ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าเขาคิดถูกรึไม่ ?  (อ่าน 6897 ครั้ง)

ออฟไลน์ eirene

• Jr. Member
  • **
คุณคิดว่าเขาคิดถูกรึไม่ ?
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 12:59:06 »
ผมมีเพื่อนรุ่นพี่อยู่คนนึงครับ คบกันมาตั้งแต่สมัยมหาลัย เป็นคนฐานะค่อนข้างดี  ทำงานธุรกิจส่วนตัวที่ต้องใช้ภาพลักษณ์ทางสังคมค่อนข้างสูง

ช่วงเมษาที่ผ่านมาเขาเปรยๆกับผมว่าช่วงนี้เขาถังแตกครับ และกำลังตัดสินใจจะเอา porsche Cayenne ของตัวเองขายทิ้ง เพื่อไปซื้อ Benz SL R230 ไว้ใช้ออกงาน และ BMW Series 7 E66 ไว้ใช้งานแทน ภาพลักษณ์ยังเหมือนเดิม แถมเหลือเงินติดกระเป๋าอีกเพียบ ผมได้แต่ฟัง และบอกว่าให้คิดดีๆ

วันนี้ (31 ธันวา) เป็นวันแต่งงานเพื่อนคนหนึ่งครับ บังเอิญก็ได้เจอรุ่นพี่คนนี้อีกครั้ง ก็พบว่าขับ Benz SL R230 มา ก็เลยถามว่า เฮ้ยพี่เอาจริงเหรอเนี่ย พี่เขาก็ยิ้มแล้วพยักหน้าให้ ผมก็เลยลองถามทุกท่านในบอร์ดนี้ดูครับ ว่ารุ่นพี่ผมเขาทำถูกรึป่าว (เท่าที่ผมดูภาพลักษณ์เขาดูดรอปลงไปเยอะเลยครับ ถึงแม้ SL มือหนึ่งมันราคาเป็นสิบล้านก็เถอะ แต่ราคามือสองมันก็แค่ล้านปลายๆเอง)

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: คุณคิดว่าเขาคิดถูกรึไม่ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 13:17:00 »
เงินใครเงินมัน
ไม่มีถุกผิด เค้าตัดสินใจก็เป็นชีวิตเค้า
เราไม่รู้หรอกว่าความจำเป็นเค้าแค่ไหน
ภาพลักษณ์มุมมองเรื่องปัจเจค

ไม่มีใครรู้ดีกว่าเจ้าตัวครับ

ของแบบนี้ไม่ตายหาได้ใหม่ สมบัติผลัดกันชม

อย่ายึดติดครับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 13:29:23 »
ทำอะไรแล้วมีความสุขก็ทำไปครับ ขึ้นไปสูงแล้วมันลงยาก

ส่วนครอบครัวผม ไม่หวือหวาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 13:38:24 »
ภาพลักษณ์ดรอป ต้องถามว่าการแบกไว้มันทุกข์ไหมครับ?  ถ้าทุกข์แล้วจะแบกทำไมครับ เปรียบเหมือนคุณเห็นหม้อน้ำเดือด รู้อยู่ว่ามันร้อนแล้วจะเอามือไปจับหม้อน้ำเดือดไว้ทำไมครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 13:52:01 »
ถ้าไม่เข้าใจธุรกิจที่เขาทำอยู่จริงๆ ก็อย่าไปวิจารณ์เขาเลยครับ

เพราะภาพลักษณ์มันก็จำเป็นกับหลายๆตำแหน่ง หลายๆธุรกิจจริงๆ

ถ้าจะซื้อแหวนเพชรดีๆ 3กะรัต คนขายแต่งชุดเหมือนอยู่บ้าน หรือถ้าเห็นเขาขี่ Fino ผมก็ไม่กล้าซื้อเหมือนกันครับ

แต่ถ้าเอาความพอดี ผมคิดว่า Series 7 ก็ดีพอแล้วนะครับ ถ้าต้องการเซฟเงิน

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 13:55:30 »
ผมว่าไม่ดรอปนะยังดูรวยอยู่ ยิ่งคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถแล้วยิ่งดูว่ามันแพงมากๆ เพราะมันเป็นรถสปอร์ตตราเบนซ์

แล้วที่ว่าล้านปลายๆส่วนใหญ่รถจดประกอบนะครับ รถแท้สองล้าน+

ป.ล. แล้วที่เอาเรื่องนี้มาเล่ารุ่นพี่คุณเค้าติดตาม HLM หรือเปล่าครับ เดี๋ยวเค้ามาเห็นหรือคนรอบตัวเค้ามาอ่านไม่รู้สึกแย่หรือครับ เพื่อถ้ากำลังจะเซ็นสัญญาได้งาน เจอบอกว่าถังแตก คนทำธุรกิจด้วยกันเค้าจะไว้ใจได้ไงครับ ผมว่ารายละเอียดไม่ต้องลงมากก็ได้ครับ
N/A  

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 14:15:11 »
ธุรกิจมีขึ้นมีลงครับ การปรับตัวของนักธุรกิจเป็นสิ่งสำคัญ
เค้าย่อมไตร่ตรองดีแล้วครับ เรื่องภาพลักษณ์นั่นเป็นสิ่งที่
คนภายนอกรวมทั้ง จขกท. ด้วย ซึ่งถามเจ้าของรถเค้าไม่สนหรอกครับ
ธุรกิจคือสิ่งที่สำคัญมากกว่าแค่สายตาคนรอบข้าง วันนึงถ้าฟื้น
รถที่ใช้บ่งบอกภาพลักษณ์ก็หาซื้อใหม่ได้ครับ

คนแบบนี้ผมว่าน่ายกย่องมากกว่า
เพราะเค้ารู้ตัวเองว่ากำลังเดินลำบาก
ก็ปล่อยสิ่งของลงไปบ้างเพื่อให้มันเดินง่ายขึ้น วันนึงแข็งแรง
ก็จะกลับมาเดินได้สบายและอาจถึงขั้นวิ่งไปไกลกว่าเดิม
ดีกว่าบางคนที่ไม่ยอมปล่อยถือเอาไว้จนตัวเองล้ม
และมันจะเป็นการล้มแบบลุกไม่ขึ้นเลยล่ะถ้าเป็นแบบนั้น
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 14:19:20 »
เอาตรงๆ ก็แล้วแต่เขาครับ บางคนชอบไม่เหมือนกัน แค่ทำตัวให้ถูกกาลเทศะ ทำตัวให้น่าเชื่อถือ รถเป็นแค่ปัจจัยภายนอก ไม่จำเป็นนี่นา ที่จะต้องขับรถแพงสุดๆ นี่นา  หากทำธุรกิจกัน แล้วดูแค่รถที่ขับ ผมว่าคนนั้นก็ไม่ค่อยน่าทำธุรกิจด้วยหรือเปล่า แล้วหากคนนั้นเป็นคนไม่ได้ชอบรถ ขับไรก็ได้ ทำธุรกิจได้ไม่ดีเหรอครับ ผมว่าเราไปจำกัดความ ตีกรอบกันแปลกๆ นะ เพื่อนผมทำธุรกิจหลายร้อยล้าน ก็ขับ camry รุ่นก่อน ส่วนผม พนักงานเงินเดือน ขับ F30 ผมก็จนกว่าเขานะ เขาก็ยังทำธุรกิจได้ปกติ ไม่เห็นต้องขับรถยุโรปเลย  มันอยู่ที่ความชอบอะครับ
S3 - F30
X1 - E84

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 15:24:25 »
ถ้านี่เป็นเรื่องจริงไม่ใช่เรื่องแต่ง ถ้าเจ้าตัวมาอ่านผมว่าเค้าคงรู้สึกไม่ดีเอามากๆ ที่คนรู้จักเอาเรื่องมาลงอินเตอร์เน็ตและไม่ใช่เรื่องทางบวกด้วย

Fox999

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 15:49:19 »
เงินใครเงินมัน
ไม่มีถุกผิด เค้าตัดสินใจก็เป็นชีวิตเค้า
เราไม่รู้หรอกว่าความจำเป็นเค้าแค่ไหน
ภาพลักษณ์มุมมองเรื่องปัจเจค

ไม่มีใครรู้ดีกว่าเจ้าตัวครับ

ของแบบนี้ไม่ตายหาได้ใหม่ สมบัติผลัดกันชม

อย่ายึดติดครับ

+1ครับ
เข้าใจตรงกันนะครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 16:14:34 »
ผมว่า 2 ทางเลือกนี้ภาพลักษณ์ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่นะครับ

มีเงินเหลือและน่าจะประหยัดค่าบำรุงรักษาด้วย

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 16:56:04 »
ผมกลับมองว่า รู้จักปรับตัวให้เข้ากับสถานะและกำลังของตัวเอง และฉลาดที่จะเดินต่อ

ใครทำธุรกิจช่วงปี 40  รู้ดี ตรงไหนเฉือนขายได้ขาย ตรงที่ต้องเอาไว้ก็เอาไว้ ยอมเล็กลง
เพื่อเดินไปข้า่งหน้าต่อ   หากทำตัวให้เล็กไม่เป็นในยามวิกฤติ ก็ล้มทั้งยืน

ระดับโลกก็ดู นิสสัน เป็นตัวอย่าง

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 17:14:01 »
ไม่ผิดหรอกครับ ถ้าสมมติการเงินเขาดรอปลงก็จำต้องทำแบบนี้แหละเพื่อความอยู่รอด ถ้าดีขึ้นค่อยกลับไปซื้อใหม่ก็ยังไม่สาย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 17:44:55 »
ผมเฉยๆครับ เพื่อนผมโหดกว่านี้อีกขาย series7 F02 แล้วมาซื้อ Honda CRV โฉมที่แล้วตอนช่วงเทกระจาดเปลี่ยนรุ่นใหม่ เอาตังค์ที่เหลือจากขาย BM ไปลงทุนต่อ ทุกวันนี้ได้คืนมาเกินราคา BM ไปเยอะล่ะ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 19:10:36 »
เรื่องภาพลักษณ์  ผมว่า Benz SL R230  ดร๊อปลงนิดนึง ไม่มาก  ... พอทดแทนกันได้ครับ

ข้อดีของ เพื่อนรุ่นพี่คุณ .. คือ เค้าเข้าใจชีวิต อันนี้สำคัญมากๆ ในการใช้ชีวิตครับ

ชีวิตมีขึ้น มีลง เป็นเรื่องธรรมดา คุณต้องรับมันให้ได้ แล้วก้าวต่อไป
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 20:24:17 »
เจ้าตัวรู้ดีที่สุดครับ แต่ในฐานะที่ทำธุรกิจเหมือนกัน ผมนับถือนะ รู้จักปรับตัว ดีกว่าพวกจมไม่ลงเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 20:44:16 »
ภาพลักษณ์ แล้วแต่กลุ่มสังคมครับ บ้านผมอยู่ต่างจังหวัดบ้านนอกมากๆ
ลุงผมขายเบนช์ตากลมตัวแรก แล้วไปออก MU-X คนแถวบ้านหลายคนทักลุงไปรวยอะไรมาถูกหวยหรือ
คาเยนคนบ้านนอกอาจมองเหมือนฟอร์จูนเนอร์

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 20:54:02 »
เราพึ่งซื้อบ้านจัดสรร เจ้าของหมู่บ้านเรามี 2 คน
คนแรก (คนนี้จะออกหน้างาน) ขับเรนเจอร์รุ่นเก่า รถก็เน่าๆ แต่จริงๆเรากะรู้ว่าเขามีหลายคันอ่ะนะ
คนสอง คนนี้เป็นคนมาเซ็นโอน มีที่จอดรถพิเศษอยู่ทุกธนาคาร เดินเข้ามาในธนาคาร ผู้จัดการต้องออกไปไหว้และเสริพน้ำชาเอง ทุกครั้งที่เจอแกก็จะขับอัลติสรุ่นเก่ามาก

เราว่าภาพลักษณ์มันจะอยู่ในตัวคนๆนั้นเองโดยธรรมชาติอยู่แล้วนะ ทองยังไงก็เป็นทองนะ เราว่า

