ผู้เขียน หัวข้อ: รถใช้น้อย เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นแบบสังเคราะห์จะดีกว่ามั้ยครับ?  (อ่าน 6899 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
คือผมใช้ ฮอนด้าซิตี้ ปี2012ครับ รถ2ปีนิดๆ กำลังจะครบ30000กิโลพอดี อยากลองเปลี่ยนมาใช้นำ้มันเครื่องสังเคราะห์แท้100%ดูมั่งครับ มโนไปเองว่าประสิทธิภาพจะคงเส้นคงวากว่าและนำ้มันเสื่อมสภาพยากกว่าเติมน้ำมันเครื่องศูนย์ แต่จะใช้ครบหมื่นโลแล้วถ่ายทิ้ง ข้อเท็จเป็นอย่างไรครับ และใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์เบอร์อะไรของแบรนด์ไหนดี (โดยส่วนตัวเชื่อใจเชลล์มากสุดเวลาเติมน้ำมันครับ) แล้วระหว่างน้ำมันเครื่องศูนย์กับน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ อันไหนมีอายุของประสิทธิภาพยืนยาวกว่ากันในสภาพการใช้งานที่เหมือนๆกันแบบขับน้อยทิ้งไว้ในเครื่องนานๆ ขอบคุณครับ

ปล.รถวิ่งทางไกล350-400ก.ม. เดือนละครั้งสองครั้ง ใช้ในกรุงเทพเดือนละ4-5ครั้ง ครั้งละไม่เกิน20ก.ม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2014, 10:02:32 โดย Peter Wen »
長樂.文

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
กำลังจะตั้งกระทู้แนวนี้พอดีครับ ขอถามต่อจาก จขกท. เลยนะครับ
Starda สามารถเติมน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 5W-40 ได้หรือป่าวครับ พอดีของเดิมเป็นแบบกึ่ง 15W-40 ขอบคุณครับ  :D :D :D
HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ปกติผมใช้กึ่ง ของโมบิล2000
อยากจจะจัดสังเคราะห์แท้ แต่งบไม่ถึง ทำตามร้านก็เฉี่ยวๆ 3พัน(รถผมใช้ 4.5ลิตร)
เลยเอา PTT แก้ขัดไปก่อน ราคาพันกลางๆ ทำใจว่า 6-7พันกิโล ก็เปลี่ยนเลย
อยากรู้ความลื่นของสังเคราะห์แท้ดูสักครั้ง  :o

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ถ้าชอบเชลล์ก้ 5w-40 ของเชลล์ได้ครับ ถ้าเอาที่ผมใช้ๆมาก้ mobil 1 5w-30 กับ0w-40 คับ

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
ดูจากลักษณะการใช้รถ ส่วนตัวคิดว่าน้ำมันเครื่องศูนย์หรือกึ่งสังเคราะห์ก็เพียงพอครับ แต่หากลองน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ส่วนตัวชอบ Mobil 1

ออฟไลน์ kowit1

รถใช้น้อยสิน่าใช้น้ำมันเกรดธรรมดาพอ ไม่ได้เอาไปทำหงานหนักรอบสูง ปีหนึ่งถ่ายหน อิอิ 6 ปีวิ่งไปได้ 30000 โลรถผมเอง ปีหนึ่งถ่ายทิ้งหน

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมว่าสังเคราะห์แท้น่าจะคุ้มกว่าครับ ใช้น้อยก็เปลี่ยนทุก6เดือนเลยก็ได้ เอาของ ปตท. ก็ได้ครับ ราคาไม่แรง แต่ระวังของปลอมนะครับ มีเยอะอยู่ เลือกที่แถมแคชการ์ดอ่ะครับ จะของแท้ ผมใช้สังเคราะห์แท้ปตท. มานานละ เครื่องยังไม่พังครับ ปกติสมบูรณ์ดี
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ thchalerms

โดยหลักการแล้วนะครับอะไรก็ตามที่เกิดจากการสังเคราะห์
มันเกิดจากห้อง lab นะครับ โดยมี base ของ น้ำมันจากธรรมชาติ แล้วการกำหนดการใช้งาน อายุ จะง่ายกว่า เหมือนใยสังเคราะห์ที่นำมาทำ safety belt เขาสามารถบอกได้ว่า จะหมดอายุเมื่อได และจะต้องเปลี่ยนตอนไหน นั่นแหละคับ ของสังเคราะห์ แต่ถ้าไม่สังเคราะห์ อายุมันอาจจะนานกว่า แต่การกำหนด คุณสมบัติจะยากกว่าคับ

ออฟไลน์ redsun

แล้วแต่เลยเพราะใช้เงินต่างกันไม่มาก
เนื่องจากนานๆเปลี่ยนทีครับ  :)

ออฟไลน์ Pat.Lee

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
ถ้าผมจะดูว่าใน 6 เดือน รถคันนี้จะวิ่งประมาณกี่กิโล ถ้า 5,000 ก็กึ่งสังเคราะห์พอ แต่ถ้าหนึ่งหมื่นก็สังเคราะห์ 100%
ไม่ทราบว่าทำแบบนี้ได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ผมว่าของจขกทใช้กึ่งก็พอครับเหลือๆ แล้วครับไม่ได้อัดรอบสูงบ่อยๆกึ่งสังเคราะห์เหลือเฟือครับ แต่ถ้าเงินถึงจะจัดสังเคราะห์ก็ไม่ผิดแต่เกินความจำเป็น

