ผู้เขียน หัวข้อ: มีข่าวว่ารัฐบาลควบคุมราคาน้ำมันหล่อลิ่นให้ลดลง แบบนี้ราคาน้ำมันเครื่องและอื่นๆจะลดลงห  (อ่าน 1982 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมฟังข่าวเมื่อกี้ครับ ว่าเขาจะให้เอกชน ลดราคาน้ำมันเครื่องลงเพราะราคาน้ำมันดิบลดลง

อยากสอบถาม ว่า น้ำมันทุกชนิดเลยหรือไม่ครับ ที่จะลดลง. หรือว่าน้ำมันที่นะลดน่าจะเป็นน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดาหรือกึ่งสังเคราะห์เท่านั้นครับ

ต่อมา พวกที่ขายของในเน็ต จะต้องลดราคาลงตามหรือไม่ครับ เน้นที่ไม่มีหน้าร้านและไม่ได้จดทะเบียนนะครับ

สุดท้าย โดยสรุป ช่วงที่ท่านคิดว่าเราควรชลอการซื้อน้ำมันเครื่อง เกียร์ เบรค คลัช power. กันไปก่อนหรือไม่ครับ

jaesz

ผมเองยังไม่ได้ยินข่าวนี้นะครับ

ในความเป็นจริงไม่ว่าน้ำมันอะไรมันก็ควรจะลดถ้ามันมีต้นทางมาจากน้ำมันดิบ ซึ่งน้ำมันเครื่องที่ขายในประเทศไทย ทุกยี่ห้อ มีต้นทางจากน้ำมันดิบกันทั้งนั้น ไม่ว่าจะ  Hydrotreat, Heavy distrilled parafin. etc. จะสังเคราะห์แท้หรือไม่สังเคราะห์เลยมันก็ต้องใช้น้ำมันดิบเป็นส่วนประกอบ ไม่มีใครใช้ PAO, ESTER 100% ในยุกนี้เพราะมันใช้ไม่ได้ดีครับ

ส่วนจะลดหรือไม่ลดคงได้แต่ต้องดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
วาสลีน ทาผิวก็ต้องลดด้วยนะครับ
เพราะเจ้าตัวนี้ก็มาจาก น้ำมันดิบเช่นกัน ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2015, 16:16:00 โดย โอวทิฮวย »
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

GreenG

ผมเองยังไม่ได้ยินข่าวนี้นะครับ

ในความเป็นจริงไม่ว่าน้ำมันอะไรมันก็ควรจะลดถ้ามันมีต้นทางมาจากน้ำมันดิบ ซึ่งน้ำมันเครื่องที่ขายในประเทศไทย ทุกยี่ห้อ มีต้นทางจากน้ำมันดิบกันทั้งนั้น ไม่ว่าจะ  Hydrotreat, Heavy distrilled parafin. etc. จะสังเคราะห์แท้หรือไม่สังเคราะห์เลยมันก็ต้องใช้น้ำมันดิบเป็นส่วนประกอบ ไม่มีใครใช้ PAO, ESTER 100% ในยุกนี้เพราะมันใช้ไม่ได้ดีครับ

ส่วนจะลดหรือไม่ลดคงได้แต่ต้องดูกันต่อไปครับ

http://www.thairath.co.th/content/474865

ข่าวนี้เลยครับ :D