ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีกลิ่นอับ แบบจางๆ จะแก้ได้อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 2926 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
พอดีพึ่งได้รถมา รถสภาพดีครับ แต่ว่ามันมีกลิ่นอับจางๆ ในห้องโดยสาร

ครั้งที่ 1 เอารถไปอบโอโซน แต่ดูเหมือนจะไม่ได้ผล
ครั้งที่ 2 คราวนี้ ซักพรม ขัดเบาะ อบโอโซนอีกรอบ ล้างห้องเครื่องด้วย ตอนแรกก็เหมือนจะได้ผล แต่สักพักก็กลับมาอีกแล้ว

ปัญหาคือ ผมหาต้นตอของกลิ่นไม่เจอครับ ชักไม่แน่ใจว่า เป็นกลิ่นของเบาะหนังรึป่าว แต่รอบนี้ จะเอาไปล้างแอร์ แบบไม่ถอดตู้ (ขืนถอด สงสัยคอนโซลพังแน่ๆ)

นอกจากนี้ มีวิธีแก้อื่นๆ อีกมั้ยครับ หรือว่า จะหาต้นตอของกลิ่นได้ยังไงคับ ขอบคุณครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: รถมีกลิ่นอับ แบบจางๆ จะแก้ได้อย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 17:15:43 »
ล้างตู้แอร์แบบถอดคอนโซลเถอะครับ ล้างเสร็จก็หาซื้อถ่านหุงข้าวมาใส่ในถุงเท้าเก่าๆแล้ววางไว้ในรถ หรือถ้าเอาสะดวกก็มีถ่านไม้ดูดกลิ่นสำเร็จรูปวางขายในห้างก็ได้ครับ

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
Re: รถมีกลิ่นอับ แบบจางๆ จะแก้ได้อย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 18:10:14 »
รถอะไรครับ มันมีกรองแอร์หรือไม่ ถ้ามีกรองแอร์ลองเปลี่ยนกรองแอร์ก่อน

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 00:42:33 »
ถ่านเลยครับ
ผมเคยเสียเงินให้พวกโอโซนไปแล้วเหมือนกัน ดีแค่วันแรกวันเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 13:23:53 »
ถ้าให้ดูดดีกว่าถ่าน
ต้องเบงกิ้งโซดาครับ ผมใส่ไว้ในตู้เย็น ดูดกลิ่นดีกว่าถ่านเยอะครับ

keanetona

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 22:44:26 »
ถ้าให้ดูดดีกว่าถ่าน
ต้องเบงกิ้งโซดาครับ ผมใส่ไว้ในตู้เย็น ดูดกลิ่นดีกว่าถ่านเยอะครับ

น่าสนใจครับ และผมลองๆเปิดเวปดูพบว่าเบคกิ้งโซดาใช้ได้สารพัดอย่าง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 20:23:26 »
ลองเปิดเบอร์พัดลมแอร์เบอร์แรงที่สุดก่อน(ปิดน้ำยาแอร์)ก่อนถึงบ้าน ครับ
เอารถไปจอดตากแดด เปิดประตูทุกบาน สัก 1 -2 ชั่วโมงครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

promt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 20:46:08 »
รถยี่ห้อไหน รุ่นไหน

แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ มีกลิ่นเฉพาะตัวของมัน