ผู้เขียน หัวข้อ: Boxster or Boxster S  (อ่าน 7453 ครั้ง)

ออฟไลน์ WOJYEE

• Newbie
  • *
Boxster or Boxster S
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 22:41:46 »
อยากถามความเห็น พี่ๆเพื่อนๆ ว่าถ้าจะออกควรเลือกรุ่นไหนดี รบกวนอยากจะฟัง ความเห็น และ ทัศนคติ จากเพื่อนๆพี่ๆครับ

ระหว่าง

Porsche Boxster กับ Boxster S

เหมือนกันหมด ต่างกันแค่ ม้าประมาณ 50 ตัว กับ เพิ่มเงิน  ประมาณ 1 ลบ.

โจทย์คืออยากได้รถ เปิดประทุน และ ขับสนุก แต่จะคุ้มค่ากับส่วนต่างอีก ล้านกว่า หรือเปล่า...

ตอนแรกมองแค่ ตัวธรรมดา แต่มีคนแนะนำว่าถ้า S นี่จะได้อารมณ์รถสปอร์ตขับสนุกเลยน่ะ

พี่ๆคิดว่า ควรจะ ธรรมดา ประหยัดเงิน หรือ S ไปเลย ไหนๆก็ไหนๆ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ  ;D

ปล.มือใหม่ มีอะไรผิดพลาด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
2010 - E coupe 250 cgi
2011 - Porsche Cayenne Diesel
2013 - E class Facelift 220 cdi
2015 - Bmw 320d
2016 - Porsche 911 Carrera (991.2) no more NA :X

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Boxster or Boxster S
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 23:43:20 »

มันก็อยู่ที่ตัวเองว่า พอใจที่พละกำลังเครื่องยนต์ ที่เท่าไหร่

บางคนบอกว่าธรรมดาก็พอ  บางคนบอก s ก็ยังไม่พอ

แต่ถ้าถามว่าถ้าเงินพร้อม  ตัว s จะมีภาษีดีกว่าเวลาขายต่อ

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 01:04:06 »
ถ้าปัจจุบันขับรถไม่เกิน200ม้าอยู่ ตัวไหนก้อแรงพอ แต่ปัจจุบันขับรถอรงประมาณboxterปกติ มันก้อจะไม่พอต้องขยับไปs ฉันใดก้อห้ามฉันหลังเพล เย้ยยย ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:50:41 »
ออกตัวก่อนว่าไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้นะครับ
แต่เท่าที่จำได้คร่าวๆ s มันน่าจะต่างมากกว่าแค่เครื่องแรงกว่านะครับ
ท่อ เบรค ช่วงล่าง ไหนจะพวกภายใน และเครื่องที่จะไปต่อได้ง่ายและเยอะกว่าถ้าต้องการ
ซึ่งผมคิดว่าคงขึ้นอยู่กับจขทกว่าอยากได้สิ่งที่เพิ่มมาเหล่านั้นมากแค่ไหนครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 02:56:30 »
ออกตัวก่อนว่าไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้นะครับ
แต่เท่าที่จำได้คร่าวๆ s มันน่าจะต่างมากกว่าแค่เครื่องแรงกว่านะครับ
ท่อ เบรค ช่วงล่าง ไหนจะพวกภายใน และเครื่องที่จะไปต่อได้ง่ายและเยอะกว่าถ้าต้องการ
ซึ่งผมคิดว่าคงขึ้นอยู่กับจขทกว่าอยากได้สิ่งที่เพิ่มมาเหล่านั้นมากแค่ไหนครับ
จำได้คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ เคยดูรีวิว Carrera vs Carrera S นอกจากเครื่อง ก็จะมีท่อ เบรค ช่วงล่างรวมถึงขนาดล้อ/ยาง
และ trim การตกแต่งต่างๆ ( ไม่ชัวร์ )
ขึ้นอยู่กับความต้องการและงบประมาณของ จขกท แต่เล่นตัว S จูนเพิ่มความแรงต่อง่ายกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 07:57:50 »
s กับไม่ s รายละเอี่ยวต่างกันหลายจดอยู่นะ คราวๆตามที่ท่านอื่นๆได้บอกไป แต่คิดว่าเรื่องอย่างงี้อยู่ที่อารมณ์มากกว่า

แต่ในความคิดถ้าจะซื้อๆ s ดีกว่าถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหานะ

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 08:47:26 »
สำหรับผมแล้ว ผมใช้ Boxster ธรรมดา (986 หนะครับ ตัวใหม่ไม่มีปัญญา 55)
คงจะขอบอกว่า ส่วนที่ต่างไม่ใช่แค่เครื่องอย่างเดียว และอย่างอื่นๆเหล่านั้นมีผลอื่นด้วย
เช่น ช่วงล่างที่แข็งกว่าในตัว S นั้นเวลาขับในกรุงเทพนี่คงจะลำบากขึ้นนะครับ และล้อที่ใหญ่กว่า (ใหญ่กว่าหรือเปล่าผมไม่แน่ใจนะครับ) ก็จะทำให้สะเทือนเวลาเจอหลุมบ่อด้วย
ผมขับตัวธรรมดา เวลาเจอหลุมบ่อผมก็ต้องผ่อนละครับ
option ต่างๆ เช่นวิทยุ ล้อ ชุดแต่ง นี่ผมคิดว่าคุณคงสั่งติดตั้งได้แหล่ะครับ รถแบบนี้

เบรคที่ดีขึ้นในตัว S นี่ ถ้าขับบนถนนปกติ ตัวธรรมดาก็ไม่เฟด แล้วนะครับ
แต่ถ้าคุณลง track ขึ้นมามันก็อีกเรื่องหนึ่งครับ

สุดท้ายก็อยู่ที่ลักษณะการใช้งานของคุณอ่ะครับ ถ้าออกต่างจังหวัดอย่างเดียว วันธรรมดาไม่ค่อยขับ อยากแรงเต็มที่ ก็จัด S เลยครับ
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 08:57:14 »
อย่างที่หลายคนบอกมันไม่ได้ต่างแค่เครื่องกับแรงม้าครับ

ช่วงล่าง ผมคิดว่าเป็น pasm เหมือนกัน แต่ เบรคไม่ใช่ เบรคตัวธรรมดา สีดำ  ตัว S เบรคแดง ใหญ่กว่าเยอะครับ  ล้อก็คนละแบบครับ ตัว S ให้ล้อ 20 นิ้วมาเลย
แล้วตัว S ก็มี sport chrono เป็นมาตรฐานครับ คือ มี Sport plus + Launch control
พวงมาลัย ก็มีสองแบบ multi function กับ paddle ครับ ถ้าจำไม่ผิด ตัว S จะเป็น paddle

ส่วนเรื่องแรงนั้น ผมว่าตัวธรรมดา ก็เหลือๆแล้วครับ แต่อย่าไปเทียบกับ S นะครับ เพราะมันแรงกว่ากันแบบเยอะเลย

อีกทางเลือก คือ ซื้อตัว ธรรมดา แต่ option เอาเป็น S สั่งได้ครับ ดูข้างนอกข้างในเหมือน S ทุกอย่าง มี sport chrono ด้วย มีแต่เครื่องอย่างเดียวที่ไม่ใช่ เพื่อนผมซื้อมา ราวๆ 6.8 ล้านครับ ในขณะที่ตัวธรรมดา ผมคิดว่า 6 นิดๆได้มั้งครับ ส่วน S ก็ 7.5 ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 09:10:16 »
ถ้าเงินถึง ไป S เถอะครับ นอกจากที่แต่ละท่านว่ามา ยังมี option และระบบต่างๆอีกนะครับ

ออฟไลน์ top

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 12:18:38 »
ตอนแรกผมก็ลังเลเหมือน จขกท ครับ แต่ผมดูเป็น cayman กับ cayman s ครับ สุดท้ายเลือกตัว cayman ธรรมดา แต่สั่ง option s ครับ ความแรงถ้าอยากแรงใกล้เคียงตัว s เข้าไปที่ siam911 เลยครับ มีชุดแต่งเพียบราคาไม่แพงมาก วิ่งได้พอๆกับตัว s เลยครับ ประหยัดกว่าออกตัว s เยอะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 14:24:16 »
ผมไม่รู้ว่ารถ AAS หรือรถเกรย์
ส่วนเรื่องสเป็คล้อ ยาง เบรก ออพชั่น..ผมจนปัญญาจะสรุปให้ ถ้าใครอยากรู้ ลองโหลดโบรชัวร์ Boxster มาดูแล้วจะเข้าใจ ว่าเมืองนอกนั้นการจัดสเป็ครถ มันเป็นเรื่องที่ตามใจเจ้าของรถมากจริงๆ ล้อ ยาง ช่วงล่าง คุณจะเอารถ 2.7 ใส่ทุกอย่างครบเลยก็ได้ หรือจะเอา S ที่พวงมาลัยธรรมดา เบาะปรับมือ ล้อ 18 ช่วงล่างธรรมดาก็ได้ ดังนั้นผมไม่วิจารณ์ในลักษณะทั้งคันนะ แต่เรื่องเครื่องยนต์นี่..ผมต้องดูก่อนว่าปกติคุณขับรถอะไรไง ถ้าปกติไม่ใช่คนซิ่งมาก 2.7 มันก็พอ แต่ถ้าคุณอยากมีแรงไว้หนีรถแต่งซิ่ง (อย่างผมไง) หรือต้องการรถประเภทที่กดคันเร่งแล้วยิ้มไปกับแรงดึง ..2.7 นี่แม่ง..ไม่มีอะไรเลยครับ

ผมไปขับ Cayman (พี่แฝดของคุณ Boxster) ตามที่ AAS เชิญไปลองมาเมื่อเดือนก่อนโน้น เป็นตัว 2.7 ซึ่งดูในสเป็คที่ PR เตรียมให้ เขาบอก 275 แรงม้า ..แต่ขับแล้วไม่ยักกะเหมือน 275 เลย ผมรู้สึกเหมือน 230 หรือมากสุดให้ตายก็ไม่เกิน 240 มากกว่าที่จะเป็น 275 ถ้าคุณคิดว่า Golf GTi 210 แรงม้ามันปี๊ดปึ้มปี๊ดปึ้มสะใจมากแล้วไอ้นี่ 275 ม้าจะขนาดไหน โอ้ว ว้าว ซาราห์ผมรอวันนี้มาตลอด..นั่นแหละเตรียมตัวผิดหวัง ..แต่ถ้าคุณมองมาจากอีกมุมว่ามันก็คือ 86 ที่ขยับจาก 2.0 เป็น 2.7 ลิตรและเสียงเครื่องหวานสะใจ..อันนั้นคือมาถูกทางแล้ว

คุณคิดว่าชาตินี้จะไปแบทเทิ่ลกับสปอร์ตญี่ปุ่นบ้างมั้ยล่ะครับ หรือจะขับเอาความสนุกของตัวเอง เอ็นจอยกับการใช้งานในรถดีๆ ดีไซน์สวย อุปกรณ์ครบๆ ถ้าคุณจะเอาอย่างแรก เชื่อผม S เถอะพ่อคุณ แต่ถ้าเป็นอย่างหลัง ก็เอา 2.7 PDK แล้วงบที่เหลือก็ยัดออพชั่นให้สวยงามตามต้องการ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 17:03:02 »
ตัวธรรมดามันจะขับไม่สนุกนะสิครับ เครื่องมันแรงบิดน้อยไปหน่อย ผมเคยใชัตัว 986

ไม่ s เครื่อง 2.7 อืดมากๆครับตัองให้รอบมาสัก 4000 ถึงจะ ok ครับ slk 200 r172 ยังขับสนุกกว่าอึกครับ 

แต่เคยลองขับ Cayman 987 2.9 pdk แต่คันนั้นใส่ ipd กับ กรองอากาศแต่ง ตีนต้นถึง 220 ดีใช้ได้เลย

แต่เห็นตัวใหม่ใช้เครื่อง 2.7 ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 17:31:32 »
มันต้อง S ครับ ถึงจะสมกับเป็นปอร์ช ถ้าไม่ S ก็อารมณ์ขับหล่อๆ เท่ๆ

รถพวกนี้คนทั่วไปไม่ได้มองหรอกว่า S ไม่S ปอร์ชก็คือปอร์ช มันอยู่ที่เท้าคุณและงบคุณแล้วหละครับ

