ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับ Audi TT 2015 Gen 3 ครับ  (อ่าน 7259 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
อยากถามเกี่ยวกับ Audi TT 2015 Gen 3 ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 23:51:34 »
วันนี้พาคุณแม่ไปเลือกรถที่ Motor Expo มาครับ กำลังมองหารถสปอร์ตสักคันให้คุณแม่ ตอนแรกก็จะเอา 4 Series conver. แล้ว แต่ไปสะดุดตากับ Audi TT 2015
เป็นรถของเกรย์เจ้าเดียวในงาน (เซลล์ให้ข้อมูลไม่ค่อยละเอียดเลย จะปิดอย่างเดียว) เลยอยากถามคนใช้ Audi หรือ ใครที่พอมีข้อมูล

1. Audi TT เป็นรถที่เหมาะกับการใช้ในชีวิตประจำวันมั้ยครับ ถ้าเทียบกับรถสปอร์ตจากแบรนด์เจ้าตลาด อย่าง Z4 SLK
   หรือ 4 Series ตอนนี้ที่บ้าน ก็มีรถเก๋งและรถตู้คันอื่นๆ อยู่ครับ

2. เรื่องการดูแลรักษา ถือว่ายากมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ MB, BMW ตอนนี้ที่บ้านใช้ E60 อยู่ จุกจิกบ้างแต่ไม่ถึงขั้นเลวร้าย

3. นั่งสบายแค่ไหนครับ หรือว่าดิบถึงขั้นคนอายุ 45+- นั่งไม่ไหวรึป่าว

4. ควรออกศูนย์ไหนดีครับ Dealer? Grey? หลังไมค์มาก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
Re: อยากถามเกี่ยวกับ Audi TT 2015 Gen 3 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 00:25:23 »
รออีกหน่อยครับ Audi TH และเจ้าอื่นๆกำลังจะเอาเข้ามาขายราคาน่าจะลงอื่น
วันนี้ไปดูมา ราคาโหดมาก 5ล้านกว่า

เทียบ Z4 , SLK ถ้าด้านความแรง Audi แรกกว่านะครับ ถ้าแต่งต่อยิ่งไม่ต้องพูดถึงไปไกลกว่ามาก

ความจุกจิกคิดว่า ไล่ๆกับ E60 แต่รวมๆน่าจะน้อยกว่าด้วย

ช่วงล่างไฟฟ้าปรับ sport comfort normal ถามว่าแข็งมั๊ย คิดว่า กระด้างน้อยกว่า mini นะครับ

ถ้าไม่รีบถอยก็รอดูอีกหน่อยครับ

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
Re: อยากถามเกี่ยวกับ Audi TT 2015 Gen 3 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 00:59:30 »
ถ้าหมายถึงคันสีเทา ที่จอดข้าง cla แต่ง ของค่ายนำเข้า BR....
วันนี้ผมไปลองนั่งมาครับ ภายในล้ำขึ้นกว่ารุ่นที่แล้ว
ชุดแต่งที่ให้มาแบบนั้น เป็นชุดแต่งของ quattro
จึงมีโลโก quattro แปะหน้ากระจัง (แต่ไม่ได้ขับสี่แต่อย่างใด)
เครื่อง 2.0 TSI ปกติ

**เพิ่ม เบาะปรับแมนนวล เบาะอะคันทาร่า มีแพดเดิ้ลชิพ

สนนราคา 5.2m ผมว่ารออีกนิดดีกว่าถ้าไม่รีบนะครับ
หรือไม่ก็ดูค่ายดาว slk 3.6 อีคูเป้ 3.7 คูเป้คาบริโอ 3.9 ถ้าไม่ซีเรียสประกอบไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2014, 01:01:31 โดย nunix »

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 01:47:13 »
ใช้ TTS mk2 อยู่ครับ เคยใช้ e60 เหมือนกัน ค่าอะไหล่ TT แพงกว่าหน่อย กรณีซ่อมอู่นอกนะครับ  รถ3ปี ก็ยังไม่มีไรจุกจิกยกเว้นเปลื่ยน sensor abs ไปสองตัวนะครับ ส่วนเรื่องช่วงล่าง ถ้าเปนตัว magnetic ride ปรับแข่ง-อ่อน ได้ ถ้าไม่ปรับแข็งสุด ก็ไม่ได้แย่อะไรนะครับ แต่คงแข็งกว่ารถเก๋งแน่นอน แข็งประมาน serie3 e90 ประมานนีันะครับ

ส่วนถ้าใช้ในชีวิตประจำวันก็ได้นะครับ ถ้าไม่ซัดผมขับชานเมืองได้ 11-12โลลิตร ก้ไม่แย่สำหรับรถเกือบ300ม้านะครับ ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 09:48:40 »
ถ้าหมายถึงคันสีเทา ที่จอดข้าง cla แต่ง ของค่ายนำเข้า BR....
วันนี้ผมไปลองนั่งมาครับ ภายในล้ำขึ้นกว่ารุ่นที่แล้ว
ชุดแต่งที่ให้มาแบบนั้น เป็นชุดแต่งของ quattro
จึงมีโลโก quattro แปะหน้ากระจัง (แต่ไม่ได้ขับสี่แต่อย่างใด)
เครื่อง 2.0 TSI ปกติ

**เพิ่ม เบาะปรับแมนนวล เบาะอะคันทาร่า มีแพดเดิ้ลชิพ

สนนราคา 5.2m ผมว่ารออีกนิดดีกว่าถ้าไม่รีบนะครับ
หรือไม่ก็ดูค่ายดาว slk 3.6 อีคูเป้ 3.7 คูเป้คาบริโอ 3.9 ถ้าไม่ซีเรียสประกอบไทย

ผมขออนุญาติแก้ไขข้อมมูลนะครับ ตัวรถนั้น เป็นเครื่องเบนซิน 2.0 ea888 gen3 230 ม้าครับ แรงบิด 370 nm ชุดแต่งของรถนั้นเป็นตัว s-line ออดี้ไม่มีชุดแต่ง quattro นะครับ แล้ว quattro ที่แปะไว้เนี่ยไม่ใช่แปะไว้เฉยๆ มันเป็นเครื่องหมายที่บอกว่าเป็นรถขับ 4 ครับผม แล้วคันที่โชว์ก็ขับ4 ตามนั้นนะครับเด๋วจะมีสมาชิกท่านอื่นเข้าใจผิด ส่วนรายละเอียดเจ๋งๆอื่นก็มี ลำโพงภายในเป็นของ B&O ท่อมีระบบ วาวล์โทรนิคมาให้ แต่ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นระบบ ออโต้ เพราะ ส่องแล้วส่องอีกหาปุ่มกดท่อไม่เจอ แต่ที่ทราบว่าท่อมีวาวล์เพราะรุ่นพี่ที่ไปด้วยส่องดูในท่อครับเลยทราบเป็นชุดวาวล์หรามาเลย ส่วนคันที่โช์ยังไม่ใช่ full opt จริงๆครับเพราะขาดออฟชั่นไปอีกนิดนึง เช่นไฟหน้า ระบบ led ซึ่งคันโชว์ไม่มี led 3 เม็ดเรียงมาให้ ส่วนเรื่องซ่อมบำรุงอู่นอกเก่งๆ เยอะครับ ถ้าจะซื้อ audi tt ราคา 5.2-5.6 ล้านเนี่ย ผมว่า อย่าซื้อเลยครับผมเข้าใจว่าที่เปิดราคามาแบบนี้เพราะ ขับก่อนเท่ก่อน ราวๆนั้น ทั้งๆที่ขายจริงๆ 3.5 ล้าน-3.7 ก็โอเคละครับ ส่วน audi thailand จะมามั้ย ผมว่ามา เร็วๆนี้แหละครับ อ้อเพิ่มเติมครับ หลักๆก็มี ช่วงล่างปรับไฟฟ้า ปรับโหมดการขับได้แยกส่วน ตั้งแต่ เกียร์ พวงมาลัย โช๊ค เครื่องยนต์ ครับค่อนข้างละเอียดเลย แต่ GTI MK7 ก็ปรับได้ *-*" ส่วนเรื่องจูน เสตจ 1 ม้าจะโดดไปแถวๆ 300ม้าแล้วครับ ตัวนี้ แค่จูน แรงบิดก็ราวๆ 440 NM ถ้าอยากได้จริงๆ รอหลังปีใหม่ครับ ราคาน่าจะลงอีกเยอะ ดีไม่มีซื้อตอนนี้ แล้วปีใหม่ TTS เอาเข้ามา ราคาดันพอๆกะ TT ตัวนี้ จะช้ำใจเอานะครับ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:29:41 »
รุ่นพี่คุณ NarinrachMaisok ละเอียดดีนะครับ  ::)

ท่อวาร์วเข้าใจกดตามช่วงล่าง Sport คงลั่น normal , comfort น่าจะปิดวาร์วเงียบ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 13:40:20 »
รุ่นพี่คุณ NarinrachMaisok ละเอียดดีนะครับ  ::)

ท่อวาร์วเข้าใจกดตามช่วงล่าง Sport คงลั่น normal , comfort น่าจะปิดวาร์วเงียบ

555555  ;D ;D ส่องยันท่อ น่าจะตามนั้นแหละพี่ ผมว่า เพราะ golf r mk7 audi S3 ก็มีวาวล์นะครับ คือกดเบาๆ ปกติในโหมดทั่วไปท่อจะออกแค่2คู่ใน แต่ถ้ากดโหมดสปอต ท่อจะออกพร้อมกัน4คู่ซึ่งให้เสียงคล้ายๆเครื่อง V8 ในระดับนึงเลย