ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย เร่งแซง เหยียบสุด หรือ ครึ่งคันเร่ง  (อ่าน 6005 ครั้ง)

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
เออผมสงสัยเหมือนกันว่า ในคลิปที่พี่จิมมี่รีวิวรถ
ทำไมตอน 80-120 ถึงต้องกดแค่ ครึ่งคันเร่ง  ทำไมไม่กดเต็มคันเร่งครับ หรือเป็นการทดสอบวัดประสิทธิภาพของเครื่องยนเฉยๆ

อย่าสมมุตผมไปต่างจังหวัด ถนนแค่เลนเดียว รถวิ่งสวนกัน สมมุตผมจะแซงคันหน้าโดยการ แซงอีกเลนให้พ้น คันหน้า
ผมต้อง กดแค่ครึ่งคันเร่งเหรอครับ   หรือ เหยียบสุดเลย  ผู้รู้ช่วยบอกทีนะครับ อันนี้ไม่รู้จริงๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สงสัย เร่งแซง เหยียบสุด หรือ ครึ่งคันเร่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:40:56 »
เท่าที่ตีความจากบททดสอบ มันแบ่งเป็นสองอย่างนะครับ คือ ครึ่งคันเร่ง กับ เต็ม ที่กลายมาเป็นตัวเลขให้อ่าน

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: สงสัย เร่งแซง เหยียบสุด หรือ ครึ่งคันเร่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:54:39 »
เออผมสงสัยเหมือนกันว่า ในคลิปที่พี่จิมมี่รีวิวรถ
ทำไมตอน 80-120 ถึงต้องกดแค่ ครึ่งคันเร่ง  ทำไมไม่กดเต็มคันเร่งครับ หรือเป็นการทดสอบวัดประสิทธิภาพของเครื่องยนเฉยๆ

อย่าสมมุตผมไปต่างจังหวัด ถนนแค่เลนเดียว รถวิ่งสวนกัน สมมุตผมจะแซงคันหน้าโดยการ แซงอีกเลนให้พ้น คันหน้า
ผมต้อง กดแค่ครึ่งคันเร่งเหรอครับ   หรือ เหยียบสุดเลย  ผู้รู้ช่วยบอกทีนะครับ อันนี้ไม่รู้จริงๆ

ขอบคุณครับ

80-120 โดยปกติถ้าไม่ใช่สถานการณ์รีบร้อน เค้าจะกดครึ่งเดียว-3/4 ครับ

แต่คือจะเหยียบสุดก็ได้ครับ เพราะว่าคันเร่งรถแต่ละคนเซ็ตมาไม่เหมือนกัน บางคันเหยียบครึ่งก็พุ่งยังกะเหยียบเต็ม บางคันกดครึ่งยังกะไม่ได้กด

เอาที่จขกท จะถนัดดีกว่าครับ เพราะจปส การเร่งแซงก็ชัดเจนอยู่แล้ว ไม่มีใครมานั่งวัดเวลาเร่งแซงว่าเหยียบครึ่ง/เหยียบเต็ม ขอแค่แซงได้ก็พอ ถูกมั้ยครับ  ;D

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:57:36 »
แซงใช้เวลาน้อยที่สุดเท่าที่ทำได้

เหยียบ เพื่อแซง
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 08:57:59 »
ผมเดาว่า ใน clip ช่วงเจอเนิน แล้วคุณแพนกดครึ่งคันเร่ง น่าจะเป็นเพราะว่า
ปกติคนขับรถทั่วๆ ไป เวลาเจอเนิน
ส่วนมากเขาก็มักจะกดคันเร่งให้ลึกขึ้น แต่ไม่ได้กระทืบสุด
กดเพื่อดูกำลังเครื่องว่ามันสามารถขึ้นไปได้แค่ไหน เกียร์ฉลาดไหม

ส่วนเวลาจะเร่งแซงพื้นราบ คุณจะครึ่งคันเร่ง หรือ เต็ม ไม่มีใครบอกได้หรอกครับ
เพราะขึ้นอยู่กับระยะห่าง และ กำลังของรถคุณด้วย

แต่ถ้ามือใหม่ เหยียบสุดไปเลยครับ รีบๆ แซงให้พ้นๆ ไปเลย

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 09:39:36 »
ตัวเลข80-120ทางราบก็มีแจ้งอยู่ในรีวิวอยู่แล้วครับ ในคลิปแค่ทดสอบแรงบิดของเครื่องเท่านั้นครับไม่ใช่เร่งแซง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:40:23 »
วิ่ง 80 - 120 กดครึ่งคันเร่ง เอาไว้แซงทางพื้นราบ จะดีกว่า
แต่เป็นทางสวนทางกัน ผมกดคันเร่งลึกหน่อย เพื่อให้แซงพ้นคันหน้า เร็วมากที่สุด และปลอดภัยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 17:07:12 »
เนินนั้นกดครึ่งคันเร่งนี่ เอาไว้เช็คการตอบสนองของเกียร์/แรงบิดจากเครื่องยนต์ เฉยๆ ไม่ใช่หรอครับ ไม่ได้จับเวลา

ส่วนเวลา 80-120 ในตารางเข้าใจว่ากดเต็มเพื่อทดสอบให้ได้เวลาที่เร็วที่สุด

ส่วนเวลาขับจริงก็แล้วแต่จังหวะเลยครับ 8)
JC TU #54

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 22:36:41 »
วิ่ง 80 - 120 กดครึ่งคันเร่ง เอาไว้แซงทางพื้นราบ จะดีกว่า
แต่เป็นทางสวนทางกัน ผมกดคันเร่งลึกหน่อย เพื่อให้แซงพ้นคันหน้า เร็วมากที่สุด และปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 22:53:24 »
ขอถามว่า  เนินครึ่งคันเร่งจาก80-120 คือขึ้นเนินแล้วกดครึ่งคันเร่งหรอคะ?

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 20:20:03 »
ขอถามว่า  เนินครึ่งคันเร่งจาก80-120 คือขึ้นเนินแล้วกดครึ่งคันเร่งหรอคะ?

เลี้ยงไว้ที่80 พอถึงเนินกดครึ่งคันเร่ง ดูความเร็วสุดท้ายเมื่อพ้นเนินไม่ได้จำกัดที่120ครับ