ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์ที่ขาดหายใน Honda HR-V รุ่น EL  (อ่าน 10045 ครั้ง)

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
อุปกรณ์ที่ขาดหายใน Honda HR-V รุ่น EL
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 18:16:48 »
อยากถามเพื่อนๆสมาชิกเว็ปบอร์ด ถึงความจำเป็นของอุปกรณ์ที่ขาดหายใน Honda HR-V รุ่น EL (TOP) ว่ามีความสำคัญและจำเป็นมากน้อยแค่ไหน
สำหรับผม ผมมองว่าควรจะเพิ่มประมาณ 10 รายการดังกล่าว และเพิ่มราคาอีกประมาณ 30,000 บาท  ;D ;D ;D

1 ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ แบบ LED

2 เบาะนั่งคนขับปรับไฟฟ้า 8 ทิศทาง พร้อมระบบปรับเบาะดันหลังไฟฟ้าด้านคนขับ

3 ระบบปรับอากาศอัตโนมัติแบบ Dual Zone

4 ระบบเซ็นเซอร์กะระยะด้านหน้า 4 จุด และด้านหลัง 4 จุด

5 ระบบป้องกันล้อล็อค (4W-ABS) *** ไม่แน่ใจว่ามีมาให้หรือยัง

6 ระบบช่วยเบรก (BA)

7 ระบบควบคุมเสถียรภาพและการทรงตัวของรถ DSC (Dynamic Stability Control) *** ไม่แน่ใจว่าเหมือน VSA หรือเปล่า

8 ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมการลื่นไถล TCS (Traction Control System)

9 ระบบสัญญาณไฟฉุกเฉินเตือนอัตโนมัติ เมื่อเบรกกะทันหัน ESS (Emergency Signal System) ไฟเบรกดวงที่ 3 แบบ LED *** ไม่แน่ใจว่ามีมาให้หรือยัง

10 เข็มขัดนิรภัยเบาะนั่งคู่หน้า 3 จุด 2 ตำแหน่ง แบบดึงรั้งกลับและผ่อนแรงอัตโนมัติ (Pretensioner & Load Limiter)
@ngel gunman

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
Re: อุปกรณ์ที่ขาดหายใน Honda HR-V รุ่น EL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 18:25:43 »
จัดไปเลย
แต่ ราคา 1.15 ล้าน
เอา ม่ะ?

ออฟไลน์ okashi

Re: อุปกรณ์ที่ขาดหายใน Honda HR-V รุ่น EL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 18:27:14 »
ที่คุณกล่าวๆมา มันมีเกือบจะหมดแลัวนะครับ ขาดก็แต่ 2 3 4
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ FireBird

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 18:32:55 »
ผมว่ามีกล้องแล้วไม่จำเป็นต้องมีเซนเซอร์นะ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 18:39:37 »
1 ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ แบบ LED <- มีอยู่แล้ว
2 เบาะนั่งคนขับปรับไฟฟ้า 8 ทิศทาง พร้อมระบบปรับเบาะดันหลังไฟฟ้าด้านคนขับ <- JDM Spec ยังไม่มีเลยครับ
3 ระบบปรับอากาศอัตโนมัติแบบ Dual Zone <- JDM Spec ยังไม่มีเลยครับ
4 ระบบเซ็นเซอร์กะระยะด้านหน้า 4 จุด และด้านหลัง 4 จุด <- มีอยู่แล้ว แต่เฉพาะด้านหลัง
5 ระบบป้องกันล้อล็อค (4W-ABS) *** ไม่แน่ใจว่ามีมาให้หรือยัง <- มีอยู่แล้ว
6 ระบบช่วยเบรก (BA) <- อันนี้ไม่แน่ใจ
7 ระบบควบคุมเสถียรภาพและการทรงตัวของรถ DSC (Dynamic Stability Control) <- มีอยู่แล้ว (Honda ใช้ชื่อ VSA)
8 ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมการลื่นไถล TCS (Traction Control System) <- อันนี้ไม่แน่ใจ
9 ระบบสัญญาณไฟฉุกเฉินเตือนอัตโนมัติ เมื่อเบรกกะทันหัน ESS (Emergency Signal System) ไฟเบรกดวงที่ 3 แบบ LED <- มีอยู่แล้ว
10 เข็มขัดนิรภัยเบาะนั่งคู่หน้า 3 จุด 2 ตำแหน่ง แบบดึงรั้งกลับและผ่อนแรงอัตโนมัติ (Pretensioner & Load Limiter) <- มีอยู่แล้ว

สรุปที่คุณบอกมามันมีเป็น'อุปกรณ์มาตรฐาน'เกือบหมดแล้วนะครับ :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2014, 18:41:09 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 19:02:30 »
1 ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ แบบ LED <- มีอยู่แล้ว
2 เบาะนั่งคนขับปรับไฟฟ้า 8 ทิศทาง พร้อมระบบปรับเบาะดันหลังไฟฟ้าด้านคนขับ <- JDM Spec ยังไม่มีเลยครับ
3 ระบบปรับอากาศอัตโนมัติแบบ Dual Zone <- JDM Spec ยังไม่มีเลยครับ
4 ระบบเซ็นเซอร์กะระยะด้านหน้า 4 จุด และด้านหลัง 4 จุด <- มีอยู่แล้ว แต่เฉพาะด้านหลัง
5 ระบบป้องกันล้อล็อค (4W-ABS) *** ไม่แน่ใจว่ามีมาให้หรือยัง <- มีอยู่แล้ว
6 ระบบช่วยเบรก (BA) <- อันนี้ไม่แน่ใจ
7 ระบบควบคุมเสถียรภาพและการทรงตัวของรถ DSC (Dynamic Stability Control) <- มีอยู่แล้ว (Honda ใช้ชื่อ VSA)
8 ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมการลื่นไถล TCS (Traction Control System) <- อันนี้ไม่แน่ใจ
9 ระบบสัญญาณไฟฉุกเฉินเตือนอัตโนมัติ เมื่อเบรกกะทันหัน ESS (Emergency Signal System) ไฟเบรกดวงที่ 3 แบบ LED <- มีอยู่แล้ว
10 เข็มขัดนิรภัยเบาะนั่งคู่หน้า 3 จุด 2 ตำแหน่ง แบบดึงรั้งกลับและผ่อนแรงอัตโนมัติ (Pretensioner & Load Limiter) <- มีอยู่แล้ว

สรุปที่คุณบอกมามันมีเป็น'อุปกรณ์มาตรฐาน'เกือบหมดแล้วนะครับ :P

ตามนี้ครับ ช่วยเสริมให้นิดนึง

4. มีเฉพาะรุ่น S เท่านั้น รุ่นE EL เป็นกล้องมองหลัง(อันนี้บางค่ายในรุ่นท็อปๆก็ให้มาทั้งเซ็นเซอร์และกล้อง ส่วนใหญ่ของเจ้าตลาดจะให้มาแค่กล้องเท่านั้น)
6. ไม่มีครับเหมือนแจ๊สกับซิตี้ แต่แอคคอร์ดมี(แต่มันก็แปลกๆให้มาครบทั้งถุงลม vsa hsa แต่ไม่ให้ ba)
7 8 ของฮอนด้ารวมเป็น VSA ครับ

ออฟไลน์ Jimbo

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 20:25:05 »
ช่วยเสริมครับ ระบบ air dual zone  มีใน version สูงๆของญี่ปุ่นครับเห็นในโบรชัวร์ vezel ญี่ปุ่น หน้าตาปุ่มกด้ายๆกันเพียงเพิ่มแถบปรับอุณภูมิด้านซ้ายสุดเข้ามาครับ
ส่วน censor  ที่มีมาให้น่าจะเฉพาะตัวล่างสุดเพราะไม่มีกล้องถอยมาให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานครับ
300-320-330-340-380 now 339

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 20:45:48 »
ก็มีเกือบทุกอย่างนี่ครับ ราคาเท่านี้ ให้มาขนาดนี้ ผมว่าสมราคาแล้วนะครับ

เป็นผมเอารุ่นSพอครับ 8.99แสน เพราะออฟชั่นพื้นฐานรุ่นSเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว airbagคู่ ABS EBD VSA TRC ESS Pushstart Smartentry แอร์อโต้ ล้อ17
ติดอย่างเดียวคือเบาะผ้าสลับหนังนี่แหละ ดูไม่สมราคา

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 21:26:42 »
จริงๆตัวท็อปตัดหลังคาพาโนรามิคไปเลย แล้วใส่เบาะคนขับปรับไฟฟ้าพร้อมดันหลัง
กับแอร์แถวหลังมาให้ ผมว่าได้ใช้ประโยชน์มากกว่าอีก ออกตัวว่าเป็นรถพรีเมียม

แต่เบาะปรับมือ ?

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 21:33:24 »
เบาะปรับมือผมว่าดีน่ะครับ  ... เคยเจอมั้ย??? เบาะไฟฟ้าพัง ? คำถามคือ หากใช้รถตอนนั้นจะปรับยังไง? 

บางทีออฟชั่นบางตัวเราไม่ต้องคิดมากก็ได้ครับ เราต้องดูคู่แข่งในระดับเดียวกัน ผมว่า HR-V เล่นออฟชั่นระดับนี้แล้ว ไม่ต้องไปถามหาเบาะไฟฟ้าหรอกครับ

ผมรอยอดเยอะๆ รอลุ้นตัวไฮบริดมาดีกว่า ^ ^

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 21:43:15 »
จริงๆตัวท็อปตัดหลังคาพาโนรามิคไปเลย แล้วใส่เบาะคนขับปรับไฟฟ้าพร้อมดันหลัง
กับแอร์แถวหลังมาให้ ผมว่าได้ใช้ประโยชน์มากกว่าอีก ออกตัวว่าเป็นรถพรีเมียม

PORSCHE MACANตัวล่างสุดที่AASเอามาขายถ้าผมจำไม่ผิดนะ ตัวนั้นเบาะปรับมือ
MZ3เบาะปรับมือ
VEZELเบาะปรับมือ So what??

อีกอย่างเบาะไฟฟ้าไม่มีMemoryนี่ เอารถไปล้างทีน้ำตาไหล ตำแหน่งที่ใช่ของฉันหายไปแล้ววว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 21:46:05 »
คือว่า................ เบาะไฟฟ้านี่จำเป็นขนาดนั้นหรือเปล่าครับ
ปรับกันบ่อยแค่ไหน รถผมก็มีครับ แต่หงุดหงิดมากเพราะปรับช้า ไม่ทันใจเหมือนปรับมือ
ยอมรับว่าดูเทห์ครับ แต่ต้องบอกว่ามันมาไม่ครบครับ

ถ้าให้ครบต้องมีระบบ Welcome Seat แบบ Teana ครับที่เบาะถอยสุดให้ขึ้นง่ายตอนเปิดประตู และปรับกลับที่เดิมให้อัตโนมัติ
และต้อง Memory ได้ครับ อย่างน้อย 2-3 ตำแหน่ง เวลาเปลี่ยนคนขับ (เจ้าของ, ภรรยา หรือคนขับรถ)

ถ้าแค่ปรับไฟฟ้าได้ จะกี่ทิศทาง ผมว่าเปลี่ยนเป็นเบาะหนัง นั่งกระชับและสบายดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 21:55:07 »
เบาะไฟฟ้าไม่มีเมมโมรี่ ผมไม่เอาดีกว่า ชักช้า

ออพชั่น HR-V ผมว่าเหมาะกับราคาใช้ได้แล้วนาคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 22:10:54 »
option ให้ครบทุกอย่าง คงไม่ไหวนะครับ ราคาคงไปไกล

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 22:39:59 »
ขอเพิ่ม Heater ด้วยครับ

วันนี้ไปลองขับมา แอร์ปรับได้สูงสุด 28 องศา ยังเย็นเจี๊ยบอยู่เลยยย

หนีจาก พี่โต มาเจอ พี่ฮอน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 08:44:23 »

PORSCHE MACANตัวล่างสุดที่AASเอามาขายถ้าผมจำไม่ผิดนะ ตัวนั้นเบาะปรับมือ
MZ3เบาะปรับมือ
VEZELเบาะปรับมือ So what??

อีกอย่างเบาะไฟฟ้าไม่มีMemoryนี่ เอารถไปล้างทีน้ำตาไหล ตำแหน่งที่ใช่ของฉันหายไปแล้ววว
55555 ช่ายครับ แล้ว Macan ตัวล่างก้อย่างที่ว่าจริงๆครับ

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 08:47:54 »
จากเพื่อนสมาชิกท่านอื่นตอบๆมา  ก็มีเกือบหมดแล้วนะครับ  สำหรับ HR-V นี่ไม่รวม EPB กับ B rake Hold ที่เพิ่มมาให้สำหรับรถ Segment นี้ประกอบในไทย
จขกท. ลองเช็คข้อมูลหรือ สเปคดูดีๆอีกทีนะครับว่ามีครบตามท่านอื่นๆบอกมามั้ย  แล้วค่อยตั้งกระทู้ครับ   ส่วนตัวสำหรับ HR-V ผมว่าเพียงพอกับการใช้งานแล้วครับ

ออฟไลน์ Thanand

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 09:37:30 »
เห็นด้วยกับคุณ Funkmaster ครับ รุ่นใหม่ๆที่เปิดตัวของค่ายนี้ให้มาครบๆ ตั้งแต่รุ่น Standard ถึง Top option และเพียงพอต่อการใช้งานเมื่อเทียบกับอีกหลายค่าย
ระบบเบาะปรับไฟฟ้าความเห็นส่วนตัวน่าจะมาตอน MC ครับ

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 09:47:21 »
รถราคาล้านนึง  ไม่มีเบาะไฟฟ้าที่มัน...
เบาะไฟฟ้ามันปรับได้ละเอียดกว่า
คนไม่ขับเยอะๆไม่ทราบหรอกครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 12:38:44 »
รอ MC ก่อนก็ได้นะ เผื่อมีปรับออฟชั่นเพิ่ม  ;D

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 14:57:46 »
ที่ว่าเบาะไฟฟ้าไม่จำเป็น แล้วเบาะปรับมือ มันปรับดันหลังได้ไหมครับ lumbar support อ่ะ