เชียร์ S ครับ

ออฟไลน์ Maxboost

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 22:41:59 »
ตอบสั้นๆ ง่ายๆ นะครับ ถ้างบถึงแนะนำเล่นตัว S ไปเลยครับ
เหตุผลของผมหลังจากขับมาทั้งคู่คือ
1. ส่วนต่างของกำลังทำให้ Boxster ขับสนุกขึ้นมาก - จากที่ขับทั้ง S/non-S มานั้นผมว่ากำลังของ S มันเหมาะสมกับ Chasis พอดี ไม่เหมือนกับตัว non-S ที่จะมีบางจังหวะ (บางโค้ง) ผมจะรู้สึกว่า "รถมันน่าจะมีกำลังมากกว่านี้นะ"
2. Option ของสองตัวนี้ต่างกันพอตัว - จุดนี้ผมไม่ทราบว่า จขกท. ซื้อที่ไหนนะครับ แต่แนะนำว่าควรดู Option ให้ขาด หลายๆ ที่ชอบบอกว่า "Full Option" นั้น 100 ทั้ง 100 เป็นไปไม่ได้ครับ ยังไม่เคยเห็นเลยที่ Full Option จริงๆ เพราะ Porsche นั้น Option เยอะมากๆ (ครีบช่องแอร์ เน้นว่าครีบนะครับ ยังสามารถหุ้มหนังได้ด้วย) แต่ที่จะแนะนำให้หาคือ Sport Chrono, Porsche Torque Vectoring (มี LSD มาให้ด้วย) อย่างอื่นเฉยๆ จริง แล้วแต่ชอบเลย Burmester ไม่อยากแนะนำเพราะ Sound Quality จะออกมาไม่ดี (ไม่คุ้ม) เนื่องมาจาก Boxster มันเป็นรถเปิดประทุนจะเปลืองเงินไปเปล่าๆ Bose ก็พอ, Sport Exhaust ถ้าจัดได้ก็แนะนำครับ เพราะของโรงงานมันต่อ Solenoid เปิดปิดมาให้เลย เก็บงานสวยกว่าพวก Aftermarket ทั้งหลาย
3. ถ้าจะเล่น Boxster ต้องทำใจกับเสียงลมนะครับ อากาศกับแดดในไทยนี่เป็นใจให้พวกขอบยางเสื่อมเร็วมากๆ
4. หรือไม่ก็ปันใจไป Cayman เงียบกว่าเยอะ ขับดีกว่า แล้วก็ขับง่ายกว่า (Blindspot น้อยกว่า)
5. ดู Timing เรื่องการจัดเก็บภาษีสรรพสามิตใหม่ด้วยนะครับ เพราะ Boxster/Cayman CO2 น้อยกว่า 200 g/km จะทำให้ราตาลงมาอีกเป็นล้าน (Excise dropped from 50% to 35%

ออฟไลน์ WOJYEE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 23:04:11 »
ขอบคุณทุก คห มากๆครับ ได้มุมมองต่างๆเพิ่มขึ้นเยอะเลย

ในกลุ่มเพื่อนๆผม เขาก็มีตั้งแต่ juke e coupe a5mtm rs3 ยัน r8v10 r35 continental gt(แอบนอกคอก)

ใจจริงผมอยากจะออกตัว S เลย เพราะว่าจะได้ขับเกาะ ต้นๆ-กลางๆ ของกลุ่มได้ 55

แต่ด้วยราคาที่ต่างกันพอสมควร

อาจจะลองคิดตามที่พี่ๆแนะนำว่า ออก 2.7 แล้วไป siam911 ถ้างี้ = ได้ออพชั่นเต็ม(ตามที่คิดไว้) + แรง(ใกล้เคียง 3.4) ในราคาที่ถูกกว่าเยอะ !

ฮ่าๆ

;D
2010 - E coupe 250 cgi
2011 - Porsche Cayenne Diesel
2013 - E class Facelift 220 cdi
2015 - Bmw 320d
2016 - Porsche 911 Carrera (991.2) no more NA :X

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 10:20:33 »
คือแรงมันไม่ได้ใกล้เคียง 3.4S นะ แต่เห็นว่า 2.7 สามารถจูน map กล่องเรียกม้าเพิ่มได้ แต่ดูจากรถในกลุ่มพวกคุณ ถ้าต้องการจะอยู่กลางกลุ่มได้มันก็มีแค่ S เท่านั้นที่จะทำได้ครับ 2.7 คงต้องทำเยอะหน่อย ถ้าคุณได้มีโอกาสลองขับผมฝากลองหน่อยว่า 2.7 ของ AAS กับ 2.7 ของรถเกรย์วิ่งเหมือนกันมั้ย ผมอยากรู้จริงๆ ขอบคุณครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 13:55:54 »
ตะกี๊ ผมเพิ่งดูใน one2car แว้บๆ เห็น ruf 3800 s ครับ ราคาราวๆ 8.7 ล้าน ตัวรถน่ะ cayman แต่เครื่อง 3.8 420 ม้า *0* ราคานี้ ผมว่า น่าสนมากๆ 

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 11:46:45 »
ตัว 981 ถ้าตัว S จะต่างจากตัวธรรมดาเยอะครับ เครื่อง 2.7 แรงบิดสู้ตัวเก่าไม่ได้และที่เห็นต่างประเทศ test ออกมาแล้วรู้สึกจะออกตัวช้ากว่าตัว 2.9 ด้วยครับ
แต่ถ้าขับชิลๆไม่เน้นแรงมากก็ถือว่าสนุกแล้ว เสียงเครื่อง boxer หกสูบยังไงก็หวานเสนาะหู ส่วนเรื่องอุปกรณ์อื่นๆที่ต่างกันเช่นเบรคถ้าไม่ลงเทรคก็ไม่รู้สึกครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 10:19:39 »
ถ้าผมเป็น จขกท ผมจะไป S ครับ ต่อให้งบไม่ถึง ผมก็จะซื้อ S มือสอง เพราะดูเหมือนว่า จขกท ค่อนข้างคาดหวังกับสมรรถนะพอสมควร