ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเสียง เวลาเบรคของ accord g8  (อ่าน 3301 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMW320d

• Newbie
  • *
ปัญหาเสียง เวลาเบรคของ accord g8
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 16:19:49 »
รบกวนเพื่อนๆ ช่วยฟังเสียงในคลิปหน่อยอะครับคือ ขับในเมืองจะไม่มีเสียงอะไรเลย
แต่พอตอนความเร็ว 160+ แล้วเบรคจะมีเสียงตามในคลิปอะครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรหรอครับ

และก็อยากปรึกษาเพื่อนๆว่า ควรเพิ่มอะไรดีอะครับระหว่างกันโครง ค้ำหน้า-หลัง บน-ล่าง ที่เปลี่ยนแล้วเห็นผลเยอะสุดอะครับ
เพราะเวลาโค้งแล้วรู้สึกไม่มั่นใจเลย เป็นคนชอบเข้าโค้งเร็วอะคับ ;D

ปล. รถเพิ่งตั้งศูนย์ กับถ่วงล้อมาครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: ปัญหาเสียง เวลาเบรคของ accord g8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 21:24:32 »
ผมฟังแล้วเสียงมันออกข้างขวาของหูฟังอย่างเดียวอ่ะครับแล้วค่อนข้างอึงฟังไม่ค่อยชัดเลย  :'( :'( :'( 
ส่วนเรื่องค้ำหน้าหลังบนล่าง เข้าโค้งเนี่ย ผมให้เปลี่ยน swaybar หลังครับจะช่วยเรื่องเข้าโค้งดีขึ้นครับผม

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
Re: ปัญหาเสียง เวลาเบรคของ accord g8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 23:29:43 »
รบกวนเพื่อนๆ ช่วยฟังเสียงในคลิปหน่อยอะครับคือ ขับในเมืองจะไม่มีเสียงอะไรเลย
แต่พอตอนความเร็ว 160+ แล้วเบรคจะมีเสียงตามในคลิปอะครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรหรอครับ

และก็อยากปรึกษาเพื่อนๆว่า ควรเพิ่มอะไรดีอะครับระหว่างกันโครง ค้ำหน้า-หลัง บน-ล่าง ที่เปลี่ยนแล้วเห็นผลเยอะสุดอะครับ
เพราะเวลาโค้งแล้วรู้สึกไม่มั่นใจเลย เป็นคนชอบเข้าโค้งเร็วอะคับ ;D

ปล. รถเพิ่งตั้งศูนย์ กับถ่วงล้อมาครับ

มีเสียง + สั่นที่แป้นเบรคด้วยปะครับ ?  ยิ่งวิ่งเร็ว เบรคแรงเท่าไหร่ เสียงดัง+สั่นแรงเท่านั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 01:01:29 »
ถ้าพวงมาลัยสั่นด้วย เจียร์จานเบรคหายครับ

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 01:23:33 »
1.จานเบรค G8 มีปัญหาสั่น ทุกคัน ถ้าผ่านการเบรคแรงๆ ผมหาจานใหม่ใส่
2.กันโคลงไม่แนะนำ ผมเคยใส่ แล้วถอดออกแล้ว ขับนิ่งขึ้น แต่กระด้างเพิ่มขึ้น
3.อยากแนะนำโช้ค สตรัทปรับหนึบ ของ tein หรือ GAB ครับ เข้าโค้งดี ขับดีขึ้น

ออฟไลน์ BMW320d

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 10:40:17 »
ผมฟังแล้วเสียงมันออกข้างขวาของหูฟังอย่างเดียวอ่ะครับแล้วค่อนข้างอึงฟังไม่ค่อยชัดเลย  :'( :'( :'( 
ส่วนเรื่องค้ำหน้าหลังบนล่าง เข้าโค้งเนี่ย ผมให้เปลี่ยน swaybar หลังครับจะช่วยเรื่องเข้าโค้งดีขึ้นครับผม
ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดีไฟล์จากกล้องหน้ารถเป็น .avi แล้วผม trim คลิปไม่เป็น  :'(

1.จานเบรค G8 มีปัญหาสั่น ทุกคัน ถ้าผ่านการเบรคแรงๆ ผมหาจานใหม่ใส่
2.กันโคลงไม่แนะนำ ผมเคยใส่ แล้วถอดออกแล้ว ขับนิ่งขึ้น แต่กระด้างเพิ่มขึ้น
3.อยากแนะนำโช้ค สตรัทปรับหนึบ ของ tein หรือ GAB ครับ เข้าโค้งดี ขับดีขึ้น
1.รบกวนแนะนำยี่ห้อจานเบรคได้ไหมอ่าครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนผ้าเบรคเป็น mu spec พอดี (หรือว่าใช้ของ0ต่อดี)
2.พี่ใช้กันโครงกี่มิล และยี่ห้ออะไรหรอครับ? ถึงกระด้างพอดีผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย
3.งบมีไม่ถึงเปลี่ยนสตรัทอ่าคับ :'(

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 11:24:43 »
1.ผมใช้จานของ มิวโปรเจค

2.เคยใส่ 22 mm ผมว่ามันไม่จำเป็น ส่วนนี้ เดิมๆพอแล้ว ถนนเมืองไทยมันไม่เรียบ เน้นนุ่มนวลดีกว่า
-กันโคลงคือ การฝืนอิสระของล้อปีกนก คือลดการอิสระ 100% ลงมา จะเหลือที่เปอร์เซ็นก็ขึ้นอยู่กับ ขนาดเหล็ก
แรงยุบตัวที่เกิดที่ล้อข้างใด จะส่งผ่านไปหาล้ออีกข้าง โดยเหล็กกันโคลงนี้ ข้อดีคือ รถจะไม่โยกตัวมากเกินไป
เวลาเรา หักพวกมาลัย โยกเข้าซ้าย ทีขวาที แบบขับมุดซิ่ง นี่คือประโยชน์ของมัน
แต่อีกด้านที่เป็นโทษ ถ้าถนนไม่เรียบ แรงสั่น สะเทือน มันจะส่งไปหาอีกด้านด้วย

3.เรื่องราคาเจ็บแต่จบครับ ตอนนี้ผมชอบขับ G8 มาก ตั้งแต่ถอด ขอบ 20 ออก กับ กันโคลงออกไป ขับสบายขึ้นมาก

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 23:39:04 »
1.ผมใช้จานของ มิวโปรเจค

2.เคยใส่ 22 mm ผมว่ามันไม่จำเป็น ส่วนนี้ เดิมๆพอแล้ว ถนนเมืองไทยมันไม่เรียบ เน้นนุ่มนวลดีกว่า
-กันโคลงคือ การฝืนอิสระของล้อปีกนก คือลดการอิสระ 100% ลงมา จะเหลือที่เปอร์เซ็นก็ขึ้นอยู่กับ ขนาดเหล็ก
แรงยุบตัวที่เกิดที่ล้อข้างใด จะส่งผ่านไปหาล้ออีกข้าง โดยเหล็กกันโคลงนี้ ข้อดีคือ รถจะไม่โยกตัวมากเกินไป
เวลาเรา หักพวกมาลัย โยกเข้าซ้าย ทีขวาที แบบขับมุดซิ่ง นี่คือประโยชน์ของมัน
แต่อีกด้านที่เป็นโทษ ถ้าถนนไม่เรียบ แรงสั่น สะเทือน มันจะส่งไปหาอีกด้านด้วย

3.เรื่องราคาเจ็บแต่จบครับ ตอนนี้ผมชอบขับ G8 มาก ตั้งแต่ถอด ขอบ 20 ออก กับ กันโคลงออกไป ขับสบายขึ้นมาก

รบกวนหน่อยครับ จาน มิวสเปค ราคาเท่าไหร่ สั่งจากไหนครับ ของผมมันเจีย 2 รอบละ แล้วต้องเปลี่ยนจานแล้ว

กันโคลงผมใส่ 19 มิลอยู่ ผมว่าโอเคเลยนะ กระด้างขึ้นน่าจะ 5-10% แล้วลดการเหวี่ยงท้ายได้เยอะมาก ตอนนี้ยังหากันโคลงหน้าอยู่ เจอแต่ของ ultra มัน 27 มิลเท่าเดิมแต่เป็นเหล็กตันเลยยังไม่แน่ใจ

ส่วนโช็คใช้ของอะไรอยู่ครับ ถ้าใส่ tein มันแก้อาการกระแทกเวลาเจอหลุม กับหน้ายุบตัวไวเวลาเข้าโค้งบ้างมั้ยครับ เบื่อ 2 อาการนี้มาก แต่ชอบพวงมาลัย คมมากแม้ว่าจะเบาไปหน่อย กับคันเร่งที่เซทมาดีจริงๆ    เคยคิดจะใส่ tein ทั้งเซทอยู่ครั้งนึงแต่ผมกลัวจะไม่จบเลยเบรคไว้ก่อน

ขอบพระคุณมากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 14:13:39 »
1.ราคา 17000 บาท แต่ผมได้มือสองมาครับ แถว อตก มีครับ แต่จำชื่อร้านไม่ได้
2.เห็นด้วยตามนั้น  แต่อยากเปลี่ยนแนว เป็นขับสบาย
3.ผมใช้ GAB  ราคา 36000 บาท เสียไม่ต้องซ่อม เปลี่ยนเฉพาะ ตัวโช้ค 4000 บาท ต่อต้น

tein เขารีวาล์ว ผมก็ไม่เคยใช้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2014, 17:06:50 โดย taweek »