ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ครับ เกิดปัญหาในการใช้งานรถ mazda 2  (อ่าน 3928 ครั้ง)

ออฟไลน์ Strong lite

• Newbie
  • *
เคสนี้เป็นรถของเพื่อนครับ ใช้มาสด้า 2 ขับมาปกติ อยู่ๆก็มีอาการผิดปกติคือ
1. มีอาการเกียร์กระตุก จากเกียร์ 1ไป 2 และ จาก 2ไป 3
2. หลังจากเกียร์ 3 ไม่ยอมเปลี่ยนไปเกียร์ 4 ถ้าเพิ่มคันเร่งรอบจะยิ่งขึ้น
3. มีไฟเครื่องกับไฟเกียร์โชว์

เมื่อพบอาการผิดปกติดังกล่าว เพื่อนผมจึงนำรถเข้าศูนย์ที่อยู่ใกล้บริเวณนั้น ช่างแจ้งว่าเป็นที่กล่องPCM
เนื่องจากรถอยู่ในประกันจึงเปลี่ยนฟรี ถ้าจ่ายเองราคาจะอยู่ราวๆสองหมื่นกว่าบาท ก็เลยเปลี่ยนตามคำแนะนำ
รออะไหล่ไม่นาน 3-4 วัน หลังจากเปลี่ยนเสร็จ ผลคือวิ่งได้ปกติเหมือนเดิม แต่...ใช้ไปได้ไม่กี่วันอาการก็กลับมาเป็นเเหมือนเดิม
เพื่อนเคยสอบถามในคลับไม่มีใครเคยเจอลักษณะนี้ ผมเลยคิดว่าถ้าลองถามพี่ๆในHLMอาจจะพบคำตอบของอาการดังกล่าว

ด้วยความเคารพ

Strong lite.

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามผู้รู้ครับ เกิดปัญหาในการใช้งานรถ mazda 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2015, 23:01:37 »

ถ้ายังอยู่ในประกันก็เคลมต่อไป

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: สอบถามผู้รู้ครับ เกิดปัญหาในการใช้งานรถ mazda 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 08:08:03 »
ใช้มาระยะทางเท่าไหร่แล้วครับ

จุดที่น่าสนใจคือในคู่มือของ Mazda2 จะไม่ระบุรอบการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์

สอบถามหัวหน้าช่างจึงได้รับคำตอบว่า Gear A/T (M/T ไม่แน่ใจครับ) ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมัน Gear ตลอดอายุการใช้งาน
(ผมคิดเองว่าที่ญี่ปุ่นใช้รถแค่ 5 ปีหรือไม่เกิน 100,000km มั้ง คงจะทิ้งก่อน จึงไม่ต้องเปลี่ยน แต่บ้านเราคงจะไม่ได้)

หมายถึงหากเราไม่แจ้งให้เปลี่ยนน้ำมัน Gear ทางศูนย์บริการก็อาจจะไม่เปลี่ยนน้ำมัน Gear ให้ครับ ไม่ว่าระยะทางจะเท่าไหร่ก็ตาม

ลองตรวจสอบดูนะครับ (เหมือนตอนหลังทางศูนย์ ก็จะถามลูกค้า ว่าสมัครใจเปลี่ยนไหม แต่มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Strong lite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2015, 16:17:15 »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 05:52:43 »
รถผมก็มาสด้าสองคับ ปี 2012 ระยะหลังๆผมก้พบว่าเกียร์ชอบกระตุกขณะเปลี่ยนรอบนะคับ แต่คิดว่าคงเป็นบุคลิกของรถรุ่นนี้นะคับ คงไม่ใช่ปัญหาร้ายแรงอะไรนะคับ :)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 05:54:54 »

จุดที่น่าสนใจคือในคู่มือของ Mazda2 จะไม่ระบุรอบการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์

สอบถามหัวหน้าช่างจึงได้รับคำตอบว่า Gear A/T (M/T ไม่แน่ใจครับ) ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมัน Gear ตลอดอายุการใช้งาน
(ผมคิดเองว่าที่ญี่ปุ่นใช้รถแค่ 5 ปีหรือไม่เกิน 100,000km มั้ง คงจะทิ้งก่อน จึงไม่ต้องเปลี่ยน แต่บ้านเราคงจะไม่ได้)

หมายถึงหากเราไม่แจ้งให้เปลี่ยนน้ำมัน Gear ทางศูนย์บริการก็อาจจะไม่เปลี่ยนน้ำมัน Gear ให้ครับ ไม่ว่าระยะทางจะเท่าไหร่ก็ตาม

ลองตรวจสอบดูนะครับ (เหมือนตอนหลังทางศูนย์ ก็จะถามลูกค้า ว่าสมัครใจเปลี่ยนไหม แต่มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม)

ประเด็นนี้น่าสนใจมากคับเพราะผมเคยอ่านตารางข้อมูลแจ้งการเปลี่ยนอะไหล่ต่างๆผมก็สงสัยเหมือนกันว่าอะไหล่บางอย่างไม่เห็นมีการเปลี่ยนเลย เพิ่งมารู้จากกระทู้นี้แหละคับว่ามีแบบนี้ด้วย เดียวสิ้นเดือนนี้เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องผมจะลองถามเรื่องนี้กับช่างดูนะคับ ขอบคุณนะคับสำหรับข้อมูลที่น่าสนใจนะคับ  :)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 22:42:56 »

ประเด็นนี้น่าสนใจมากคับเพราะผมเคยอ่านตารางข้อมูลแจ้งการเปลี่ยนอะไหล่ต่างๆผมก็สงสัยเหมือนกันว่าอะไหล่บางอย่างไม่เห็นมีการเปลี่ยนเลย เพิ่งมารู้จากกระทู้นี้แหละคับว่ามีแบบนี้ด้วย เดียวสิ้นเดือนนี้เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องผมจะลองถามเรื่องนี้กับช่างดูนะคับ ขอบคุณนะคับสำหรับข้อมูลที่น่าสนใจนะคับ  :)

;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK