ผู้เขียน หัวข้อ: มีเจ้าของรถซักกี่ % ที่รู้ว่า เปิดไฟตัดหมอกแล้ว ไฟท้ายมันทำร้ายคันหลัง  (อ่าน 7376 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
ไม่ดราม่านะ  แต่สงสัยจริง ๆ  ว่าเวลาเค้าขับตามหลังคนอื่น ในวันที่อากาศโปร่งใส เคยขับตามหลังคันที่เปิดไฟตัดหมอกหลังมั๊ย  ถ้าเคย เค้าจะรู้มั๊ยว่านี่มันมาจากการเปิดไฟตัดหมอก  ก็เลยเปิดกันอยู่นั่นหล่ะ  เวลารถติด หนีไปไหนไม่ออกนี่ช่างทรมานนักแล 555   

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
ผมมะเปิดนะถ้าอากาศสดใส จะเปิดตอนฝนตกหนักๆเท่านั้น พอหยุดก้อจะปืด แต่ส่วนใหญ่พวกวีออสตัวเห็บหมาชอบเปิดกัน เหนปาะจำ ไปแสบตามากกกกกกกว่ารุ่นอื่นๆเลย :'(
HeLLo!!

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
อย่าว่าแต่ตัดหมอกเลยครับ ตัดหมอกหน้า city jazz ตัวก่อนหน้านี้ แยงตาสุดๆ แล้วเปิดกันทุกคัน เหมือนจะบอกคนอื่นว่ารถ-ูมีไฟตัดหมอกน่ะ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ไฟตัดหมอก เปิดทำหอก? หมอกไม่มี  ;D

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
..ตัดหมอกหลัง..เคยขับตามอยู่ อันนี้แสบตาน่ารำคาญจริง ต้องรีบแซงให้พ้นๆ ยกตัวอย่าง VIoS

..ตัดหมอกหน้า เคยเปิดใช้บ้าง Accord G7 เวลาเข้าซอยที่มืดๆ หรือถนนเส้นที่เป็นหลุมเป็นบ่อ อันนี้ช่วยได้เยอะนะครับ ไม่จำเป็นต้องมีหมอกเสมอไป

ปล. คหสต G7 ตัดหมอกไม่แสบตาเลย

ออฟไลน์ กัสสึ...

ก่อนจะถามว่ารู้ไหมว่าแยงตา
ผมว่าถามว่ารู้ไหมว่าเปิดไฟตัดหมอกหลังยังจะดีกว่า  ;D
รู้แค่จะเปิดไฟก็บิดไปสุดก้านก็พอ ไม่ดูคู่มือกันเลยทีเดียว  ::)

ออฟไลน์ NeoZeLon

• **
เห็นคนอื่นเขามีเดย์ไลท์ เลยเปิดตัดหมอกมโนว่ามีเดย์ไลด์เหมือนกันมั่งคับ อีกอย่าง เคยเจอเคสญาติตัวเอง เปิดไฟสูงคาไว้เลย พอถามว่าทำไมเปิดไปสูง เจ้าตัวตอบไม่รู้
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ chatphon

• **
ของผมตั้งแต่ซื้อมาแทบไม่ได้เปิดไฟตัดหมอกเลยครับ (แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีเนาะ)

ตอนกลางคืนขับสวนรถคันอื่นไม่รู้จะเปิดไฟตัดหมอกทำไม โดยเฉพาะรถกระบะทั้งหลายแหล่เปิดแทบทุกคัน

ออฟไลน์ fhasociety

ตัดหมอกว่าเลวร้ายแล้ว เจอซีนอลเถื่อน+พวกชอบเปิดไฟสูงโชว์ จะเรียกว่าอะไรดี ???

