ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับรถมือสองหน่อยครับ  (อ่าน 3729 ครั้ง)

ออฟไลน์ oak_s

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็นเกี่ยวกับรถมือสองหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 15:31:43 »
อยากได้รถมือสองมาใช้งานทั่วไปครับ มีงบ 150,000 บาท ในอนาคตอาจแต่งเพิ่ม

ที่เล็งไว้มี ซีวิคตาโต , แอคคอร์ดไฟท้ายก้อนเดียว , audi a4 ปี 98

อยากทราบว่าควรเลือกตัวไหนดีครับ รถฮอนด้าคงเสียค่าดูแลไม่มาก แต่ออดี้นี่ผมไม่รู้เลยครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 17:09:42 »
ชอบไฟท้ายก้อนเดียว/สองก้อน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับรถมือสองหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 18:14:25 »
หากงบจำกัด  ตัด เอ 4ไปเถอะครับ...

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 18:43:43 »
Altis หน้าหมูดีกว่ามั้ง

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 19:04:20 »
ตามงบและในอนาคตจะแต่งเพิ่มผมว่าตาโตเหมาะสุดครับตัวนี้อีก10ปีของแต่งก็พอจะหาได้
ส่วนa4ตัดทิ้งได้เลยครับซ่อมไปซ่อมมาเผลอๆจะแพงกว่าค่ารถอีก
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 09:57:36 »
งบ 1.5 แสน เน้นใช้งานแนะนำค่ายโตโยต้า น่าจะทนกว่าฮอนด้าและอะไหล่หาง่ายสุดครับ
แต่หากรักเยอรมัน ผมยังมองe36 มากกว่าa4 นะครับ อะไหล่ถูกกว่าออดี้ มีให้เลือกเยอะมากตอนนี้
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 12:55:55 »
ใช้ท้ายก้อนเดียวอยู่ครับ
รถอายุมากแล้วครับ 20 ปี 555่
มันติดว่าเจ้านี้มันเก่า อายุมันหลายปีครับ
จะต้องมีค่าซ่อมบำรุงพอสมควรเลย
รถเก่าแต่ค่าซ่อมและการบำรุงไม่เก่าตามราคารถนะครับ 555 (แต่ผมโอเค)
(ถ้าเป็นผมอยากได้รถในจังหวะเวลารถไม่แพงมาก อย่างช่วงนี้
 ผมขอข้ามไปดูตัวอื่นก่อนแล้วกัน เพราะรถมันเก่า แหล่ะ
 ยกเว้นอย่างเดียว แต่งรถได้เข้าตา กรรมการค่อยว่ากัน 555 )

ถ้ารถขับคนเดียวบ่อยๆ
เจ้า CIVIC ตาโต MINOR CHANGE + AIRBAG น่าสนใจนะครับ
พวก SI 1.8 แคมคู่ (แต่ไม่ VTEC ก็ดีครับ)
ถ้าขับเรื่อยๆ 1.6 VTIE ก็ใช้ได้ครับ

ถ้ารถขับคนเดียวในเมืองจ๋า
เจ้า CIVIC 3 ประตูก็อมตะเหลือเกินขับใช้ได้
ของแต่งไม่ต้องบอก เยอะที่สุดครับ
เครื่องจังหวะนี้อย่างน้อยๆ
ต้อง D15B VTEC ครับ เพราะตอนนี้ราคารถถูกลงมากครับ
เลือกลำแต่งสวยๆ เก็บเนียนๆ ขับดีๆ หล่อๆ กันอย่างสบายกระเป๋าครับ
(แต่รถค่อนข้างเล็ก เรื่องความปลอดภัยตอนนั้นก็ยังไม่เน้นมากด้วย)

ีถ้าเลือก HONDA ก็ควรเลือก VTEC ครับ
จะแคมเดี่ยว แคมคู่ ก็โอเคครับ
ถ้าขับเกียร์ M/T ได้ M/T เถอะ
เพราะเกียร์ A/T HONDA รุ่นก่อนๆมันไม่ค่อยทนทาน

ถ้าจะไปทางนั่งนุ่มน่าจะไปทางอื่นเช่น NISSAN CEFIRO ขับหน้า
พวก A32 A33 จะนุ่มกว่า นั่งสบายกว่า ขับสบาย เดินทางสบายชิวๆได้ดีครับ (เทพสุดตอนนั้น)
(แต่ A32 A33 ก็ต้องศึกษาอาการประจำๆ ของเค้า พวกค่าใช้จ่ายแพงๆ แรงๆ ไว้ก็ดีครับ)

ถ้าจะไปทางรถขนาดกลางก็น่าจะเป็น
ทาง SUNNY NEO ท้ายแตงโมเขาว่าดีอยู่ อะไหล่ตัวเดียวกับที่ญี่ปุ่น (ก็น่าสนนะ)

ถ้าจะไปทาง VIOS ตัวปี 04-05 รุ่นแรกก็ดูเวิร์คตรง
การขับขี่ดีสมตัว และการซ่อมบำรุงง่ายสไตล์ TOYOTA
(รถใหม่กว่าท้ายก้อนเดียว 10 ปี 555)
แต่เจ้านี่อึดมากนะ เคยดูคลิปที่ตำรวจไล่คนร้าย
เจ้านี่วิ่งสภาพไม่สมประกอบ ยังวิ่งได้ยาววววววว หลายโล
เจ้านี่น่าเล่นนะ ไปๆมาๆ การ SETTING ช่วงล่างและพวงมาลัย
จะโอเคกว่า VIOS หรือ YARIS รุ่นน้องที่ออกมาใหม่กว่าด้วยซ้ำ
หรือถ้าจะเล่นตัว MINOR CHANGE ตัว S เบาะหนัง
ไฟหน้าย้อย กันชนใหม่  SPOTLIGHT ABS AIRBAG
ขอยางใหม่ๆ ห้องเครื่องสวยๆ ดูแลดีสักหน่อย
ก็ได้ใหม่สุดแล้วสำหรับรุ่นนี้ ผมว่ามันใช้ได้นะ
แต่รถรุ่นเล็กในสมัยนั้นชอบทำเบาะให้เล็กตาม (ผมแอบเซ็ง)
ราคามันอาจจะประมาณ 2 แสน +/-

เจ้า ALTIS หน้าหมู
ได้ใหญ่ ได้สบาย ได้ความหรูหรามากกว่า VIOS
ขับไปเรื่อยๆชิวๆ ทำช่วงล่างเพิ่มไม่ให้มันย้วย ก็พอได้อยู่นะ
เออ 1.8 ตัว TOP สุดมี VSC มาให้ด้วยนะอืมมม (ถ้าเล่นตัวนี้น่าสน)

หรือถ้าเป็น ECO CAR อันนี้
ผมไม่ค่อยแน่ใจเรื่องความขับดี และเรื่องภาษีสรรพามิตนะ
แต่ได้ประหยัดน้ำมันอันนี้ใช่เลย

ประมาณนี้
ลองดูนะ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2014, 13:07:43 โดย redsun »

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 16:25:29 »
อยากได้รถมือสองมาใช้งานทั่วไปครับ มีงบ 150,000 บาท ในอนาคตอาจแต่งเพิ่ม

ที่เล็งไว้มี ซีวิคตาโต , แอคคอร์ดไฟท้ายก้อนเดียว , audi a4 ปี 98

อยากทราบว่าควรเลือกตัวไหนดีครับ รถฮอนด้าคงเสียค่าดูแลไม่มาก แต่ออดี้นี่ผมไม่รู้เลยครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ
งบเท่าผมเลย แต่ ผมเผื่อซ่อมด้วย เป็น 250 000 ครับ ตัวเลือกผมคือ Citroen Xantia, Citroen Xm, Saab 9000CD Griffin Edition, Mazda 626 Cronos ประมาณนี้ครับ สุดท้าย...ก็ยังไม่เลือกเลย ฮ๋าๆๆๆๆ แต่ แต่ล่ะคันที่ว่ามา ราคาจะอยู่ตั้งแต่ 7 หมื่นถึง แสนห้าหมื่น ตามสภาพ แต่ล่ะคันมี จุดเด่นด้อยต่างกันไป แต่ดูเหมือนตรงจุดนี้
Citroen Xm จะได้เยอะกว่า เพราะมันมี On board Computer มีแอร์หลัง บางคันถ้าเป็นปี 95 ขึ้นมาจะได้กันยุบ มีระบบ Hydractive แล้ว ไม่ใช่แต่ตุ้มเขียวเฉยๆ ตัวนี้าคาอะไรเครื่องยนต์ กลไลช่วงล่าง...หาไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยาก......ราคาอะไร มือ 2 ถูกๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆ หัวตัดหายากหน่อยแต่หาได้ โอกาสแต่แรงมีน้อยเพราะเป็นรถผู้ใหญ่ ราคาตอนออกห้างสมัยก่อนเป็นล้าน..มีแอร์หลัง ที่นั่ง Theater seat  ถ้าเป็นเครื่อง 16 วาวจะอืดๆ หน่อย แต่ถ้าเป็น V6 ก็มันส์อย่าบอกใครเหมือนกัน....กินแก๊วได้ ท้ายไม่ห้อยแน่นอน ฮ๋าๆๆๆๆๆ

