ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ ที่ใช้รถ Nissan หากซื้อรถคันต่อไป ท่านจะยังซื้อรถ Nissan อยู่หรือไม่ครับ  (อ่าน 28415 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ใช้ tiida อยู่ครับ...คันหน้ามองๆ  xv ไว้
ตัวเลือกที่2  ก็ xtrial นี่แหล่ะ  ผมมองว่าตอนซื้อ nissan ราคาถูกกว่าเทียบกับเจ้าตลาดทั่วไป
ถึงอะไรจะเสียบ้าง  แต่ก็ไม่บ่อยมาก  พอรับได้สำหรับผม

ครับ ผมก็คิดแบบนั้นและตอนนี้ก็พยายามจะคิดแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ MoD-X

• Newbie
  • *
ที่บ้านใช้ TIDA กับ TEANA J32 ทั้ง 2 คัน ซื้อป้ายแดงทั้งคู่

ถ้าคันต่อไปจะซื้อ NISSAN ไหม ???  ตอบเลยว่า ไม่ซื้อแน่นอนครับ นอกจากถ้า NISSAN จะเอา CUBE เข้ามาขายเอง ( เพราะชอบมากจนทำให้มองข้ามข้อเสีย )

สาเหตุที่ไม่ซื้อ คือ  ซ่อมบ่อย อะไหล่บางชิ้นแพง  และน่าจะมีปัญหาเดียวกัน เรื่อง กระจกไฟฟ้า และ คอมแอร์  

รถผมทั้ง 2 คัน ต้องเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ TIDA เปลี่ยนตอนรถอายุ 5 ปี ส่วน TEANA เปลี่ยนตอน 3 ปีกว่า

TIDA กระจกไฟฟ้าเสีย ตอนอายุได้ 5 ปี  TEANA กระจกไฟฟ้า และกระจกข้างพับไฟฟ้า เสียตอนอายุได้ 4 ปีกว่า กับ TEANA นี่หมดไปกับการซ่อม และเข้าศูนย์ ตอนอายุ 3 - 5 ปี น่าจะถึง 1.2 แสนบาทเลยละ

ทุกวันนี้ยังใช้ทั้ง 2 คันอยู่ TIDA พออายุเริ่ม 6 ปี ซ่อมบ่อยมาก จุกจิก เทียบกับรถ VIOS อายุอ่อนกว่า 6 เดือน แต่ไม่เคยซ่อม ไม่เคยเปลี่ยนอะไหล่นอกจากแบต ส่วน TIDA กับ TEANA เปลี่ยนอะไหล่ไปแล้ว เยอะแยะ ยิบย่อย หลายตัว

จริง ๆ ตอนซื้อ TIDA ก็คิดว่าคันต่อไปก็ต้องซื้อ TEANA และคันต่อไปจะซื้อ X-TRAIL ( เอามาแทนแคปหมูอีกคันของที่บ้าน ) พอมาคิดอีกที ไม่เอาละ เปลี่ยนยี่ห้อไปเลยดีกว่า แต่ทุกวันนี้ชอบ TIDA มากนะครับ เพราะรู้สึกว่าใช้ประโยชน์ได้คุ้ม ถึงแม้จะซ่อมบ่อยแต่ก็ไม่คิดขาย ส่วน VIOS กับ TEANA  กำลังจะขายทิ้งละ 5 5 5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2014, 22:47:14 โดย MoD-X »

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ผมเคยใช้ซันนี่ b11 อยู่ครับตอนนี้ขายไปแล้ว เก่ากว่านั้นก็ดัทสัน1400  ปัจจุบันใช้มาร์ช2010  คู่กับbt50   สำหรับผมคิดว่านิสสัน มันเป็นเพื่อนที่แสนดีคันนึ่ง ระดับคุณภาพการผลิด การประกอบ การให้บริการดีในระดับกลางๆ นิสัยของแบรนด์ ในปัจจุบันดูเหมือนนิสัยคนไทย ง่ายๆ สบายๆ เคลมได้ก็เคลม เคลมไม่ได้ก็เสียเงินไป ;D   ราคาของตัวรถก็อยู่ในระดับกลางๆ ไม่แพง ไม่เอาเปรียบผู้บริโภค ครับ