เจอทุกวัน อยากจะไปแกะสติ๊กเกอร์ติดหลังรถว่า "ที่บ้านไฟดับหรอ" >:(
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ทุกอาการที่ว่า เกิดจากคนบางคนมันชอบทำตัวง่าวๆครับ (ง่าว=โง่)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
..ตัดหมอกหลัง..เคยขับตามอยู่ อันนี้แสบตาน่ารำคาญจริง ต้องรีบแซงให้พ้นๆ ยกตัวอย่าง VIoS

..ตัดหมอกหน้า เคยเปิดใช้บ้าง Accord G7 เวลาเข้าซอยที่มืดๆ หรือถนนเส้นที่เป็นหลุมเป็นบ่อ อันนี้ช่วยได้เยอะนะครับ ไม่จำเป็นต้องมีหมอกเสมอไป

ปล. คหสต G7 ตัดหมอกไม่แสบตาเลย

พวกที่เปิดตัดหมอกหลัง ก็อาจจะคิดแบบนี้มั๊ง

ออฟไลน์ elite

ตัดหมอกหลังวีออสว่าแสบแล้ววันก่อนเจอตัดหมอกหลังPriusเข้าไปต้องรีบหาทางแซงอย่างไวตาแทบบอด :'(

ออฟไลน์ bravo

ตัดหมอกหลังวีออสว่าแสบแล้ววันก่อนเจอตัดหมอกหลังPriusเข้าไปต้องรีบหาทางแซงอย่างไวตาแทบบอด :'(

วีออสบางคันที่ผมเจอ ต่อไฟตัดหมอกเข้ากับไฟเบรก ติดแบบกระพริบด้วย

เห็นแล้วปวดตับจริงๆ กับพวกนี้

ออฟไลน์ wesborland

พวกที่เปิดตัดหมอกหลัง ก็อาจจะคิดแบบนี้มั๊ง

G7 ไฟตัดหมอมันกดลงพื้นจริงๆน่ะครับ สีเหลืองอ๋อยมาเชียว......การันตีอีกเสียงครับ

ส่วนตัดหมอกหลังเกิดมายังไม่เคยใช้ (เพราะไม่มี 555+) แนะนำผู้ผลิต เลิกใส่มาเถอะครับ คนไทยใช้ไม่เป็น

ออฟไลน์ Freekick042

ตัดหมอกโรงงานผมเฉยๆนะ บางทีทางประจำผมก็เปิดเอาไว้ดูขอบทางเพราะถนนมันแย่มาก

ตัดหมอกเหลืองถ้าไฟสว่างมากๆถึงจะเหลืองอ๋อยแบบญี่ปุ่นมันก็แยงตาอยู่ดี

ออฟไลน์ ABUSEz

เห็นด้วยครับ ไฟตัดหมอกหลังนี่แยงตามากๆ แต่ยังน้อยกว่าพวกซีนอนเถื่อนครับ พวกนี้สุดๆเหมือนกัน

ส่วนตัดหมอกหน้าที่ผมเฉยๆครับ เห็นเปิดกันเยอะ แต่ผมแล้วมันแทบจะไม่แยงตาเลย ส่องลงพื้นซะมากกว่า
ผมก็เปิดบ้างบางครั้ง เวลาฝนตกหนัก หรือถนนมืดๆไฟทางไม่ค่อยมี

ปล.ส่วนตัวผมเคยเจอรถสองรุ่นที่ผมคิดว่าไฟเบรกแสบตาขั้นเทพยิ่งกว่าตัดหมอกหลัง คือ E Class ก่อน facelift กับ Bentley รุ่นอะไรไม่แน่ใจ เวลาต่อท้ายนี่ตาแทบปิด

ออฟไลน์ Ruksadindan

เมื่อกี้เลย เจอ X1 โง่ เปิดไฟตัดหมอกหลัง ไอ้เราก็ไม่ทันดูก่อน เปลี่ยนเลนไปข้างหลังมันพอดี เลยแซงแล้วเปิดคืน ปรากฎว่ายังโง่ต่อจนเลี้ยวเข้าซอยไป

หรือว่าไฟตัดหมอกหลัง S80 มันส่งสารได้ไม่เท่ากับของ E90?

ออฟไลน์ leenawat_sri

ผม  ถ้าเจอพวกเปิดตัดหมอกหลัง แสบตา ผมเปิดไฟสูงจี้ ตามหลังอยุ่อย่างนั้น จนกว่ามันจะยอมปิดเลยคับ >:(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าคนที่เปิดเค้าก็คงไม่รู้จริงๆนะครับ ส่วนน้อยที่รู้แล้วก็ยังเปิดอยู่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
คนที่เปิดไฟตัดหมอกหลัง 100% ไม่รู้ครับ

เผลอๆ บางที่ด่าคันหน้าที่เปิดไฟตัดหมอกหลังด้วย เฮ่อ!!!
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Napat14

