ผู้เขียน หัวข้อ: กทม.นำร่องตีเส้นหยักเพื่อให้ผู้ใช้ถนนระมัดระวังเวลาขับขี่  (อ่าน 4979 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป

เครดิตภาพ จส.100

จากภาพเป็นย่านเสาชิงช้า และเริ่มตีเส้นกันหลายที่แล้วนะครับ รวมถึงหน้าตึกแกรมมี่ที่เพิ่งมีคนถูกรถชนเสียชีวิตไป

หวังว่าเส้นหยักนี้จะช่วยให้คนระมัดระวังกันมากขึ้นเวลาขับขี่รถยนต์นะครับ

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
เขาเคลมว่า มันจะทำให้คนขับรู้สึกว่าถนนแคบลงแล้วเพิ่มความระมัดระวังครับ

ซึ่งผมเองก็รู้สึกได้นะ มันก็ดีในระดับนึงมั้งครับ

ในต่างประเทศใช้กันเกือบทุกที่ครับ แต่เหมือนฝรั่งเขาเข้าใจอยู่แล้วว่าคือให้ระวังชะลอทางข้ามไรแบบนี้

แต่คนไทยผมว่าไม่เข้าใจแน่นอนว่าคือเครื่องหมายอะไร แต่ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรครับ เพราะมันก็ดูทำให้เราเพ่งสมาธิมากขึ้นได้ครับ ไอหยักๆแบบนี้

น่าสงสารคนเดินถนนเมืองไทยครับ ทางม้าลายก็มีแล้ว ไฟแดงหยุดข้ามก้มีแล้ว ยังไม่พออีกครับ 555555 อะไรมันจะยากขนาดนั้นกับการข้ามถนน

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
กรุงเทพต้องใช่้ระบบนี้ครับ อาจจะเอาอยู่

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
มันต้องแบบเป็นแท่งเหล็กโผล่มากั้น ตามเวลาที่นับถอยหลังครับ แบบว่า 0 วินาทีปั๊บ เด้งขึ้นมาเลย
คนที่ชนแท่งเหล็ก จะต้องจ่ายค่าซ่อมรถตัวเอง ค่าซ่อมแท่งเหล็ก และถูกดำเนินคดีข้อหาฝ่าฝืนสัญญานไฟ และขับรถโดยประมาท โดยให้ได้รับโทษสูงสุดที่กฏหมายกำหนด พร้อมปรับเพิ่มอีก 10,000 บาท หากชนเกิน 3 ครั้งตลอดอายุใบขับขี่ ต้องถูกยึดใบขับขี่เป็นเวลา 5 ปี นับตั้งแต่วันที่ชน

ต้องโทษแรงๆครับ. เพราะผมเห็นทางม้าลายที่มีสัญญาณไฟ ยังไม่จอดกันเลย
2014 Mazda3 Skyactiv

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มันต้องแบบเป็นแท่งเหล็กโผล่มากั้น ตามเวลาที่นับถอยหลังครับ แบบว่า 0 วินาทีปั๊บ เด้งขึ้นมาเลย
คนที่ชนแท่งเหล็ก จะต้องจ่ายค่าซ่อมรถตัวเอง ค่าซ่อมแท่งเหล็ก และถูกดำเนินคดีข้อหาฝ่าฝืนสัญญานไฟ และขับรถโดยประมาท โดยให้ได้รับโทษสูงสุดที่กฏหมายกำหนด พร้อมปรับเพิ่มอีก 10,000 บาท หากชนเกิน 3 ครั้งตลอดอายุใบขับขี่ ต้องถูกยึดใบขับขี่เป็นเวลา 5 ปี นับตั้งแต่วันที่ชน

ต้องโทษแรงๆครับ. เพราะผมเห็นทางม้าลายที่มีสัญญาณไฟ ยังไม่จอดกันเลย

แบบนี้สินะครับ

แต่ในมุมมองของคนขับรถ รบกวนคนเดิมข้ามถนนช่วยเดินไวๆ อย่าวิ่ง อย่าข้ามตามอำเภอใจ และอย่ากดปุ่มไฟแดงเล่นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมเชื่อว่าพอชินแล้วก็กลับมาซิ่งเหมือนเดิม มันอยู่ที่จิตสำนึกและบทลงโทษมากกว่า ลองชนคนตายแล้วจำคุกสัก 20ปีขึ้นแบบไม่รอลงอาญาสิครับ น่าจะดีขึ้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bravo

สร้างวินัยในตัวคนขับดีป่าวครับ
จะตีเส้น จะมีป้ายจราจรอะไรต่างๆ ถ้าคนขับขาดวินัย น้ำใจ การจราจล ก็จะยังคงจราจลเหมือนเดิม

ออฟไลน์ localgame

แบบนี้รถคงติดกว่าเก่าครับ รถติดคาเส้นเหล็กเด้งขึ้นมารถพัง ติดกว่าเก่าอีก

ออฟไลน์ O_o"

งานตีเส้นถนน ของต่างประเทศครับ ไม่รู้ว่าเหมือนในไทยรึเปล่า

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า ไม่น่ามีผลมาก คงขับกันเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลองดูครับ แต่ที่แน่ๆ ไม่สะท้านแก๊งแว้นด้านซ้ายมือ

ออฟไลน์ Poppuri

• Jr. Member
  • **
งานตีเส้นถนน ของต่างประเทศครับ ไม่รู้ว่าเหมือนในไทยรึเปล่า

โหว สุดยอดคับ ไวมาก แถมตรงสุดๆ ฝีมือจริง

ผมเคยเห็นของบ้านเรา ถ้าจำไม่ผิดจะแบบเป็นขนาดรถใหญ่อย่างรถพ่วงเลย ไม่ก็แบบรถเข็นนี่แหละแล้วเดินตีเส้นเอา(ซึ่งผมเจอบ่อย...)

ออฟไลน์ Chris Evn

แม่นมาก สุดยอด

ออฟไลน์ sukhontha

อยู่ที่วินัยของคนมากกว่า  คิดถึงความคุ้มค่าทางเศรษฐกิจ  ไม่คุ้มครับ...

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
เพิ่มโทษไม่หยุดให้คนข้ามทางม้าลายและฝ่าฝืนสัญญาไฟจราจร
เป็นคดีอาญาผมว่าจะไม่กล้ากันมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ prayalone

• **
เส้นถนนไม่ค่อยมีความหมายในประเทศไทยอยู่แล้ว ขับทับ ขับคร่อมกันเหมือนเป็นเรื่องปกติ กลายเป็นหยักๆ ทีนี้พวกมนุษย์ไร้ทักษะยิ่งกะไม่ถูกใหญ่เลย  :-[

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต

อยากให้เมืองไทย บ้านเรา "ตีเส้น จราจร" ใหม่ในทุกๆ 2 ปี หรือเป็นได้ 1 ปี เพื่อลดอุบัติเหตุ เนื่องจากถนนบางสาย แทบจะไม่มีเส้นบอกเขตเส้นทาง ทำให้เกิดอุบัติเหตุขึ้นบ่อยๆ  >:( >:( >:( >:( (ตามคลิปชอบมากๆ ครับ)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มันช่วยให้ตาลายขึ้น
ส่วนถนนต่างจังหวัด ตอนกลางคืนแทบมองไม่เห็นเส้นจราจรครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ anglo_vj

• **

สุดยอดทั้งอุปกรณ์ ทั้งเจ้าหน้าที่เลยครับ

รวดเร็ว แม่นยำ ดีจริงๆ

นึกถึงบ้านเรา ผมยังเห็นใช้วิธีจ้างคนมาทาอยู่เลย

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
ต้องเอาแบบบังคลาเทศครับพอไฟแดงปุ๊บก็จะมีตำรวจจราจร 2 คนเอาเชือกสลิงมาขึงไว้เลย