ผู้เขียน หัวข้อ: #####ทำไม audi เมืองไทยไม่ค่อยนิยม ######  (อ่าน 10653 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
#####ทำไม audi เมืองไทยไม่ค่อยนิยม ######
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:24:31 »
รู้ๆกันอยู่ว่าเรื่องศูนย์และราคาขายตต่อที่เมืองไทยเป็นสาเหตุที่ audi. สู้ bmw กับ mb ไม่ได้ แต่ผมอยากทราบจริงๆว่าที่เมืองนอก บางประเทศเขานิยม audi มากกว่า อีกสองยี่ห้อ เพราะอะไรครับ เห็นหลายคนที่กลับจากเรียนเมืองนอกมา ก็หลายที่ซื้อ audiใช้

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Re: #####ทำไม audi เมืองไทยไม่ค่อยนิยม ######
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:35:10 »
ตราบใดที่บริษัทแม่ยัไม่มองตาลาดภูมิภาคนี้อย่างจริงจัง ปล่อยให้ค่ายยนต์...บริการอย่างประทับใจแบบที่เป็นอยู่
กคงจะเป็นไปอย่างนี้อีกนาน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: #####ทำไม audi เมืองไทยไม่ค่อยนิยม ######
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:46:40 »
รู้ๆกันอยู่ว่าเรื่องศูนย์และราคาขายตต่อที่เมืองไทยเป็นสาเหตุที่ audi. สู้ bmw กับ mb ไม่ได้ แต่ผมอยากทราบจริงๆว่าที่เมืองนอก บางประเทศเขานิยม audi มากกว่า อีกสองยี่ห้อ เพราะอะไรครับ เห็นหลายคนที่กลับจากเรียนเมืองนอกมา ก็หลายที่ซื้อ audiใช้

โดยเฉลี่ยนะครับ AUDI อะไหล่แพงกว่า BENZ, BMW และ ยังแพงกว่า VW ที่อยู่ค่ายเดียวกันด้วยซ้ำไป

กระหน่ำหนักด้วยเทคโนโลยีเครื่องยนต์ ทำมารองรับอากาศหนาวสุด ๆ แต่ไม่ได้คำนึงถึง ร้อนสุด ๆ เท่าไหร่ ดูจากชิ้นส่วนภายใน ท่อน้ำ การออกแบบให้ห้องเครื่องร้อนเร็ว

และแย่สุด ๆ คือกิจกรรมการขายรถแบบครอบครัวของตระกูล.... ที่ขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ก็ไม่ห่วงเท่าไหร่ ขายไปแล้วเหมือนคนไม่รู้จักกัน อะไหล่แพงเหรอ? ไม่แพ๊งงงงง ราคามาตรฐาน+_+

คนที่ใช้ ๆ อยู่แบบสบายใจก็อาศัยอู่นอก อะไหล่นอกศูนย์กันส่วนมากครับ

ต้องซื้อซํกคันจะเข้าใจ เริ่มจาก AUDI TT 8J นี่ก่อนเลยครับ จะเข้าใจทุกรูปแบบ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 18:59:38 »
เคยลองขับaudiแต่ยังไม่เคยใช้ ได้มาใช้vw รถเขาดีจริงๆ ดีกว่าบีเอ็มแต่หรูไม่เท่าเบนซ์ ตอนแรกก็คิดหาออดี้มาใช้นะ
vw ออกเกรย์มา ใช้มา4หมื่นโล ไม่มีปัญหาไร เช็คระยะซ่อมmms ก็โอเค ใช้เครื่องเช็คของPorscheได้ เพราะมันเครื่องออดี้เหมือนกัน
แต่มาซ่อมแล้วของหาย พนักงานไม่รับผิดชอบ เลยเซ็ง ถ้าบริษัทแม่ไม่มาทำตลาดเอง ก็คงไม่ใช่แล้ว ใช้รถที่หาที่ซ่อมง่าย สบายชีวิตกว่า

ออฟไลน์ Elestra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 19:17:12 »
Audi ที่อเมริกา ขายดีมากๆ แบบ ประมานเกือบๆ 2 เท่าของ benz
และมากกว่าบีเอมประมาณ 35%  (กะด้วยตา)

แต่ไทย ไม่ได้สร้างให้รับอากาศร้อนมากๆ
อะไหล่นำเข้าจากจีน (โรงงานผลิตใหญ่) ไม่แพงมากแล้ว
พอๆ กับ บีเอ็ม เบนซ์นิแหละ 

ถ้ามีโรงงานผลิตในไทยแล้วปรับระบบให้รับอากาศร้อนมากๆๆๆ ได้
อาศัยนำเข้าจากจีนมากๆ ก็อาจขายได้ปะมานเดียวกันกับพวก Volvo 

ไม่แน่ VW Polo อาจมาปูเสื่อรออนาคตก็ได้นะครับ แถวๆ สุขุมวิท นิ  เห็น Q5 , Q3, TT, A1, A3 ค่อนข้างจะบ่อยทีเดียว

ออฟไลน์ ferero000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 19:36:09 »
ผมติ audi มากๆในเรื่องของ ดีไซน์ ตั้งแต่ปี2000 มานี่ มันจืดชืดมากกก ทั้งภายนอกภายใน a4 a8 แม้กระทั่ง a7 มันเหมือนกันมากเกินไป แล้วมันก็น่าเบื่อมากเกินไป ยิ่งมาเห็นตัว Q7 ทีออกมาใหม่นี่คือแบบ นี่คือตั้งใจออกแบบใหม่แล้วจริงๆหรอ ผมเคยใช้a4 อยู่สักพักรถใช้ดีเลยน่ะครับ แต่พอเข้าไปนั่งแล้วเหมือนชีวิตเรียบง่ายเกินไปหน่อย 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 19:55:00 »
ตอนนี้ A3 ตัวใหม่นิเขายอมรับกันว่าเปน A4 B5 (สมัยปี 1996) กลับมาเกิดใหม่ครับ
ดีไซน์ภายในและนอก มีแต่คนชม
สมรรถนะ ต่างๆ ก็ยอมรับกันว่า ใช้ดีไม่แพ้ BMW F20

onnonn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 19:58:58 »
ผมชอบดีไซน์ของ Audi มากๆ ผมว่าเป็นรถที่การออกแบบทมีคลาสมากๆ เรียบหรู ไม่หวือหวา แต่อยู่ได้นาน

ผมกลับมองว่า ดีไซน์ที่หวือหวา มีความน่าตื่นตาตื่นใจเมื่อเปิดตัวใหม่ๆเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2014, 20:04:42 โดย ceedee »

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 20:37:11 »
Audi ที่อเมริกา ขายดีมากๆ แบบ ประมานเกือบๆ 2 เท่าของ benz
และมากกว่าบีเอมประมาณ 35%  (กะด้วยตา)

แต่ไทย ไม่ได้สร้างให้รับอากาศร้อนมากๆ
อะไหล่นำเข้าจากจีน (โรงงานผลิตใหญ่) ไม่แพงมากแล้ว

ถ้ามีโรงงานผลิตในไทยแล้วปรับระบบให้รับอากาศร้อนมากๆๆๆ ได้
อาศัยนำเข้าจากจีนมากๆ ก็อาจขายได้ปะมานเดียวกันกับพวก Volvo  

ไม่แน่ VW Polo อาจมาปูเสื่อรออนาคตก็ได้นะครับ แถวๆ สุขุมวิท นิ  เห็น Q5 , Q3, TT, A1, A3 ค่อนข้างจะบ่อยทีเดียว

ยอดขาย Audi ที่ USA ยังเป็นรอง Benz / BMW / Lexus อยู่พอสมควรครับ แต่ตอนนี้ยอดขายก้าวข้าม Cadilac + Acura มาได้แล้ว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 20:51:56 »
และมากกว่าบีเอมประมาณ 35%  (กะด้วยตา)

ไม่แน่ VW Polo อาจมาปูเสื่อรออนาคตก็ได้นะครับ แถวๆ สุขุมวิท นิ  เห็น Q5 , Q3, TT, A1, A3 ค่อนข้างจะบ่อยทีเดียว

ยอดขาย Audi ที่ USA ยังเป็นรอง Benz / BMW / Lexus อยู่พอสมควรครับ แต่ตอนนี้ยอดขายก้าวข้าม Cadilac + Acura มาได้แล้ว

ถ้าคุณได้ไปอยู่เมืองอะไรก็ได้ในรัฐแคลิฟอเนีย วันนึงจะนับ Audi ได้มากกว่า Ben, BMW ปะมาน 30-45% เลยคับ
สถิติข้างบนอาจรวมทุก Segment ถ้านับเฉพาะรถบุคคล A4 A6 Q5 A7 ฯลฯ เห็นบ่อยกว่าพวก C,E class จริงๆ ครับ
หมายถึงพวกรุ่น 1-12 ปีที่แล้วเปนต้นมาด้วยนะครับ 

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 21:42:05 »

ถ้าคุณได้ไปอยู่เมืองอะไรก็ได้ในรัฐแคลิฟอเนีย วันนึงจะนับ Audi ได้มากกว่า Ben, BMW ปะมาน 30-45% เลยคับ
สถิติข้างบนอาจรวมทุก Segment ถ้านับเฉพาะรถบุคคล A4 A6 Q5 A7 ฯลฯ เห็นบ่อยกว่าพวก C,E class จริงๆ ครับ
หมายถึงพวกรุ่น 1-12 ปีที่แล้วเปนต้นมาด้วยนะครับ 

ออ ครับ ถ้านับเป็นรัฐนี่อิงตามยอดขายรวมทั้งประเทศไม่ได้เลย บางทีรถที่ขายดีที่สุดใน segment แต่พอแยกเป็นรัฐอันดับรูดเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 21:46:10 »
คนไม่นิยมเพราะซื้อมาใช้แล้วมีทั้ง ห่วงหน้า และห่วงหลัง ครับ

ผมล้อเล่น  ;D
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 22:21:05 »
ผมติ audi มากๆในเรื่องของ ดีไซน์ ตั้งแต่ปี2000 มานี่ มันจืดชืดมากกก ทั้งภายนอกภายใน a4 a8 แม้กระทั่ง a7 มันเหมือนกันมากเกินไป แล้วมันก็น่าเบื่อมากเกินไป ยิ่งมาเห็นตัว Q7 ทีออกมาใหม่นี่คือแบบ นี่คือตั้งใจออกแบบใหม่แล้วจริงๆหรอ ผมเคยใช้a4 อยู่สักพักรถใช้ดีเลยน่ะครับ แต่พอเข้าไปนั่งแล้วเหมือนชีวิตเรียบง่ายเกินไปหน่อย 

เห็นด้วยมากๆครับ

แถมอีกยี่ห้อนึง ก็ VW นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2014, 22:23:11 »

เอ่อ...ผมเคยอยู่ CA มาปีครึ่ง ไปเมืองใหญ่ๆของ CA มาแทบครบ แม้ปีครึ่งจะนับว่าไม่นาน ผมว่า audi มีให้เห็นเยอะครับ แต่ไม่เท่า bmw และน้อยกว่า vw ค่อนข้างแน่นอน แต่ volvo นี่น้อยสุดเลยครับ
link นี้พอช่วยบอกอะไรได้ครับ
http://bestsellingcarsblog.com/category/california-usa/

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 01:20:03 »

ผมไป california มา2ครั้งใน3ปีที่ผ่านมา ว่างๆก็ออกไปเดินจั๊งเล่นบ้าง หาของแต่งรถเล่นไปเรื่อย โดยภาพรวม Volk เยอะสุด รองมาเป็นbmw กับ benz ละaudiก็รองลงมา

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 01:44:22 »
ศูนย์บริการ คำเดียวเท่านั้น

จะว่าไป รถที่ขายไม่ดีในไทย เกิดจากความกังวลเรื่อง อะไหล่ และ ศูนย์บริการทั้งนั้น

ออฟไลน์ BD+

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 04:08:08 »
เอาเข้าจริงนอกจากเรื่องศูนย์บริการ และเทคนิคของรถที่ค่อนข้างแตกต่างจากชาวบ้าน ที่บางครั้งช่างเห็นแล้วกลัวครับ
อย่าง A4 B5 หรือ A6 C4/C5 นี่จะตั้งศูนย์บางคนก็งงแล้วครับ เพราะ Rack มันอยู่ข้างบน

แล้วโดยธรรมชาติแล้ว ผมยังมองว่า Audi ยังจุกจิกกว่าพวก Benz หรือ BMW ในระดับนึงครับ ที่บ้านผมมี A6 C4 กับ W124 ตัว C4 จะอ้อนเจ้าของกว่า
คนที่เลือกใช้รถพวกนี้ถ้าไม่พึ่งศูนย์ (ที่พึ่งไม่ค่อยได้เท่าไหร่) ก็ต้องหาอู่นอก กับราคาอะไหล่ที่เฉลี่ยแล้วแพงและหาได้ยากกว่า Benz หรือ BMW
แล้วพอมาเจอแบบนี้ก็เลยยิ่งไม่อยากเก็บครับ ราคาขายต่อเลยตกรูด รถยี่ห้อนี้ในไทยเลยดูน่ากลัวไปสักหน่อยหากจะใช้
กลายเป็นปากต่อปากกันครับว่า ใช้ Audi เสียทีหมดตัว เกียร์เปราะบาง ทั้งๆที่บางรุ่น แบบ A6 C4 ก็อนุกรมดียวกับ BMW E34
นั่นแหละ (ZF 4HP18 แต่เป็นแบบขับหน้า) แล้วคนไทยส่วนมากก็เลือกซื้อรถอิงราคาขายต่อเสียด้วย เลยยิ่งทำให้ยิ่งขายได้น้อยครับ

อีกส่วนคือ เวลาเราซื้อรถ Premium เนี่ย ยี่ห้อสำคัญเหมือนกันครับ เพราะเป็นการสะท้อนตัวตนของคนที่ใช้ แน่นอนว่า BMW กับ Benz ใครๆก็รู้จัก
แต่ Audi นี่ไม่นะครับ ผมอยู่ต่างจังหวัด เวลาเติมน้ำมัน บางทีเด็กปั้มนี่นึกว่ารถผมเป็น Cefiro A31 นะครับ

ซึ่งก็ไม่น่าแปลกใจ เพราะเอาเข้าจริง Benz กับ BMW นี่อยู่ในตลาดนี้มานานมากเทียบกับ Audi ที่ VW เพิ่งซื้อมาจาก Benz เพื่อรวมกับ NSU ในยุค 60s
แถมเพิ่งมาจับตลาด Premium แบบเต็มตัวในช่วงยุค 90s นี่เองครับ (เริ่มจากการออก Audi V8 เป็นต้นมา) แน่นอนว่าถ้าเป็นคนที่อนุรักษ์นิยมก็คงมอง Benz/BMW ก่อน
(แต่จริงๆแล้ว Audi ก็เป็น Brand เก่าแก่นะครับ แต่ล้มลุกคลุกคลานมาหลายที ก่อนจะมาเป็น Auto Union ช่วงยุคก่อน WWII เลยทำตลาดได้ไม่ต่อเนื่อง)
แถมเจอการทำตลาดแบบไม่ค่อยเต็มใจจากตัวแทนจำหน่าย (ผมเดาเอาว่าเขากลัวติดตลาดแล้วบริษัทแม่จะมาทำเองแบบ BMW)
เลยกลายเป็นที่มาว่าทำไมคนไทย ไม่นิยม Audi ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2015, 22:40:55 โดย BD+ »
Xantia 2.0i|A6 quattro 2.8|XC70 AWD 2.3T|Pulsar 1.8V|Lancer 2.0GT

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 06:43:35 »
เท่าที่ใช้และสังเกตมา Mercedes Benzจะมีค่านิยมที่ดีกว่าในบ้านเราจากดั้งเดิมที่สั่งสมความหรูและทนทานรวมทั้งอะไหล่หาง่ายกว่าคู่แข่งอย่างBMWและAudi แต่เพื่อนๆฝรั่งทั้งในและต่างประเทศจะชอบAudiด้วยสมรถนะโดยเฉพาะระบบขับเคลื่อนสี่ล้อครับ จากประสบการณ์ที่ใช้อยู่ระหว่างS350 W221และA8 D4 ผมพบว่าAudiจะคล่องแคล่วกว่าและจุกจิกน้อยกว่าเมื่อนับจากป้ายแดงมาด้วยกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 15:36:22 »
ผมคลุกกับรถตระกูลมาตั้งแต่เด็กๆจำความได้  ผมว่าAudi เหมือนเด็กผู้หญิงมหาลัยครับ ต้องดูแลเอาใจหน่อยไม่งั้นจะพาลงอนแล้วง้อให้หายโกรธยาก
ผิดกับเบนซ์เหมือนผู้หญิงวัยรุ่นตอนปลาย วัยผู้ใหญ่ตอนต้นที่คิดจะเริ่มอยากมีครอบครัว ไม่มา่กเรื่อง ครบเครื่องทุกอย่าง แต่ความสดใสในชีวิตชีวา
จะดูมีน้อยกว่าเด็กมหาลัย ไม่ต้องเอาใจมาก คุยง่ายเข้าใจด้วยเหตุผลครับ Audi อะไหล่หายากครับ ผมยอมรับเลย และ ยิ่งรถเก่าๆVAG กรุ๊ปจะไม่ค่อยเก็บ
ไม่ผลิตอะไหล่รองรับรถเก่าแล้วครับ นี่คือเรืองที่แย่มากๆสำหรับคนใช้Audi เก่าๆ แบบผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 20:19:27 »
ที่จีนขายดีกว่า BM MB หรือเปล่า

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 23:37:44 »
ผมว่าเป็นเพราะชื่อเสียงที่บ่มเพาะมานานของตัวแทนจำหน่ายครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 11:25:49 »
Audi ในไทยยังไม่เป็นที่นิยมสำหรับรถตลาดนะครับเพราะชื่อเสียงในไทยห่างกับ MB หรือ BMW มาก แต่ถ้ารถแนว niche นี่เห็นได้บ่อยๆไม่แพ้กันเลยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 16:15:40 »
ผมคลุกกับรถตระกูลมาตั้งแต่เด็กๆจำความได้  ผมว่าAudi เหมือนเด็กผู้หญิงมหาลัยครับ ต้องดูแลเอาใจหน่อยไม่งั้นจะพาลงอนแล้วง้อให้หายโกรธยาก
ผิดกับเบนซ์เหมือนผู้หญิงวัยรุ่นตอนปลาย วัยผู้ใหญ่ตอนต้นที่คิดจะเริ่มอยากมีครอบครัว ไม่มา่กเรื่อง ครบเครื่องทุกอย่าง แต่ความสดใสในชีวิตชีวา
จะดูมีน้อยกว่าเด็กมหาลัย ไม่ต้องเอาใจมาก คุยง่ายเข้าใจด้วยเหตุผลครับ Audi อะไหล่หายากครับ ผมยอมรับเลย และ ยิ่งรถเก่าๆVAG กรุ๊ปจะไม่ค่อยเก็บ
ไม่ผลิตอะไหล่รองรับรถเก่าแล้วครับ นี่คือเรืองที่แย่มากๆสำหรับคนใช้Audi เก่าๆ แบบผม

เปรียบเที่ยบได้เด็ดทรวงจริงๆ ขอคารวะคร๊าบบบบ