ผมว่าคงมีแค่ 0.1%

ก็เหมือนคำถามว่า คุณรู้หรือไม่ว่า ประเทศไทยขับรถ ชิดซ้าย แซงขวา
ไม่ใช้ขับรถชิดขวา แล้วแซง ไหล่ทาง

ผมก็อย่ารู้ว่าใบ ขับขี่ มีความสำคัญ อะไรหรอครับ เห็นบางคนไม่มีก็ขับรถได้เลย งง ว่า มีแล้วตำรวจไม่จับ หรือมีแล้ว ให้ตำรวจยึดใบขับขี่

อย่าบ่นเลยครับ อยู่ บ้านนี้เมืองนี้ อยากให้ทุกอย่างดีขึ่น ก็ ต้องช่วยๆ กัน หรือไ่ก็ไปอยู่ญี่ปุ่นสิครับ

Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ lufy

มีไม่น้อยที่ไม่รู้ตัวว่าเปิดอยู่ก็มี แต่เผอิญประชากรเราเยอะพอสมควร พวกที่ไม่รับผิดชอบต่อสังคมก้อเลยมีมากหน่อย

ออฟไลน์ cadherin

ปีใหม่ ขับรถออก ตจว. รถติด vios รุ่นก่อนหน้าตัวปัจจุบันเปิดไฟตัดหมอกหลังทั้งที่ขบวนรถเคลื่อนไปเรื่อยๆ ห่างกันไม่ถึง 2 เมตร ไม่รู้จะเปิดทำไม?

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไม่รู้และไม่ใส่ใจที่จะรู้มากกว่า

ออฟไลน์ zapdos191

ตัดหมอกหน้า บางรุ่นยังพอให้อภัยนะครับ ***ย้ำว่าบางรุ่น*** เข้าใจว่า อาจจะเพิ่มทัศนวิสัย (นิดนึง) ก็โอเค ให้เค้าไป เค้าอาจจะสายตาไม่ดี

แต่ไอ้ตัดหมอกหลัง นี่จะเปิดมาปลุกอากงอาม่าหรือยังไงกัน  :-\ :-\ อันนี้ผมไม่เข้าใจความคิดคนขับเหมือนกันนะ แล้วถ้าจะเปิดตัดหมอกหลัง มันไม่ใช่บังเอิญอ่ะ คือมันตั้งใจ เพราะสวิทช์มันก็แยก ไม่ได้รวมกับไฟอื่นๆเลย
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ vantipz

ขับรถกลับตจว.ตอนตีสาม ตั้งแต่กทม.ยันหล่มสัก วีออสใหม่เก่า 80% เปิดไฟตัดหมอกท้าย แสบตามากๆ
น่าจะรู้เรื่องรถมากกว่านี้นะขับออกถนนแล้ว บางคนดึงเบรคมือค้างไว้ไฟมันขึ้นเตือนยังมาถามในเนตว่ามันคือไฟอะไร ผมนี่เอาเท้าก่ายหน้าผากเลย

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
บางคนก็คิดว่าเปิดแล้วไม่ผิดครับ และคนที่คิดแบบนี้ไม่ใช้น้อยๆนะครับ ค่อนข้างเยอะเลยทีเดียว! บางคนนี่ผมเตือนไปก็ไม่ฟังแถมยังตอบกลับมาว่าสปอร์ตไลท์ไม่ใช่ไฟตัดหมอก(ห๊ะ?) คงเพราะผมเป็นเด็กหล่ะมั้ง (- -")
呵呵呵

ออฟไลน์ Darkart

ไฟตัดหมอกหน้า บางรุ่นพอทน แต่รุ่นใหม่ๆบางรุ่นแสบตา เหมือนโดนแสงอาทิตย์เต็มๆ
ไฟตัดหมอกหลัง จะเปิดทำซากอะไรครับ ขับตามหลังปวดลูกตาอย่างมาก ผมนึกว่าเบรค ถ้าผมเจอรีบแซงให้พ้นๆๆเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
vios ที่ติดไฟตัดหมอกหลังเพิ่ม ... เกือบทุกคันที่ผมเห็น จะเปิดไฟตัดหมอกหลังกันทั้งนั้น ...  สว่างประมาณไฟเบรค สุดยอดจริงๆ คนประเภทนี้  ??? ???
I have enough of making money. Now I want to make time.