พูดถึง เจ้ามาร์ชผมเนี้ย ก็เคลมเป็นปกติเหมือนที่เพื่อนๆ ในคลับเคลมกัน เช่น โช้คคำ้ประตูหลัง ซีลเพลาขับ เบรคหลัง    แต่วันนี้สดๆร้อนๆเลยก็พัดลมมอเตอร์ไฟฟ้าครับ เริ่มมีอาการต้องเปลี่ยน ราคาอะไหล่สองพันห้า หมดประกันแล้วต้องซื้อเอง :'(  ในระยะทาง75xxx โล ผมว่ามันก็พอหย่วนๆกันได้ครับ รถใช้งานมันก็ต้องมีอายุการใช้งาน ซึ่งมันก็เป็นธรรมดา  ที่จขกท.ถามว่าคันต่อไปจะซื้อไหม ตอนนี้ผมเล็งไปที่มือสองก็ FD อันดับแรกและก็ซิลฟี่ครับ(ในราคาไม่เกินห้าแสน) แต่ ผบ.ชอบFD มากกว่าก็คิดว่าถ้าซื้อก็ต้องตามใจเขา ครับ สำหรับผมถ้าถามคันต่อไปก็พร้อมที่จะเลือกนิสสันครับ.

ส่วนฮอนด้าก็เคยใช้Zx มามันก็มีเรื่องเกียร์ที่ส่ออาการว่าจะกลับบ้้านเก่ตอนระยะ6x,xxx โล  ดังนั้นผมจึงเชื่อว่า สำหรับความคงทนของอะไหล่ และอายุการใช้งานรถไม่หนีกันมาก แต่ออปชั่นต่างหากว่าใครจะใส่ใจ และให้สิ่งที่ดีกับผู้บริโภคได้มากกว่ากัน

อ้อสำหรับที่ประทับใจก็คือ ศูนย์นิสสัน(ลำปาง)เข้าเช็ครถก่อนเดินทางไกล เขาไม่คิดเงินสักบาทเช็คให้ฟรีครับ ค่ายอื่นผมไม่รู้ แต่คิดว่าต้องเสียเงิน ^ ^ ใจหายเหมือนกันครับ ถ้าเปลี่ยนไปใช้FD เพราะศูนย์ที่นี่ ผมไม่ประทับใจเลยสักนิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 00:13:53 โดย puo »

ออฟไลน์ Mon8118

ส่วนตัวใช้ Teana J32อยุ่ครับ ก็ใช้งานดีไม่มีปัญหาหรือเครมอะไรตั้งแต่ออกรถ ชอบที่มันเป็นรถที่ขับสบายเอามากๆ ส่วนเรื่องศูนย์มันก็มีทั้งดีและห่วยปนกันไป อย่างศูนย์ห่วยๆที่ผมเคยเจอ คือผมรถช่วงออกตัวหรือถอนคันเร่ง เกียร์มันจะกระตุกอย่างแรง ทั้งช่างและผจก.ศูนย์นั้นกลับบอกว่าเป็นปกติของรถรุ่นนี้ครับ ไม่มีการเช็คใดๆให้ผมทั้งสิ้น ผมนี่เอ๋อไป10วิเลย ??? แต่พอไปอีกศูนย์นึง เค้าเช็คและอัพระบบ Software เกียร์ให้ แค่นั้นแหละครับ เกียร์หายกระตุกเลย จากนั้นผมลาขาดกับศูนย์แรกอีกแรกเลยถึงมันจะใกล้บ้านมากๆก็เถอะ :'( ส่วนถ้าถามว่าคันต่อไปจะเลือกนิสสันหรือไม่ ก็คงดูเป็นรุ่นๆไปครับ ถ้าการออกแบบสวยถูกใจ ก็อาจจะได้เงินจากบ้านผมไปอีก ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ tew

ใช้vigo พี่สาวใช้ นาวารา เทียบกันแล้ว นิสสัน หนักแน่นกว่า ขับร้อยสี่สิบยังนิ่ง แต่รถผม ถ้าถึงร้อยสี่สิบเหมือนเบาๆจะปลิวยังไงไม่รู้ แฟนใช้ ซิลฟี่ รถบริษัทใช้ อัลติส ก็ยังนิสสัน หนักแน่นกว่านะ ร้อยสี่สิบยังนิ่ง แต่อัลติสก็เหมือนจะเบาๆ ผมเลยมองๆไว้ ที่ พัลซ่า หรือไม่ ก็ 3 แต่ไม่เคยขับรถมาสด้าเลย สำหรับ ฮอนด้า ชาตินี้คงไม่ขอเกี่ยวข้องเข็ดกับ ซิตี้ ตัวก่อนแก้ปัญหาไม่เคยจบ