ถ้าเป็น Xantia รถจะเล็กลงมา แต่ก็ยังแซบเหมือนกัน ราคาในตลาดตอนนี้ถูกโคตรๆ บางคันวิ่งแค่ 120000 เอง ปล่อยราคาไม่เกินแสน เยอะไป...อะไหล่เชียงกงมือ 2 มีเพียบแถมถูก และตัวเลือกเยอะมากๆ หัวตัด ตัดซอก ท้ายตัด ทั้งคัน...ราคาไม่เกินเอื้อม เอามาวาง V6 วิ่งกันมันส์อย่าบอกใคร...ช่วงล่างก็มีให้เล่นเยอะมากยัน Activa ที่เข้าโค้งแล้วรถไม่เอียงเลยแม้แต่น้อย.......ที่จริงตอนแรกผมก็อยากได้ Xantia นะครับ แต่มันไม่มีแอร์หลัง เลยผ่านดีกว่า ฮ๋าๆๆๆ ประกอบกับซื้อทั้งที หาคันใหญ่ๆ หน่อย เอิ๊กๆๆๆ

Saab ถึงแม่บริษัทจะถูกซื้อ แต่ตัวรถมันยังดีอยู่....ผมเจออยู่คันนึงแถวๆ ถนนสาทร ฮ๋าๆๆๆ เป็น 9000CD แล้วก็ 9000 CD Griffin Edition ด้วยซิ าคาเห็นเขาว่า 150000 นิดๆ น่าจะต่อได้ Saab นี้มันมีคนเคยมา Review ไว้อยู่นะครับ แต่เครื่อง Turbo ของมัน ไม่เป็นรองใครแน่นอน รถคันใหญ่ ราคาไม่แพง...นี่ก็น่าสน

ต่อเป็น 626 นี่ชอบที่ช่วงล่างและความคล่องตัว พวงมาลัย อะไรแบบนี้ ตัว V6 สวยๆ เขาขายกันอยู่ไม่เกิน แสน....แต่เจ้านี่อะไหล่แพงนิดนึง...รถดีที่คนลืมเหมือนกัน โฉม Cronos สวยมากๆ เห็ฯทีไร มองตามไม่พลาดเลย ฮ๋าๆๆๆๆๆ

ถามว่าตอนนี้ผมซื้ออะไร ผมได้ Xm16 V มาแล้ว..เป็นรถคันแรกของผมเลย (ซื้อเอง ฮ๋าๆๆๆ) ได้มา 70000 เปลี่ยนเครื่องเป็น V6 ทำช่วงล่างระบบ Hyneumatic ทั้งหมด ทำภายใน เปลี่ยนเป็นเบาะผ้าเดิมๆ ทำความสะอาดเก็บสี เปลี่ยนอะไรที่แตก หัก ซ่อมกุญแจรีโมท Code Start เกือบเหมือนใหม่แล้วตอนนี้ เหลือเล็กๆ น้อยๆ เท่านั้น....ร่วมๆ แล้วเกือบ 180000 เหมือนกัน ผมเน้นอะไหล่ใหม่หมดเลยราคานี้ เอิ๊กๆ ตอนนี้ขับไปทางไหน มีแต่คนมอง หาว่าบ้า ฮ๋าๆๆๆๆๆๆๆ  แต่บนพื้นฐานความบ้า...โค้งขึ้นสะพานภูมิพล เข้าที่ 130 นิ่งๆ ไม่มีอาการเลย มีแต่คนขับตัวจะหลุดออกจากเบาะ....เพื่อนๆ หลายๆ คนมานั่งคันนี้แล้วไม่ยากนั่งคันอื่นอีก....วิ่งเข้า ถนนประชาอุทิศ.....ข้าวไอ้พวกสะพานเล็กๆ รอยต่อต่างๆ ไม่รู้สึกเลย....อาจจะมีอาการหน้าดื้อ (เหมือนมันไม่เลี้ยว) เวลาลงจากห้างเร็วๆ เท่านั้นที่เป็นขอเสีย ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ตอนเป็น 16V ก็ 200 นิดๆ แต่พอเป็น V6 แล้ว....วิ่งหมดไมล์ 250 สบายๆ ยังนิ่งอยู่....ขอเสียอีกอย่างคืออะไหล่ตัวถัง หายากจริงๆ ถ้าใครมาจูบตูดผมนี้..ง่ายๆ เลย ไม่เอาตังคืด้วย แต่ไปหาอะไหล่มาซ่อมให้ก็แล้วกัน เอิ๊กๆๆๆ

ลองพิจารณาดูนะครับ...เป็นแนวทางเฉยๆ ผมอายุ 20 ยังเรียนอยู่ แต่ ไม่อยากให้รถญี่ปุ่น เพราะผมมีความเห็นว่า มันหาค่าความคุ้มค่าให้ตัวมันไม่ได้เลย เมื่อทียบกับรถในปีเดียวกัน และอีกอยาก พวก Citroen นี้ เข้าของเก่ามันจะ "เป็นคนมีตังค์" ฉนั้น พวกหมกเม็ด กราไมค์ ไม่มีเย แถมคุยกันถูกใจ....มีส่วนลดให้เยอะพอสมควรเลยครับ ฮ๋าๆๆๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2014, 16:44:57 »
ถ้าเอาทน ซ่อมไม่แพง 111 หรือ 3ห่วงครับ

ถ้ายุโรป E36