ผู้เขียน หัวข้อ: ถนน ตจว. : เรื่องถนนลื่นจากน้ำยาง ทำไมน่ากลัวอย่างนี้  (อ่าน 3981 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ช่วง 2-3 วันก่อน มีข่าวพยากรณ์อากาศเกี่ยวกับโซนเหนือและอีสานมีฝนโปรยปรายในบางพื้นที่คงจำกันได้

น้าของผมขับปาเจโร่สปอร์ตตัวท็อปเดินทางไปไหว้พระธาตุพนมที่ จ.นครพนม พอตอนเช้าตรู่มีฝนปรอยๆ แกบอกพื้นถนนลาดยางเหมือนเปื้อนน้ำจากยางพารา ขณะนั้นขับมาที่ความเร็วราว 120 อยู่ดีๆรถลื่นสะบัดลงข้างทาง ดีที่ไม่ชนสิ่งกีดขวางอะไร คนปลอดภัย นอกจากนั้นแล้ว แกยังบอกอีกว่าวันนั้นทั้งวัน เจอรถลื่นตกถนนเพราะสาเหตุเดียวกัน 4 คัน

ทำไมน่ากลัวแบบนี้
จุดประสงค์กระทู้นี้เพื่อเตือนทุกท่านที่อยู่ ตจว. ให้ระวังๆกันครับ

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
ปาเจโร่รุ่น top ปี 2014 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ปี 2014 จะมีระบบช่วยการทรงตัว vsc
ส่วนปีเก่าๆ ถ้าเป็น 4wd ก็พอช่วยได้ถ้าไม่ขับเร็วมาก ( ถนนลื่นๆ ผมขับ 100 เดียวครับ)

มีครับ คิดว่าถนนเปื้อนน้ำยางลื่นๆ ยางรถไม่สามารถยึดเกาะกับผิวถนนแบบนี้ ระบบคงช่วยอะไรไม่ได้ครับ คงได้แค่ขับไม่เกิน 100 ยังดีที่เป็นทางตรงและถนนโล่ง

ออฟไลน์ shikimaru

เจอน้ำยาง น้ำคาวปลา ฝนตกปรอยๆ ผมว่าระบบอะไรกะช่วยไม่ไหวอ่ะครับ มันไปทั้ง 4 ล้อเลย

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
สำหรับผม ถ้าถนนเปียกหน่อย ผมไม่เอาแล้ว 120    มันคุมไม่ได้เลย

ออฟไลน์ gundam126

เคยเจอแต่เหมือนเป็นน้ำมันเครื่อง ขี่มอเตอร์ไซค์ผ่านปุ๊ป ลื่นปั๊ม ล้มข้างทางทันที แต่ไม่ใช่แค่คันเดียว มีอีก7-8คันล้มตามกันมาติดๆ

ออฟไลน์ ichok

ผมพึ่งมีโอกาสวิ่งรถจากเชียงคานมาภูทับเบิก ช่วงก่อนถึงภูเรือผมเห็นป้ายว่า "ห้าม"ทำอะไรซักอย่างเกี่ยวกับน้ำยางบนพื้นถนน อันตรายจริงๆครับ ยิ่งทางวิ่งผ่าเขามีทั้งโค้งและชันมีลื่นง่ายๆแน่

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ udis

ฝนปรอยๆ ขับช้าก็ดีกว่าครับ ถนนลื่นที่สุดคือตอนนี้ครับ อันตรายครับ
ยางดีดี S001 เกาะถนน วื่ง 100 นึงผมก็รู้สึกแล้วว่ามันลื่นมากสำหรับถนนที่ฝนตกปรอยๆครับ
ขับช้าๆเถอะครับ ถึงจุดหมายดีกว่าครับ

น่าจะมีกฏหมายบังคับให้เด็ดขาดมากกว่านี้ เพราะตำรวจคงไม่สามารถมานั่งรอจับได้ตลอด
สงสัยต้องรอให้รถผู้ว่า ผู้การ ลื่นซะก่อนอ่ะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
รถน้องในที่ทำงานนี่ก็เจอครับ

ปาเจโร่ สปอร์ต ขับสี่ ตัวเก่า ขับมา 2 ปี

ขับไปเยี่ยมญาติที่พะเยาว์ 4 เดือนที่ผ่านมาเอง
ขึ้นเขา ฝนตก ถนนลื่น
ปัดลงข้างทาง คว่ำ แต่ไม่หงายเก๋ง
ดีที่ทั้งครอบครัวไม่มีใครเป็นอะไร แค่ฟกช้ำ ดำเขียว
ขับธรรมดา ความเร็ว 60-80 กม. ต่อ ชม.

ให้ประกันตีราคาซากแล้วขายทิ้งแล้ว

ออฟไลน์ zapdos191

บ้านผมเลยครับ

ผมอยู่บ้านนอกตรงนี้ รถ 10 ล้อพ่วง ขนขี้ยางที่เป็นน้ำยาผสมน้ำกรด จับตัวเป็นก้อน แล้วใส่กระบะไปส่งในจังหวัด ไอ้นี่ล่ะครับ น้ำพวกนี้แหละ ไหลลงทางตลอด สังเกตุได้เลยว่าถนนเข้าจังหวัดอีกสีนึง อีกฝั่งก็อีกสีนึงเลยครับ วันก่อนฝนตกปรอยๆ ละแวกนี้ตายไป 3 แล้วครับ รถทัวร์ลื่นก็มี มาชนเข้ากับกระบะอีกคันที่วิ่งเข้าอำเภอ นั่นก็ตายครับ

ผวจ. ก็ออกหนังสือแล้วนะครับ ว่าห้ามปล่อยน้ำลงถนนและต้องมีผ้าใบคลุมตลอด จับปรับกันทีเป็น หมื่นๆ แต่ก็ยังเห็นเรื่อยๆ ทำใจครับ  ??? ???
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------