ผู้เขียน หัวข้อ: รถบรรทุกแซงขวาได้มั้ยครับ ?  (อ่าน 7705 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperS

• Jr. Member
  • **
รถบรรทุกแซงขวาได้มั้ยครับ ?
« เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 23:55:55 »
พอดีช่วงนี้ปิดเทอมว่างๆเลยขึ้นรถบรรทุกส่งของของที่บ้านไปกับคนงานอ่ะครับ ถนนเส้นที่วิ่งเป็นถนนสี่เลนนะครับซึ่งรถผมวิ่งอยู่ที่เลนซ้ายสุดแล้วบังเอิญวิ่งๆอยู่ก็มีรถตำรวจทางหลวง
วิ่งแซงขึ้นมาข้างหน้าแล้วก็ค่อยๆชลอรถแล้วก็ขับที่ความเร็วคงที่ที่ประมาณ 40 km/h ข้างหน้ารถบรรทุกผม ด้วยความที่ว่าคุณตำรวจเค้าขับช้าเหลือเกินคนขับรถผมก็เลยเปิดไฟเลี้ยวขวา
เพื่อออกไปยังเลนขวาเพื่่อแซงรถของตำรวจทางหลวงที่ขับอยู่ข้างหน้ารถผม แล้วเมื่อผมแซงพ้นแล้วก็ได้ให้สัญญาณไฟเลี้ยวซ้ายเพื่อกลับเข้ามายังช่องทางเดินรถซ้ายสุดเหมือนเดิม
เมื่อผมแซงเสร็จปั้ปรถตำรวจคันนั้นก็ได้เปิดไซเลนและบอกให้รถของผมจอดข้างทาง แล้วก้ได้ทำการแจ้งขอหาและเขียนใบสั่งว่าขับรถไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย ตามมาตรา 35
ผมก็เลยเถียงแทนคนขับไปว่ารถพี่วิ่งช้าอยู่เลนซ้ายผมก็ต้องแซงขวาออกมาเพราะถ้าให้วิ่งตามพี่ไปเรื่อยๆก็ไม่ได้ทำมาหากินหรอกครับ หรือว่าจะให้ผมแซงซ้าย คุณตำรวจได้ให้คำตอบกับผมมาว่า
รถบรรทุกแซงไม่ได้ถ้าแซงผิดหมดตามมาตรา 35 สรุปผมขี้เกียจเถียงด้วยก็เลยเสียตังค์ 400 บาทถ้วนพร้อมน้ำเย็น 2 แก้ว

###จากกรณีปัญหาข้างต้นก็เลยจะถามพี่ๆในบอร์ดนี้ว่ารถบรรทุกสามารถแซงรถที่ช้ากว่าได้หรือไม่ครับแล้วข้ออ้างของคุรตำรวจนั้นฟังขึ้นหรือไม่ครับ###

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รถบรรทุกแซงขวาได้มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 00:00:41 »
มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี

ม. 44-49 จะเป็นเกี่ยวกับการแซง ขอยกตัวอย่างข้อที่ห้ามดังนี้

มาตรา ๔๕ ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(๑) รถที่จะถูกแซงกำลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
(๒) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป
การขับรถแซงด้านซ้ายตาม (๑) หรือ (๒) จะกระทำได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอดภัยพอ

ดังนั้น แซงได้หากไม่กีดขวางทางจราจรข้างหลัง และเข้าซ้ายทันทีครับ

แปลกดีตรงที่ตำรวจไทยมีเปิดไฟไล่ให้หยุดด้วยแฮะ แต่วิธีที่ทำกับดักมันน่าเกลียดไปหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2015, 00:04:22 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ johnlee

Re: รถบรรทุกแซงขวาได้มั้ยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 09:10:00 »
โดน เหลี่ยมโจรครับ ทำใจเมืองใทย

เคยมีคลิปคนขับรถน้ำมันถ่ายตำรวจด้วยนะ เถียงกันมาตรโน้นมาตรนี้ใหญ่เลย สะใจมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2015, 09:14:05 โดย johnlee »
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:15:36 »
แซงได้สิ ที่สำคัญ ต้องเปิดไฟเลี้ยวขอแซงด้วย โจรจะอ้างเอา

พวกขับช้าแซ่ขวานั่นจำเลย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 10:34:51 »
นี่มันขุดหลุมดักจับเลยนะนั่น  >:(

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2015, 11:03:24 »
บนถนนหลวงต่างๆ แถวลำพูนไปลำปาง มีป้ายห้ามรถบรรทุก รถบัส รถตู้ แซงตีคู่
ผมยังสงสัยเลยว่าจะให้แซงยังไง
แต่ป้ายแบบนี้คือ ห้ามแซง

ถ้าเจอ ปรับทันที 1000 บาท

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 01:41:31 »
บนถนนหลวงต่างๆ แถวลำพูนไปลำปาง มีป้ายห้ามรถบรรทุก รถบัส รถตู้ แซงตีคู่
ผมยังสงสัยเลยว่าจะให้แซงยังไง
แต่ป้ายแบบนี้คือ ห้ามแซง

ห้ามแซงตีคู่คือต้องแซงให้ไว และเข้าเลย ไม่งั้นกีดขวางจริงๆครับ แต่ป้ายแบบนี้คือแบบไหนครับ ขอตัวอย่าง

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 06:44:21 »
ยังไงก็แซงได้ครับถ้าไม่แช่ ผมอยู่แถวแหลมฉบังเจอรถบรรทุกแช่ขวาน่ารำคาญมาก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD