ผู้เขียน หัวข้อ: UBER Thailand ประกาศยุติการให้บริการ UBER X แท๊กซี่ป้ายดำแล้ว !  (อ่าน 7553 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ประกาศยกเลิกการให้บริการ UBER X แท๊กซี่ป้ายดำแล้ว !

จากกรณีกรมขนส่งทางบกได้หารือร่วมกับผู้ให้บริการแอพพลิเคชั่นเรียกรถแท็กซี่ 3 ราย
อาทิ แกร็บแท็กซี่ อีซี่แท็กซี่ และอูเบอร์ประเทศไทย จนมีคำสั่งให้อูเบอร์ประเทศไทย
หยุดให้บริการรถแท็กซี่ป้ายดำ หรือ อูเบอร์เอ็กซ์ (UberX) ตั้งแต่วันที่ 9 ธ.ค.เป็นต้นไป
ส่วนแท็กซี่ป้ายเขียว หรือ อูเบอร์แบล็ก (Uber Black) นั้นสามารถให้บริการได้ต่อไป
เฉพาะในพื้นที่สนามบิน โรงแรม และเพื่อการทัศนาจรหรือนำเที่ยวเท่านั้น

ที่มา : http://www.thairath.co.th/content/468296

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
คราวยี้ก็ต้องมายืนโบก เห่ยเซ็ง
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ส่วนตัวผมคิดว่าแฟร์ดีนะครับ เพราะคุณควรจะมีใบขับรถสาธานะ ต้องเคารพกฎหมาย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
 :-\

ก็แปลกดีที่มาไล่เฉ่ง Uber ... แต่ไม่คิดจะยกระดับมาตรฐานแท็กซี่ไทย คนจะได้มีทางเลือกหลายๆ แบบ

เพราะ Uber เอง ก็ใช่ว่ารถจะเพียงพอต่อการให้บริการสนองความต้องการประชาชนทุกกลุ่มซะเมื่อไหร่
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สุดท้ายเราก็ต้องกลับมาใช้ taxi. ไทยเน่าๆ อีกครั้ง

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้ามองกันแบบโลกสวยuberมันก็ผิดจริงๆนี่แหละ แต่ถ้ามองกันแบบคนละครึ่งทาง ก็น่าจะยอมผ่อนผันให้วิ่งไปก่อนแล้วให้uberเอารถไปจดทะเบียนเป็นแทกซีถูกฎหมายก็น่าจะพอได้นะ เพราะบริการของuberดีกว่าแทกซีปกติตั้งเยอะ รถก็ดีกว่า น่าเห็นใจนะ สุดท้ายเราก็ต้องนั่งแทกซีเน่าๆกันต่อไป เดี๋ยวก็ส่งรถบ้าง แกสหมด ไกลเกินไม่ไป ใกล้เกินก็ไม่ไป รถติดก็ไม่เอา

ออฟไลน์ zedicg

• Newbie
  • *
สุดท้ายกรรมก็ต้องมาตกที่ผู้บริโภค

สิ่งที่มีก็ไม่คิดจะปรับปรุง พอมีสิ่งอื่นที่ดีกว่ามาแทน ก็ไปแบนเขาออก

:'( :'(

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
ดีแล้วครับ..โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยครับ กฎหมายนั้นบัญญัติมาเพื่อเป็นข้อบังคับเพื่อให้สังคมเป็นไปอย่างเรียบร้อย อันไหนผิดก็ต้องยุติให้ได้ครับ เพราะว่ากฎหมายนั้นก็บัญญัติมาเพื่อความปลอดภัยของลูกค้าแหละครับ

ส่วนกรณีที่ใครเจอ Taxi ปฏิเสธอะไรพวก หรือ มารยาทดี รบกวนช่วยกันร้องเรียนนะครับ (ปัญหาจะได้ค่อยๆลดลงครับ เพราะเคยเห็นพวกเจ้าของอู่บ่นเรื่องจดหมายจากขนส่งมาหลายครั้งแล้ว)

แต่รัฐบาลก็ต้องแก้ปัญหาพวก Taxi ที่ปฏิเสธลูกค้า (ในจุดพวกที่ Taxi ต้องการไปรับชาวต่างชาติ) ถ้าไม่ทำอะไรเลย ก็ไม่ไหวนะ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

แต่ผมยังใช้บริการ Uber อยู่ดี ก็โบกแล้วไม่ไปจะให้ทำยังไง 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าตรวจสอบก่อน Uber X ไม่ได้เกิดหรอกครับ เพราะผิดกฏหมาย งงไหมครับว่าให้บริการจนผู้คนชื่นชอบในความสะดวก

แต่ดันผิดกฏหมาย เหมื่อนนั่งรถเถื่อน วัวหายล้อมคอกตามเดิม

อีกอย่าง เขาเล่นของที่แก้ง่ายก่อนครับ ปัญหา Taxi Thailand Only นี่เรื้อรังแล้วครับ

แก้ยากมาก และคงไม่ได้ทำใครบาดเจ็บหรือเสียชีวิต มีปัญหาแค่เรื่องของจิตใจ  (เซ็ง)

เขาเลยปล่อยไปก่อนครับ สำคัญแต่ไม่คอขาดบาดตาย เลยไม่ด่วน(มั้ง)ครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ dekdemo

ก็....  ไม่รู้สินะ... ::)    ไม่ได้นั่งแท็กซี่...

ปล.เฮ้อ... สงสารคนทำงานหาโบกแท็กซี่กลับตอนเย็นจริงๆ

ออฟไลน์ trumpetx

เวลาเอารถไปเข้าศูนย์ ผมเรียก uber ไปเที่ยวเลย ขึ้เกียจเรียก taxi ขับไม่ดี เรียกไปไหนก็ไม่ไป เห้ออ

ออฟไลน์ AkE

เลิกอะถูกละครับ คิดได้ไง taxi ป้ายดำมันผิดตั้งแต่คิดจะทำธุรกิจละครับ taxi บ้านเราไม่ได้ดีแต่แบบนี้ก้ผิดกฎหมาย ก้แย่ไม่ต่าง

อะไรกันครับตอนผมเห็นแถลงข่าววันตอนเปิดตัวผมยังคิดเลยว่าขนส่งมันไม่ดูข่าวเลยหรอ หึ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
 เข้าใจนะครับว่ามันผิด แต่ก็แอบเสียดายที่คงไม่ได้เห็น taxi ปรับตัวมาแข่งกับใครแล้ว
คงส่งรถ แก๊สหมดต่อไป uber แพงกว่าแต่คนเขายอมจ่ายเพราะอะไรมันน่าคิดนะครับ
ว่าควรกำจัดเขาหรือปรับปรุงตัวเองจนเขาต้องตายไปเอง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คือผิดก็ว่าไปตามผิดครับ 

แต่มันควรจะมีในไทยในรูปแบบอื่นจัดตั้ง มันต้องมีทางออกครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ J_Serie5

ผมว่า uber คงรอทำให้ถูกกฏหมายก่อน ถึงเปิดให้บริการ uber x อีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่เหลือตัวเลือก ชุ่ย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สามารถให้บริการรถเช่าพร้อมคนขับได้มั๊ยหล่ะครับ บริการเฉพาะสมาชิกทำคล้ายๆพวกเช่ารถทั่วๆไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เพื่อนผมออกรถใหม่กันไปแล้ว 2 คน เพราะแทกซี่ไทยบริการดีมาก  ;D

ออฟไลน์ Auto

มีเรื่องมาเล่านะครับ   

พอดีพยายามจะติดต่อ Uber  เหมือนกันเพราะว่าแฟนจะไปขึ้นเครื่องบินที่ดอนเมือง     พอดีไม่ทราบว่าปิดไปแล้ว   
เลยพยายามติดต่อไปที่แท๊กซี่เช่า ตามเบอร์ที่มีไว้ในเนต  ปรากฎว่าจะไปดอนเมืองคิดราคาเหมาจากบางพลี    ผมให้มารับที่บางพลีและแท๊กซี่คนนี้ก็อยู่บางพลีเช่นกัน      ราคาเหมาของเขานั้นเราเข้าใจอยู่ว่าอาจต้องเหมา  เขาติดราคามาประมาณ 700 บาท ทางด่วนต่างหาก             พอดีย้อนคิดกลับไปว่าราคานี้เราไปหา  Uber Taxi ดีกว่าไหม  ปลอดภัยกว่าไหม  ได้รถดีกว่าไหม      แต่ว่าเพิ่งมาทราบว่า Uber Taxi  หยุดให้บริการแล้ว

เมื่อคืนเลยให้แฟนมาโบกแท๊กซี่เอง   ไม่เอาแท๊กซี่เหมาแล้ว         โบกทั้งหมด  4 คันน่ะครับ  ไม่นับคันที่วิ่งผ่านไป 
คือทั้ง 4 คันจอดรับทั้งหมด  แต่ถูกปฏิเสธว่าไม่ไปสนามบินดอนเมือง       คันที่ 4 จึงตกลงไป  ดีน่ะที่ไม่รีบ
ถามว่าบริการแท๊กซี่ไทย  อยู่ตรงไหน   ทำไมคนทั่วไปจึงเบื่ออออออออ......มากกกก     
ใจนึงไม่ได้อยากให้ Uber taxi หายไป  เพราะผมก็คิดเหมือนคนส่วนใหญ่ว่า    ขึ้นแท๊กซี่ Uber  น่าจะดีกว่า   ขนส่งเองก็ไมได้มีการปรับปรุงกาให้บริการของ Taxi ที่ถูกกฎหมายเลย   

ออฟไลน์ SM.

ส่วนตัวก็ไม่เคยใช้ UBER นะครับ แต่เรื่อง Taxi เรียกแล้วไม่ไปเนี่ยย บางครั้งมันน่าหงุดหงิดมากๆนะครับ เหตุผล 108 ของคนขับ

ผมก็ไม่รู้ว่า Taxi เมืองไทยเรา จะแก้ไขปัญหาพวกนี้ได้ยังไง คิดว่าแก้ไม่ได้ด้วยซ้ำมั้งครับ