชนจ์ มือสองได้ ก็โอเคนะครับผมว่านะ

แต่ต้อง ไมเนอร์เชนจ์แล้วเท่านั้น

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
อะวันซ่า ตัว 1.5 เกียร์ธรรมดา ผมเคยอ่านบททดสอบ จากนักเลงรถกระบะ
อัตราเร่งใช้ได้เลยนะครับ  0-100 , 0-402  เท่าที่จำได้อยู่ที่ประมาณ 12 วิปลาย กับ 18วิปลาย
ถือว่าใช้ได้เลยนะครับ
แต่สิ่งที่ตรงกันข้ามคือ ตัวเกียร์ออโต้ วิ่งทางไกลประหยัดกว่าครับ
เพราะรอบเครื่องต่างกันเยอะเลยครับ เกียร์ธรรมดา วิ่ง 100 กม/ชม รอบราวๆ 3500 รอบครับ
แต่เกียร์ออโต้ อยู่ที่ ประมาณ 3100 รอบครับ  ดังนั้นอัตราสิ้นเปลืองวิ่งนอกเมือง ตัวเกียร์ออโต้ ประหยัดกว่าครับ
เพราะถ้าพี่วิ่ง 140 กม/ชม ผมว่าเกียร์ธรรมดาน่าจะเปลืองกว่าครับ

ปล. แต่สำหรับงบ 550,000 - 600,000 บาท สำหรับซื้ออะวันซ่า นั้น ผมว่าลงไปมอง Wish หรือไม่ก็ Stream ดีกว่ามั้งครับ
หรือไม่ถ้าสนใจจุของมากๆ มองตัว Innova  ผมว่าน่าสนใจดีเหมือนกันนะครับ รถยังค่อนข้างใหม่อยู่ครับ ส่วน Zafira 2.2 เป็นห่วงว่า
รถค่อนข้างเก่าแล้ว จะซ่อมจุกจิกไปอ่ะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ว่าจะมาตอบคล้ายๆ คุณ Im เลย (ข้อมูลจากนักเลงรถกระบะเหมือนกัน)

รถรุ่นนี้ ขึ้นทางด่วน ไม่เหมาะจะขับ 140 แน่ๆ ครับ

จะหารถรุ่นอื่นๆ คล้ายๆ กันนี้ ไม่มีครับ  ถ้าหันไปดู APV ผมว่าเหมือน หนีลูกเสือปะโคตรไอ้เขี้ยมครับ

เรื่องราคารถมือสอง หลัง Ecocar ออก ผมว่า มีผลกระทบแน่นอนครับ บางส่วนก็นิดหน่อย แต่บางส่วนก็ได้รับเต็มๆ

1) รถมือสองที่ราคาอยู่แถวๆ 3-4 แสน โดนแน่นอน เพราะกำลังซื้อส่วนนี้ หันไปซื้อ Ecocar เพราะได้ป้ายแดง + ดอกเบี้ยถูกกว่า
2) รถมือสองที่ราคา 5-6 แสน จะตกลงนิดหน่อย เพราะรถใน 1) มันดันหล่นลงไป มันก็ดึงข้างบนตามลงมาด้วย
3) รถที่แพงกว่า 4 แสนไปเยอะ คงไม่ได้รับผลกระทบเท่าไหร่
4) รถที่ราคาต่ำกว่า 2.5 แสน ก็คงไม่ได้รับผลกระทบ เพราะคนที่จะซื้อประมาณนี้ เค้าก็ไม่มีกำลังไปออก Ecocar ป้ายแดง 4 แสนอยู่ดี

