โพลล์

??????????????

//
0 (0%)
//
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อน้ำหล่อเย็นมีน้ำซึม city type z ขอความช่วยเหลือด้วยครับ  (อ่าน 5148 ครั้ง)

ออฟไลน์ civic_ivtec

• Newbie
  • *
ตอนนี้หม้อน้ำหล่อเย็น มีน้ำซึมออกมา ตรงบนรังผึ้ง มีน้ำซึมออกมา ตรงรอยต่อ

มันจะซึมออกมา จะเห็นเป็นรอยเปียก เพราะใช้ น้ำยาหล่อเย็น ที่มีสีเขียว

ขอคำแนะนำหน่อยว่าควรทำอย่างไรดี เปลี่ยนใหม่ หรือ ซ่อม  แล้วจะมีค่าใช้จ่ายเท่าไร(ประมาณก็ได้) แล้วควรเปลี่ยนที่ไหน

อยู่เชียงใหม่

รถเอาซ่อมศูนย์ตลอดเลย ตั้งแต่ซื้อมา ไม่เคยเอาไปซ่อมที่ไหนเลย

ขอบขุณมากครับ

ปล.เป็นสมาชิกมานานหละ ได้แต่อ่าน เพิ่งโพสเป็นครั้งแรก

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
เอาไปให้ร้านหม้อน้ำดูครับ ถ้าแผลไม่ใหญ่ปะก็น่าคุ้ม ประมาณ 600-1500 บาท แล้วแต่ขนาด
ถ้าแผลใหญ่ก็ควรเปลี่ยน

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
เหมือนจะเห็นแว็ปว่า "หม้อซึม" เจอะละเล่นซะซึมเลย ท่าทางเพิ่งจะเริ่มซึม สงสัยเล่นแรงไปหน่อย
เข้าเรื่อดีฟ่าเดียวออกอ่าว

ซ่อมครับ อาการนี้ ซ่อมไม่เกิน1500แบบแพงสุดๆมหาโหดเลยนะครับ
ยกรังผึงแล้วล้างช่างจะหารอยซึม แล้วก็อุดตามธรรมเนียม ไม่แน่ใจว่าจะเลือกว่าอุดอย่างเดียวหรือ ต้องเลือกทั้งล้างและอุด แต่
้ถ้าล้างได้ก็ล้างไปเถอะครับ และซ่อมข้างนอกจะถูกกว่า

หาร้านที่ไว้ใจได้ไปคุยกับช่างก่อนแล้วค่อยทำได้ครับเค้าไม่ว่าหรอก(ถ้าช่างดีดูกันตรงนี้แหละ)
หรือไม่ก็ถามๆเพื่อนญาติเราก็ได้คับที่เค้าเคยเอาไปซ่อม

ขอให้หม้อหายซึมเร็วๆนะครับอย่าปล่อยไว้นาน เดียวหลังจะโก่งเอา(ฝาสูบ)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
ตอบตามประสบการ์ณนะครับ

ถ้าหม้อน้ำเป็นรังผึ้งอลูมิเนียมกับฝาบนและล่างพลาสติกสีดำ  รอยรั่วคือระหว่างพลาสติกกับรังผึ้งก็จะทำได้ดังนี้ครับ

1.ใช้ฝาเดิมเลาะเขี้ยวอลูมิเนียมออกเอาซีลใหม่เปลี่ยนเข้าไปและพับเขี้ยวกลับเข้าไปเหมือนเดิม  ข้อดีคือน้ำหน้กของหม้อน้ำเบาเหมือนเดิม  ข้อเสียคืออาจจะรั่วได้อีกในเวลาไม่นานนักและควรเปลี่ยนทั้ง 2 ด้านบนกับล่างไปเลยครับ

2.ใช้รังผึ้งด้วยเดิมแต่ใช้ฝาโลหะที่ทำขึ้นมาใหม่บัดกรีติดเข้าไปแทน  น่าจะทนกว่าแต่จะไม่สวยงานและน้ำหนักเพิ่มขึ้น

3.หาหม้อน้ำใหม่ที่ทำทดแทนน่าจะเป็นทองแดงนะครับก็แข็งแรงทนทานดี  แต่น้ำหน้กจะมากกว่าและการระบายความร้อนได้ไม่ดีเท่าเดิมครับ  ข้อนี้ราคาน่าจะสูงที่สุดแต่จะอยู่ได้นานที่สุดเมื่อกันครับ  ส่วน 2 ข้อบนราคาน่าจะใกล้เคียงกัน