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 21:14:28 »
ผมว่าเค้าคิดถูกแล้วครับ คนเราถ้ารู้จักตัวเองและยอมรับ ยอมปรับตัว คนๆนั้นจะอยู่รอด แต่ถ้าติดภาพลักษณ์แบบจนไม่ลง วันหนึ่งอาจหมดตัวไม่มีที่ให้ยืนได้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 22:57:19 »
อย่าไปยึดติดเลยครับ

ต้องปรับตัวเพื่ออยู่รอด แล้วค่อยกลับมาใหม่ได้ครับ

ดีกว่ากลัวขายหน้า สุดท้ายก็ล้มจนกลับมาไม่ได้นี่สิครับ จะขายหน้ามากกว่านี้อีก

บางครั้งต้องยอมถอยหลังบ้างเพื่อกระโดดไปข้างหน้าได้ไกลกว่าเดิมครับ

(จากคนทำธุรกิจเหมือนกัน)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 23:14:56 »
ถ้าผมเป็นเพื่อนกับพี่คนนั้น
ผมจะไม่เอาเรื่องพี่เขา มาโพสท์ให้คนอื่นรู้ครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2014, 23:32:41 »
สำหรับผม  ถ้ารู้จักรู้นิสัยใจคอกันแล้ว    เขาจะเปลี่ยนเป็นขับรถอะไรมา ก็ไม่ได้ทำให้เขาดูดีขึ้น หรือดร็อปลง สักเท่าไหร่น่ะครับ   

แต่ถ้าเพิ่งเห็นครั้งแรก ยังไม่รู้จักกันรถทีาขับมาอาจจะมีผลบ้างเหมือนกัน

ออฟไลน์ eirene

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 00:28:31 »
ไม่ต้องห่วงเรื่องพี่เขาอายหรือผมเอาเรื่องพี่เขามาโพสต์โดยไม่บอกกล่าวนะครับ ผมนั่งอ่านคอมเมนท์ทุกคอมเมนท์กับพี่เขาอยู่ เขานั่งอ่านคอมเมนท์แล้วนั่งยิ่มกรุ้มกริ่มใหญ่เลยครับที่มีคนชื่นชมแนวทางการใช้ชีวิตของเขา

สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 01:36:32 »
สรุปคนขับคาเยนนี่ต้องใช้ภาพลักษณ์ของรถเพื่อทำธุรกิจแนวไหนหรือครับจึงจะเหมาะสม มันมีตายตัวด้วยหรือครับว่าขับรุ่นนี้ต้องทำงานภาพลักษณ์ระดับนี้ หรือคนทำธุรกิจพันล้านต้องขับรถราคาเทียบเป็นเปอเซนต์ของราคาธุรกิจอย่างน้อยรถต้องขับราคา10ล้านหรือเปล่าครับ แหะๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 18:44:48 »
เฉยๆ สิทธิส่วนบุคคล

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 20:08:27 »
ไม่มีผิดไม่มีถูกนะครับ ของแบบนี้ความชอบ ความรู้สึกล้วนๆเลย

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 20:44:09 »
ผมว่าเค้าเก่งนะที่ปรับตัวยอมเปลี่ยนแปลงเพื่อความอยู่รอด ทำแล้วมีความสุขมากขึ้นไม่ต้องกระเสือกกระสนจ่ายในสิ่งที่เกินกำลังหรือเกินพอดี

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 10:29:39 »
เป้นตัวของตัวเอง ผมว่าประเด็นนี้ที่น่าจะถูกต้องที่สุด

เหมือนสุภาษิตโบราณว่าไว้ครับ กา ก็เป็นกาวันยังค่ำ เป็นหงส์ไม่ได้อยู่ดี

คนทำธุรกิจ มีขึ้นมีลง ดีกว่าพวกจมไม่ลงด้วยซ้ำไปครับ มีแต่เปลือก สุดท้ายไม่พ้นโกงคนอื่น มีแต่ความทุกข์

คนมากมาย ใส่ทองเต็มตัว ขับรถแสนแพง แต่ดูยังไงก็ไม่ใช่คนรวย

แต่คนที่ไม่ต้องแต่งตัว สร้างภาพลักษณ์แสนแพง แต่ดูยังไงก็รวย เยอะแยะไปครับ