ออฟไลน์ sukhontha

ปกติผมใช้กึ่ง ของโมบิล2000
อยากจจะจัดสังเคราะห์แท้ แต่งบไม่ถึง ทำตามร้านก็เฉี่ยวๆ 3พัน(รถผมใช้ 4.5ลิตร)
เลยเอา PTT แก้ขัดไปก่อน ราคาพันกลางๆ ทำใจว่า 6-7พันกิโล ก็เปลี่ยนเลย
อยากรู้ความลื่นของสังเคราะห์แท้ดูสักครั้ง  :o

แพงไปหรือเปล่า...ผมใช้ โมบิล 1 ตลอด 5 ลิตร สองพันสามเศษ...(คิดว่าจำไม่ผิดนะ)  ผมเปลี่ยนปีละครั้ง....

ออฟไลน์ jones

แนะนำ Mobil 1 อีกเสียงครับ ผมใช้มาตลอด เอาง่ายๆตั้งแต่ตอนเริ่มเปลี่ยนจนวันก่อนจะถ่ายทิ้งแรงดีแทบไม่ต่างกันเลยครับ ยังลื่นๆเลย
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้กึ่งก็ได้ครับ หรือของ0ก็ได้

แต่เน้นให้เข้าทุก 6 เดือน ก็เพียงพอละครับ

ออฟไลน์ Peter Wen

แนะนำ Mobil 1 อีกเสียงครับ ผมใช้มาตลอด เอาง่ายๆตั้งแต่ตอนเริ่มเปลี่ยนจนวันก่อนจะถ่ายทิ้งแรงดีแทบไม่ต่างกันเลยครับ ยังลื่นๆเลย

รถอะไรอะครับ ถ่ายทิ้งที่กี่กิโลครับ  :)
長樂.文

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ PTT สังเคราะห์ครับ

ใช้ 9 เดือน

ลื่นตลอด อาจจะเป็นเพราะผมขับไม่รุนแรง รอบไม่เค้นมาก ด้วยครับ

ออฟไลน์ Ling

• Newbie
  • *
รถรุ่นเดียวกันปีเดียวกัน ตอนนี้วิ่งมาเกือบๆ 80000 แล้ว จากประสบการณ์ตรงส่วนตัวที่ใช้สังเคราะห์แท้ทุกๆหมื่นโล มีดังนี้ครับ

- Valvoline 5W-30  ตัวนี้ความรู้สึกลื่นมาก ฟินสุด แต่รุ้สึกว่าเครื่องหนืดๆ ช่วง 7000-8000 โล แผ่วปลาย
- Shell Helix 5W-30 อันนี้รู้สึกกลางๆ รู้สึกหนืดกว่า Valvoline หน่อย แถมแพงสุด
- Mobil1 5W-30  อันนี้ชอบสุด 3-4 ครั้งหลัง ใช้แต่ตัวนี้ รู้สึกลื่น คงเส้นคงวา จนถึงหมื่นโล ไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปเองรึป่าวว่ารอบเดินเบาเครื่องมันนิ่งๆด้วย

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ถ้างบไม่ใช่ปัญหาไป Mobil1 ครับ 
จำได้ว่ามีสมาชิกท่านหนึ่งให้ความรู้เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องในเชิงวิทยาศาสตร์ได้ดีมาก ลองค้นกระทู้เก่าๆดูครับ

ออฟไลน์ jubcup

• Newbie
  • *
ใช้สังเคราะห์แท้ดีกว่าครับ แนะนำของ ปตท.ครับราคาไม่แพง มีบัตรเติมน้ำมันแถมด้วย ผมใช้สังเคราะห์แท้ปตท. มาตลอดนะ
เครื่องก็ลื่นดีก็ไม่มีปัญหาไรนะ

ออฟไลน์ oath

• Newbie
  • *
ไม่จำเป็นครับ น้ำมันเครื่องศูนย์ก็พอแล้วครับ รถไม่ได้เพอร์ฟอร์แมนซ์สูงไม่จำเป็นต้องใช้ขนาดนั้นครับอาศัยถ่ายบ่อยๆตรงเวลาดีกว่าครับ เป็นไปได้6เดือนถ่ายทิ้งเลยคร้บถึงจะไม่ค่อยได้ขับก็ตาม น้ำมันเครื่องแบบสังเคราะห์ไม่ใช่ว่าไม่ขับแล้วมันจะอยู่ได้เป็นปีนะครับ สำคัญคือกรองน้ำมันเครื่องใช้ของแท้เท่านั้นเปลี่ยนทุกครั้งที่ถ่ายน้ำมันเครื่อง นอกจากเลขไมล์เยอะแล้วก็เพิ่มเบอร์ให้หนืดขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2014, 22:47:28 โดย oath »

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้สังเคราะห์ของคาสตอลครับ ราคาอู่ในเกณทฺกลางๆไม่ถูกไปไม่แพงไป ผมคนกลางๆครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Darkart

รถใช้งานน้อย ใช้น้ำมันเครื่อง น้ำมันเครื่องศูนย์หรือกึ่งสังเคราะห์ก็พอครับ แต่เน้นให้เข้าเปลี่ยนถ่าย 3เดือนหรือ6เดือน ก็ได้ครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์