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ไม่แน่ครับ  แต่รถที่ซื้อจะอยู่ใน4ยี่ห้อนี้  Toyota  Honda  Mitsu  Nissan

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ตอนนี้ผมใช้ อัลมีร่า ผ่อนหมดคงมองๆ กระบะ4ประตู

นิสสันเต็ง1  รองมา อีสุ และโตต้านิววีโก้

ไม่แน่นะ ใจผมอาจจะเบนมาทางอีสุ เพราะพ่อผมใช้อีสุมาก่อน เคลมง่าย แม้ราคาแพงบ้างตามประสารถกระบะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Nissan คันล่าสุดที่บ้านผมซื้อมาใช้มันคือ B14 ซื้อเพราะถูก ไม่ได้สนใจอะไร พอเอารถเข้าศูนย์ เลขไมล์ 1 หมื่นโลพอดี แต่ขับออกมา เพิ่มอีก 60 กิโลเมตร เลยเลิกเข้าศูนย์ไปเลย

ถามว่ายังสนใจจะซื้ออีกไหม ถ้ามีรถที่สมเหตสมผล สมราคา ตรงความต้องการใช้พอดีก็คงซื้ออีกนะครับ ตอนนี้อยากได้รถเล็ก ๆคันนีึงเอาไว้ใช้ในเมือง ก็ดู Nissan March ไว้เหมือนกัน ว่าจะรอปลายรุ่นไปเลย ให้มันใกล้ตกรุ่นถ้ามีโปรดีก็อาจจะไปจับจองมาใช้

ผมยังชอบ Nissan ไม่แพ้ Toyota Honda นะ ในตระกูลรถญี่ปุ่นที่บ้านผมใช้ก็มีสามยี่ห้อนี้ล่ะที่ืซื้อมาแล้วรู้สึกสบายใจกับการใช้งานรวม ๆ ใช้จนเก่า พังคาตีนซ่อมแล้วซ่อมอีกก็ไม่ได้เดือดร้อนค่าซ่อมอะไรครับ

* ลืม Mitsubishi ไปได้งัยนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 12:31:56 โดย Jae »

ออฟไลน์ XL_SiZe

ไม่รู้ว่ามีใครเป็นเหมือนกันไหม

คือผมอายุ30 ใช้รถมาแล้ว 2 คัน ต่างยี้ห่อ  แต่มีความคิดคือถ้าจะเปลี่ยนรถอีกครั้ง
ก็อยากที่จะเปลี่ยนยี้ห้อไปเรื่อยๆ  ไม่ใช่ว่ายี่ห้อเดิมไม่ดี  แต่อยากลองให้กับตัวเอง
และจะเลือกที่ชอลมากที่สุดในตอนนั้น  เปิดใจรับได้  ไม่จำเป็นจะต้องเป็นรถตลาด
แต่ขอให้เห็นบนถนนบ้าง ไม่ใช่มีแค่เราที่ใช้

เป็นเหมือนกันเลยครับ
ผมมองที่ตัวรถ ความสวยภายใน ภายนอก ฟังก์ชั่นบ้าง
ไม่เคยสนใจยี่ห้อเลยจริง ๆ พับผ่าเถอะ ถ้าสวยเอาเลย

เหมือนชอบสาวครับ ขอให้สวย
ไม่สนใจว่าจะสวยแบบเกาหลี แบบอินเดีย แบบไทย หรือแบบฝรั่ง
ถ้าสวยดูดีชอบหมด  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้ามันดีก็ซื้อครับ ผมไม่ยึดติดที่ยี่ห้อน่ะ
ใช้มันหมดแหละครับ รถที่บ้านรวมน้องตอนนี้มี
Benz 3 nissan 2 Ford 1 Honda 1 Mazda 1 Chev 1

แต่ล่าสุด มือเปิด Nissan March หลุดติดมือออกมาเลย
ผมก็ว่ามันเปราะไปจริงๆ รถ 3 ปี 4 หมื่นกว่ากิโล หักซะงั้น
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
คันต่อไปถ้าตอบโจทย์คนในบ้านผมได้ก็เอา

คันปัจจุบันเคลมลูกปืนล้อไป 8 ล้อ รอบสุดท้ายตอน 7xxxx โล
เบรคหลังไป 1 แรกๆเลย จำไม่ได้ เปลี่ยนสายเบรคมือ อันนี้ 0 บอกเปลี่ยนให้เอง ยางหุ้มขาด เลยเปลี่ยน
ปัจจุบัน 155000 เปลี่ยน ไดร์ชาร์ทไป 1 ลูกตอน 150000 ต่อไปคลัชแอร์ อาการกำลังออก อย่างอื่นก็ตามอายุ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Tun

• Newbie
  • *
บ้านผม รถเกือบทุกคันใช้ nissan เกือบทุกคันเลย ครับ ไม่ว่าจะเป็น
กะบะ -> Big M
รถเก๋ง D-Segment -> Cefiro A32 VQ exe , Nissan Almera VL

ถ้าในส่วนของรถกะบะ ผมมีความเห็นว่า nissan ทำออกมาได้ดี เมื่อเทียบกับคู่แข่งอื่นๆ การใช้งานถือว่าค่อนข้างทน เลยทีเดียว โดยเฉพาะ Compressor แอร์ ต้องยอมรับจริงๆ ว่า รถ 15 ปี ++ แอร์ยังเย็นเหมือนป้ายแดงจริงๆ ดังนั้น ถ้าในส่วนของกะบะ ผมจะซื้อ nissan ต่อนะครับ ยิ่งตอนนี้ เห็น NP300 ทำข้างในได้หรูหรา มาก ^^

ส่วนของรถเก๋ง ขอพูดถึง A32 ก่อนนะครับ ผมว่า มันเป็นรถที่ดี คันหนึ่งเลย ครับ ไม่ว่าเป็น เสียงเครื่อง ช่วงล่าง ถือว่าทำได้ดี เลยทีเดียว แต่ข้อเสียที่ควรปรับปรุงเลย คือ เรื่องการกินน้ำมัน กับ อาการเสียจุกจิก เช่น คอยจุดระเบิด ไดชาร์จไฟ(อยุ่ค่อนข้างต่ำก่ารุ่นอื่นๆ เวลาลุยน้ำที่ค่อนข้างสูง มันชอบมีปานหา หัวเทียน และ เกียร 1 กระตุกส่วนเกียรอื่นๆ ใช้งานได้ดี) โดยภาพรวมผมค่อนข้าง พอใจกับรถคันนี้ นะครับ

และสุดท้าย Almera VL รถคันนี้ ถือว่า มีปัญหาจุกจิก เล็กๆน้อยๆ มากวนใจ เกือบตลอดไม่ว่าจะเป็น ลูกปืนล้อ พัดลมหม้อน้ำ ปีกผีเสื้อมีปัญหา เสียงเบรคหอนตอนออกรถใหม่ๆ(เปลี่ยน และเครมมาหลายทีแล้วก็ไม่หาย) และอาการเครื่องสั่น(เค้าบอกว่า 3สูบมันจะสั่นแบบนี้ หลังๆ เริ่มชินพอรับได้) แต่ทุกครั้งที่มีปัญหา 0บริการ(ผมใช้ 0นิสสันบางนา กม4)ค่อนข้างโอเคพยายามแก้ปัญหาให้ตลอด ถึงแม้จะมีเก็บงานไม่ละเอียดบ้าง โดยรวม 0บริการค่อนข้างพอใจ
ตอนนี้ รถใกล้หมดประกันแล้ว แอบกังวลเล็กๆ ว่ามันจะงอแงอีกมั้ย T T
ลืมชมข้อดี ผมว่าการใช้งานในห้องโดยสารมันกว้างสบายดี ทั้งที่นั่ง และกระโปรงหลัง เวลาช๊อบปิ้งนี่ ไม่ต้องกลัวเลย และที่สำคัญ ผมว่า มันประหยัดน้ำมันนะครับ ปกติวิ่งวันละ 70 กิโล ได้ค่าเฉลี่ยประมาน 12 - 14 Km/l ขึ้นกับสภาพจราจร ถือว่า ค่อนข้างคุ้ม เลยทีเดียว

ในส่วนของรถเก๋ง ผมคงจะรอดูว่า เจ้า Almera VL คันนี้ ในการใช้ระยะยาว ว่า มีอาการเสียจุกจิก บ่อยมั้ย ค่าบำรุงรักษา แพงรึป่าว ถ้าสิ่งเหล่านี้มีในระดับที่ผมรับได้ ผมก็จะเลือก Nissan ต่อนะครับ แต่ถ้าไม่ก็คงจะไปดู พี่ Toyota honda mazda แทนครับผม

-- ยาวนิดนึงนะครับ

ออฟไลน์ tore

• Newbie
  • *
           ผมใช้มาหลายยี่ห้อที่ซื้อเอง เพราะชอบขับรถใช้คันละหลายหมื่นโล และเปลี่ยนคันไปเรื่อย
ไม่ประทับใจเก๋งนิสสัน พอครบ 3 ปีจุกจิกระบบไฟฟ้าขายทิ้ง 1 ใน 3 ของราคาทุนครับ

ออฟไลน์ cipher

• **
ปัจจุบันผมเองก็ใช้มาร์ช mc 2013 ตัวหน้าวีที่คนเค้ายี้กันซะเยอะน่ะครับ

แต่สำหรับผมคือมันก็ดูลงตัว ทั้งการออกแบบและการใช้ประโยชน์ ราคาขายกับสิ่งที่ได้ไม่เอาเปรียบผู้บริโภค โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับบริโอ้

รวมทั้งเรื่องอะไหล่ การเคลม เรื่องเบรคหอน หรือลูกปืนหลัง ผมเองก็เคลมมาแล้วเรียบร้อย ตอนแรกที่หาข้อมูลดูผมยอมรับว่ามีหวั่นใจอยู่ที่แต่ละคนว่ามันไปเร็วมาก แต่พอผมลองกลับมาพิจารณาดูคือ เจ้านี่เป็นรถเล็ก ช่วงล่างมีความเปราะบางกว่าอยู่แล้ว แถมต้องมาผจญกับผิวหน้าถนนอันเสื่อมทรามของเมืองไทย ผมจึงคิดว่ามันก็เป็นเรื่องที่พอยอมรับได้สำหรับผม ที่สำคัญคือเพื่อน ๆ ผมที่ใช้ยี่ห้ออื่นทั้งโต ฮอน มาส ต่างก็มีปัญหาเรื่องการเคลมและอะไหล่ที่เสื่อมสภาพไปเป็นปกติครับ

ในอีกแง่หนึ่ง ผมมีความเห็นว่าบางคันหรือบางท่านที่เจอปัญหาจุกจิกบ่อย ๆ อาจเป็นในเรื่องของคันที่เป็น defect หลุด QC หรือพูดตรง ๆ ก็คือแจ็คพอตที่ท่านพอดีก็ได้ครับ อันนี้ในแง่ของแบรนด์ก็ต้องรับผิดชอบดูแลลูกค้าให้ดี แต่ถ้ามองในแง่ของตัวรถ ผมคิดว่ามันเป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้นได้ ซึ่งผู้ที่ประสบมักจะเกิดความรู้สึกที่ไม่ดีและใช้ในการตัดสินแบรนด์ ในขณะที่รุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน ต้องไม่ลืมครับว่ามีทั้งคนที่ชอบและคนที่ไม่ประทับใจ ล้วนมีกันทั้งนั้นครับ ประสบการณ์และมาตรฐานความพึงพอใจของแต่ละคนก็แตกต่างกันไป

อย่างยี่ห้อ F ที่มีรุ่นรถชื่อขึ้นต้นด้วย F เหมือนยี่ห้อเด๊ะ ก็มีปัญหาเรื่องเกียร์(ปัญหาในคนส่วนใหญ่)จนตอนนี้ต้องเพิ่มระยะประกันและหาทางแก้ให้ลูกค้าอยู่ นอกจากนี้"บางคัน"ก็มีปัญหาเรื่องระบบไฟฟ้า เซ็นเซอร์ถอย (พี่สาวแฟนผมเอง) ลามไปถึงปัญหาการเคลมการบริการ แต่ก็ยังมีคนที่รักและชื่นชอบในแบรนด์นี้อยู่ ในขณะเดียวกันก็มีบางส่วนที่รู้สึกแบบที่ จขกท คิด คือเข็ด ไม่เอาแล้วยี่ห้อนี้ เช่นพี่สาวแฟนผมที่แนะนำแฟนผมว่าอย่าซื้อ F เลย

หรืออย่างยี่ห้อ M ที่ตอนนี้มาแรงด้วยเทคโนโลยี"ฟ้าตื่นตัว" ก็มีปัญหาเรื่องไฟเอนจิ้นขึ้น โค้ดขึ้น ลิ้นปีกผีเสื้อ ฯลฯ ลามไปถึงการบริการและการเคลมอีกเช่นกัน แต่ก็ยังมีกลุ่มคนที่ชื่นชอบและรับได้ เช่นเดียวกับที่มีคนเข็ดและไม่เอา M แล้ว

พูดเสียยืดยาวเชียว คือผมแค่จะสรุปว่า ปัญหาที่เกิดขึ้นและเรื่องอะไหล่นี่ มันเป็นได้ทุกยี่ห้อแหละครับ บางครั้งมันเป็นกรณีเฉพาะคันนั้นจริง ๆ ด้วยก็เป็นได้ บวกกับการรับรู้และมาตรฐานในใจที่แตกต่างกันไป บางคนรับได้ก็ซื้อต่อ บางคนไม่ไหวก็หนีไปยี่ห้ออื่น

สำหรับผมแล้วที่เลือกมาร์ช เพราะมันตอบโจทย์ผมจริง ๆ เรื่องลูกปื้นล้อหรืออะไหล่อื่น ๆ ผมใช้วิธีพยายามทำความเข้าใจตัวรถและประเภทรถ แน่นอนว่ามันต้องมีความแข็งแรงในระดับหนึ่ง และทุกอย่างมันต้องเสื่อมเป็นธรรมดา และบวกกับปัจจัยภายนอก (เช่นความทรามของถนนอย่างที่บอกไปข้างบน) มันทำให้ผมรับได้ ที่สำคัญคือประสบการณ์ผมกับนิสสันค่อนข้างดี แก้ปัญหาให้ผมจบได้ และดูแลกันดี สำหรับผมนิสสันไม่มีปัญหาอะไรและยังคงเป็นตัวเลือกหนึ่งในการพิจารณาเลือกซื้อคันต่อ ๆ ไป แต่ก็ดูที่รุ่นและยี่ห้ออื่นด้วย

ในมุมมองผมนะ ปัญหาของนิสสันมี 2 ส่วนคือ ส่วนที่รับผิดชอบด้านการตลาด กับส่วนออกแบบ ถ้าไม่คิดปรับปรุงพัฒนา ก็ไล่ออกไปเถอะ อะไร ๆ มันคงดีขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ ToucHOnz

• **
ซื้อครับ ถ้าเงินถึงไป March > Sylphy ถ้าเงินถึงคงจะไป L33

ออฟไลน์ Volta

พี่ชายผมใช้ navara วิ่งไป 2 แสนโล เครื่องยนต์กับเกียร์ไม่มีปัญหาอะไร มีแค่พวกโช้คที่รั่วแต่ก็เคลมได้ นอกนั้นก็ไม่มีอะไรให้หนักใจครับ

คันต่อมาพี่ชายก็ซื้อ sylphy 1.8 ผ่านไป 2 ปี 5 หมื่นโลก็ยังปกติ

ผมว่า nissan ก็ไม่ได้แย่นะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าเป็นนิสสันผมใช้ปิคอัพเขามาตลอดครับตั้งแต่บิ๊กเอ็มยันnp300 ผมว่าคุณภาพการประกอบมันค่อนข้างโอเคกว่าบางยี่ห้ออยู่น่ะ แต่ก็มักจะมีจุดบกพร่องนิดๆหน่อยๆพอให้หงุดหงิดบ้าง ต้องได้แก้นิดปรับหน่อยพอเป็นกระสัย
แต่เรื่องหลักๆไม่มีปัญหา เครื่องเกียร์ช่วงล่างไว้ใจได้ทนไม้ทนมือดี และมักจะมีของเล่นหรือออฟชั่นแปลกๆที่ชาวบ้านเขาไม่มี นิสสันนี่จะมีให้ไม่ค่อยกั๊กเท่าไร เมื่อเทียบกับราคาแล้วคุ้มค่าครับ

คันต่อไปจะซื้อไหมก็อยู่ที่ว่ามันออกมาโดนใจถูกใจรึเปล่าเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ tui

• **
ที่บ้านใช้ TIDA กับ TEANA J32 ทั้ง 2 คัน ซื้อป้ายแดงทั้งคู่

ถ้าคันต่อไปจะซื้อ NISSAN ไหม ???  ตอบเลยว่า ไม่ซื้อแน่นอนครับ นอกจากถ้า NISSAN จะเอา CUBE เข้ามาขายเอง ( เพราะชอบมากจนทำให้มองข้ามข้อเสีย )

สาเหตุที่ไม่ซื้อ คือ  ซ่อมบ่อย อะไหล่บางชิ้นแพง  และน่าจะมีปัญหาเดียวกัน เรื่อง กระจกไฟฟ้า และ คอมแอร์  

รถผมทั้ง 2 คัน ต้องเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ TIDA เปลี่ยนตอนรถอายุ 5 ปี ส่วน TEANA เปลี่ยนตอน 3 ปีกว่า

TIDA กระจกไฟฟ้าเสีย ตอนอายุได้ 5 ปี  TEANA กระจกไฟฟ้า และกระจกข้างพับไฟฟ้า เสียตอนอายุได้ 4 ปีกว่า กับ TEANA นี่หมดไปกับการซ่อม และเข้าศูนย์ ตอนอายุ 3 - 5 ปี น่าจะถึง 1.2 แสนบาทเลยละ

ทุกวันนี้ยังใช้ทั้ง 2 คันอยู่ TIDA พออายุเริ่ม 6 ปี ซ่อมบ่อยมาก จุกจิก เทียบกับรถ VIOS อายุอ่อนกว่า 6 เดือน แต่ไม่เคยซ่อม ไม่เคยเปลี่ยนอะไหล่นอกจากแบต ส่วน TIDA กับ TEANA เปลี่ยนอะไหล่ไปแล้ว เยอะแยะ ยิบย่อย หลายตัว

จริง ๆ ตอนซื้อ TIDA ก็คิดว่าคันต่อไปก็ต้องซื้อ TEANA และคันต่อไปจะซื้อ X-TRAIL ( เอามาแทนแคปหมูอีกคันของที่บ้าน ) พอมาคิดอีกที ไม่เอาละ เปลี่ยนยี่ห้อไปเลยดีกว่า แต่ทุกวันนี้ชอบ TIDA มากนะครับ เพราะรู้สึกว่าใช้ประโยชน์ได้คุ้ม ถึงแม้จะซ่อมบ่อยแต่ก็ไม่คิดขาย ส่วน VIOS กับ TEANA  กำลังจะขายทิ้งละ 5 5 5

ผมก็ใช้TIIDA ใช้มาปี ที่ 9 แล้วอะยังชอบมันอยู่เลย....

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ที่บ้านมี tiida 1.8 ตัวก่อน mc ใช้มาตอนนี้เข้าปีที่ 8 ไมล์ 5x,xxx ถ้ามองเรื่องความกว้างของห้องโดยสาร ความคุ้มค่าของประโยชน์ใช้สอยอันนี้ OK แต่ถ้าเรื่องการใช้งานทั่วไป ผมว่ามันจุกจิกอยู่ระดับนึง คือมีนู้น นั่น นี่ ที่ค่อยๆทยอยเสีย คือผมมองว่า รถเก่าที่บ้านอีก2คัน มันก็ไม่ค่อยเสียอะไร ทั้งที่ดูแลเข้าศูนย์ตามปกติเหมือนกัน แล้วสมัยออกมาแรกๆตอนยังไม่มีพวก eco car อย่าง march almera เข้าศูนย์สบายมาก เพราะรถน้อย แต่พอพวกนี้ออกมา กลายเป็นจะเข้าศูนย์แต่ละครั้งต้องนัด ไม่สามารถwalk-in ได้เลย ส่วนศูนย์ ผมมองว่ายังเป็นรองเจ้าตลาดอย่าง toyota กับ honda อยู่

ถ้าถามว่าคันต่อไปจะซื้ออีกมั้ย ก็ขอตอบแบบ50/50 ขอพิจารณาเป็นรุ่นๆอีกที ครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020