ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว ทดลองขับ Honda HR-V //  (อ่าน 23224 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว ทดลองขับ Honda HR-V //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 21:54:00 »
ถ้า set ช่วงล่างใหม่ได้ผมว่ามันน่าใช้ที่สุดแล้ว เพราะที่ลองขับมาติดที่ช่วงล่างมันโยนๆ + ยวบยาบไปนิดนี่แหละ

ออฟไลน์ Takeychi

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว ทดลองขับ Honda HR-V //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 22:15:07 »
ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยจริงๆครับ

ออฟไลน์ ideainn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 22:43:29 »
ขอบคุณมากครับ

ดูในรูปเห็นในโฆษณาแล้วเฉยๆๆ

แต่ไปดูตัวจริงไปลองนั่งมาผมว่าโอเคเลย ;)

สวย

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 22:51:31 »
น่าใช้มากครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 22:59:53 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 00:08:00 »
มาไวมากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ 
คหสต. ผมว่าเจ้า HRV กับสีขาวไม่ค่อยเข้ากันเลยครับ เห็นตัวจริงสีขาวแล้วเฉยๆมาก ไม่เหมือนสีดำ อันนั้นเห็นทีไรต้องหันไปมอง ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ nattakittp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 01:17:01 »
อ่านแล้วครับ ขอบคุณครับ

ไปลองนั่งมาไม่ค่อยชอบตรงที่เข่าติดคอนโซลกลางนี่แหละ แคบพอๆ กับแจ๊ส ซิตี้เลยนะผมว่า ขับทางไกลอึดอัดไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 01:20:51 »
มาไวมากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ 
คหสต. ผมว่าเจ้า HRV กับสีขาวไม่ค่อยเข้ากันเลยครับ เห็นตัวจริงสีขาวแล้วเฉยๆมาก ไม่เหมือนสีดำ อันนั้นเห็นทีไรต้องหันไปมอง ;D

+1 จริงครับ สีขาวโคตรเฉยๆ สีดำสวยมาก

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 06:18:43 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว ถ้ายล่างเป็นสีดำจะสวยมาก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 06:47:36 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 07:21:04 »

+1 จริงครับ สีขาวโคตรเฉยๆ สีดำสวยมาก

มีแต่คนบอกสีดำ สวย ผมนี่ปลื้มเลย เพราะซื้อสีดำ  555
ขอบคุณรีวิว ดีๆจากพี่จิมมี่ครับ ผมอ่านแล้วก็สบายใจ ส่วนช่วงล่างเก็บเงินเปลี่ยนที่หลัง อิอิ ;D

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 07:25:15 »
ขอบคุณครับ
แต่ผมเช็คอากู๋ถึง Honda จะ present ว่ามันเป็น c segment crossover ขนาดไหน
แต่ยังไงๆ ตลาดโลกก็มองว่าตัวถังแค่นี้ มันเป็นแค่ b segment SUV เองครับ  ;D
ตอนเปิดตัว Almera ก็มีมิติเกือบเท่า C segment แต่เราก็ให้มันเป็น b car ที่ยาวเป็นพิเศษเท่านั้นเอง
ส่วนตัวคิดว่าเป็นการตลาด Honda แท้ๆ เลยครับ  ::)

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 07:45:46 »
ผมว่ามันนั่งสบายกว่าJazz Cityนะครับ โดยเฉพาะเบาะหลีง ทำได้ดีกว่าที่คิดไว้
โดยรวมดูสมราคาครับ

ใช่ครับ Jazz ตอนนี้นั่งไม่สบายสุดเลย
ส่วนตัวผมให้ Mobilio > HRV > Jazz
แถมหลายเสียงชมช่วงล่าง Mobilio ดีอีก สรุป สวยไม่เท่าไหร่ แต่จูบหอมชะมัดเจ้า Mobilio เนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 08:07:31 โดย MrChildren NamonakiUtta »

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 07:46:57 »
ขอบคุณครับ คุณจิมมี่ ถ้าช่วงล่างดีน่าใช้มาก เข้าโค้งมั่นใจ 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 09:16:47 »
ขอบคุณกับรีวิวดีๆ และรวดเร็วครับ

ไม่ชอบที่สุด คือ ล้อ ไม่สวยเลย

ออฟไลน์ Fallen_Muses

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:41:06 »
ขอบคุณมากๆครับพี่.

