ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตปิดกระทู้ครับ  (อ่าน 12810 ครั้ง)

ออฟไลน์ tate_27

• Full Member
Re: ช่วงล่าง New Vios กับ New City
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 10:41:47 »
ผมเองก็ใช้พี่โตมา 13 ปีแล้ว  ติดใจกับความทนทานและความไม่จุกจิก

แต่มะวานนี้ก็ไปจองคันใหม่ได้ย้ายค่ายมาพี่ฮอนเรียบร้อยแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
Re: ช่วงล่าง New Vios กับ New City
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 11:33:51 »
ไปๆมาๆกลายเป็นแอร์ออโต้ปลอม ผมเทียบกับแคมรี่ที่ผมใช้นะ เวลาข้างนอกหนาว ข้างในผมตั้งไว้ที่อุณภูมิสูง มันดันกลายเป้นลมอุ่นๆแทนหรือบางทีมันแทบไม่เย็นเลย(ลมที่เปล่าออกมาจากแอร์) ส่วนแอร์ออโต้ปลอม มันกลายเป็นว่าแค่เป่าแอร์ออกมาเบาๆก็แค่นั้น แต่มันยังเย็นอยู่ ปล.ผมเลือกซิตี้ดีกว่า ฟังชั่นครบ อุปกรณ์ไม่กั๊กเท่าวีออส แต่เพื่อนผมคนนึงล่ะที่ชอบซิตี้ จะไปจองซิตี้แล้ว แต่ไปสะดุดโปรวีออสที่ไปๆมาๆกลายเป็นว่าได้ส่วนลดเยอะกว่าซิตี้พอสมควร สุดท้ายมันก็ของวีออสแทน ข้ออ้างมันเลยกลายเป็นแบบนี้คือ พวกระบบอะไรน่ะ เดี๋ยวกูขับช้าๆแทน ระบบเบรคทางลาดชัน เมื่อก่อนไม่มียังไม่เห็นเป็นอะไร ถุงลมเอาเยอะไปก็เท่านั้น กูไปใหนมาให่กับแฟนแค่2คน ไอ้ระบบแตะๆหน้าจออะไรเนี่ย มันใช้ยาก ปุ่มกดดีกว่า กล้องมองหลังมองลำบาก กูมองกระจกหลังเองก็ได้ มึงลองคิดดูนะ ของแถมกูก็ได้เยอะ ส่วนลดก็มี ดอกเบี้ยก็ถูกกว่า ยังใงกูก็เอาวีออสดีกว่า ยกเว้นว่าเดี๋ยวกูรวยแบบไม่ต้องพะวงเรื่องเงิน กูคงเอาซิตี้

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 12:03:04 »
ไปๆมาๆกลายเป็นแอร์ออโต้ปลอม ผมเทียบกับแคมรี่ที่ผมใช้นะ เวลาข้างนอกหนาว ข้างในผมตั้งไว้ที่อุณภูมิสูง มันดันกลายเป้นลมอุ่นๆแทนหรือบางทีมันแทบไม่เย็นเลย(ลมที่เปล่าออกมาจากแอร์) ส่วนแอร์ออโต้ปลอม มันกลายเป็นว่าแค่เป่าแอร์ออกมาเบาๆก็แค่นั้น แต่มันยังเย็นอยู่ ปล.ผมเลือกซิตี้ดีกว่า ฟังชั่นครบ อุปกรณ์ไม่กั๊กเท่าวีออส แต่เพื่อนผมคนนึงล่ะที่ชอบซิตี้ จะไปจองซิตี้แล้ว แต่ไปสะดุดโปรวีออสที่ไปๆมาๆกลายเป็นว่าได้ส่วนลดเยอะกว่าซิตี้พอสมควร สุดท้ายมันก็ของวีออสแทน ข้ออ้างมันเลยกลายเป็นแบบนี้คือ พวกระบบอะไรน่ะ เดี๋ยวกูขับช้าๆแทน ระบบเบรคทางลาดชัน เมื่อก่อนไม่มียังไม่เห็นเป็นอะไร ถุงลมเอาเยอะไปก็เท่านั้น กูไปใหนมาให่กับแฟนแค่2คน ไอ้ระบบแตะๆหน้าจออะไรเนี่ย มันใช้ยาก ปุ่มกดดีกว่า กล้องมองหลังมองลำบาก กูมองกระจกหลังเองก็ได้ มึงลองคิดดูนะ ของแถมกูก็ได้เยอะ ส่วนลดก็มี ดอกเบี้ยก็ถูกกว่า ยังใงกูก็เอาวีออสดีกว่า ยกเว้นว่าเดี๋ยวกูรวยแบบไม่ต้องพะวงเรื่องเงิน กูคงเอาซิตี้

