ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง teana หน่อยครับ  (อ่าน 7101 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ถามเรื่อง teana หน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:48:43 »
ผมเห็นเขาเขียนว่า teana เป็นรถที่มีความน่าเชื่อถือต่ำสุดในบรรดารถซีดานใหญ่ 

ซึ่งผมกำลังเล็งตัวนี้ไว้อยู่พอดี ถึงกับทำให้ผมเขว่

ถ้าผมซื้อมาจริงๆ รถไม่ดีอย่างที่เขาบอกรึป่าว

หรือผมควรไปเล่นพวก accord hy หรือ camry hy

ผมดูตัว top ของ teana ไว้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: ถามเรื่อง teana หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:58:54 »
ผมว่ามันต้องวัดกันหลายๆเรื่องมาเฉลี่ยนะ ฟันธงตรงๆ ไม่ได้หรอก

รอฟังท่านอื่นๆ ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 13:11:22 »
ซื้อไปเถอะครับ คิดมาก คิดหลายปัจจัย เหนื่อยเปล่าๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 13:13:28 »
ชอบก็จัดเลยครับ    รถสวยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 13:13:52 »
ถ้าตัว Top ก้คือ 2.5 ถ้าคิดว่าจะเอาตัวนี้ที่ตรงรุ่นก้เป็น Camry 2.5 หรือ Accord 2.4 ถ้ากรณีนี้ Teana น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีอยู่แล้วนะครับเพราะ Camry ตัดไปรุ่นนี้เค้าไม่อยากจะขายส่วนถ้า Accord จะได้ความคล่องตัวมากๆๆๆ

เนื่องจากพวงมาลัย 5555 รถโดยรวมไม่แพ้ Teana พอๆกันประหยัดกว่าแต่อัตราเร่งจะเป็นรองอยู่ครับ จขกท คงไม่ได้จะเอารถไฮบริดเพราะฉะนั้นตัดไปครับ ไอ้เรื่องรถยอดแย่ไรเนี่ยไม่ต้องไปสนมากหรอกครับยิ่งอันนี้คนล่ะประเทศ

เลย เคยเห็นมั้ยครับ Spiderman หลายภาคได้เป็นหนังยอดแย่แต่ลองไปดูอันดับทำรายได้ใน Box office ครับว่าเป็นยังไง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 13:14:44 »
เรื่องความน่าเชื่อถืออะไรนั่น
โดยส่วนตัวผมไม่เอามาเป็นปัจจัย
ในการตัดสินใจเลือกซื้อรถเลยครับ
ผลสำรวจจากฝั่งอเมริกา ผมไม่มั่นใจ
นะครับว่าในไทยรถจะเหมือนกันหรือเปล่า

แต่ที่แน่ๆในไทย การขับขี่ของ TEANA
มันทำได้ดี แม้จะไม่นุ่มนวลเท่า J32 แต่
ในเรื่องการทรงตัวมันทำได้ใกล้เคียงกับ
Benz E300AMG ที่ความเร็วระดับนึงเลยนะครับ
แถมยังมีอาการแกว่งข้างน้อยกว่าซะอีก ที่ทราบ
เพราะจากผลทดสอบของพี่ J!MMY และส่วนตัว
ผมมี E300AMG ลุงผมมี L33 ก็เลยได้ใช้งาน
ด้วยตัวเองก็เป็นตามรีวิวครับ แต่ถ้าความเร็วสูงๆ
Benz ยังเหนือกว่าเยอะครับ