• **
ขอบคุณมากๆเลยครับที่ช่วยกันแนะนำ

วันนี้เท่าที่ดูตามท้องถนน ส่วนใหญ่มีแต่คนเล่นไปทาง wish หรือไม่ก็ fortunner ไปซะมากกว่า
ส่วน cr-v อันนี้คนขับเยอะอยู่แล้ว เกลื่อนถนนจนน่าเบื่อ
innova กลับไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่นะ
avanza ก็เห็นคนใช้เยอะเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะจอดในบ้านซะมาก (อ้าว ยังไง)
ตอนนี้เวลาขับรถ สายตาจะสอดส่ายมากเป็นพิเศษครับ
ดูว่าใครมีรถอะไร สวยๆบ้าง

อีกใจก็ปลง สงสัยตอนแรกกะจะซื้อสด งบไม่พอ จะกลายเป็นผ่อนเอาซะหละเนี่ย

ส่วนเจ้า soluna ของผม อายุร่วม 10 กว่าปี ตอนนี้ราคาคงเหลือแสนกว่าๆมั้ง
ก็สบายใจหน่อย เพราะตกอย่างไร คงจะได้แสนอัพขึ้นไปแน่นอน (มั้ง...)
(แต่ถ้าราคาต่ำกว่าแสน ใจผมก็ไม่อยากขาย เอาให้น้องเอาไปขับเล่นดีกว่ามั้ง)

หรือไม่ก็อาจจะกลับไป choice เก่า ไปซื้อรถซีดานมาขับซะเลยดีไหมหนอ
รอ mazda 2 ซีดานมันซะเลย แต่ก็กลัวบรรทุกของได้ไม่มาก เฮ่อ...กลุ้มจริงๆ

อ้อ รบกวนใครมีอะไรดีๆ แนะนำต่อด้วยนะครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
^
^
แล้วซาฟิร่าที่แนะนำไปตอนแรก ไม่สนเหรอครับ ไม่เห็นพูดถึงเลย..

ขอแนะนำอีกตัวนึงคือ Nissan Xciter ตัวนี้ราคามือสองตกวูบจนน่าซื้อมากๆเลยครับ แม้ว่ามันจะเป็น PPV
หาตัว 3.0 ZDI ขับสอง น่าจะเหมาะนะครับ เราะไม่ได้ลุยอะไรหนักๆ

ออฟไลน์ exodus

คุณ choord ไม่สน Innova เหรอ ผมว่าก็เข้าท่าดี

• **
^
^
แล้วซาฟิร่าที่แนะนำไปตอนแรก ไม่สนเหรอครับ ไม่เห็นพูดถึงเลย..

ขอแนะนำอีกตัวนึงคือ Nissan Xciter ตัวนี้ราคามือสองตกวูบจนน่าซื้อมากๆเลยครับ แม้ว่ามันจะเป็น PPV
หาตัว 3.0 ZDI ขับสอง น่าจะเหมาะนะครับ เราะไม่ได้ลุยอะไรหนักๆ

ก่อนอื่นต้องขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยแนะนำ

แต่ตอนนี้ ตั้งประเด็นว่าอยากได้รถใหม่ครับ
สองรุ่นข้างต้น รถใหม่ราคาร่วมล้านกว่าๆ เกินงบไปเยอะครับ

ส่วนรถมือสอง ยอมรับครับ
ว่ากลัวรถมือสองพอสมควร แต่ดูจากสเปคแล้ว ok มากๆเลยครับ
เช็คราคามือสองแล้วเหลือแค่ 3-4 แสนกว่าๆเท่านั้น

ตอนนี้เลยจำกัดวงที่มือ 1 ก่อน
ส่วนมือ 2 ต้องหาความรู้ีอีกก๊อกก่อนซื้อ
เพราะไม่ชำนาญจริงๆครับ

ออฟไลน์ exodus

ปกติทำงานอะไร ครับ ต้องขนของบ่อยเหรอ

ออฟไลน์ Bluedoft

ถ้ามือ1 ในราคาขนาดนั้น ขับความเร็วขนาดนั้น ไม่มีตัวไหนอยากจะแนะนำเลยครับ เพราะมันเป็นรถบินได้ทั้งนั้น อิอิ