ผมว่ารอให้มีกูรู หรือวิศกรด้านแอร์รถยนต์ หรือคนของ supplier แอร์เช่น Denso ออกมา confirm ดูครับ
ใช้ความรู้สึกวัดบางทีมันบอกอะไรไม่ได้
แต่แอร์ออโต้ปลอมที่กล่าวมา สร้างปัญหาให้คนหลายคนมาเยอะแล้ว แต่เค้าไม่ค่อยออกมาพูดกัน
ปัญหาของแอร์ออโต้ปลอมๆ มันมีเยอะมากลอง search ดูได้ครับ ผมก็เจอตามนั้น
แอร์ออโต้จริงๆ ถึงมันจะเย็นช้ากว่า แต่ไม่ใช่ว่าเราปรับให้มันเย็นขึ้นไม่ได้ ซึ่งมันไม่ใช่ปัญหา
ในขณะที่แอร์ออโต้ปลอม เวลาเกิดปัญหา มันแก้ลำบาก เหนื่อย หนาวเกิน มีฝ้าบัง ต้องกดปิดๆเปิดๆ ไม่ต้องขับรถพอดี นี่คือปัญหา

ขอเสียง วิศวกรผู้ออกแบบแอร์ออโต้ในรถยนต์มา confirm เลยครับ ทีม HLM ถ้ารู้จักใครก็น่าจะเอามาสัมภาษณ์
จะได้ไม่ต้องคิดเองเออเองกันครับ มันไม่จบสักที ผมว่ามันกรณีเดียวกับรถที่มี ESP ดีกว่ารถที่ไม่มี ESP น่ะแหล่ะครับ ส่วนใครจะชอบ
ให้มีหรือไม่มีก็เป็นอีกเรื่อง ไม่ควรพูดให้เป็นเรื่องเดียวกัน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 12:07:34 »
ผมว่าแอร์ออโต้ปลอมๆ ก็ดีนะครับ

อย่างน้อยๆ ลองไปเทียบกับนิสสัน มีแอร์ออโต้ตัวจริง ปัญหาเยอะครับ เดียวร้อน เดียวเย็น

จุดตัดต่อก็เยอะ (โอกาสรั่วสูง)

ผมเองใช้แอร์ธรรมดาเห็นแล้วเซ็งแทนเพื่อนนิสสันที่แอร์ออโต้เสียเพราะเป็นแบบ Full ครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 12:29:20 »
ผมว่าแอร์ออโต้ปลอมๆ ก็ดีนะครับ

อย่างน้อยๆ ลองไปเทียบกับนิสสัน มีแอร์ออโต้ตัวจริง ปัญหาเยอะครับ เดียวร้อน เดียวเย็น

จุดตัดต่อก็เยอะ (โอกาสรั่วสูง)

ผมเองใช้แอร์ธรรมดาเห็นแล้วเซ็งแทนเพื่อนนิสสันที่แอร์ออโต้เสียเพราะเป็นแบบ Full ครับ

ถ้าทุกค่ายมีระบบแอร์ออโต้แบบ full จนแก้ปัญหาแอร์ออโต้ปลอมๆ ไปจนหมดแล้ว
ค่อยมาวัดกันครับ ว่าของค่ายไหนทนหรือไม่ทประสิทธิภาพดีหรือห่วย ทำนองเดียวกับ
ชิ้นส่วนอื่นๆ ในรถ เช่น เกียร์ออโต้ ทุกค่ายมีเหมือนกัน แต่ของค่ายนึง ทำเกียร์ฉลาดกว่า ทนกว่า ค่ายนึงทำเกียร์มาโง่กว่าพังง่ายกว่าเป็นต้นครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 15:31:50 »
เอาเรื่องรถก่อนน

ให้คนใช้ไปลองขับลองให้หมดแล้วให้เค้าตัดสินใจ เพราะถ้าไม่ดีอาไรทีหลังเค้าจะว่าไม่ได้
แต่ถ้าเลือกไปให้เค้ามีอะไรไม่ดีเค้าจะมาว่าบอกแลเวไม่เชื่อให้เอาคันนั้น

จบ ตัดเรื่องจุกจิกอื่นๆไป และโปรก้อขึ้นกะคนจ่ายตัง บอกไม่ต้องสนใจเอาที่คนใช้ชอบ จ่ายต่างกันอย่างมากปีละไม่ถึงหมื่นหรอกรถไซส์นี้

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 15:46:25 »
ช่วงล่างของวีออสใหม่ ผมว่ามันก็ดีขึ้นกว่าตัวเก่าพอสมควรนะครับ ซับแรงสะเทือนดี น้ำหนักพวงมาลัยก็ดีขึ้น

แต่ที่ทำให้รู้สึกแย่คือการเลือกใช้วัสดุภายใน ธีมการตบแต่ง แล้วก็พวกอ็อพชั่นต่างๆ
ตรงนี้ซิตี้ใหม่ ทำได้ดีกว่าชัดเจน ให้ความรู้สึกน่าใช้มากกว่าวีออส

เป็นผมๆเลือกซิตี้ครับ ให้ความรู้สึกคุ้มค่าเงินมากกว่า
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 18:26:44 »
cityโปรอาจไม่แรงเท่าviosแต่ออพชั่นความปลอดภัยนั้นดีกว่าแถมเติมE85 ประหยัดเงินได้อีกหน่อย ไป cityไม่ผิดหวังแน่นอนครับ

ออฟไลน์ chatier

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 22:46:17 »
ข้อดีของโตโยต้าไม่สามารถรับรู้ได้ในวันที่จะซื้อรถครับ
ต้องลองใช้ไปซัก 5-6 ปีแล้วถึงจะเริ่มเห็น ::)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 08:29:56 »

ผมว่ารอให้มีกูรู หรือวิศกรด้านแอร์รถยนต์ หรือคนของ supplier แอร์เช่น Denso ออกมา confirm ดูครับ
ใช้ความรู้สึกวัดบางทีมันบอกอะไรไม่ได้
แต่แอร์ออโต้ปลอมที่กล่าวมา สร้างปัญหาให้คนหลายคนมาเยอะแล้ว แต่เค้าไม่ค่อยออกมาพูดกัน
ปัญหาของแอร์ออโต้ปลอมๆ มันมีเยอะมากลอง search ดูได้ครับ ผมก็เจอตามนั้น
แอร์ออโต้จริงๆ ถึงมันจะเย็นช้ากว่า แต่ไม่ใช่ว่าเราปรับให้มันเย็นขึ้นไม่ได้ ซึ่งมันไม่ใช่ปัญหา
ในขณะที่แอร์ออโต้ปลอม เวลาเกิดปัญหา มันแก้ลำบาก เหนื่อย หนาวเกิน มีฝ้าบัง ต้องกดปิดๆเปิดๆ ไม่ต้องขับรถพอดี นี่คือปัญหา

ขอเสียง วิศวกรผู้ออกแบบแอร์ออโต้ในรถยนต์มา confirm เลยครับ ทีม HLM ถ้ารู้จักใครก็น่าจะเอามาสัมภาษณ์
จะได้ไม่ต้องคิดเองเออเองกันครับ มันไม่จบสักที ผมว่ามันกรณีเดียวกับรถที่มี ESP ดีกว่ารถที่ไม่มี ESP น่ะแหล่ะครับ ส่วนใครจะชอบ
ให้มีหรือไม่มีก็เป็นอีกเรื่อง ไม่ควรพูดให้เป็นเรื่องเดียวกัน

แอร์ Auto ปลอมใน Corolla Altis กับ แอร์ Auto แท้ ใน Camry ที่ผมใช้มา
ยังไม่มีจุดไหนที่ Corolla Altis ทำได้ดีเท่า Camry เลยครับ
เรื่องเย็นเร็ว และ เย็นจัดๆ  Camry ก็ทำได้ดีกว่า
ความทนทานแอร์ Camry รถเซลล์ที่วิ่งเยอะๆ ก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยครับ โคตรทน
ทนกว่ารถกระบะ Vigo อีกเถอะ

ถึงแม้ว่า auto ปลอมจะมีคนบอกว่าทนกว่า  แต่จากที่ผมเจอปัญหาจาก Corolla Altis 1.8 E รุ่นที่แล้ว
ผมยอมใช้ auto แท้ ที่โอกาสเสียง่ายและเยอะกว่าครับ  พูดถึงทีไรอยากด่าเหลือเกิน  ทุเรสมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 08:39:48 โดย vellcap »

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:00:28 »
แม่ชอบภายนอกคันไหนก็จัดเลยย  ขอรับ 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 14:44:48 »
เรื่องแอร์ออโต ควรจะว่ากันอีกกระทู้ต่างหากน่ะครับ