เพราะฉะนั้น ผมว่า Teana L33 เล่นได้ครับ
ถ้าชอบก็จัดเลยครับ รถมันไม่ได้แย่เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 13:17:51 »
ผมกลับว่าเทียน่า มาฟูลออปชั่นกว่าค่ายอื่นซะอีกนะ ผมจองเครื่อง2.0ตัว1.39ไป ได้แอร์แบค6ลูก
เทียบแอคคอร์ด,แคมรี่ ราคาเท่าๆกันพอๆกัน แอร์แบคแค่2ลูก ยังไม่นับระบบช่วยจอด ระบบความปลอดภัยอื่นๆอีกนะครับ
ผมนั่งแล้ว เบาะนั่งสบายดีมาก ขับไกลๆคงสบายดีสุดๆ เครื่องเสียงติดรถมาก็ดีกว่าของค่ายอื่นนะครั
ก่อนหน้าผมมาสอบถามรถยุโรปด้วยซ้ำไปครับ มาคิดอีกทีรถใช้วิ่งเยอะ รถยุโรปไม่ตอบโจทย์
ไปดูมาทุกค่าย มาจบที่เทียน่านี่แหละครับ ราคาเท่านี้กับสิ่งที่ได้รับ มันคุ้มเกินราคาครับ

เมื่อก่อนผมไม่ค่อยดูความปลอดภัยสักเท่าไรครับ มาตอนนี้คิดว่าถ้าผมไม่เป็นอะไรไป ยังหาเงินทองได้อีกเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 13:20:39 โดย jomyoot »

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 13:58:23 »
ถ้าชอบก็จัดครับ โดยส่วนตัวผมใช้ accord 2.4 อยู่ เห็นเค้าว่าปัญหาเยอะแยะมากมาย แต่ผมใช้ยังไม่เจอปัญหาที่เค้าว่า
ซื้อรถที่เราชอบเราจะมีความสุขกับรถที่เราซื้อ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 14:30:15 »
ถ้าชอบ ก็ซื้อครับ  เราต้องซื้อรถที่เราชอบครับ
ไม่จำเป็น ต้องหา support จากคนอื่นในเว็ปหรือที่อื่นๆ ให้เขายืนยันว่ารถดี แล้วค่อยซื้อ เพื่อความสบายใจ มันจะทำให้สับสนมาก
เพราะ Teana ก็ไม่ได้มีข้อเสียอะไร หนักๆ ที่เหมือนกับ Criuze หรือ Fiesta

เพียงแต่ว่า  คนอเมริกา กับ คนไทย อาจจะไม่ได้ซื้อรถ ดูที่การขับขี่อย่างเดียว อย่างที่หลายคนชื่นชม Teana  หรือ  จะเป็น Mazda 3  หรือ Cx5
เพราะ ทุกคนที่ซื้อไป  ก็ไม่ได้มีใครเอารถไปเน้นเข้าโค้งแรง ๆ   ขับมุด  หรือ  ขับความเร็วสูง เพื่อดูสมรรถนะการขับขี่ที่เหนือกว่า หรือ  นั่งคอยฟังความเงียบของห้องโดยสาร  หรือ อื่นๆ  แต่มองภาพการใช้งานโดยรวม ของแบรนด์นั้นๆ มากกว่า

Toyota camry และ Honda accord ได้พิสูจน์ตัวเองหลาย Generation แล้ว และ คนส่วนใหญ่ ก็มองว่า
การขับขี่  ดีไซน์  ห้องโดยสาร ออฟชั่น  การดูแลรักษา  ความทนทาน  ความพร้อมของ ศุนย์บริการ อะไหล่ การแก้ปัญหาต่างๆ ค่าใช้จ่ายทั้งหมดตลอดการใช้งาน ความคุ้มค่า รวมทั้งราคาขายต่อ เมื่อรวมทั้งหมดตีเป็นคะแนนในความรู้สึกและความพึ่งพอใจตั้งแต่ใช้รถป้ายแดง ยัน ขายเปลี่ยนรถ  มีมากกว่า Nissan  Teana นั้นหมายถึง ความเชื่อถือในตัวรถของ Toyota Camry / Honda Accord มีมากกว่า Teana

