ผู้เขียน หัวข้อ: All new Fortuner 2015 ได้ใช้เทคโนโลยีเครื่องยนต์ดีเซลของBMW รึยังครับ??  (อ่าน 7428 ครั้ง)

ออฟไลน์ bagayaro

• Newbie
  • *

ตามหัวข้อเลยครับ ท่านใดรู้ช่วยตอบด้วยครับ

เพราะเคยได้ยินข่าวมาว่า ToyotaเอาเทคโนโลยีHybrid ไปแลกกับเทคโนโลยีDieselของBMW

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
ไม่ได้ใช้ครับ

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
เหมือนพี่จิมมี่จะเคยตอบไว้ในรายการวิทยุนะครับว่าtoyotaจะใช้เครื่องของbmw เฉพาะรถแข่งเท่านั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Monstermax for GD + Boost Speed Mark จบๆครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผมก็เคยได้ยินแบบเจ้าของกระทู้แล้วก็เชื่อมาตลอด จนพี่จิมมี่บอกนั้นแหละครับว่าไม่ได้ใช้
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถโตโยต้าที่ขายในไทย ยังไม่มีเครื่อง BMW ครับ แต่แอบเห็นว่า VIGO ตัวปีที่ผ่านมา มีการใช้ท่อหายใจของไอเชื้อเพลิงแบบเดียวกับ BMW มองไปข้าง ๆไส้กรองน้ำมันเครื่องเทียบดูได้ครับ มันจะมีจุกสีดำๆ เพิ่มขึ้นมา

ถ้านับเอาในโลกนี้ มี 1.6 ที่อยู่ใน Toyota Verso เท่านั้น ที่ขายจริง เป็นเครื่องตัวเดียวกับ MINI นั่นแหละครับ ประกอบที่โรงงานเดียวกัน แล้วยกเครื่องไปให้ที่โรงงานโตโยต้า

และ 2.0 Rav4 กับ Auris ที่จะตามมา

ถึงตอนนี้มีสองเครื่องยนต์นี้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

น่าจะออกมาขายได้แล้วนะครับ
นานแล้วที่ร่วมมือกัน

จน BMW ได้ Hybrid ออกมาเปรี้ยวขายจริงแล้ว แถมทำได้แรงซะเกินต้นแบบจากญี่ปุ่น
ยิ่งได้เทคโนโลยี่จาก BMW เครื่องดีเซลของ Toyota น่าจะพุ่งทะยานแน่นอน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ใช้หรือไม่ ไม่รู้ แต่รอดูครับ

ออฟไลน์ MUK

ไม่เห็นต้องเอามาทั้งหมดครับ เอาข้อดีบางส่วนใส่เพิ่เขาไปก็ได้แบบว่าแอบๆ ของพี่โตก็ดี แต่ขอประหยัดอีกนะ

ออฟไลน์ mothsan

น่าจะฝันกลางวันเลยนะครับ
ดีเซล gen ปัจจุบันของ Toyo ยังห่างไกลจาก gen ล่าสุดของ BM นัก
ถ้าจะมาเอา gen ที่ดีกว่าที่ toyo มีอยู่แล้ว แต่กั๊กไว้ มาใช้ก่อนเถอะคร้าบบ ไม่ต้องถึงเทคโนโลยีของ BM เลย
ขอแค่เนี่ยให้ได้ก่อนเถอะ จะได้ประหยัดน้ำมัน จิ๊บๆ สมราคาคุยไว้หน่อย