ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ด้วยครับ เครื่องjuke กับเครื่องhrv เครื่องไหนทนทานกว่ากัน  (อ่าน 4437 ครั้ง)

ออฟไลน์ alien arkitek

• Newbie
  • *
รวมทั้งเกียร์ด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
ตามหลักแล้ว เครื่องบล็อก HR นิสสัน (ซึ่งเรโนลต์ทิ้งดีเอ็นเอไว้ให้) บ่าวาล์วค่อนข้างอ่อนโดยธรรมชาติครับ
แต่ถ้าจะติดแก็สล่ะก็ มีออพชั่นอย่างนึงที่คุณอาจจะคาดไม่ถึงคือ "เอาอะไหล่ Sylphy CNG มาใส่ด้วยกันได้"

ส่วนเกียร์ เนื่องจาก CVT Earth Dreams เพิ่งออก ดังนั้นผมไม่สามารถบอกได้ว่ามันทนได้แค่ไหน
ถ้าใช้งานปกติ คงไม่ต่างกันมาก เพราะปัญหา CVT นิสสัน ล็อตใหม่ที่ NS-3 คงจะลดลงไประดับหนึ่ง
แต่ถ้าจะเซ็ตเทอร์โบ ผมมั่นใจว่า CVT-7 นิสสันของจาตโก้ เอ๋อก่อน ลง Fail-Safe ก่อนแน่ๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ AkE

R18 ของฮอนด้านี่ทนทานกับประหนัดเป็นจุดขายส่วนเรื่องเกียร์ยังใหม่ไม่มีข้อมูลใดๆ ส่วน juke นี่ผมว่าไม่น่าจะเลวร้ายแต่จะทนเท่า R18 มั้ยอันนี้ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
R18 ของฮอนด้านี่ทนทานกับประหนัดเป็นจุดขายส่วนเรื่องเกียร์ยังใหม่ไม่มีข้อมูลใดๆ ส่วน juke นี่ผมว่าไม่น่าจะเลวร้ายแต่จะทนเท่า R18 มั้ยอันนี้ไม่แน่ใจ

-HR-V  เครื่องเดียวกัน กับ Civic
เครื่องตัวนี้ ใช่หรือ เปล่า ที่มี ปัญหา ต็อกๆๆๆๆๆๆ ที่เป็นข่าง ครึกโครม อยู่ช่วงหนึ่ง

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member

-HR-V  เครื่องเดียวกัน กับ Civic
เครื่องตัวนี้ ใช่หรือ เปล่า ที่มี ปัญหา ต็อกๆๆๆๆๆๆ ที่เป็นข่าง ครึกโครม อยู่ช่วงหนึ่ง

ต๊อก ๆ มันเป็นปัญหากระจกครับไม่ใช่เครื่อง

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member

ต๊อก ๆ มันเป็นปัญหากระจกครับไม่ใช่เครื่อง

เสียงจากเครื่องไม่ใช่เหรอครับ ส่วนกระจกคือมันเด้ง ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เครื่อง HR-V ทนกว่าครับส่วนเกียร์รถเดิมๆไม่ค่อยมีปัญหา แต่มีคนหนึ่งเอา Juke ไปพ่วงกล่องเกียร์ CVT ลาโลกไปแล้ว
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ YenChar

ทนพอๆกันแหละครับ ตัวเครื่องผมว่าตัดปัญหาไปเลย
คุณน่าจะขายรถก่อนที่มันจะพังซะอีก ยืนพื้นที่ 2-3 แสนโล ชิลๆครับ

ห่วงช่วงล่าง เกียร แอร์ อุปกรณ์ภายในดีกว่า
ตรงนี้บอกไม่ได้ แต่ถ้ามันเสีย มันพังขึ้นมา ซื้อฮอนด้า เคลมเร็วกว่า
ศูนย์นิสสันดีๆบางที่ก็เคลมให้ไว

ออฟไลน์ mothsan

เครื่องผมว่า HRV 1.8 ทนกว่านะครับ พิสูจน์ได้จาก civic ที่ใช้กันเยอะแยะ
แต่เกียร์นี้ยังไม่แน่ใจ แต่จากข่าว Juke ถ้าทีนหนักนี้ ไม่ค่อยทนนะครับ อาจจะไปก่อนไวอันควร (ยิ่งถ้าเซ็ทโบก็เตรียมเปลี่ยนตังค์เป็นเกียร์ manual ไว้ได้เลย)

ส่วนของ HRV รอดูคนเซ็ทโบก่อน ถ้าทนได้ ก็น่าจะทนทานกว่า เกียร์ Juke ครับ
มีความเป็นไปได้ที่เกียร์ของ HRV จะทนกว่าเพราะรับแรงบิดจากเครื่องที่แรงกว่า