เมื่อถามถึง คนที่ใช้ Toyota Camry / Honda Accord ไม่ทุกคน แต่ส่วนใหญ่ จะตอบว่า เมื่อเปลี่ยนรถ toyota/Honda ก็ยังต้องเป็น Choice ในลำดับต้นๆอีก
ส่วน คนที่ใช้ Nissan Teana ยังมีความลังเลอยู่ แม้ที่ผ่านมา รถอาจจะไม่มีอะไรเสียที่หนักๆ หรือ ทำให้เข็ด

Teana จะสร้างความเชื่อถือ หรือ Brand Royalty  ได้ ต้องใช้เวลา
เหมือน รถกระบะ  Nissan ยังตามหลัง  Toyota / Isuza อีกหลายช่วงตัว
เพราะ คงไม่มีใครซื้อไปขับตีลังกาหรอก   แต่เน้นภาพการใช้งานโดยรวมมากกว่า
ดูโตโยต้า ยังต้องเปลี่ยนแนวโฆษณา มาใช้ campaign ความคุ้มค่า เหมือน isuzu

Skyactiv ของ Mazda ก็เช่นกัน  ต้องรอการพิสูจน์ด้วยเวลา
ถ้า Skyactiv Generation แรก ผ่านการใช้งานเกิน 5 ปี และ พบกว่า
มีความทนทาน  อะไหล่ไม่แพง  อะไหล่มีพร้อม  ศูนย์บริการแก้ปัญหาจบ
ไม่มีปัญหาคาราคาซัง เหมือน Cruize หรือ Fiesta ที่โฆษณา เทคโนโลยี การขับขี่ไว้เยอะ  แต่ติดกับดัก ตัวเอง
ราคาขายต่อ ไม่น่าเกลียดจนเกินไป  สร้างความพึงพอใจตลอดการใช้งานตั้งแต่ต้นจนจบ
รับรองว่า  Mazda จะเป็น แบรนด์ ระดับเดียวกับ Toyota Honda ได้ไม่ยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 15:45:42 โดย peterW »

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 14:44:00 »

Teana จะสร้างความเชื่อถือ หรือ Brand Royalty  ได้ ต้องใช้เวลา
เหมือน รถกระบะ  Nissan ยังตามหลัง  Toyota / Isuza อีกหลายช่วงตัว

Nissan. ขาย Cefiro. ก่อน
แล้ว Camry. ถึงมาขาย ไม่ใช่หรือ ครับ

ส่วนกระบะ ก็ดังมาจากDatsun
ออฟฟิศ ผมทำก่อสร้าง
ซื้อนิสสัน  isuzu มิตซู

Vigo. นี่เจ้านาย ไม่เอาเลย
แต่มี Sport Rider. อยู่
แกไม่ขับเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 14:51:56 โดย sk-non »

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 14:48:52 »

แล้ว Camry. ถึงมาขาย ไม่ใช่หรือ ครับ

ถ้าคิดเช่นนั้น
Corona ไม่มา ก่อน Cefiro หรือครับ
ตอนนั้น  Corona ก็ขายระดับเท่ากับ  Accord   แต่หลังๆ เทียบความหรูไม่ได้ จึงดึงเอา Camry มาแทน
แล้ว Cefiro ก็ไม่ได้สร้างความน่าเชื่อถือ อะไรให้ประทับใจอย่างเด่นชัด (ยังจำได้ว่า Cefiro รุ่นแรกขายดีมากๆ  แต่ตอนหลัง เมื่อเก่า มีปัญหากับช่วงล่างไฟฟ้า กับ โซน่า พอสมควร)
ในระยะหลัง Cefiro ต้องการยกระดับความหรูเช่นกัน จึงต้องเปลี่ยนชื่อเป็น Teana

ส่วน กระบะ ดูจากยอดขายโดยรวมครับ  ไม่ได้ดูส่วนย่อย อาชีพใด อาชีพหนึ่ง พึ่งชอบไม่ชอบ
เราดูโดยรวม   ไม่ได้ดูจากความรู้สึก คนใดคนหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 15:07:15 โดย peterW »

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 14:59:06 »

Corona ไม่มา ก่อน Cefiro หรือครับ
ตอนนั้น  toyota ก็ขายระดับเท่ากับ  Accord

ส่วน กระบะ ดูจากยอดขายโดยรวมครับ  ไม่ได้ดูส่วนย่อย อาชีพใด อาชีพหนึ่ง พึ่งชอบไม่ชอบ
เราดูโดยรวม   ไม่ได้ดูจากความรู้สึก คนใดคนหนึ่ง

ใช่นึกไม่ออกว่ามีcorona
 ;D

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 15:52:23 »
 ;D ;D ;D...............mid size class เดียวกัน Teana ให้ความแข็งแรง เครื่องยนต์ทนทาน เกียร์ CVT 7 spd. ทน (ปีอื่นๆ ซื้อมาก็เอาไปแยกใส่ TOC แผงระบายน้ำมันเกียร์ให้เหมือนของปี 2014 ซะ ทำที่ศูนย์นิสสันนั่นละ เกียร์จะได้อึด) ช่วงล่าง ฯลฯ  วิ่งไปเลย 4-5 แสนกิโลฯ  camry-accord  แค่ ไม่ถึง 3 แสนโล ทั้งเกียร์ทั้งเรื่องก็ออกอาการแล้ว  ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมจากผู้ใช้โดยตรงดูซิครับ 8)

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 17:52:37 »
ความน่าเชื่อถือดังกล่าวเป็นของอเมริกาครับ  แต่ในบ้านเราตอนผมจะซื้อ ก็มองความน่าเชื่อถืออยู่เหมือนกันโดยแบ่งเป็น3เรื่องคือ

1.) ความมั่นคงของ Nissan ประเทศไทย ข้อนี้ไม่มีปัญหา ให้คะแนนเท่ากัน ผมเชื่อมั่นเหมือน Toyota Honda Mitsu Mazda (ผมมีประสบการณ์แย่ๆ กับ Hyundai  สมัยที่พระนครยนตการทำตลาด)
2.) การบริการและอะไหล่  โดยรวมๆอันนี้ให้ Toyota กับ Honda ครับ ส่วน Nissan ให้กลางๆ พอๆกับ Mitsu Lancer ที่ใช้อยู่เอง ส่วน Mazda เหนื่อยหน่อย
3.) ตัวรถเอง

- ซึ่งจริงๆรถญี่ปุ่น D-segment ราคา 1.5 M +/- มันก็มีอยู่แค่3ยี่ห้อเอง ซึ่งข้อ1+2 ผมถือว่าไม่แตกต่าง เพราะตัวเองพอบำรุงรักษา+ซ่อมรถเองได้บ้าง ถือว่าพอคุยกับช่างรู้เรื่อง

- หลังจากนั้นก็หาข้อมูลว่ารถมีข้อบกพร่องจากการผลิตที่อะไรบ้าง โดยแบ่งเป็นข้อบกพร่องที่เกิดกับประสิทธิภาพ+ความปลอดภัย และ เกิดปัญหาจากความสวยงามหรือความน่ารำคาญเล็กๆน้อย
ซึ่งพบว่าปัญหาที่เป็นข้อบกพร่องแบบแรก รถแต่ละยี่ห้อพบบ้างแต่ไม่ทุกคัน   ส่วนแบบที่สอง เจอทั้ง3ยี่ห้อและเกือบทุกคันแต่บ้างคนก็ไม่คิดเป็นปัญหาอะไร แต่Teana เสียเปรียหน่อยเพราะออกมาหลังสุดข้อมูลยังน้อยอยู่

