ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถเก่ารุ่นนี้ถึงแพงนักครับ  (อ่าน 20702 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ทำไมรถเก่ารุ่นนี้ถึงแพงนักครับ
« เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 22:57:25 »
  Toyota surf รถอายุยี่สิบกว่าปี ตอนเดียว เดิมๆ ราคามหาโหดมากเลยครับ

http://www.rod-dd.com/CarDetail.php?id=CA139145

ไม่เข้าใจ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
Re: ทำไมรถเก่ารุ่นนี้ถึงแพงนักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 23:01:33 »
ผาว่าน่าจะแจ้งราคาผิดมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Auto

Re: ทำไมรถเก่ารุ่นนี้ถึงแพงนักครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 01:01:32 »
LN106   นี่ครับที่เขาตั้งราคานี้เพราะว่าเป็นรถเดิมทุกชิ้น สีเดิม  สติกเกอร์เดิม    ราคาอะไหล่สติกเกอร์แท้เดิม ๆ แบบนี้หลักหมื่นนะครับ   ของเทียมจึงหลักร้อย

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 01:54:42 »
ถ้า 860,000 จริงๆ เอาวีโก้ป้ายแดงจะไม่ดีกว่าเหรอ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 03:07:12 »
พิมพ์ผิดป่าวววว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 06:16:49 »
ไม่ผิดหรอก  ของสะสมอยู่ที่ใจ..

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 06:30:58 »
หลายเดือนก่อน เคยโทรฯไปถามมาแล้วครับ
ราคานี้เลย  :o

ไม่ได้ลงผิดแน่นอนครับ  ;)

-------------------------------------

ขนาดรถแม้วขนกะหล่ำตามดอยตุง แม่สลองใช้กันโครมๆรอยบุบรอบคัน ไมล์ 4-5 แสนโล
เคยลองถามเล่นๆ ยังตั้งขายแถว 4 แสนเลยครับ
แต่เค้าก็ไม่ค่อยอยากขายกันนะครับ
เพราะปัจจุบันมันไม่มีรถคานแข็งแบบนี้อีกแล้ว

แต่คันนี้ผมว่าแพงไป
ราคาตอนออกใหม่ที่เซลล์เขียนติดโบรชัวร์มาให้ตอนนั้นเหมือนจะ 6 แสนกว่าๆเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2015, 06:40:50 โดย Mighty-X »

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 06:36:00 »
ราคาโหดมาก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ xxxxxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 09:06:32 »
ถามต่อเลยครับ คานแข็งเป็นอย่างไร ดีอย่างไร เห็นมานานเหมือนกันลง LN คานแข็งนี่ อย่างต่ำก็สามแสนสี่แสนตลอด

ขอฟัังความรู้ครับผม  ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 09:31:54 »
ถ้า 860,000 จริงๆ เอาวีโก้ป้ายแดงจะไม่ดีกว่าเหรอ
  มันจะเอาไปเทียบกันได้ยังไง   คนซื้อ LN106  ไม่ใช่ไม่มีเงินซื้อวีโก้ป้ายแดง  แต่คนซื้อ LN106  เขาเล่นเพราะใจรักทีจะซื้อ    เพื่อสะสม  มีไว้อวด มีไว้โชว์ว่าตัวเองก็มีรถรุ่นนี้ในครอบครอง หรือเหตุผลด้านอื่น ๆ ทางธุรกิจ หรือเพื่อสังคมคนเล่น  เพราะคนกลุ่มนี้ไม่ใช่ไม่มีเงิน   มีมากกว่าคนซื้อวีโก้ป้ายแดงเยอะ

คนเล่น LN106   มีในกลุ่มคนที่เล่น Landcruiser  พวกนี้โดยมากก็มี LN106  ในครอบครองด้วย  และคนที่เล่น LANDCRUISER  หลายคนก็ใช้ Landcruiser ที่ซื้อมามือ 2   ซึ่งราคามือ 2 ก็หลักล้านกันแทบทั้งนั้น      ฐานะคนเล่นรถเหล่านี้จัดว่าไม่ธรรมดา  หลายคนเป็นเจ้าของธุรกิจมีเงินตั้งแต่หลัก สิบล้าน จนถึงร้อยล้าน   พวกนี้เขามารวมกลุ่มกันลเนเพื่อใจรักและเหตุผลที่กล่าวมาข้างต้น      เพราะฉะนั้นมันเทียบไม่ได้กับการเอาเงินไปซื้อป้ายแดง รถประกอบในประเทศคันนึง  ซึ่งคนกลุ่มนี้เขาไม่ซื้อ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 09:34:28 »
หลายเดือนก่อน เคยโทรฯไปถามมาแล้วครับ
ราคานี้เลย  :o

ไม่ได้ลงผิดแน่นอนครับ  ;)

-------------------------------------

ขนาดรถแม้วขนกะหล่ำตามดอยตุง แม่สลองใช้กันโครมๆรอยบุบรอบคัน ไมล์ 4-5 แสนโล
เคยลองถามเล่นๆ ยังตั้งขายแถว 4 แสนเลยครับ
แต่เค้าก็ไม่ค่อยอยากขายกันนะครับ
เพราะปัจจุบันมันไม่มีรถคานแข็งแบบนี้อีกแล้ว

แต่คันนี้ผมว่าแพงไป
ราคาตอนออกใหม่ที่เซลล์เขียนติดโบรชัวร์มาให้ตอนนั้นเหมือนจะ 6 แสนกว่าๆเอง
ราคาตอนออกใหม่ 470,000 บาท โดยประมาณครับ     คันนี้สภาพเดิมทุกชิ้นจากโรงงานยังไม่ผ่านการทำสีมาใหม่แต่อย่างใด     เหมือนเป็นรถหัวหน้าส่วนของกรมป่าไม้         แต่ผมก็เห็นด้วยนะว่าราคาออกจะแพงไปหน่อย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 09:37:36 »
ถามต่อเลยครับ คานแข็งเป็นอย่างไร ดีอย่างไร เห็นมานานเหมือนกันลง LN คานแข็งนี่ อย่างต่ำก็สามแสนสี่แสนตลอด

น่าจะแข็งแรง ทนทาน ลุยหนักๆได้โดยไม่ต้องกลัว ซ่อมก้ง่าย อะไรประมาณนี้มั้งครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 09:41:38 »

ถามแบบนี้คงไม่น่าตอบ    เพาะถ้าจะตอบคงยาวเกินไป     ส่วนใหญ่ตอนนี้ถามว่าดีอย่างไรก็ตอบได้เพียงว่ามันอยู่ที่ใจครับ  รถอื่นลงคานแข็ง ราคา 3 - 4 แสนคนอาจไม่ซื้อ     แต่รถ LN106 คานแข็งแท้จากโรงงานนี้ลงราคา 4 แสนคนอาจรีบมาคว้าเลย  เพราะมันอยู่ที่ความพอใจคนซื้อและขาย  เป็นของเล่นที่มีคุณค่าของคนเล่นรถกลุ่มนีเขาครับ  
  คือเปรียบเทียบเหมือนพระเครื่องสมเด็จ ถ้าแท้และยิ่งเดิมทุกชิ้นสภาพสวยมากราคายิ่งแพง  
แต่ถ้าไม่ใช่คานแข็งแท้หรือเป็นรถหัวใน  หรือดัดแปลง ไม่ใช่เครื่องเดิม สภาพไม่สวย ราคาจะผิดกันมากเพราะไม่ใช่พิมพ์แท้ เนื้อแท้               ถ้าอยากรู้ต้องลองตามกระทู้ของคนเล่นในกลุ่มออฟโรด กับกลุ่มคนใน weekendhobby   มาถามในนี้คงหาคำตอบลำบากกับรถประเภทนี้

http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/Question.asp?ID=29297

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 10:37:53 »
วิ่งทางออพโรด ดี แต่วิ่งถนนเรียบใช้ความเร็วไม่เกาะเลยร่อนมาก
ขายราคานี้ ซื้อmazda2 ที่ว่าโครตแพงดีกว่า :D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 10:56:04 »
ถ้าคิดว่ารถเก่าสภาพแบบนี้

มีเงินเท่าไหร่ก็หาไม่ได้

ผมว่าก็มีคนที่ยอมทุ่มทุนซื้อ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 11:06:01 »
วิ่งทางออพโรด ดี แต่วิ่งถนนเรียบใช้ความเร็วไม่เกาะเลยร่อนมาก
ขายราคานี้ ซื้อmazda2 ที่ว่าโครตแพงดีกว่า :D
รถลักษณะแบบนี้เค้าคงไม่ซื้อมาวิ่งทางเรียบความเร็วสูงมั้งครับ  ;D :D

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 11:10:10 »
คอลุยๆ เขาชอบกันครับ เพราะยุคนี้ ไม่มีใครทำคานแข็งหน้าแบบนี้จากโรงงานแล้ว
Vigo ranger เดิมๆ ก็ลุยสู้เจ้านี้ไม่ได้ครับ มันอึดทน เข้าป่านี่สบายๆ ยิ่งมีวินซ์หน้า ด้วยนี่ไม่กลัว
ส่วนมากอยู่กับกรมป่าไม้เยอะ บางคันจอดเสียไม่มีงบซ่อม แบบน่าเสียดาย ก็มีครับ พวกเจ้าหน้าที่ที่ต้องใช้เข้าป่าโหดๆ ถึงได้รถใหม่ยุคนี้จากกรมมา ทุกคนก็ยัง ชอบ ln ตัวนี้อยู่ เขาบอก มันเทียบไม่ได้ ln ลุยดีกว่า

ไม่แปลกที่จะเป็นรถของนักสะสม off road ครับ (แต่8แสนนี่โหดไปหน่อยน :o )

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 12:18:55 »
ที่บ้านผมเคยซื้อออกป้ายแดง สมัยยี่สิบกว่าปีได้ละ  ตอนนั้นรถ 4WD สำหรับคนทั่วๆเป็นอะไรที่ไม่แพร่หลายและจับต้องได้ยากมากๆๆ  ข้อดีของรถคันนี้คือ Japanese 100% (หรือ ออสเตรเลียนะครับ ผมไม่แน่ใจ แต่นำเข้าทั้งคันแน่นอน )  ความแข็งแรงทนทาน หลายห่วง ใช้ยังลูกบวช เลยล่ะ แต่ข้อเสียของรถคานหน้าแข็ง คือ มันดีดเด้งสุดๆครับ

มันคือ RARE ITEM ครับ ราคาซื้อขายตอนนี้ คือ ความพึงพอใจของคนซื้อคนขายล้วนๆๆ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 12:29:56 »
 คนซื้อกล้าตั้งราคาแบบนี้ก็เพราะเป็น LN106 ที่มีประวัติครับ

ต้องเข้าใจว่า สมัยนำเข้ามาให้กรมป่าไม้ มีจำกัด และสภาพที่ยังเป็นแบบที่เห็นนั้นมีน้อยมาก เมื่อคนขายรู้ว่ามีคนอยากได้มาก ไม่แปลกที่จะตั้งราคาแบบนี้ครับ

นึกไม่ออกก็ดู AE86 ในบ้านเราซิครับ ช่วงนึงเคยขายกันหลักล้านเลยทีเดียว ราคามันเป็นแค่ตัวเลขสมมุติ ที่จริงเรียกว่าเป็นความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขาย เจอกันได้ก็เกิดการซื้อขาย

ถ้าไม่ ต่อให้ตั้งถูกแค่ไหนแต่ไม่มีใครซื้อก็ไม่มีความหมาย

ส่วนคันนี้ จริงๆถ้าไม่นับว่าสวยในระดับที่หายากในบ้านเรา ผมถือว่ายังธรรมดามากครับ แชสซีก็พ่นสนิมซะหนา ผมส่งรุ่นนี้ให้แถบเพื่อนบ้านมานาน สภาพสวยๆที่ญี่ปุ่นยังมีมาเรื่อยๆ ราคาแพงยังไงก็ไม่ถึงกับเกินครึ่งล้านแบบในบ้านเรา

หมายเหตุ :
  1. LN106 ถ้าเป็น 4 ประตู ราคาจะถูกกว่าหัวเดี่ยวคนละเรื่อง ก็เพราะความนิยมอย่างเดียวเลยครับ
  2. ยังมีแบบฐานล้อสั้นก็นิยมเหมือนกันก็คือ LN100 และ YN100
  3. ในซีรี่ย์เดียวกันที่เป็นคานแข็งแหนบหน้า-หลัง ยังมี LN105 เครื่อง 2L-T ซึ่งเป็นของตลาดนอกญี่ปุ่น
  4. ยังมีรุ่นก่อนหน้า LN106 ก็คือ LN65 ราคาก็แพงไม่แพ้กัน

ตัวอย่าง คันนี้ก็ไม่เคยทำสี ไมล์แค่ 2 หมื่นกว่ากิโลเองครับ สวยกว่าคันที่ประกาศขายในบ้านเราเยอะ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 12:45:30 »
ln106 มันเป็นตำนานด้านการลุยหนักๆครับ ถึกมาก สมัยก่อนมีแต่ในหน่วยงานราชการ เท่าที่จำได้
คิดคงว่าเขาตั้งราคาสำหรับนักสะสมครับ
เพราะปัจจุบันมันหาไม่ได้แล้ว เป็นของหายากสำหรับพวกออฟโรด
เรียกได้ว่ามันเป็น original ในตำนาน สำหรับนักเล่น นักสะสม
มันขลังกว่าพวกมาทำยกชุดทีหลัง

พวกคานแข็งนี่ลุยดีมาก พวกกะบะเทพเรนเจอร์ปัจจุบันเทียบไม่ติด
ลองไปถามพวกเวปออฟโรด น่าจะได้คำตอบดีที่สุด

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 13:08:24 »
พึ่งรู้ว่ารถคันนี้มันแพงระดับนี้เลย มองผ่านๆไม่ได้มีจุดเด่น หรือ มีเอกลักษณ์ในตัวเองเลย ซื้อรถสะสมมาแพงก็ไม่ค่อยกล้าเอาไปลุยอีก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 13:53:15 »
ไม่แพงหรอกครับ คือโตโยต้ารุ่นนี้มันเกิดมาเพื่อลุยและเข้าขั้นตำนานไปแล้ว เผลอๆให้คนที่เค้ารักรถแบบนี้ มาเลือกระหว่างเจ้านี่กับ เรนเจอร์ T6 เขาคงเลือกโตโยต้าตัวนี้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 14:08:05 »
คนซื้อกล้าตั้งราคาแบบนี้ก็เพราะเป็น LN106 ที่มีประวัติครับ

ต้องเข้าใจว่า สมัยนำเข้ามาให้กรมป่าไม้ มีจำกัด และสภาพที่ยังเป็นแบบที่เห็นนั้นมีน้อยมาก เมื่อคนขายรู้ว่ามีคนอยากได้มาก ไม่แปลกที่จะตั้งราคาแบบนี้ครับ

นึกไม่ออกก็ดู AE86 ในบ้านเราซิครับ ช่วงนึงเคยขายกันหลักล้านเลยทีเดียว ราคามันเป็นแค่ตัวเลขสมมุติ ที่จริงเรียกว่าเป็นความพอใจของผู้ซื้อและผู้ขาย เจอกันได้ก็เกิดการซื้อขาย

ถ้าไม่ ต่อให้ตั้งถูกแค่ไหนแต่ไม่มีใครซื้อก็ไม่มีความหมาย

ส่วนคันนี้ จริงๆถ้าไม่นับว่าสวยในระดับที่หายากในบ้านเรา ผมถือว่ายังธรรมดามากครับ แชสซีก็พ่นสนิมซะหนา ผมส่งรุ่นนี้ให้แถบเพื่อนบ้านมานาน สภาพสวยๆที่ญี่ปุ่นยังมีมาเรื่อยๆ ราคาแพงยังไงก็ไม่ถึงกับเกินครึ่งล้านแบบในบ้านเรา

หมายเหตุ :
  1. LN106 ถ้าเป็น 4 ประตู ราคาจะถูกกว่าหัวเดี่ยวคนละเรื่อง ก็เพราะความนิยมอย่างเดียวเลยครับ
  2. ยังมีแบบฐานล้อสั้นก็นิยมเหมือนกันก็คือ LN100 และ YN100
  3. ในซีรี่ย์เดียวกันที่เป็นคานแข็งแหนบหน้า-หลัง ยังมี LN105 เครื่อง 2L-T ซึ่งเป็นของตลาดนอกญี่ปุ่น
  4. ยังมีรุ่นก่อนหน้า LN106 ก็คือ LN65 ราคาก็แพงไม่แพ้กัน

ตัวอย่าง คันนี้ก็ไม่เคยทำสี ไมล์แค่ 2 หมื่นกว่ากิโลเองครับ สวยกว่าคันที่ประกาศขายในบ้านเราเยอะ

ปี 34 พ่อซื้อมาเงินสด เป็นรุ่นช่วงยาว ไม่เอาช่วงสั้นเพราะบรรทุกของได้น้อย ราคาประมาณ 220,000 บาท
รถมีความดีที่แข็ง
ข้อด้อย
ดีดเด้งดี
เบาดี
กินน้ำมัน วิ่งเกิน 100 ซดมาก
ซื้อมาไม่มีแอร์ ไม่มีวิทยุ ได้รถเปล่าๆ มาติดแอร์ 7000 ติดวิทยุ 5000
ตอนซื้อแถมเบาะนั่ง
เครื่องเป็น direct valve
วิ่ง 130 ท้ายเบาหวิวๆ ต้องหาปูนเสือ 2 กระสอบ ใส่ท้ายใกล้ๆ ประตูกระบะ ไม่ให้หวิว
ปี 38 ขายต่อให้ญาติ 100,000 ถ้วน เพราะเขาอยากได้ แล้วพ่อไปถอยอีซูซุรุ่นมังกรทอง
ญาติยังใช้อยู่จนถึงปัจจุบันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2015, 14:09:54 โดย promt »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 14:37:00 »
เจอรถพี่จิมมี่ประกาศขายด้วยฮะ

http://www.rod-dd.com/CarDetail.php?id=CA138317  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2015, 14:39:07 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 17:26:02 »
ln106ราคานี้ถึอสมเหตุสมผลดีครับถ้าคนคิดเล่นln106มันต้องคนทีใจรักจริงๆๆครับถึงชีอได้ครับผมเองก็ชอบครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 20:51:05 »
ดูแล้วเหมือนไมตี้หัวเดียวช่วงสั้นยกสูง เห็นขายกันคันไม่ถึงแสน

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 20:56:45 »
สำหรับผม 20000 ก็ไม่เอาครับ  :P

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 22:37:12 »
จะออกแนวเป็นของสะสมไปแล้วหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 23:30:13 »
เคยนั่งตะลุยไร่อ้อยอยู่ครั้งนึง แม่เจ้าเอ้ยยยย มันดีดเด้งสะท้านสะเทือนซะจนตับไตไส้พุงผมพันกันไปหมด

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 08:51:57 »
ดูแล้วเหมือนไมตี้หัวเดียวช่วงสั้นยกสูง เห็นขายกันคันไม่ถึงแสน
  ชิ้นส่วนแทบจะไม่เหมือนไมตี้เลยครับ  ต้องคนดูเป็นจึงจะรู้        ตัวถัง แชสซีย์ เกียร์ถูกพัฒนาขึ้นใหม่ทั้งหมด ไม่ได้ใช้ร่วมกับไมตี้เลย  แต่ดูคล้ายแต่ไม่เหมือน

แหนบหน้าหลังอะไหล่เบิกศูนย์  ราคาร่วมแสนบาท      คนที่มีไว้ในครอบครองเพื่อสะสม ต้องบ้า ใจรักและเงินเหลือใช้แล้วจริง ๆ    คนทั่วไปไม่สนใจซื้อ 1 แสนยังว่าแพง                 แต่ถ้าเป็นคนชอบและรู้จักรถรุ่นนี้ดีถ้าลองเปิดราคามา 4 แสน คนแย่งกันซื้อตรึม