ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ ระบบ Adaptive Cruise Control ครับ  (อ่าน 4226 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
ถามเกี่ยวกับ ระบบ Adaptive Cruise Control ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 15:13:27 »
รถยี่ห้อและรุ่นไดบ้าง ที่ขายในประเทศไทยที่ติดตั้งระบบนี้ครับ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
Re: ถามเกี่ยวกับ ระบบ Adaptive Cruise Control ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 15:20:52 »
Camry V6 3.5
Accord Tech??
Volvo ใหม่ๆ หน่อยทั้งหลาย??
ส่วนรถเยอรมัน ถ้ารถศูนย์ไม่น่าจะมีเจ้าไหนติดมาให้ (ที่เคยอ่านเจอสาเหตุเพราะไม่ได้ขออนุญาติคลื่นวิทยุ)

รอท่านอื่นสำหรับรุ่นที่เหลือครับ

ออฟไลน์ prai

Re: ถามเกี่ยวกับ ระบบ Adaptive Cruise Control ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 19:51:29 »
Volvo S60 V60 XC60 S80
(บางรุ่นย่อยในแต่ล่ะรุ่นเท่านั้นนะครับ)

ออฟไลน์ Hokkaido

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 22:29:46 »
นอกจากพวกวอลโว่ข้างบน

เท่าที่นึกได้ Accord 2.4 Tech กับ Accord Hybrid Tech ก็มีครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 23:02:52 »
ขอบคูณครับ ว่าแต่มีน้อยจังเลยครับรถที่ขายในประเทศไทยที่มีระบบนี้ ค่ายทางเยอรมันเค้าไม่มีบ้างเหรอครับ ;D

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 23:13:23 »
ไม่ต้อง adaptive หรอกครับ
cruise เฉยๆที่มีอยู่ ผมยังไม่เคยจะได้ใช้เลย ต่อให้วิ่งไปต่างจังหวัดก็เถิด

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 23:35:56 »
cruise เฉยๆที่มีอยู่ ผมยังไม่เคยจะได้ใช้เลย ต่อให้วิ่งไปต่างจังหวัดก็เถิด

หากได้ลองใช้จะติดใจนะครับ แต่ต้องเป็นadaptiveเท่านั้น เพราะมันใช้งานจริงได้ไม่ต้องcancelระบบบ่อย

มีในBenz ทุกรุ่นครับแต่เป็นoption เสริม ไม่แน่ใจ S-classที่ทำตลาดในประเทศไทยมีให้เลยไหม?

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 00:56:40 »

หากได้ลองใช้จะติดใจนะครับ แต่ต้องเป็นadaptiveเท่านั้น เพราะมันใช้งานจริงได้ไม่ต้องcancelระบบบ่อย

มีในBenz ทุกรุ่นครับแต่เป็นoption เสริม ไม่แน่ใจ S-classที่ทำตลาดในประเทศไทยมีให้เลยไหม?
รถผมไม่อะแดปทีฟผมก้อว่ามันใช้งานดีและสบายอยุ่นะ ผมใช้ประจำ
HeLLo!!

ออฟไลน์ champyadme

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:17:05 »
ขอบคูณครับ ว่าแต่มีน้อยจังเลยครับรถที่ขายในประเทศไทยที่มีระบบนี้ ค่ายทางเยอรมันเค้าไม่มีบ้างเหรอครับ ;D

Adaptive Cruise มันใช้เรดาห์เพื่อตรวจจับรถข้างหน้า
ทีนี้เรดาห์มันก็เหมือนๆ Bluetooth มือถือ ที่ต้องขออนุญาติใช้งานคลื่นความถี่นั้น ๆ จากหน่วยงานก่อน
แต่ทว่า คลื่นความถี่ที่รถเยอรมันใช้นั้น ตรงกับคลื่นความถี่ที่ใช้ในทางทหารของประเทศไทย
ทำให้ไม่สามารถขอใช้งานคลื่นความถี่ช่วงนี้ได้

ข้อมูลข้างบนนี่ถ้าจำไม่ผิดผมก็อ่านเจอจากในเวปนี่แหละครับ

แต่ถ้ารุ่นเดียวกันที่ขายในเยอรมัน BMW Benz มีมาน่าจะร่วม ๆ 10 ปีแล้วครับ ระบบนี้

ส่วนถ้าไม่ใช้เรดาห์แล้วจะใช้อะไร...
ใช้กล้องครับ แต่เจ้าที่ใช้กล้องเพียว ๆ น่าจะมีแค่ Subaru ซึ่งก็ไม่ได้ทำตลาดในไทยแบบเต็มตัวขนาดนั้น