อันนี้แหละครับที่มันจำเป็นจริงๆในการขับทางไกล ไม่งั้นเมื่อยช่วงเอวแย่เลย

แต่ก็นานาจิตตังนะบางคนอาจไม่มีปัญหาเกี่ยวกับหลังก็ได้เพราะสรีระแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 15:52:13 »
สำหรับผมนั้นปัจจุบันใช้ Mazda CX-5 2.0S เป็นรถคันแรกอยู่ แต่ก่อนหน้านี้ขับ Fortuner 3.0 ดีเซล รถที่บ้าน...
กลับมีความรู้สึกว่าจริงอยู่ที่เบาะปรับมือสามารถปรับได้รวดเร็วกว่า
แต่เมื่อมาใช้ CX-5 แล้ว เบาะเป็นแบบปรับไฟฟ้ามันให้ความรู้สึกที่ว่าสามารถปรับได้ละเอียดกว่าทั้ง 8 ทิศทาง
และใช้เวลาปรับก่อนออกรถไม่เกิน 2 นาที ก็เสร็จแล้ว
@ngel gunman

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 17:43:46 »
อยากได้เบาะไฟฟ้าพร้อมเมโมรี่ครับ. ผมใช้ทุกวันจริงๆ นะ. สลับขับรถกับแฟนตลอด

กลายเป็นฟังชั่นอันดับ1 ที่อยากได้เลยล่ะ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 21:23:36 »
ที่ว่าเบาะไฟฟ้าไม่จำเป็น แล้วเบาะปรับมือ มันปรับดันหลังได้ไหมครับ lumbar support อ่ะ

อันนี้แหละครับที่มันจำเป็นจริงๆในการขับทางไกล ไม่งั้นเมื่อยช่วงเอวแย่เลย

แต่ก็นานาจิตตังนะบางคนอาจไม่มีปัญหาเกี่ยวกับหลังก็ได้เพราะสรีระแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ได้ครับ ในมาสด้าBT50 เป็นคันโยกดันหลัง
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 01:36:18 »
สำหรับผมมันไม่ได้สำคัญตรงเบาะไฟฟ้าหรอก มันสำคัญตรงปรับได้8ทิศทาง
ถ้าเบาะคู่หน้าเป็นปรับมือ8ทิศทางผมก็โอเคเลย

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:04:59 »
แค่นี้ก็เพียบแล้วนา พอใส่มาเยอะราคาก็หนีไปอีกจะถูกบ่นว่าแพง

ซื้อเถอะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:43:13 »
เชื่อเถอะ ถ้า HONDA เอาทุกอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่ามาใส่ให้จนหมด (ถึงแม้ว่าบางข้อจะมีอยู่แล้ว) แล้วเอาหลังคาพาโนรามิกส์ ออก ......

เจ้าของกระทู้ก็จะมาตั้งกระทู้ว่า ทำไม เมืองนอกมี หลังคาพาโนรามิกส์ แต่ เมืองไทยไม่มี ....

คุณว่ามะ .....

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 18:04:47 »
เชื่อเถอะ ถ้า HONDA เอาทุกอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่ามาใส่ให้จนหมด (ถึงแม้ว่าบางข้อจะมีอยู่แล้ว) แล้วเอาหลังคาพาโนรามิกส์ ออก ......

เจ้าของกระทู้ก็จะมาตั้งกระทู้ว่า ทำไม เมืองนอกมี หลังคาพาโนรามิกส์ แต่ เมืองไทยไม่มี ....

"  คนซื้อไม่บ่น  คนบ่นไม่ซื้อ " บางท่านกล่าวไว้ครับ .... ^^

ออฟไลน์ VVC_77

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 20:30:14 »
รถราคาล้านนึง  ไม่มีเบาะไฟฟ้าที่มัน...
เบาะไฟฟ้ามันปรับได้ละเอียดกว่า
คนไม่ขับเยอะๆไม่ทราบหรอกครับ

อันที่จริง
ต้อง พูดว่า  สเปค แบบนี้ ไม่ควรตั้งราคา เกินล้าน  ถึงจะเหมะkกว่า นะ ผม ว่า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 23:11:35 »

"  คนซื้อไม่บ่น  คนบ่นไม่ซื้อ " บางท่านกล่าวไว้ครับ .... ^^
เห็นด้วยครับ ผมว่าหาข้อมูลตามจริง เลือกรถที่ชอบ แบบที่ใช้ ระดับที่ไหว ใช้แล้วมีความสุข แค่นั้นก็พอครับ
อยากได้รุ่น TOP ต้องกัดฟัน หรือพอเพียงกับรุ่นล่างที่เพียงพอ เงินของท่าน ท่านเลือกเอง ไม่ชอบ ก็ไม่ซื้อครับ ง่ายมาก
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK