ผู้เขียน หัวข้อ: หลายคันหลายตัวเลือกครับ จะซื้อรถให้ภรรยาใช้  (อ่าน 4655 ครั้ง)

ออฟไลน์ bowguzz

• Newbie
  • *
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ แอบดูความเคลื่อนไหวของเว็ปนี้มาตลอด และชอบอ่านพอสมควร เพราะข้อมูลและข่าวสารที่รวดเร็ว วันนี้มีหลายตัวเลือกให้หลายๆท่านพิจารณาครับ

เหตุเพราะตั้งแต่แต่งงานมาก็เลื่อนแล้วเลื่อนอีกมา 2 ปีแล้วครับ สำหรับคำมั่นสัญญาว่าจะซื้อรถให้ถ้าเรียนจบ เพราะตัวผมเองก็เป็นคนที่ไม่ค่อยเปลี่ยนรถบ่อยนัก แต่ปีนี้คงต้องซื้อให้ซักทีครับ เพราะแฟนผมเพิ่งสมัครงานใหม่ได้ น่าจะมีความจำเป็นต้องใช้รถยนต์พอสมควร ผมเลยบอกแฟนว่าผมจะให้งบแค่ "ห้าแสนบาทถ้วน" ในการซื้อรถด้วยเงินสด ส่วนค่าบำรุงรักษาผมจะเป็นคนจัดการให้ทั้งหมด ผมก็ให้แฟนไปศึกษาข้อมูลรถมาเยอะๆ แล้วเอามาให้ผมเลือกซัก 3-4 รุ่นละกัน

แฟนผมก็เลือกอยู่ 2 อาทิตย์ครับ นั่งดูเว็ปรถมือสองทั้งวันทั้งคืน ไปหาข้อมูลรถใหม่จนโบรชัวร์เต็มหัวเตียง ก็ได้ข้อสรุปที่ผมถึงกับทึ่งกับตัวเลือกที่เธอให้มาครับ เราไปดูกันดีกว่าว่ามีรุ่นไหนกันบ้างครับ

1.Benz A Class W169
2.Benz C Class W203
3.Captiva ตัวเก่า
4.Cruze ตัว 2.0
5.Chevrolet Lumina (อันนี้ผมเพิ่งเคยได้ยินชื่อ)
6.Optra Estate ตัวไมเนอร์
7.Sonic ทั้ง 4 และ 5 ประตู มือหนึ่ง
8.Accord Gen 8
9.Honda Airwave (รุ่นนี้ผมก็ไม่รู้จัก)
10.CR-V Gen 2
11.Freed
12.Jazz โฉมก่อนปัจจุบัน (เธอไม่ชอบตัวใหม่เพราะทรงมันเหลี่ยมๆครับ)
13.Mini Cooper (ตัว 1.6)
14.Lancer EX
15.Nissan Cube 7 ที่นั่ง
16.Camry โฉมก่อนปัจจุบัน
17.Yaris Eco Car มือหนึ่ง

เจอตัวเลือกที่มากมายขนาดนี้ผมมึนเลยครับ บอกให้เอาแค่ 3-4 รุ่น ให้มาซะ 10 กว่ารุ่น

คิดว่าตัวไหนเหมาะที่สุดสำหรับผู้หญิงอายุ 26 ปี มีลูกหนึ่งคนอายุ 2 ขวบ ทำงานในกทม. ระยะทางไป-กลับ 20 กม. ชอบเที่ยวห้าง ชอบขับรถไปหัวหินบ่อยๆ (ประมาณเดือนละครั้ง) กลับต่างจังหวัด 3 เดือนครั้ง (เส้นสายอีสาน) ระยะทาง 600 กม.กว่าๆ เป็นคนขับรถไม่เร็วมาก ไม่เกิน 120 แต่ขับต่างจังหวัดถ้ารีบมากก็ประมาณ 130-150 โดยประมาณ

ผมขอความเห็นครับ ช่วยๆกันตอบหน่อยนะครับ ผมอยากได้สัก 70 คำตอบ และเหตุผลที่คิดว่าคันนั้นเหมาะที่สุดครับ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นล่วงหน้าครับ และผมจะมาขอบคุณอีกครั้งปิดท้ายก่อนตัดสินใจซื้อรถให้แฟนครับ

ในภาพเป็นภาพข้อมูลรถที่แฟนผมยื่นมาให้ดูเลือกครับ ผมบอกขอเวลา 3-4 วันคิดก่อน ซึ่งตอนนี้ผมยังคิดไม่ออกครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: หลายคันหลายตัวเลือกครับ จะซื้อรถให้ภรรยาใช้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 22:48:24 »
Jazz ละกันครับ กลางๆ เพราะที่เหลือน่าห่วงเรื่องการดูแลมากกว่า ยาริสก็ขึ้นเขาดีไม่เท่า