ถ้ามือ2แนะนำ Zafira 2.2 อย่างสุดใจ เพราะช่วงล่างหนึบ แน่น ปึ๊ก ขับความเร็วสูงสบายๆ

• **
ขนของไปส่งบ่อยครับ
ตอนนี้ขนไป รถคันเก่าผมมันก็พอจุได้ แต่แทบจะยัดลงไปไม่ไหว
เลยอยากได้พื้นที่หลังคาที่สูงกว่านี้

จะซื้อรถกระบะไปเลยก็ใช่ที่ เพราะก็พาครอบครัว
ไปธุระอยู่บ่อยๆเหมือนกัน
และไม่อยากมีปัญหากับด่านตำรวจบ่อยๆด้วย

ตอนนี้สงสัยอาจจะเปลี่ยน choice ไปมองพวกรถแนวสปอต 1500 ซีซีแทนครับ
เพราะน่าจะมีพื้นที่ใส่ของด้านหลังได้สูงกว่านิดหน่อย...รึเปล่าหนอ

หรือว่าจะไปซื้อมือสอง safira แบบที่แนะนำดี
ท่าทางจะแรงได้ใจอยู่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

เอา honda jazz แล้วพับเบาะให้เรียบน่าจะขนพอนะครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Arado_kung

ขนของมากแค่ไหนครับ ไม่ลองกระบะสี่ประตูล่ะครับ ผมใช้อยู่ กระบะท้ายขนของได้จุใจกว่ารถเก๋งมากๆถึงพื้นที่มันจะน้อยกว่ารถกระบะปกติก็เถอะ เรื่องตำรวจไม่ต้องกลัวครับ กระบะสี่ประตูโดนน้อยมาก ใช้มา4ปีเศษๆ เคยโดนเรียกวิ่งขวาอยู่ 2-3 ครั้งเอง พอโบกเสร็จแล้วก็บอกว่า "อ้าวสี่ประตูนี่หน่า เชิญเลยครับ" "ไม่ก็ ออกขวาอย่านานนักนะครับ" แต่ข้อเสียคือภาษีรายปีแพงบรรลัยเลยครับ ของผมเครื่อง 3000 โดนไปปีละ 6900 บาทจุกเลย  :o :o :o

• **
สรุปนะครับ ตอนนี้ผมตัดสินใจ ตัดใจจากกลุ่มรถบรรทุกแล้ว
เพราะถ้า up grade ขึ้นไปจาก avanza ราคาก็เกาะกลุ่ม 1 ล้าน up
ซึ่งผมไม่ค่อยอยากจะผ่อนเท่าไหร่

ตอนนี้เลยตัดใจ มาเลือกรถในกลุ่ม compact ทั่วไป
ที่เล็งไว้คือ nissan tida ครับ
เพราะท่าทางจะขับได้ ok ที่สุด
ถ้ามีอะไรแนะนำรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
สรุปนะครับ ตอนนี้ผมตัดสินใจ ตัดใจจากกลุ่มรถบรรทุกแล้ว
เพราะถ้า up grade ขึ้นไปจาก avanza ราคาก็เกาะกลุ่ม 1 ล้าน up
ซึ่งผมไม่ค่อยอยากจะผ่อนเท่าไหร่

ตอนนี้เลยตัดใจ มาเลือกรถในกลุ่ม compact ทั่วไป
ที่เล็งไว้คือ nissan tida ครับ
เพราะท่าทางจะขับได้ ok ที่สุด
ถ้ามีอะไรแนะนำรบกวนด้วยครับ

ตัวรถ ผมว่า ไม่น่าผิดหวังครับ

ส่วนเรื่องศูนย์  ทำใจเผื่อไว้นิดหน่อยครับ อย่าคาดหวังสูง
เจอศูนย์ไม่ดี ก็มาตั้งกระทู้ถามว่า ศูนย์ดีๆ อยู่ที่ไหนครับ

แค่นั้นแหละ