ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ต้อง BMW, Benz หรือ Audi ครับ  (อ่าน 6879 ครั้ง)

ออฟไลน์ Performance

• Newbie
  • *
ตอนนี้ต้อง BMW, Benz หรือ Audi ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:42:43 »
อยากรู้ว่าเดี๋ยวนี้คนยังติดแบรนด์กันอยู่ไหมครับ หรือว่ามองที่เรื่องอื่น

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
Re: ตอนนี้ต้อง BMW, Benz หรือ Audi ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:48:10 »
ไม่อยากจะตอบ benzหรือ bmw มันน่าเบื่ออ่ะครับ วันก่อนเห็นaudi a5 รู้สึกว้าวมาก อาจเป็นเพราะรถมีน้อยมันเลยดูน่ามองดี
ทุกวันนี้มองไปทางไหนก็เจอ e classเต็มถนน

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ตอนนี้ต้อง BMW, Benz หรือ Audi ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:10:31 »
ผมว่าโอเคทั้ง 3 แบรนด์แต่ถ้าผมชอบ BMW ครับน่าสนใจหลายรุ่นที่สุดครับ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:13:17 »
Benz หรือ BMW เท่านั้นครับ ตราบเท่าที่ Audi ยังมี
เจ้าเดิมทำตลาด ผมก็จะยังไม่ปรายตามองเด็ดขาด

Audi รถดีมาก เคยใช้ A4 เมื่อหลายปีก่อน ชอบมาก
แต่เข็ดเพราะเครือ ยนต์... นี่ล่ะ ถ้ารถบ้านสัญชาติเยอรมัน
ตอนนี้ก็ Benz กับ BMW เท่านั้น

ออฟไลน์ Manoteur

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:21:55 »
Benz หรือ BMW เท่านั้นครับ ตราบเท่าที่ Audi ยังมี
เจ้าเดิมทำตลาด ผมก็จะยังไม่ปรายตามองเด็ดขาด

Audi รถดีมาก เคยใช้ A4 เมื่อหลายปีก่อน ชอบมาก
แต่เข็ดเพราะเครือ ยนต์... นี่ล่ะ ถ้ารถบ้านสัญชาติเยอรมัน
ตอนนี้ก็ Benz กับ BMW เท่านั้น

หรอครับ ส่วนตัวนะครับ เดี๋ยวนี้ผมรู้สึกว่า Audi สำหรับคนรุ่นใหม่ แต่ BMW Benz สำหรับคนรุ่นเก่า เห็นเต็มถนนเลย

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:33:55 »

หรอครับ ส่วนตัวนะครับ เดี๋ยวนี้ผมรู้สึกว่า Audi สำหรับคนรุ่นใหม่ แต่ BMW Benz สำหรับคนรุ่นเก่า เห็นเต็มถนนเลย

คงไม่เกี่ยวกับคนรุ่นเก่า รุ่นใหม่หรอกครับ ผมว่าถ้า Audi มี VW เข้ามาทำตลาดเองอย่างจริงจัง หรือมีการเปลี่ยนตัวแทนจำหน่าย เราอาจจะได้เห็น Audi วิ่งบนถนนเยอะกว่านี้อีกมากครับ คนสนใจ Audi ในบ้านเรามีเยอะ
เหมือนกัน แต่ไม่กล้าใช้ก็เยอะ เพราะไม่มั่นใจในตัวแทนจำหน่าย เลยหันไปคบกับ benz, bmw แทน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:42:31 »
audi แปลกไม่เหมือนใคร แต่ก็ไม่สวยในสายตา ทั้งนอกใน  ;D

แต่ก่อนชอบ Bmw ทั้งสมรรถนะ และการออกแบบ

ปัจจุบัน MB  การออกแบบโดนใจครับทั้ง  CLS   GLA ฯ

ไม่รู้ว่าผมแก่หรือเปล่า เพราะ แต่ก่อนขึ้นชื่อว่า Benz นี่  แก่เลย
แต่หลัง ๆ มานี้ผมชอบ MB มากทั้งการออกแบบภายนอก - ใน
(ส่วนสมรรถนะไม่ซีเรียส เพราะไม่ได้ขับรถเร็วอยู่แล้ว)