ออฟไลน์ ck_win

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 10:50:39 »
ขอบคุณคุณจิมมี่มากครับ รวดเร็วมาก

คงจะเป็นรถกลางๆ เน้นความสวยงาม เฟี้ยวฟ้าว ขับชิวๆ

ออฟไลน์ cinello

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:15:21 »

รอเทียบกับ CX-3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2014, 11:17:10 โดย cinello »

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:27:59 »
ขอบคุณครับ รออ่านตัวเต็ม

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 11:46:07 »

ผมล่ะอยากให้มาต้นปีเหลือเกิน มันเหมือนได้เห็น ปาเกียวต่อยกับ pretty man

ออฟไลน์ kimjung

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 12:39:17 »
ขอบคุณมากครับ มาอย่างไว แต่ตั้งราคาแบบนี้ยอดคงพอไปได้แค่ช่วงแรก เดี๋ยว x-trail อัดโปรอีกนิดหรือ CX-5 ไมเนอร์มา คงขายยากเลยทีนี้

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 12:47:24 »
มันคือ civic ยกสูง ...  ถ้าเอาช่วงล่าง civic มาด้วย  จะ perfect เลยครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 13:05:25 »

ผมล่ะอยากให้มาต้นปีเหลือเกิน มันเหมือนได้เห็น ปาเกียวต่อยกับ pretty man

สรุปว่า CX-3 จะเข้ามาด้วยเหรอครับ    มาจริงมีสอย  ไฟท้ายโดนใจผมมาก

ออฟไลน์ aun002

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 13:36:29 »

สรุปว่า CX-3 จะเข้ามาด้วยเหรอครับ    มาจริงมีสอย  ไฟท้ายโดนใจผมมาก

เห็นฝรั่งนั่งแล้วยังเหลืออิกนิดนึง แต่เขาตัวสูง ซึ่งถ้ามาบ้านเรา ผมสูงแค่ 173 สบายเลยงี้ เห็นแล้วอยากให้มาต้นปี ถ้าไม่มาผมก็ไม่รอ เอา HRV เลย

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 13:46:10 »

ผมนี่รอให้ถึงต้นปี 58 ไวๆ เลยครับ อยากทราบอัตราเร่งกับอัตราสิ้นเปลืองมากก

ออฟไลน์ tate_27

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2014, 14:39:27 »
ขอบคุณมากครับ  อยากอ่านฉบับเต็มแล้วสิ

ออฟไลน์ waitdrive

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 11:00:54 »
รบกวนช่วยอธิบาย ที่คุณ J!MMY เขียนว่า "สร้างขึ้นบนพื้นตัวถังเดียวกับรถยนต์ในกลุ่ม Global Compact Series Model ทั้ง Fit / Jazz และ City ใหม่ (ซึ่งเป็นรถยนต์ในกลุ่ม B-Segment)" หรือ
"การใช้พื้นตัวถังของ Honda Fit/Jazz และ City เป็นพื้นฐาน" หน่อยครับ หมายความว่าอย่างไร ใช้ platform เดียวกันเลย คือ สมมติว่า เอา body วางบนพื้นตัวถังเดียวกันได้เลยหรือเปล่าครับ ไม่รู้จะเข้าใจคำถามหรือเปล่า แฮะ แฮะ  :D

ออฟไลน์ Eak

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 14:36:23 »
ถ้า set ช่วงล่างใหม่ได้ผมว่ามันน่าใช้ที่สุดแล้ว เพราะที่ลองขับมาติดที่ช่วงล่างมันโยนๆ + ยวบยาบไปนิดนี่แหละ
แสดงว่าทุกอย่างดีกว่า จู้ค หมดยกเว้นการขับขี่ช่วงล่าง จู้ค ดีกว่า

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 15:19:04 »
แสดงว่าทุกอย่างดีกว่า จู้ค หมดยกเว้นการขับขี่ช่วงล่าง จู้ค ดีกว่า

กะไว้อยู่แล้วครับ HRV ใช้พื้นฐาน Jazz กับ Juke ใช้พื้นฐาน... ที่เค้าบอกมาว่าใช้พื้นฐาน Sylphy ที่พัฒนาจาก v platform อีกที อะไรสักอย่าง
แล้วเอาตัวถังที่ใหญ่กว่า B segment hatch ไม่เท่าไหร่ครอบลงไป ผลคือ Juke ภายในแคบ แต่ใช้พื้นฐานช่วงล่างสำหรับรถโต
มันเลยเกาะ หนึบเอาเรื่อง ผมคิดจากรีวิวคุณจิม กับคิดเพิ่มเติมเองนิหน่อยนะครับ ผิดก็ขออภัย

แต่ผมสังเกตุเห็นอยูอย่างนึงว่า ฐานล้อพวกรถแนบยุโรปมันก็ใหญ่โตกันไปหมด แต่โครงรถ ห้องโดยสารดูคับๆ แคบๆ
เหมือนมันเน้นทำให้ช่วงล่างอุ๊นไว้ก่อน ช่างล่างใหญ่ ช่วงตัวเล็ก คงมีผลทำให้การขับขี่นุ่มหนึบเกาะถนน
เช่น Focus vs Altis หรือ 3 vs Altis
ทำไมรถคับแคบถึงขับดีกว่าอยู่ตลอดเวลา
ยิ่งภายในใหญ่โคล่งๆ แบบ Jazz ยิ่งเทียบ Sonic Fiesta ไม่ได้เลย
ผมว่านอกเหนือจากวิศวกรรมในรายระเอียดปลีกย่อยของชิ้นส่วนช่วงล่างทั้งหมด ก็น่าจะมีเรื่อง
ขนาดโครงสร้างต่อขนาดพื้นฐานแพล็ตฟอร์มเป็นตัวสำคัญเช่นกัน

รถญี่ปุ่นถ้าจะให้ขับดีแบบรถยุโรป ต้องรื้อพื้นฐานเรื่องห้องโดยสารใหญ่ทิ้ง แล้วหันมาทำรถแคบๆ แบบ 3 กับ2
แต่เนื่องจากฐานลูกค้าคนล่ะกลุ่มกัน คนครึ่งนึงชอบรถใหญ่นั่งสบาย ช่วงล่างกลางๆ รถญี่ปุ่นถึงยังขายดีทั่วโลกแม้ว่าช่วงล่างจะสู้
ยุโรปอเมริกันไม่ได้เลย

ผมว่ามโนไปเรื่อยๆ ก็เริ่มเข้าเค้าแห่ะ  ;D
เอาเป็นว่ายิ่งขยายตัวถังขึ้น จาก Jazz เป็น HRV พื้นฐานรถเดิมยิ่งรับภาระหนักขึ้นครับ ไม่มีทางจะดีขึ้นไปได้
ยกเว้น Mobilio เพราะเดิม Honda เค้าขายรถแค่ครึ่งคัน  ;D

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 20:11:56 »

ผมยังไม่เคยลอง Juke ครับ เพราะตอนจะซื้อรถ Juke เป็นตัวเลือกแรกๆเลย แต่พอไปดู Nissan ก็เล่นตัวเกิ๊นนนนนนนนนนน ไม่มีรถลองขับสัก 0 เลย + ภายในอึดอัดเกินเลยขอบายครับ

ส่วน hrv ที่ไปลองมาขอ set ช่วงล่างใหม่อีกนิดมันจะน่าใช้ขึ้นอีกเยอะเลย