ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองล้นตลาด และราคาถูก คิดว่าสาเหตุมาจากอะไรครับ  (อ่าน 7163 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
1. คนไม่นิยมใช้รถมือสอง รถจึงขายไม่ค่อยออก
2. คนซื้อรถมือ 1 ป้ายแดง ใช้แล้วผ่อนไม่ไหว จึงขายทิ้ง และปล่อยยึด  รถจึงเข้าสู่ตลาดมือสองมากกว่าปกติ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
ตั้งแต่สมัยรถคันแรกแล้วครับ

ทุกคนแห่ไปซื้อรถใหม่ เพราะได้ส่วนลด 100,000 พอเอารถเก่าไปขาย รถก็ล้นตลาด แถมรถที่มีอยู่ในเต้นท์ ก็ขายไม่ออก ก็ต้องตกไปอีก

พอพ้นรถคันแรก ผ่อนไม่ไหว ขายเต้นท์ เอาเงินคืนนู่นนี่นั่น รถก็ไปกองอยู่ที่เต้นท์เพิ่ม แน่นอนว่าเต้นท์ไม่รับซื้อแพงอยู่แล้ว

ไหนจะโปรดอกเบี้ย 0% ที่แต่ละค่ายประเคนกันมาอีก เพราะรถเล็กดันไม่ค่อยอออกกัน

รถมือสอง ขายได้อยู่ไม่กี่เคส ใจรักรุ่นนั้น ซื้อสดราคาถูก หรือ ดาวน์น้อยไม่ต้องค้ำ

ออฟไลน์ johnlee

ตอบเฉพาะรถกระบะ เพราะชำนาญหน่อย
 กระบะสมัยนี้มันเปราะกว่าสมัยก่อน

รถเก่าๆ15-20ปี ไม่ค่อยจะพังจะเสีย

กระบะเพื่อนผม อายุ5ปีซ่อมโน่นนี่

มันยังบ่นๆว่าจะขายทิ้ง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ rut191

คนเจ็บกับรถมือ2มาเยอะด้วยครับ  ถ้ารถมือสองดอกถูกไม่เสียvat. ผมว่ามันจะน่าสนใจมากเลยนะ
พอเจอดอก5-7%+vat ลองไปคำนวนดูรถมือสอง300k กับรถป้ายแดง500kเชื่อไหมว่ากว่าจะผ่อนจบราคาพอๆกัน รถใหม่ดีกว่า

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตอบเฉพาะรถกระบะ เพราะชำนาญหน่อย
 กระบะสมัยนี้มันเปราะกว่าสมัยก่อน

รถเก่าๆ15-20ปี ไม่ค่อยจะพังจะเสีย

กระบะเพื่อนผม อายุ5ปีซ่อมโน่นนี่

มันยังบ่นๆว่าจะขายทิ้ง

จริง !

ที่โรงงานมีกระบะไมตี้ X กับ ไทเกอร์ D4D ตัว D4D ซ่อมบ่อยมาก และอีกปัญหานึงที่มีทุกคันคือ ไฟเลี้ยวหลุด ขณะที่ไมตี้X กลับวิ่งได้ตามสภาพ

ออฟไลน์ HME

คิดว่าเป็นไปตามธรรมชาติครับ

รถยนต์ขายได้มากขึ้นๆๆๆๆๆ ทุกปีติดต่อกันหลายๆๆๆๆปี
มีรถในระบบมากขึ้นทุกปี ก็กลายเป็นรถมือสองมากขึ้นทุกปี

รถมือสองมากขึ้นทุกปี ก็ต้องมีซักปีที่เริ่มล้นความต้องการ
รวมทั้งกำลังการผลิตรถใหม่ก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทำให้ซัพพลายเพิ่มจนเกือบจะพอกับดีมานด์

ค่ายรถก็มีโปรลดแลกแจกแถม สำหรับรถใหม่
รถมือสองก็เลยได้รับผลกระทับไปด้วย

คิดว่าประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ neutrino

คนเจ็บกับรถมือ2มาเยอะด้วยครับ  ถ้ารถมือสองดอกถูกไม่เสียvat. ผมว่ามันจะน่าสนใจมากเลยนะ
พอเจอดอก5-7%+vat ลองไปคำนวนดูรถมือสอง300k กับรถป้ายแดง500kเชื่อไหมว่ากว่าจะผ่อนจบราคาพอๆกัน รถใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ sukhontha

รถล้นตลาดครับ....เฉพาะมือหนึ่ง บีบราคาลงมา  มือสองก็ต้องหนีราคาลงไป...แล้วลองคิดดูว่า  รถออกมาปีละกี่คัน....ของเก่ายังใช้งานได้อยู่  ยี่สิบปีก็ยังดีอยู่  ขายไม่ออกก็ต้องลดราคา(แย่งกันขาย) 

อีกส่วนหนึ่งคือเศษษฐกิจแย่  มองไปในอนาคตไม่มีความหวัง  แล้วจะเอาเหามาใส่หัวก็ยิ่งลำบากยิ่งขึ้น  ก็ลอยต้องดูๆไปก่อน...