ออฟไลน์ udis

Re: หลายคันหลายตัวเลือกครับ จะซื้อรถให้ภรรยาใช้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 22:54:58 »
ผมว่าเธอเลือก Benz A Class W169 ไปแล้วน่ะครับ และผมก็ว่าเหมาะสมดีแล้วครับ
รถดูหรู ดูดีเลย ขนาดกำลังดี คล่องตัวในเมือง เที่ยวห้างสบาย ออกต่างจังหวัดก็สบายๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 23:34:17 »

ชอบ CRV แต่ขอเป็น Gen 3 แทน 

แต่ถ้า ค่าบำรุงรักษาไม่มาก คงยกให้ Yaris Eco Car และ Jazz

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 00:35:16 »
เชียร์ Yaris อีกคนครับ มีลูก ต้อง Hatchback ครับ ผม Teana แฟน Tiida พาลูกไปเที่ยวกัน ไม่รู้เป็นไง ขับ Tiida ไปมีความสุขกว่า
งบเท่านี้ เพิ่มอีกนิดหน่อย จัดมือ 1 เถอะครับ รถคันแรกของภรรยา ให้ความรู้สีกดีๆกับเธอซักหน่อย

อ้อ... รถเด็ก ต้องเบาะหนังด้วยครับ อีกหน่อยเข้าโรงเรียน ต้องกินข้าวในรถ คันเบาะผ้าของเมียผมด่างนม ด่างขนมลูก เละไปหมดแล้ว T_T
ถ้าศูนย์จัดให้ไม่ได้ ก็ไปหุ้มเองนะครับ ซักหมื่นนึงน่าจะอยู่

ยามนี้อาจจะมอง Mazda 2 hatchback ไปด้วย ผมถามเล่นๆ เซลบอกว่า รุ่นล่างสุด เปลี่ยนเบาะหนัง พร้อมแผงประตูหนัง เพิ่มแค่หมื่นห้า ผมว่าคุ้มนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 00:38:33 โดย SZG »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 06:00:30 »
ตัด Lumina ทิ้งไปครับ
มือสองส่วนตัวแนะนำรถใหญ่นิดนึง Camry, Accord, CR-V
ไม่ก็ C-Segment
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 08:28:04 »
ขับ 130-150 ได้ ไม่น่าจะบอกว่าขับไม่เร็วนะครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 08:53:21 »
ใน list นี้ ผมเข้ามาเชียร์ คัมรี่ ครับ ขับต่างจังหวัดบ่อย รถใหญ่ดีกว่า ผู้หญิงขับ โตโยต้าก็จัดว่าทนทานใที่สุดแล้ว อาจสวยไม่เท่า accord แต่ถึกทนกว่าแน่ จะได้หมดห่วง
ที่สำคัญในตลาดมือ 2 มีรถสวยๆให้เลือกเยอะกว่าด้วยครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 09:08:20 »
ลูกคนเดียววิ่งต่างจังหวัดบ้าง ผมแนะนำให้เอางบค่าซ่อมรวมไปซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ รถใหม่ประกัน3ปีใข้ไปสบายๆไม่ต้องห่วงว่าจะกินข้าวลิงกลางทาง ถ้าเพิ่มงบได้ก็ซื้อรถเครื่อง1600ซีซีจะได้มีกำลังสำรองเวลาวิ่งทางไกลบ้างแต่ถ้างบจำกัดจริงๆก็YarisหรือรอMazda2 เบนซินดูก็ดีนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 09:09:40 »
ถ้ามือสอง Accord Camry ได้อยู่ครับแต่ผมแนะนำ Jazz ใหม่ครับสบายใจกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 09:13:35 »
ป้ายแดง ยาริส
มือสอง ฟรีด แจ๊ส แคมรี่ อัลติส CRV-G3

ที่เหลือตัดทิ้งไปเลยครับ กันมึน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 09:14:31 »
Freed ครับ รถครอบครัว ประตูเลื่อนไฟฟ้า สะดวกกับเด็กๆ

ลองดูครับ

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 09:25:51 »
ผู้หญิงส่วนใหญ่ชอบ A class ครับ เล็ก คล่องตัว สวย ดูหรูนิดนึง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 09:48:54 »
หมด list อยากให้เลือก Camry ตัวก่อนปัจจุบัน
เพราะเป้นรถที่ใหญ่พอจะขับไปเที่ยวต่างจังหวัด และยังสามารถใช้ใน กทม ได้ดี
และเนื่องจากเป็นรถผู้หญิงใช้ ต้องเอาที่วางใจได้ไม่ไปจอดตายข้างทางง่ายๆ
และเนื่องจากมีลูกแล้ว ตัวเลือกที่เล็กกว่านี้อาจอึดอัดได้
สาเหตุที่ตัด SUV ออกหมด เพราะผมเองก็ไม่เลือกรถสูงให้ภรรยา เพราะกลัวเรื่องการพลิกหากเกิดเหตุไม่คาดฝัน
และชอบความกว้างของ sedan มากกว่าความสูงของ SUV
ลองนั่งดูครับว่าคุณชอบ head room หรือ ความกว้างด้านหลังมากกว่า

แต่ว่าคุณสามีขับอะไรหนะครับ
case แบบนี้ญาติผมเลือก Jazz เพราะสามีใช้เก๋ง D-segment
กรณีที่มีครอบครัวแล้ว รถสามีเป็นอีกตัวแปรที่สำคัญ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:14:36 »
5 แสนถ้วน ภรรยาได้งานใหม่ ผมแนะนำ

Yaris ครับ

กว้าง แน่ สำหรับผู้หญิง กระทัดรัดแน่ สำหรับผู้หญิง

ประหยัดน้ำมัน

ที่สำคัญ เพิ่งเริ่มงานใหม่ อย่าให้รถเก่ามาทำให้เสียงานครับ

ออฟไลน์ tate_27

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:14:59 »
มือหนึ่งผมเชียร์ยาริส กับ m2 ครับใช้ได้ยาวๆ
มือสองแคมรี่ แอคคอร์ด ฟรีด แจ๊ส รถตลาดใช้ง่ายซ่อมง่ายครับ  ;)

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:47:49 »
แฟนคุณเป็นผู้หญิง ฉะนั้นถ้าเปนผมเลือก ผมจะตัดรถมือ 2 ออกจากสารบบเป็นอันดับแรกครับ เพราะไม่รู้ผ่านมือมาเท่าไหร่ จะเสียจะพังเมื่อไหร่ไม่รู้ (ต่อให้สภาพดีก็เถอะครับ ยิ่งผู้หญิงด้วยแล้วรถเสียกลางทางอันตรายครับ อยากให้มองจุดๆนี้ด้วย)

แนะนำให้ใช้รถมือ 1 จริงๆยารีสอีโคคาร์ เหลือแหล่ละครับ ประหยัดตังไปหลาย แต่เห็นเดินทางไกลออกต่างจังหวัดด้วย 3 เดือนครั้ง แนะนำเป็นโซนิค ตัว 1.6 ไม่น่าเกลียดครับ ช่วงล่างดีมากๆ เติม E85 ประหยัดตังได้อีก แต่ยารีสเหลือๆละครับ ประหยัดน้ำมันกว่าอีก

เอาเป็นว่าลองทำตามผมครับ ตัดมือสองออกไปให้หมด ละเลือกแต่มือ 1 สบายใจกว่าเยอะครับ อย่างไรก็ดีให้เธอลองขับด้วยตัวเธอเองดีที่สุดครับ "ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ ผูกอู่ตามใจผู้นอน"

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 12:04:43 »
ถ้าไม่อยากปวดหัว เรื่องรถ  ให้ซื้อมื้อ 1  ใช้ไปสบายๆ 5 ปี  ... ไม่ต้องห่วงดับกลางทาง

แนะนำ 2 รุ่น  คือ  yaris กับ jazz   รถเล็ก คล่องตัว ขับง่าย ประหยัดน้ำมัน ค่าดูแลไม่แพง ...

ให้พาแฟนคุณ ไปดูด้วยตัวเอง ลองนั่ง ลองขับดู ... เห็นตัวจริง กับเห็นในรูป   ความรู้สึกต่างกันมากๆ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 12:54:21 »
มีเงินซ่อมบำรุงขนาดไหน   คือหมายถึงตอนนี้รถสภาพดีจริงแต่ใช้ไปอีก 2-3 ปีรถทุกคันก็ต้องมีซ่อมตามระยะทาง มีการดูแลตามระยะ     ถ้าไม่มีงบเยอะ ๆ เพื่อเรื่องพวกนี้ให้พยายามตัดตัวเลือกรถยุโรปทั้งหมดออกไปก่อน   Chevrolet นี่ไม่น่าไปยุ่งด้วย  เพราะเกียร์อาจจะเสีย ไฟฟ้ารวน  มันจะลำบาก ค่าใช้จ่ายสูง             ถ้าเป็นรถยุโรปไม่มีอู่ดี ๆ หรืองบเพียงพอในการดูแล  มันก็ไม่น่าเล่นแล้วเพราะอายุรถพวกนี้สั้นคือไลฟ์ไทม์คือทำไว้ทิ้งไม่ได้ทำไว้ซ่อม  อายุ 5-7 ปีเริ่มซ่อมเยอะ ถ้าเกิน 10 ปีจะเอาไว้ดูแลต่อค่าซ่อมบำรุงหนักเกินไป  

ลองมองรถญี่ปุ่นรุ่นตลาด  ๆ คันที่ไม่ใหญ่โตเกินไปนัก  เพราะคันใหญ่ค่าซ่อมจะเยอะตามไปด้วยอย่างเช่นคัมรีค่าซ่อมแพงกว่าแจ๊สเยอะแน่    

จริง ๆ แล้วตัวเลือกแบบนี้สำหรับผู้หญิงผมมองไปที่ยาริสป้ายแดงเพียงพอครับ      รถเล็กหน่อยแต่ไม่ไรมากมายนาน ๆ วิ่งไกลทีนึง ซ่อมถูกไม่มีอะไรจุกจิกมีความสุขในการใช้รถดีกว่าเอาเวลาไปนอนอู่ซ่อมรถ      ประหยัดน้ำมันด้วยแม้จะไม่มากมายนักดีกว่าเล่นรถที่คุณว่ามากลุ่มด้านบนพวกรถยุโรปหรืออเมริกัน สัญชาติเกาหลี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 12:57:35 โดย Auto »

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 15:02:29 »
ผมตัดพวกยุโรปทิ้งเพราะค่าซ่อมครับ ค่าตัวไม่แรงค่าซ่อมหงายเงิบ แต่ถ้าไม่กังวลค่าซ่อมก็จัดไป
ถ้าไม่สนรถใหม่ผมเชียร์ accord crv camry ครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 16:39:27 »

รู้สึกเดินทางไกลค่อนข้างบ่อย พยายามอย่าใช้รถที่มันพิลึกเกินครับ เดี๋ยวจะยากเรื่องการดูแลรักษา
ในงบเท่านี้ Jazz Freed ก็โอเคครับ หรือไม่ก็ Yaris มือหนึ่งไปเลยน่าจะดีที่สุด

จริงๆ ถ้ามีงบระดับนี้ น่าจะประมาณ 6 แสนบาท แนะนำ Jazz S AT/City S AT หรือจะรุ่น V ก็ตามแต่ครับ และไม่จำเป็นถึงขั้น SV ท็อปก็ได้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 19:38:13 »
ตัดมือสองทิ้งทั้งหมดครับ

Eco มือหนึ่ง งบ 5 แสนใช้สบายใจกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 22:42:39 »
ถ้าอยากได้รถใหญ่ๆ จบที่ Accord ครับ

ในเมืองขับไม่ได้ยากเมื่อเทียบกับขนาดรถ พวงมาลัยไวและคมบังคับง่าย ขับทางไกลสบายๆแถมกำลังเหลือๆและประหยัดใช้ได้ถ้าขับไม่ซัดมาก

ถ้าเอาพอดีๆและสบายใจไม่ต้องกังวล จบที่ Yaris ป้ายแดงครับ

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 01:00:28 »
ตามความคิดเห็นผมนะครับ
1. Yaris ป้ายแดง หายห่วง
2. Jazz ถ้ามือ2 ก็ได้รถปีค่อนข้างใหม่อยู่ ไม่น่ามีปัญหาเท่าไหร่ การขับขี่น่าจะดีกว่า Yaris
3. Camry เห็นเดินทางไกลบ่อยอยู่ ขับรถใหญ่จะสบายกว่า ผมเคยขับ Vios ไป-กลับ กทม ผมว่าเหนื่อยกว่าตอนผมขับ CR-V เยอะเลยครับ เลยให้Camry เป็นตัวเลือกที่3

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 09:56:20 »
จากตัวเลือก Jazz หรือ Camry น่าจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ Nithirut

• Newbie
  • *
  • OMG!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 11:19:11 »
Toyota Camry อีกเสียงครับ ส่วนตัวนะครับผมว่า Accord เหมาะกับ ผู้ชายมากกว่า
สยบทุกสายตา

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 16:04:09 »
ซื้อรถมือ 2 ตามเต๊นมันห่วงหน้าพะวงหลังนะครับ
ถ้าเป็นมือหนึ่ง โดยยึดตามเงื่อนไขของคุณ ผมเลือกยาริสครับ คุณภาพกลางๆ แต่สบายใจในหลายๆด้านครับ