;D  MB ครับท่าน  ;D

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:53:44 »
ซื้อรถสักคันมันมีอะไรมากกว่าแค่แบรนด์ครับ
บางคนชอบความหรูหรานั่งสบายนิ่มนวล บางคนชอบตรงกันข้าม
บางคนมองความปลอดภัยเป็นตัวตั้ง บางคนชอบแบรนด์นี้ แต่ไม่มีศูนย์บริการในจังหวัดนั้นๆ
และบางคนรับไม่ได้กับบางแบรนด์ที่ราคาล่วงมากจนขายทิ้งไม่ลง
สุดท้ายมันอยู่ที่ว่าบริษัทไหนจะทำสินค้าและบริการตอบโจทย์ผู้บริโภคมากกว่ากัน ผมคิดเช่นนี้นะ เพราะไม่งั้นเราคงไม่เห็น BMW มากขึ้นบนท้องถนนเมืองไทย แต่ก็เช่นกันลูกค้าบางกลุ่มก็เลือกสินค้าที่ตอบโจทย์ตัวเองอย่างเช่น Audi, Volvo และ Lexus

ออฟไลน์ Krissurg

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:56:55 »
ตอนนี้ใช้audi อยู่2คันครับรูสึกเป็นรถที่ดีมากครับ แรง ช่วงล่างก็ดี
ใช้มาก็ยังไม่มีปัญหาไรครับ เคยใช้bmw. ผมชอบaudi มากกว่า ส่วนเรื่องศูนย์ผมก็ไม่ได้สนใจครับ
เด๋วนี้มีอู่ที่ซ่อมรถยุโรปหลายที่ครับ ผมว่าถ้าลองขับแล้วชอบคันไหนก็คันนั้นหล่ะครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 13:41:06 »
 ::) ??? :o

ผมจะกระซิบบอกว่า 3 ยี่ห้อนี้ แบรนด์ไหนนิยมทำแต่ "ขับหน้า" ก็ไม่น่าซื้อแล้วครับ

(สำหรับงบระดับนี่นะ ถ้ารถ B-Segment ก็คงต้องยอมรับกับระบบขับเคลื่อน)

กระซิบเพิ่มอีกว่า ถ้าจะเล่นรถตอนเดียวต้อง "SLK" ครับ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 13:50:56 »
Audi น่าสนมากๆๆ ถ้า Audi เข้ามาทำเองเต็มตัว ผมว่ายอดขายพุ่งแน่นอน

Benz & BMW คงยอดหายกันไปไม่น้อย

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 14:22:00 »
ถ้าจำเป็นต้องเลือกคงเป็น MB หรือ BM คงไม่เอา AUDI แน่นอน ไม่ใช่ไม่ชอบ แต่เรื่องการบริการหลังการขายสำคัญมากสำหรับผม ถ้าต้องวิ่งไปเข้าศูนย์ทีหนึง 860 กว่ากิโล (ขาเดียวนะ) ผมไม่คบ นี่ขนาด BM และ MB ศูนย์อยู่ห่างออกไป 130 กิโล ยังเบื่อเลย จริงๆรถหลายรุ่นที่อยากได้ แต่ไม่ซื้อก็เพราะเรื่องนี้แหละ อิจฉาคนที่อยู่ใกล้ๆ กทม. ซะจริงๆเลย

ออฟไลน์ Yellowstone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 15:27:30 »

