ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการสตาร์ทรถaccord G8 ด้วยครับ  (อ่าน 4210 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
ปัญหาคือ เวลาบิดกุญแจสตาร์ทแล้วมันดังนานอ่ะครับกว่าเครื่องจะติด เลยไม่แน่ใจว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ระหว่าง ไดสาร์ท กับ แบตรี่ ว่าจะเอาไปให้ช่างดูแต่กลัวว่าจะโดนฟัน เพราะไม่มีร้านซ่อมประจำหรือรู้จักครับ เลยมาสอบถามในนี่ก่อน  หรือว่าเรามีวิธีเช็คยังไงได้บ้างครับ แนะนำด้วยครับ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: สอบถามปัญหาการสตาร์ทรถaccord G8 ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 10:26:44 »
step แรกน่าจะ battery อ่อนใช้มานานรึยังอะครับแบตอันนี้ ถ้ายังใหม่ ไดร์สตาร์ทก้มีสิทครับ

Re: สอบถามปัญหาการสตาร์ทรถaccord G8 ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 10:31:32 »
แบต ยังไม่ถึง 2 ปีครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 10:40:30 »
ส่วนตัวคิดว่าเป็นที่แบตครับ จากที่เคยใช้แอคคอร์ดรุ่นนี้มามันเป็นรถที่กินแบตมากครับ ลูกแรกติดรถอยู่ได้ไม่ถึงปี ลูกต่อมาเอาไปเปลี่ยนร้านแบตอัพขนาดขึ้นอยู่ได้ราวๆ2ปีก็เดี้ยงตลอดครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 10:41:09 »
แบต ยังไม่ถึง 2 ปีครับ
ถ้างั้นก้แบตล่ะครับผมว่า เพราะสมัยนี้ แบต lifetime 1-2 ปี ทั้งนั้นยกเว้นจะแบบรถวิ่งทางไกลเป็นหลักอาจจะวิ่งทีนึงยาวๆไฟชาร์จได้เยอะถ้าแบบนั้นอาจจะได้ 2ปีกว่าครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 11:21:41 »
แบตอีกเสียงครับ  เปลี่ยนเสร็จทีนี้ติดเร็วจนปล่อยกุญแจไม่ทันเลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 13:08:54 »
ขอบคุณมากครับ 

ออฟไลน์ groovy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 15:19:18 »
g8เหมือนกัน น่าจะแบตครับ เพิ่งเปลี่ยนเหมือนกัน หายสนิท:D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 15:19:30 »
เสียงแค๊กยาวๆหรือเปล่าครับ บางทีก็ติดแต่ช้า บางทีก็ไม่ติด

ผมเคยเป็น เปลี่ยนแบตแล้วหายสนิทครับ ลองไปให้ร้านแบตเช็คแบตดูก่อนก็ได้

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 16:59:03 »
ฝากเช็คหัวเทียนเพิ่มอีกอย่างครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 17:30:14 »
ส่วนตัวคิดว่าเป็นที่แบตครับ จากที่เคยใช้แอคคอร์ดรุ่นนี้มามันเป็นรถที่กินแบตมากครับ ลูกแรกติดรถอยู่ได้ไม่ถึงปี ลูกต่อมาเอาไปเปลี่ยนร้านแบตอัพขนาดขึ้นอยู่ได้ราวๆ2ปีก็เดี้ยงตลอดครับ

แบตลูกแรกที่มากับรถเป็นแบต SMF ครับ แห้งแบบไม่ต้องเติมน้ำ แต่เปลี่ยนเป็นแบบแห้งกึ่งน้ำจะทนขึ้น รถผมเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อปีก่อน(พร้อมกับหัวเทียนและหัวฉีด) อีกสักพักก็ได้เวลาเปลี่ยนละ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 09:32:31 »
ขอบคุรครับ หลังจากที่ถามไปเมื่อวานตอนเช้า พอตอนเย็นจอดเติมแก๊ชอยู่ สตาร์ทไม่ติดเลย จอดสนิท555 เลยต้องเปลี่ยนแบตโดยหาร้านใกล้ๆ เปลี่ยนเสร้จสตาร์ทติดทันใจไม่ลากยาวแล้วครับ   แบตลูกเก่าเปลี่ยนไปเมื่อ กุมพา 2013 เกือบ 2 ปี   หมดแล้ว   ขอบคุรทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 21:58:56 »

แบตลูกแรกที่มากับรถเป็นแบต SMF ครับ แห้งแบบไม่ต้องเติมน้ำ แต่เปลี่ยนเป็นแบบแห้งกึ่งน้ำจะทนขึ้น รถผมเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อปีก่อน(พร้อมกับหัวเทียนและหัวฉีด) อีกสักพักก็ได้เวลาเปลี่ยนละ

จริงๆมันต้องเติมน้ำกลั่นนะ ศูนย์ที่ผมเข้าประจำช่างเอาสติกเกอร์ที่แปะออกแล้วก็หมุนจุกเปิดเติมน้ำกลั่นให้ เค้าบอกต้องเติมยังไงมันก็มีหาย