ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระยะเวลาของการดูแลรถยนต์ (service & maintenance)  (อ่าน 2562 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
สืบเนื่องจากการที่ผม ซื้อรถประหลาดๆมา Skoda Octavia combi 2.0TDI 6DSG มาเมื่อปี 2013 ประกอบกับข่าวที่ไม่ค่อยดีเกี่ยวกับศูนย์บริการ หรือตัวแทนจำหน่าย (ข่าวไม่ดีเยอะมากๆ)

เพื่อนร่วมรุ่นก็น้อยแสนน้อย หรือเพื่อนที่ขับ Skoda ก็ยังน้อย จะไปถามหาคนที่มีความรู้ก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหน ในเมื่อผมเริ่มรู้จัก Skoda จากเว็ปนี้ ผมเลยขอมาถามในนี้แล้วกัน

ผมขอตัดเรื่องเอารถเข้าศูนย์ไปนะครับ ผมอยากทราบถึงว่า ถ้าหากรถผมหมดประกัน ผมต้องดูแลมันยังไง เพราะตอนนี้ก็วิ่งมาครึ่งทางของระยะประกันแล้วที่ 30,000km

ผมอยากทราบว่าผมควรจะดูแลรักษารถคันนี้ยังไง หลักๆเลยผมอยากรู้ระยะการเปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกชนิด สายพาน ลูกปืน ฯลฯ ว่าผมควรจะเปลี่ยนที่ระยะเท่าไหร่

ผมได้ลองหาใน google ดูแล้วล่ะครับ แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจ เลยอยากลองมาถามหาความรู้เพิ่มเติมดูว่าที่ผมรู้ว่ามันตรงกันไหม ขอบคุณครับ

Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
Re: สอบถามระยะเวลาของการดูแลรถยนต์ (service & maintenance)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 21:47:23 »
เค้าไม่ให้คู่มือประจำรถมาเหรอครับผม

แต่ผมก็อยากได้เหมือนกันนะ ตารางบำรุงรักษาเนี่ย
รถไม่แปลก แต่มันเก่า ซื้อมือสอง เจ้าของเก่าไม่ได้ให้มา

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
Re: สอบถามระยะเวลาของการดูแลรถยนต์ (service & maintenance)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 22:32:45 »
ในคู่มือจะมีตารางการเปลี่ยน ของเหลวเเละอะไหล่ต่างๆครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 16:26:57 »
สืบเนื่องจากการที่ผม ซื้อรถประหลาดๆมา Skoda Octavia combi 2.0TDI 6DSG มาเมื่อปี 2013 ประกอบกับข่าวที่ไม่ค่อยดีเกี่ยวกับศูนย์บริการ หรือตัวแทนจำหน่าย (ข่าวไม่ดีเยอะมากๆ)

เพื่อนร่วมรุ่นก็น้อยแสนน้อย หรือเพื่อนที่ขับ Skoda ก็ยังน้อย จะไปถามหาคนที่มีความรู้ก็ไม่รู้จะไปหาที่ไหน ในเมื่อผมเริ่มรู้จัก Skoda จากเว็ปนี้ ผมเลยขอมาถามในนี้แล้วกัน

ผมขอตัดเรื่องเอารถเข้าศูนย์ไปนะครับ ผมอยากทราบถึงว่า ถ้าหากรถผมหมดประกัน ผมต้องดูแลมันยังไง เพราะตอนนี้ก็วิ่งมาครึ่งทางของระยะประกันแล้วที่ 30,000km

ผมอยากทราบว่าผมควรจะดูแลรักษารถคันนี้ยังไง หลักๆเลยผมอยากรู้ระยะการเปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกชนิด สายพาน ลูกปืน ฯลฯ ว่าผมควรจะเปลี่ยนที่ระยะเท่าไหร่

ผมได้ลองหาใน google ดูแล้วล่ะครับ แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจ เลยอยากลองมาถามหาความรู้เพิ่มเติมดูว่าที่ผมรู้ว่ามันตรงกันไหม ขอบคุณครับ

ถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 1 หมื่นกิโลเมตร
ถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก 4 หมื่นกิโลเมตร
เช็คของเหลวทุกวันได้ก็ดีครับ
กรองอากาศเอามาเป่าจนมันเป่าไม่ได้ก็เปลี่ยน
สายพานต่าง ๆ ดูสภาพเอาได้ครับ ถ้าดูไม่เป็นให้ช่างดู

ดูแลไม่ยากหรอกครับ หาอู่ดี ๆ ซักที่ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 09:37:40 »
เอาเป็นguide line คร่าวๆน่าครับ   จากที่ใช้ volk passat tdi   มา 

น้ำมันเครื่อง+กรอง   เปลี่ยนทุก 15000  km    สังเคราะห์แท้
กรองดีเซล                              60000km   
ลูกรอก + สายพานทุกเส้น         90000 km 
กรองอากาศ   กรองอากาศแอร์   น่าจะ 40000-60000 โล 

น้ำมันเกียร์  ศูนย์บอกไม่ต้องเปลี่ยนตลอดการใช้งาน    แต่ส่วนใหญ่เปลี่ยนกัน   ผมเปลี่ยนครั้งแรกที่ 60000 km  หลังจากนั้นทุก 40000-60000  แล้วแต่กำลังทรัพย์ที่มี   ( เปลี่ยนน้ำมันเครื่องถ้าใช้ของแท้   ประมาณ 8000-1000 บาท )    ไม่แน่ใจเกี่ยวกันรึเปล่า ตอนผมใช้ passat ที่ 240xxx   km    เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เทียบ หลังจากนั้นประมาณ 1000-2000 โล   เกียร์พัง  แต่มันพังเพราะ บูชที่เชื่อมระหว่างทอร์กคอนเวอร์เตอร์ กับห้องเกียร์แตก  ทำให้น้ำมันเกียร์ไหลออกหมด   เลยไม่สามารถบอกได้ว่าเกิดจากน้ำมันเกียร์เทียบได้หรือไม่   

แต่ยังไงลองดูในคู่มืออีกทีก็ได้ครับ   ผมว่าคู่มือรถ ค่ายนี้ ค่อนข้างละเอียดมากๆ