คงไม่เกี่ยวกับคนรุ่นเก่า รุ่นใหม่หรอกครับ ผมว่าถ้า Audi มี VW เข้ามาทำตลาดเองอย่างจริงจัง หรือมีการเปลี่ยนตัวแทนจำหน่าย เราอาจจะได้เห็น Audi วิ่งบนถนนเยอะกว่านี้อีกมากครับ คนสนใจ Audi ในบ้านเรามีเยอะ
เหมือนกัน แต่ไม่กล้าใช้ก็เยอะ เพราะไม่มั่นใจในตัวแทนจำหน่าย เลยหันไปคบกับ benz, bmw แทน

เห็นด้วยครับ+1

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 15:41:58 »
benz หรือ bmw เห็นเยอะมากตามท้องถนน หรือรุ่นพิเศษ อันนี้ดูแปลกตาเลย
แต่ Audi นานๆจะเจอสักคัน แต่มันสวย แรง หรูครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ keikun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 15:48:44 »
สำหรับผม การบริการหลังการขายสำคัญมากครับ เพราะผมไม่ได้มีเวลาว่างที่จะมาหาอู่นอกหาร้านอะไหล่มาเพื่อรองรับการซ่อมของรถ
ดังนั้นรถที่ผมเลือกต้องมีศูนย์บริการอยู่ใกล้ๆ
ตัวเลือกของผมในปัจจุบันนี้จะมีอยู่แค่ BMW หรือ Benz เท่านั้นครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 15:56:07 »
ถ้าในไทย ยังไงก็ BM MB หละครับ

Audi ผมก็ชอบนะ แต่ถ้าบริษัทแม่มาเองจะแหล่มมาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 16:40:24 »
เรื่องภาพลักษณ์ สำหรับเมืองไทย ยังไงก็ 1.Benz 2.BMW 3.Audi แหละครับ แต่จากที่คุยกับคนรุ่นเก่าๆ ดูเหมือนว่า BMW จะเขยิบใกล้ Benz เข้ามามากๆ แล้ว
ทั้งๆ ที่จริงๆ มันควรจะเท่ากันหมด 

หลายๆ ครั้งที่ไปต่างประเทศ เท่าที่เห็นมา มีประเทศไทยนี่แหละ ที่ Audi ขายไม่ดี ประเทศอื่นเห็นวิ่งเต็มถนน เยอะกว่า Volvo ด้วยซ้ำ
ถ้าบริษัทแม่มาทำเอง หรือ ยกระดับ+ขยายศูนย์บริการ ให้ได้เท่า BMW ผมว่าดีขึ้นเยอะอะ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 21:16:08 »
เรื่องภาพลักษณ์ สำหรับเมืองไทย ยังไงก็ 1.Benz 2.BMW 3.Audi แหละครับ แต่จากที่คุยกับคนรุ่นเก่าๆ ดูเหมือนว่า BMW จะเขยิบใกล้ Benz เข้ามามากๆ แล้ว
ทั้งๆ ที่จริงๆ มันควรจะเท่ากันหมด 

หลายๆ ครั้งที่ไปต่างประเทศ เท่าที่เห็นมา มีประเทศไทยนี่แหละ ที่ Audi ขายไม่ดี ประเทศอื่นเห็นวิ่งเต็มถนน เยอะกว่า Volvo ด้วยซ้ำ
ถ้าบริษัทแม่มาทำเอง หรือ ยกระดับ+ขยายศูนย์บริการ ให้ได้เท่า BMW ผมว่าดีขึ้นเยอะอะ

เห็นด้วยเลยครับ ยิ่งขับไปตามบ้านนอก เบ้นใครๆก็รู้จัก BMWคงรู้จักสักครึ่ง Audi คงถามว่าชื่อนักร้องเหรอ 555

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:20:02 »
audi รถดีครับ audi เค้าจะเน้นที่การขับขี่ซะส่วนใหญ่ คนไทยจะแปลกอยู่อย่างชอบเอาบ้านเราเป็นบรรทัดฐานว่า ที่อื่นต้องเหมือนบ้านเรา ทั้งๆที่ความจริงแล้ว ค่อนข้างต่าง อันนี้พูดถึงโดยรวมนะครับ บ้านเราเนี่ยถ้าตลาดรถยุโรปจริงๆแล้วไม่ได้ถือว่าเป็นตลาดใหญ่นะครับ มีที่อื่นที่เค้าคิดว่า จะกอบโกยเงินได้เยอะกว่าอีกหลายที่เลย ส่วนใหญ่สังเกตุดูครับถ้ารุ่นไหนหรือยี่ห้อไหนที่มาขายในไทย นั่นก็คือเค้ากะมาทำตลาดทั้งอาเซี่ยนเลยครับค่อยคุ้ม แต่ยกเว้น กะบะ นะครับ คนไทยนี่ซื้อเยอะจิงๆ บางทีซื้อกะบะมาไม่ได้ใช้ขนของ แถมนั่งแค่2คน ก็ งงๆ เหมือนกัน ต้องแยกแยะครับระหว่างฐานการผลิตกะฐานการตลาด  บ้านเราเป็นฐานการผลิตที่ดีครับ แต่สำหรับฐานการตลาดแล้ว ที่อื่นมีกำลังซื้อเยอะกว่าครับ แค่นั้นเลยง่ายๆ แค่จีนที่เดียวก็เยอะชิบหายละครับ แต่ถามว่า audi จะมาไหม  ผมตอบเลยว่า มาแน่นอนครับ แค่รอว่าจะลงตอนไหนภายใน 2 ปีนี้แหละที่เริ่มจะเห็นเป็นรูปเป็นร่าง  ถ้าถามคนไทยตาสีตาสาทั่วไป ก็เบ้น กะ Bm แหละครับ แต่ถ้าถามทั่วโลกผมว่าจะบอกอีกแนวนึงแน่ๆ เรื่องรถนี่ นานาจิตตังครับ ต้องดูเป็นรุ่นๆไป ถ้าถามว่า benzในใจผมตอนนี้คงเป็น c300 bluetec hybrid เลยราคากำลังดี ถ้า bmw ก็แอคทีฟไฮบริด3 ละครับ แต่ถ้าเป็นออดี้นี่ก็ TTS ตัวใหม่เลยครับ

jaesz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 07:55:06 »
ทุกวันนี้เวลาซื้อรถ ผมมองตัวเองเป็นหลัก ซื้อไหว จ่ายได้ ดูแลได้ ไม่เดือดร้อนใคร ชอบตัวรถ ผมก็ซื้อ แค่นั้นเอง

สมัยหนุ่ม ๆ ก็เคยคิดเหมือนกันว่า ซื้อรถต้องเอารุ่นที่ีคนจะมองแล้ว ว้าว

แต่ทุกวันนี้รู้สึกเศร้ากับความคิดนั้น

ความสุขของเรา มันจะไปขึ้นกับคนอื่นทำไม

ต่อให้คนบอกรถผมเห่ย น่าเกลียด อุบาทว์ ถ้าผมชอบผมก็ไม่แคร์

แต่ถ้าคุณจำเป็นต้องใช้รถที่หรูหรา เพราะสังคมที่คุณอยู่ที่คุณคลุกคลีเสวนา หรือทำธุรกิจด้วยแล้วรถหรูช่วยให้มันง่ายขึ้น ขับ Benz BMW ครับ เพราะคนไทยยังมีอีกมากเวลาเห็นสองยี่ห้อนี้ดูดีกว่ายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 13:44:04 »
 ผมว่ารถ Mercedes มันนั่งสบาย ขับสบาย ภายในผ่อนคลาย ทำทุกอย่างรวมๆได้บาลานซ์ดีกว่าค่ายอื่นนะ อย่างBMW Audi ก็เน้นขับสปอร์ตไปเลย ภายในดูแข็งๆ

np72

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2014, 19:50:09 »
ภาพลักษณ์ในเมืองไทยก็ต้อง benz ล่ะครับ