- จากนั้นก็ไปทดลองขับ ทั้ง3 ยี่ห้อ Camry 2.5  Accord 2.4 และ Teana 2.5 สรุปว่าผมเลือก Teana 2.5 xv ตัวTop ด้วยเหตุผลที่อาจเป็นจุดด้อยของคนอื่น คือ
1. แผงคอนโซลหน้าที่เรียบแบบรถรุ่นเก่าๆ และมุมมองผ่านกระจกหน้ากว้างๆ (สำหรับ camry ก็เรียบครับแต่มันดูหรูแบบรถรุ่นใหม่ ส่วน Accord เหมือนมองผ่านหน้าผา มันอึดอัด)
2. ตำแหน่งคนขับ ลงตัวสุดสำหรับผมในการขับรถ พวงมาลัยเล็กกว่า เบาะแข็งแต่กระชับ ปุ่มต่างๆไม่ซับซ้อนใช้ง่ายง่าย(ยกเว้นแตร) ส่วนเบาะหลังนั่งไม่สบายที่สุดใน3ยี่ห้อ แต่ปกติ เบาะหลังไม่มีคนนั่งอยู่แล้ว
3. อัตราเร่งใช้งานทั่วไปความรู้สึกมันก็พอๆกันทั้ง3ยี่ห้อ แต่ Teana มันราบลื่นกว่าเหมือนขับรถไฟฟ้า เพราะถ้าอยากสนุก ผมจะไปขี่มอเตอร์ไซค์แทน  แต่พอใช้งานจริง DS+Sport นี่ใช้ได้เลยนะ
4. ทดลองเปลี่ยนเลนเร็วๆกับโค้งยาวๆ (แต่ก็ไม่เกิน 120 เกรงใจเซล) Teana นิ่งสุดแล้วครับ ส่วนการเก็บเสียง ที่ไม่เกิน120 พอๆกัน แต่จากใช้จริง ที่140เสียงลมยังเงียบมากครับ  แต่เสียงจากถนนดังเอาเรื่องอยู่
5. เครื่องเสียง ผมฟังได้เรื่อยๆ ไม่ขนาดหูทอง  เอาแผ่น CD ไปลอง Bose ในTeana เพราะสุดแล้วครับ ไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องเสียง

ข้อที่ควรทราบของบางระบบ
1. กล้อง360องศา มีประโยชน์แค่เอาไว้ดูหมาที่บ้าน กลับไปทับมันเข้า ส่วนการจอดรถผมยังไม่คุ้นกับกล้อง ดูกระจกเอาง่ายกว่า อีกอย่าง ความละเอียดจอน้อยไปครับ แต่พอดูสิ่งกีดขางได้บ้าง
2. ระบบเตือนจุดอับ ใช้ไม่ได้ทุกกรณี โดยเฉพาะมอเตอร์ไซค์ที่เบียดมาเร็วๆ หรือตอนที่เราเปลี่ยนเข้าช่องทางหลัก แล้วมุมของรถมันมากไป
3. Sunroof ไม่ต้องพูดถึง หน้าร้อนแผงบังแสงยังเปิดไม่ได้เลย ร้อนผ่าวยันหัว  ตอนนี้หน้าหนาว พอเปิด ฝุ่นก็เข้าเต็มรถซะอีก สรุปไม่อยากได้
4. ที่ฉีดน้ำไฟหน้า มันจะฉีดตอนเปิดไฟหน้าเท่านั้น และฉีด1ครั้งต่อการฉีดน้ำล้างกระจก5ครั้ง สรุปว่าตอนหน้าฝนขี้โคลนก็ยังเต็มไฟหน้าเหมือนเดิม
5. จอ7" Touchscreen ดู หนังไม่ได้นะครับ ไม่ว่าจะเป็น File อะไรก็ตาม ไม่ว่าจากแผ่นหรือ USB
6. กระจกมองข้างไม่พับเองเวลาดับเครื่อง

ส่วนข้อเสียของTeana ที่ซีเรียสเลยคือเกียร์กระตุก ซึ่งมีบางคันต้องเปลี่ยนเกียร์ใหม่ แต่มันจะเป็นตั้งแต่แรกเลยครับ และส่วนมากจะเป็นกับตัว2.0 แต่ก็เป็นบางคัน ส่วนข้อเสียที่เป็นปัญหาเกือบทุกคันคือคุณภาพในการประกอบครับ
เช่น กันชนอ้า  กาบเสาประตูไม่สนิท ไขน็อตไม่แน่น กับคุณภาพของอุปกรณ์บางชิ้นเช่น โช๊คอัพ  ยังไงลองเข้า ClubของTeanaดูก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 18:13:37 โดย yoyoyo »

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 20:32:33 »
teanaขับแล้วได้อารมณ์รถยุโรปมากสุด
รองลงมาaccord ได้อารมณ์ซิ่งๆหน่อย
camry altis vios ขับแล้วอารมณ์เดียวกันหมดต่างแค่ขนาด

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 21:18:25 »
ผมพา L33 มาเที่ยวเหนือ 10 วัน ผ่านขึ้นเขาทุกวันทั้งเขาเพรชบูรณ์ถึงเชียงใหม่ ดอยอินทนนท์ ดอยสุเทพ ทางจากเชียงใหม่มาเชียงรายตรงทางนี้ขับสนุกจริง 120 - 150 ตลอดทาง ดอยตุง ดอยแม่สลอง.  ผมว่า teana l33 มันทำให้ขับสนุกจริง ช่วงล่างเอาอยู่ฟินมากคับตลอดทริป ทุกย่านความเร็ว ไม่เกิน 180 คับ อยากได้การขับขี่ที่เร้าใจเกียร์ ds จัดให้ พ่วงมาลัยหนัก นิ่งในความเร็วสูง.  อยากให้ไปทดลองขับดูคับสำหรับการขับขี่โดยรวมผมว่ามันเหนือกว่าเพื่อนร่วมชาติแน่นอน  

ปล. ยาง primacy lc ติดรถห่วยมาก ทางมาเชียงรายเข้าโค้งเร็วๆมีเสียงเอียดๆ แทบทุกโค้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2014, 21:20:23 โดย KAKASHII »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 22:14:27 »
ในรอบ2ปี ที่ผ่านมา
ผมซื้อมาหมดแล้วทั้ง3ตัว คือ คัมรี่ไฮบริดตัวปัจจุบัน ,แอคคอร์ด2013 ,เทียน่าน่า L33 250xv navi ตัวท็อป

คัมรี่ไฮบริดใช้ได้3เดือนเต็มๆ
แอคคอร์ด ใช้มา1ปี กับ1เดือน
เทียน่าใช้มาใกล้ครบปีละ ขาดอีกไม่กี่วัน

ผมวิจารณ์สั้นๆละกัน เพราะเคยเขียนยาวๆไปหลายกระทู้แล้ว

คัมรี่ไฮบริด อัตราเร่งสุดพลัง การขับขี่ยอดเยี่ยม แต่ปัญหาระบบไฮบริดเยอะเหลือเกิน(ที่เกิดกับผม) ผมไม่อยากพูดไรมาก เอาเปนว่าถ้าญาติผมถาม ผมแนะนำให้ซื้อโตโยต้าได้ แต่ไม่แนะนำไฮบริด ส่วนคนนอกครอบครัว ผมชี้เกียจมานั่งอธิบาย ใครอยากซื้อไรก็ซื้อไป

แอคคอร์ด เบา คล่อง งานประกอบห่วย ช่วงล่างนุ่มสบาย ใช้งานต่างจังหวัดสบายกว่าแคมรี่ และ เทียน่า แต่ที่ผมประทับใจสุดคือความต่อเนื่องเฉียบคมของพวงมาลัย

เทียน่า ช่วงล่างดีสุด พวงมาลัยหนักสุด แต่เวลาหมุนรู้สึกสู้คันอื่นไม่ได้ บอกไม่ถูกว่าเพราะอะไร เบาะนั่งไม่สบายทั้งหน้าและหลัง งานประกอบงั้นๆดีกว่าแอคคอร์ด แต่งาน QC  บอกได้เลยว่าทุเรศกว่าฮอนด้า ออกรถมา2-3เดือน เคลมไป4อย่างละ โช๊คมีปัญหาตั้งแต่เดือนแรก เปนกันหลายคนในคลับ 

ไม่ต้องให้น้ำหนักกับความเห็นผมก็ได้

แต่ผมฝากข้อคิดไว้สักข้อ

คนที่มันขึ้นมาเป็นเจ้าตลาดได้อย่างโตโยต้า หรือ แอคคอร์ดที่ออกมาถึง9เจน และยังคงมีแฟนคลับเหนียวแน่นอยู่เสมอ มันไม่ใช่ได้มาเพราะโชคช่วย

วันนี้บอกตามตรงว่า นิสสันยังทำรถสู้คู่แข่งไม่ได้

รถไม่ใช่แค่ช่วงล่างเกาะกว่านิดนึง คือ ดีกว่า

แต่รถมันคือพาหนะที่ต้องดูภาพรวมทั้งคัน

ความสะดวกสบาย ,คุณภาพของอุปกรณ์ ,ปัญหาจุกจิก ,การขับขี่ และอะไรอีกหลายๆอย่าง

ถ้าบ้าเรื่องช่วงล่างมากๆ ไปซื้อเทียน่าได้เลยครับ

ถ้าคุณเป็นประเภทอย่างอื่นกูไม่สน กูสนแค่ช่วงล่างต้องดีสุดในกลุ่ม เทียน่าตอบโจทย์ครับ แต่ไม่ใช่ว่ามันเหนือกว่าคู่แข่งเยอะนะ
แคมรี่เก็บเสียงช่วงล่างได้ดีกว่า ผ่านรอยต่อได้เนียนกว่า แต่เกาะไม่เท่าในช่วงหลัง 150
แอคคอร์นุ่มสบายทุกย่านความเร็ว เข้าโค้งได้มั่นใจไม่แพ้กัน แต่ฟิลลิ่งแน่นๆแบบรถใหญ่มันไม่มี 

เลือกเอาครับ ว่าชอบแบบไหน

ส่วนตัวผม สำหรับเทียน่า บอกตรงๆว่าราคา 1.62 ล้าน ผมไม่ประทับใจครับ ในเรื่องของคุณภาพรถ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 22:23:30 »
เรื่องความน่าเชื่อถือ เป็นของ USA นะครับ ซึ่ง Spec รถของเราก็ต่างกับเค้า

ผมว่าโดยภาพรวม รถมันคงไม่ได้แย่อะไรมากมาย นอกจากใครจะไปเจอ jackpot เข้า รถมีปัญหา ถ้าไปลองแล้ว ชอบ ก็ซื้อได้ครับ

แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็ลองไปดูคันอื่น หรือเปลี่ยน segment ไปเลยก็ได้ครับ ถ้า Camry / Accord จขกท ไม่ชอบ

ออฟไลน์ EakkyMan

• Jr. Member
  • **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 10:18:29 »
ผมชอบ Accord ดู Sport luxury วัยรุ่นดี ศูนย์ดี

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 19:19:05 »
ในรอบ2ปี ที่ผ่านมา
ผมซื้อมาหมดแล้วทั้ง3ตัว คือ คัมรี่ไฮบริดตัวปัจจุบัน ,แอคคอร์ด2013 ,เทียน่าน่า L33 250xv navi ตัวท็อป

คัมรี่ไฮบริดใช้ได้3เดือนเต็มๆ
แอคคอร์ด ใช้มา1ปี กับ1เดือน
เทียน่าใช้มาใกล้ครบปีละ ขาดอีกไม่กี่วัน

ผมวิจารณ์สั้นๆละกัน เพราะเคยเขียนยาวๆไปหลายกระทู้แล้ว

คัมรี่ไฮบริด อัตราเร่งสุดพลัง การขับขี่ยอดเยี่ยม แต่ปัญหาระบบไฮบริดเยอะเหลือเกิน(ที่เกิดกับผม) ผมไม่อยากพูดไรมาก เอาเปนว่าถ้าญาติผมถาม ผมแนะนำให้ซื้อโตโยต้าได้ แต่ไม่แนะนำไฮบริด ส่วนคนนอกครอบครัว ผมชี้เกียจมานั่งอธิบาย ใครอยากซื้อไรก็ซื้อไป

แอคคอร์ด เบา คล่อง งานประกอบห่วย ช่วงล่างนุ่มสบาย ใช้งานต่างจังหวัดสบายกว่าแคมรี่ และ เทียน่า แต่ที่ผมประทับใจสุดคือความต่อเนื่องเฉียบคมของพวงมาลัย

เทียน่า ช่วงล่างดีสุด พวงมาลัยหนักสุด แต่เวลาหมุนรู้สึกสู้คันอื่นไม่ได้ บอกไม่ถูกว่าเพราะอะไร เบาะนั่งไม่สบายทั้งหน้าและหลัง งานประกอบงั้นๆดีกว่าแอคคอร์ด แต่งาน QC  บอกได้เลยว่าทุเรศกว่าฮอนด้า ออกรถมา2-3เดือน เคลมไป4อย่างละ โช๊คมีปัญหาตั้งแต่เดือนแรก เปนกันหลายคนในคลับ 

ไม่ต้องให้น้ำหนักกับความเห็นผมก็ได้

แต่ผมฝากข้อคิดไว้สักข้อ

คนที่มันขึ้นมาเป็นเจ้าตลาดได้อย่างโตโยต้า หรือ แอคคอร์ดที่ออกมาถึง9เจน และยังคงมีแฟนคลับเหนียวแน่นอยู่เสมอ มันไม่ใช่ได้มาเพราะโชคช่วย

วันนี้บอกตามตรงว่า นิสสันยังทำรถสู้คู่แข่งไม่ได้

รถไม่ใช่แค่ช่วงล่างเกาะกว่านิดนึง คือ ดีกว่า

แต่รถมันคือพาหนะที่ต้องดูภาพรวมทั้งคัน

ความสะดวกสบาย ,คุณภาพของอุปกรณ์ ,ปัญหาจุกจิก ,การขับขี่ และอะไรอีกหลายๆอย่าง

ถ้าบ้าเรื่องช่วงล่างมากๆ ไปซื้อเทียน่าได้เลยครับ

ถ้าคุณเป็นประเภทอย่างอื่นกูไม่สน กูสนแค่ช่วงล่างต้องดีสุดในกลุ่ม เทียน่าตอบโจทย์ครับ แต่ไม่ใช่ว่ามันเหนือกว่าคู่แข่งเยอะนะ
แคมรี่เก็บเสียงช่วงล่างได้ดีกว่า ผ่านรอยต่อได้เนียนกว่า แต่เกาะไม่เท่าในช่วงหลัง 150
แอคคอร์นุ่มสบายทุกย่านความเร็ว เข้าโค้งได้มั่นใจไม่แพ้กัน แต่ฟิลลิ่งแน่นๆแบบรถใหญ่มันไม่มี 

เลือกเอาครับ ว่าชอบแบบไหน

ส่วนตัวผม สำหรับเทียน่า บอกตรงๆว่าราคา 1.62 ล้าน ผมไม่ประทับใจครับ ในเรื่องของคุณภาพรถ

ตามนั้นครับ

ผมเคยจะซื้อ ไปลองแล้วเลิกครับ ขับเหมือนยุโรป แต่นั่งไม่สบาย นั่งหลังจะอาเจียน แคบ defect  อันตราย ส่วน accord  defect น่ารำคาญ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 19:29:19 »
ไปลองเลยครับ ชอบคันไหนซื้อคันนั้น รถอยู่กับเราหลายปีครับ