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
คนกำลังไม่มีเงิน ไม่มีการใช้จ่าย ผลกระทบเป็นแบบลูกโซ่ เกือบๆ คล้ายญี่ปุ่นแล้วครับ
การซื้อรถมือหนึ่งน้อยลง รถมือหนึ่งต้องลดราคาจูงใจคนซื้อ เลยไปกระทบรถมือสอง ต้องกดราคาลง
แต่ส่วนใหญ่กดไม่ได้เพราะ ตอนนั้นรับซื้อรถมาแพง ต้องปล่อยรถทิ้งไว้รอตลาดฟื้น หรือขายตัดยอมขาดทุนกันไป
ราคามือสองทั้งตลาดเลยตก แต่ยังไงคนซื้อก็ยังไม่มีอยู่ดีเพราะเศรษฐกิจยังไม่ฟื้น

เกือบจะคล้ายญี่ปุ่น แต่ที่นั่นคนไม่ยอมใช้จ่ายเท่าไหร่หลังฟองสบู่แตก เศรษฐกิจจะดีคนต้องจับจ่ายใช้สอยก่อน
แต่คนญี่ปุ่นเน้นประหยัดอย่างเดียว รัดเข็มขัดจนเลือดไม่เดิน

ส่วนไทย ผมเชื่อว่าคนไทย ถ้ามีเงิน ชอบจับจ่ายกันอยู่แล้ว ต้องรอดูหลัง AEC

ปล ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมไม่ใช่นักเศรษฐศาสตร์

ออฟไลน์ Nikle_pk

หลักๆก็จากการคืนภาษีรถคันแรกล่ะครับ
ทำเอาตลาดรถมือสองร่วงเป็แถวๆเลยครับ
ผมขาย Jazz ปี06 ไปก่อนโครงการรถคันแรกราวๆ
1 เดือน ผมขายได้ราคา 415,000 บาท ขายให้เตนท์นะครับ
หลังโครงการรถคันแรกราวๆ 1 เดือน รถเพื่อนผมรุ่นเดียวกัน
ขายได้ 240,000 เท่านั้นเองครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
หลักๆก็จากการคืนภาษีรถคันแรกล่ะครับ
ทำเอาตลาดรถมือสองร่วงเป็แถวๆเลยครับ
ผมขาย Jazz ปี06 ไปก่อนโครงการรถคันแรกราวๆ
1 เดือน ผมขายได้ราคา 415,000 บาท ขายให้เตนท์นะครับ
หลังโครงการรถคันแรกราวๆ 1 เดือน รถเพื่อนผมรุ่นเดียวกัน
ขายได้ 240,000 เท่านั้นเองครับ

ผมก็อย่างจะพูดแบบนี้ครับ แต่กลัวเข้าเรื่องการเมือง

ออฟไลน์ XyteBlaster

เพราะมือ 1. ดั้มราคาลงมาเยอะครับ.  มือสองเลยต้องลดราคาหนีตายลงไปอีก

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
กลไกตลาด ผู้บริโภคได้ประโยชน์ไปเต็มๆ

รถใหม่เข้าถึงได้ง่ายขึ้นมากๆ เมื่อเทียบกับสมัยก่อน รายได้ขั้นต่ำปรับขึ้นมา ราคาลดปรับลงทำให้เข้าถึงได้ง่ายด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
1. โครงการรถคันแรกทำให้กระตุ้นคนซื้อมือหนึ่งมาขึ้นมือสองเลยขายออกน้อยประกอบกับหลายคนต้องขายรถออกไปก่อนซื้อ มือสองในระบบเลยเยอะ
2. หลังโครงการมีคนทิ้งจองเยอะเพราะไม่พร้อม หลักฐานไม่ผ่านหรือจองไว้หลายคันพอได้มาต้องทิ้งจองที่เหลือ คราวนี้สต๊อคบวมเลยต้องเร่งระบายด้วยการจัดโปรหนักๆ ส่งผลให้มือสองยิ่งบวมลามมาถึงตอนนี้
3. มือหนึ่งออกรถง่ายมากบางทีไม่ต้องดาวน์ก็ยังออกรถได้ เท่ากับว่าฟรีดาวน์ของมือสองไม่ได้ผลแล้ว
4. รถสมัยนี้น่าใช้ทั้งนั้น ทั้งรูปลักษณ์และเทคโนโลยีอีกทั้งเรื่องการซ่อมบำรุงของรถเก่าถ้าเทียบกับมูลค่าคงเหลือนับว่าค่าซ่อมแพงกว่าเดิมซะอีก  อีกทั้งคนสมัยนี้เวลาน้อยลงทำให้ไม่อยากเสียเวลาซ่อมกับรถเก่า
5. รถโดนยึดเยอะประมูลทีเต็มลานเลย เท่ากับว่ารถมือสองช่วยกันบวมมากขึ้น

ส่วนผมถ้ามีตังก็อยากจัด Civic 1.8MT 2013 มาซักกะหน่อย ป้ายแดงอาไร๊ 780,000 ส่วนลด 150,000 เหลือ 630,000 ยังแถมประกับ พรบอีก   น่าจัดยิ่งนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

ตอนนี้ชักอยากได้ มือ 2 ไม่เกินแสน

เอาไว้เป็นรถสำรอง

ตอนนี้ซื้อคันไหนได้บ้างครับ

แนวๆ Toyota Honda นะครับ

JONNY

ตั้งแต่มี ECOCAR ราคาป้ายแดงเริ่มต้นที่3แสนกว่าบาท
และตั้งแต่มีการส่งเสริมให้มีรถคันแรก อันนี้ผิดพลาดมากๆ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

พอคำนวนค่างวดที่ส่งแล้ว มันพอๆกันหรือบวกลบไม่ต่างกันมาก ก็จบรถมือแรกกันหมดครับ

ส่วนรถมือสองค่างวดต้องบวกแวท อีก

ถ้าราคาไม่ถูกจริงๆ ผ่อนต่องวดถูกกว่ากันเยอะๆ มือสองก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดีครับ

แต่นี่แบบว่า บวกโน่นนี่นั่นแล้ว ราคาส่งต่องวดใกล้กัน แล้วแบบนี้มือสองจะขายได้มั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ bobsan

ต้องรอดูตอนคนถือรถคันแรกครบ 5 ปี อีกทีด้วยครับ
หากมีการเทขายออกมา จะดูไม่จืดกว่านี้อีกครับ  :'(

ออฟไลน์ ichok

รถออกรุ่นใหม่เร็วมาก. โคตระเร็วเลย มันก็ตกรุ่นเร็วแล้วมันก็มีกิเลสมาเยอะและเร็วมากๆ ผมสี่ปีผมออกใหม่มาสามคันแล้ว  สุดท้ายก็ต้องขายทั้งที่รถยังไม่เก่าเลย กราบหล่ะครับรุ่นนึงขออายุซัก10จะดีมาก. จะไมเนอร์กี่ครั้งก็ตามใจเลยคร๊าบบ

ออฟไลน์ Auto

ต้องรอดูตอนคนถือรถคันแรกครบ 5 ปี อีกทีด้วยครับ
หากมีการเทขายออกมา จะดูไม่จืดกว่านี้อีกครับ  :'(
  นึกภาพเลย    :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ภาษีรถคันแรกครับ มันสืบเนื่องกันมา

ออฟไลน์ SM.

เห็นด้วยกับหลายๆความเห็นนะครับ ทั้งรถมือ1 ออกมามากเหลือเกิน รถมือสองเลยเยอะตามไปด้วย

อีกประเด็นผมว่าน่าจะมาจาก คนเริ่มไม่อยากเสี่ยงกับรถมือสอง ซื้อมาแล้วต้องซ่อมอีกมากน้อยแค่ไหน

คล้ายๆสมัยก่อน คนชอบซื้อคอมประกอบ ยุคนี้ไม่ค่อยนิยมแล้ว คนมักจะซื้อคอมเป็น Set จากผู้ผลิตมาเลยมากกว่า

ออฟไลน์ Arado_kung

Domino Effect มาจากโครงการรถคันแรกครับ ตลาดมือสองที่ยังพออยู่ได้มีรถกระบะ รถเก๋ง C,D Segment ราคาร่วงมาบ้างแต่ยังพอซื้อขายได้เพราะส่วนต่างราคาป้ายแดงยังจัดว่าเยอะอยู่ ส่วน B-Segment ลงมาเรียกว่าตายสนิทเลยดีกว่า เตนท์หลายๆที่ไม่รับซื้อเลย

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...............หากอุตสาหกรรมกับพาณิชย์บ้านเราสอนมวยกระทรวงคลังดีๆ  ส่งรถมือสองผ่องออกขายทั่วโลก เราคนไทยก็จะได้ใช้รถใหม่กันมากขึ้น และโรงงานก็จะผลิตรถกันต่อเนื่อง ปัญหาคนว่างงานก็จะน้อยลงโดยวงจรที่ไม่มีวันขาดตอน  ดังนั้นคงต้องไปฝึกมวยแบบญี่ปุ่นกันบ้างแล้ว ! ;D

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
ตอบเฉพาะชลบุรีนะครับ
1.โครงการ รถคันแรก ยังส่งผลอยู่
2.น้ำท่วมใหญ่ พานทอง,พนัสนิคม เมื่อปีที่แล้ว ยังผลให้คนไม่ซื้อรถมือ2 แถวนี้
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน