ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 4706 ครั้ง)

ออฟไลน์ rukkiejung

• Newbie
  • *
ขอปรึกษาหน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 13:28:31 »
ก่อนอื่นนะครับผมเป็นสมาชิกใหม่ที่คลับแห่งนี้ครับ ความรู้เรื่องรถน้อยมาก จึงอยากปรึกษาเพื่อนๆหน่อยครับ

ผมทำงานที่บริษัทเอกชน เงินเดือนประมาณ 17000 แฟนทำงานอยู่คนละที่ เงินเดือนประมาณกัน เรามีแผนจะออกรถสักคัน หลังจากนั้นในอนาคตจะแต่งงานกัน ผมก็เลยคิดว่าจะออกรถอีโกคาร์สักคัน เพราะเหนว่ามันประหยัด และค่างวดไม่สูงนัก แต่พอปรึกษาทางบ้านผมเค้าก็อยากให้ออกรถกะบะ เผื่อเอาไว้ใช้งาน หรือทำอาชีพเสริม ผมก็เลยลังเลว่าผมจะออกรถอะไรดีครับ แต่ผมคิดว่าใน 5 ปีนี้ คงไม่ได้ทำงานเสริมอะไร ผมเลยเอียงไปทางอีโกคาร์หน่อยครับ  ปล.ผมมีเก็บ 2 แสน ว่าจะดาวซักแสนครับ ค่างวดผมส่งเอง แฟนจะช่วยค่าน้ำมันครับ

อยากถามเพื่อนๆดังนี้ ครับ
1. ผมควรเลือกกะบะหรืออีโกคาร์ดีครับ (คาดว่า 5 ปีนี้ ใช้รถเฉพาะขับกลับบ้านต่างอำเภอ เดือนละ 2 ครั้ง หรือท่องเที่ยว ซื้อของตามวันหยุดครับ,ไปทำงานขี่มอไซค์ครับ)
2. เงินเก็บและเงินเดือนผมเท่านี้ อยากให้เพื่อนๆแนะนำรุ่นรถให้ผมหน่อยครับ (อีโกคาร์ ผมเล็งยารีส อี กะบะผมเล็งวีโกแชมป์)
3. ผมยังขับรถไม่เป็นนะครับ ว่าจะให้เพื่อนสอนอยู่  ;D

คำถามผมอาจจะดูงี่เง่าหน่อย ต้องขอโทษด้วยครับ เนื่องจากเป้นรถคันแรกของผม ผมจึงคิดหนักเหมือนกัน อีกอย่างกะซื้อไว้เพื่ออนาคตหลังแต่งงานด้วยครับ รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 13:44:33 »
   บ้านเราออกปิคอัพมากันเกร่อ  ยังไม่ได้บรรทุกอะไรเลยครับ  
 ออกรถปิคอัพยกสูง ขับ 2wd  มาไม่รู้เอามาทำไม เกะกะชาวบ้านเ ลุยที่ไหนก้ไม่ได้      พออยากไปเที่ยวก็ไปเดือดร้อนเขาอีก  เพราะต้องให้ 4wd เขามาช่วยลากไปให้  
   หรือบางคนซื้อรถ Innova  7 ที่นั่ง หรือ อัลพาร์ด หรือ H1  มาทุกวันนั่งแค่ 1- 2 คนไม่รู้จะซื้อมาทำไมเหมือนกัน  

คือเอาเป็นว่าทั้งหมดที่กล่าวมามีเยอะแยะการที่คุณจะเลือกรถอะไรให้เหมาะตัวคุณรู้ดีที่สุดครับ   ไม่จำเป็นต้องเหมาะกับเราเสมอไปเพราะคนอื่นก็เป็นแบบที่ยกตัวอย่างมา  ไม่ต้องไปแคร์อะไร
ผมเชียร์ตัวนี้ Mazda 2  รถที่กำลังดังสุดในเวลานี้หาเงินดาวน์ 1 แสนกว่า ผ่อน 72 -84 เดือน  ไม่เดือดร้อนเรื่องค่าน้ำมัน  ถูกกว่าขับมอไซด์บางรุ่นอีก   เพราะรถประหยัดน้ำมันมากได้ของใหม่ไม่ตกรุ่น      คุณพึ่งพาศูนย์อย่างเดียวก็พอเอาค่าน้ำมันที่ประหยัดได้มาแลกกับค่าบริการที่ศูนย์คุณจะใช้รถไปได้สบายใจอีก 5-7 ปี ถ้าไม่มี Defect ใหญ่ ๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 13:48:36 โดย Auto »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 13:46:00 »
เป็นคำถามที่ดีไม่ได้ดูงี่เง่าเลยแม้แต่น้อยครับ สงสัยหรือไม่รู้แล้วถามดีกว่ามั่วๆไปเองนะครับ ตอบคำถามนะครับ

Eco Car ก็เพียงพอแล้วหละครับกับการใช้งานของคุณยิ่งถ้าคุณมั่นใจว่าภายใน 5 ปีไม่ได้หางานเสริมอะไรที่ต้องใช้กระบะหละก็ผมไม่เห็นว่าจะเป็นอะไรที่จะต้องออกกระบะเพราะนอกจากไม่ตรงกับการใช้งานแล้วราคายังสูงกว่าเยอะ ค่าน้ำมันแพงกว่า ความคล่องตัวน้อยกว่า นั่งสบายน้อยกว่า และอาจโดนไหว้วานให้ขนของแบบฟรีๆเพราะเราเป็นกระบะ

แต่ถ้าคุณอยากเผื่อเอาไว้บ้างก็เพิ่มงบไป Jazz S AT ครับ 594,000 พับเบาะแล้วน้องๆกระบะ 4 ประตูเลยหล่ะขนตู้เย็นยังได้ ตามข่าวขนไม้พะยูงได้ตั้งหลายท่อน ถ้าเน้นนั่นสบายอย่างเดียวก็ Yaris E เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 13:48:47 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 13:50:22 »
ผมว่าลองดูเป็นตัว J Eco ดีกว่าไหมครับ

รายได้ไม่มาก ผ่อนแล้วไม่น่ามืด

option น้อยจริงๆ ครับ ยอมรับ แต่ผมว่า ถ้ามีวิทยุ + กันขโมย ก็คงพอแล้ว ที่เหลือมันของฟรุ๊งฟริ๊ง ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 14:02:54 »
1. อีโกคาร์
2. ยารีส

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 14:14:00 »
ต้องอย่าลืมเผื่อค่าซ่อมรถฉุกเฉินด้วยนะครับ

ถ้าไม่อยากลำบากกัดฟันผ่อนมากเกินไปลองดูอีโคคาร์มือสองก็ได้ครับ  มีคนผ่อนไม่ไหวขายเป็นมือสองมากมายเลยครับ

หรือถ้ามือ1 ก็เลือกตัวที่มันoption พอดีกับตัวเราก็พอครับ  อันที่มีเพื่อสวยงามเราไปแต่งเพิ่มทีหลังได้ครับ

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 14:20:28 »
โจทย์นี้ แนะนำอีโคคาร์ครับ เอารุ่นที่ได้ส่วนลดเยอะ ๆ และมีศูนย์บริการดีๆ ครับ

Yaris , Almera , Attrage , Amaze ก็โอนะครับ เลือกที่ชอบเลยครับ แต่ละรุ่น ช่วงราคาไม่น่าต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ Phu_Kung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 14:21:22 »
ผมดูจากคำถามคุณมานะครับ

1. ถ้าตราบใดคุณไม่ได้ขนของหนักเป็นประจำ (เช่นขนไม้ ขนตู้เย็นหรือขนผักหรือผลไม้ไปขาย) แล้วก็ ถนนแถวบ้านไม่ได้ทุรกันดารขนาดนั้น ผมเชียร์ Eco Car ดีกว่า
2. Yaris เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ศูนย์บริการก็เยอะดีนะ ตอนรถพังมันก็ยังมีศูนย์บริการ 55555 (แต่ Toyota ก็ไม่มีปัญหาอะไรมากให้ปวดหัวหรอกครับ) ถ้าถามว่ารุ่นย่อยไหม ก็ตอบว่า J หรือ J Eco ก็ได้ ตามใจท่าน
3. อันนี้ ลองไปฝึกกันดูครับ คนเราไม่ได้เก่งตั้งแต่เกิด ฝึกกับเพื่อนหรือครูสอนขับรถก็ได้ฮ่ะ

แนะนำเพิ่มเติมครับ ถ้าคุณคิดหนักอยู่หล่ะก็ ลองไปลูบๆคลำๆ รถที่คุณสนใจ ไปที่โชว์รูมได้เลยครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 14:25:02 โดย Phu_Kung »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 14:23:19 »
ผมไม่ได้ขวางโลกนะ แต่อยากให้คุณคิดให้ดีกว่านี้
เพราะทีคบอยู่เป็นแฟน ไม่ใช่ภรรยา เรื่องแบบนี้พูดยากครับ
เพื่อนผมอยู่กับแฟนซื้อบ้านด้วยกันผ่านไป 1 ปีเลิกกัน ตัวเองต้องเก็บของออก
เงินที่ส่งบ้านไปก็สูญ แฟนก็พาคนใหม่มาอยู่ในบ้าน

ถ้าให้ผมแนะนำเก็บเงินสดไว้แหละครับดีแล้ว มีเงินซะอย่างจะทำอะไรก็ได้
รอให้แต่งงานกันก่อน ค่อยมาสร้างเนื้อสร้างตัวด้วยกัน โลกนี้เอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 14:32:15 »
เรารายได้ไม่มาก อยู่ในช่วงสร้างเนื้อสร้างตัว ใช้รถคันเดียวเลือกรถตลาดถูกแล้วครับ
ถ้าเป็นยาริสก็ดีครับ ราคาไม่สูง แต่ได้ตัวรถที่ใหญ่ มีพื้นที่ใช้สอยภายในมากกว่ารถเกรดเดียวกัน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 14:35:18 »
ใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่ แนะนำกระบะครับ ตอบโจทย์แล้ว ใช้ประโยชน์ได้จริงจัง
ป้ายแดงไม่ไหว แนะมือสองปีใหม่ๆราคาถูกๆมีเยอะเลยครับ ไม่ฟิ๊กยี้ห้อยิ่งหาง่าย
หาปี 2012 ขึ้นมา
มาสด้าบีทีโปร, เซพโคโรลาโด มิตซูไทรตั่น นิสสันนาวารา 4ประตูยกสูง ราคาเริ่มต้น4แสนกว่าบาท ภาพลักษณ์ดีกว่าเก๋งอีโค่คาร์แน่นอน

จบกว่าถ้าคิดจะมีอาชีพเสริมบ้าง ยาวไปได้หลายปี

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 15:13:52 »
จากโจทย์ที่จขกท.ตั้งมา ผมว่าลองคิดค่าใช้จ่ายเรื่องผ่อนรถเอาไว้กับตัวเองก่อนครับ อย่าเพิ่งไปรวมเงินของแฟนมาเกี่ยว เพราะเราจะจัดการเงินยาก

รถกระบะเอาเข้าจริง ทำงานบริษัท ปกติขับมอไซไปทำงาน แทบจะไม่ต้องใช้รถกระบะเลยนะครับ อย่างซื้อของเข้าบ้านเข้าหอ ถ้าเป็นของใหญ่ๆ ก็ให้ร้านเขามาส่งเอา
แนะนำเป็นอีโคคาร์ดีกว่าครับ จากที่ดู ดูยาริสไว้ ถ้าเพิ่มได้เป็น แจ๊สตัวเริ่มต้นได้ก็น่าสนใจ(ดูท่าจะมองเป็นเจ้าตลาดไว้)

จากราคาค่างวด ผมอยากให้ดาวน์เยอะหน่อย เท่าที่ทำได้อะครับ ถ้าดาวน์น้อยผ่อนมันก็จะหนัก ญาติผมเจอปัญหาเรื่องดาวน์น้อยผ่อนเยอะ แล้วผ่อนไม่ไหวมาแล้วอ่ะครับ
ถ้าเงินดาวน์ยังน้อยอยู่ ก็เก็บไปก่อนครับ รอช่วงมอเตอร์โชว์เดือมเมษาก็ได้ครับ น่าจะมีข้อเสนอดีๆเยอะแยะเลย

ให้คิดภาระรถคันนี้เป็นของตัวเองก่อนนะครับ
แล้วเรื่องหัดขับรถ หาเวลาไปเรียนเถอะครับ สบายใจกว่าให้คนรู้จักกันสอน เชื่อผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 15:30:33 โดย frame@kk »

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 15:42:52 »
เอาแบบขับกลับบ้านต่างจังหวัดแล้วดูดีมาทำงานกรุงเทพแล้วรวย กระบะครับ ยิ่งออนิวดีแม็ก 4ประตูยกสูง :o
ถ้าเอาแบบพอเพียงนั่งในเมือง J Eco + LPG  ประหยัดดีเป็นที่ยอมรับในสังคมเมืองกรุง :D

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 16:27:38 »
ผมไม่ได้ขวางโลกนะ แต่อยากให้คุณคิดให้ดีกว่านี้
เพราะทีคบอยู่เป็นแฟน ไม่ใช่ภรรยา เรื่องแบบนี้พูดยากครับ
เพื่อนผมอยู่กับแฟนซื้อบ้านด้วยกันผ่านไป 1 ปีเลิกกัน ตัวเองต้องเก็บของออก
เงินที่ส่งบ้านไปก็สูญ แฟนก็พาคนใหม่มาอยู่ในบ้าน

ถ้าให้ผมแนะนำเก็บเงินสดไว้แหละครับดีแล้ว มีเงินซะอย่างจะทำอะไรก็ได้
รอให้แต่งงานกันก่อน ค่อยมาสร้างเนื้อสร้างตัวด้วยกัน โลกนี้เอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ

เห็นด้วยกับความเห็นนี้มากครับ(เคยเจ็บแบบนี้) เก็บเป็นเงินสดหรือซื้อกองทุนหรือลงทุนอะไรก็ได้ไปก่อน ให้เงินมันงอกเงย แต่งแล้วค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 16:59:08 »
อนาคตจะแต่งงานกัน....อนาคตนี่คือนานแค่ไหนครับ

เก็บเงินต่อไปก่อนครับ ถ้าแต่งงานแล้ว ค่อยว่ากัน เผลอๆอาจจะอยากแยกครอบครัวไปอยู่กันเอง ต้องหาบ้านอยู่ ผ่อนบ้านก่อนอีก

ดีไม่ดีตอนนั้น อาจจะมีรถ eco car ใหม่ๆ น่าสนใจกว่า yaris ออกมาก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 18:04:09 »

จริงครับ คนใกล้ตัวผมก็โดนมาเยอะนะเรื่องแบบนี้

แต่ถ้าจะซื้อจริงๆ แนะนำ Ecocar รุ่นไหนแล้วแต่ชอบครับ ส่วนลดจัดเต็มทุกรุ่นเลย ไม่จำเป็นต้องตัวท็อป

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 18:51:08 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ผมคงต้องลองศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับรถอีโกคาร์เพิ่มเติมแล้วละครับ ถ้าซื้อคงจะออกอีโก้ดีกว่า ส่วนเรื่องที่แนะนำให้แต่งงานก่อนนั้น ผมก็ไม่รู้อนาคตนะครับว่าจะเลิกกันหรือเปล่า แต่ผมคบกันมาค่อนข้างนานเป็น 10 ปี และไว้ใจกันพอสมควรครับ ผมก็เลยคุยกันอยากมีรถสักคันเวลาเดินทางไปบ้านของแต่ละฝ่ายจะได้สะดวกขึ้น และผมก็คิดว่าน่าจะถึงเวลาที่ผมต้องซื้อแล้วครับ (ผมทำงานมา 5-6 ปีแล้วครับ อายุก็เกือบ 30 แล้วครับ แฟนห่างกัน 3 ปี) ยังไม่มีไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย กลัวว่าถ้ารอแต่งก่อน เผื่อมีลูก ค่าใช้จ่ายจะเยอะขึ้น กลัวผ่อนไม่ไหวครับ  :'( 

มีอะไรแนะนำเพิ่มเติม บอกได้เลยนะครับ

ตอนแรกนึกว่าจะไม่มีใครตอบ ผิดคาดได้รับคำแนะนำดีๆมากมาย สังคมแห่งนี้น่าอยู่มากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 19:16:20 »
ผมจอดรถรอกระบะถอยจอดตามห้างประจำเลย Ecocar เถอะครับ ถ้าขับรถยังไม่คล่องครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tozmania

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 20:37:34 »
ถ้าคุณใช้งานแค่ไปเที่ยวซื้อของวันหยุด ออกต่างจังหวัดเดือนละ 2 ครั้ง
แถมไปทำงานด้วยจักรยานยนต์ ผมว่าจะกลายเป็นซื้อรถมานอนดมฝุ่นมากกว่า
คำนวณค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ มีรถภาระเยอะกว่าสองล้อมากมาย
นอกจากค่างวดรถ กับเติมน้ำมัน ยังมีอะไรให้คุณเสียตังอีกเยอะ

เอาเป็นว่าอย่าเพิ่งใจร้อน ตอนนี้ไปหัดขับรถให้เป็นก่อนครับ ค่อยคิดจะไปซื้อ
หลังจากนั้นไปลองอีโคคาร์คันที่คุณสนใจให้ครบ เลือกตัวเริ่มต้นพอแล้ว
ไม่ต้องเน้นสมรรถนะมาก ขับปลอดภัยความเร็วตามกฏหมายกำหนด
อีโคคาร์ทุกรุ่นมันรองรับได้หมดน่ะแหละ
ของเล่นติดรถนู่นนี่ก็อย่าเพิ่งไปสนใจมาก เลือกแบบที่ชอบและพอขับได้ก็พอ

ไว้คุณสร้างเนื้อสร้างตัวเป็นหลักเป็นฐานแล้ว ค่อยไปถอยตัวแรงๆ

ออฟไลน์ chamanow88

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 23:11:14 »
จากโจทย์ผมมองว่า Eco car น่าจะดีกว่านะครับ แต่ขออนุญาติเพิ่มเติม
- อย่าผ่อนเกิน 60 เดือนเพราะดอกเบี้ย 48-60 จะไล่เลี่ยกันแต่ถ้าขยับเป็น 72 จะกระโดดเลย
- อย่าผ่อนแบบบอลลูนเพราะค่าวงดล่อใจ คำนวณแล้วดอกเบี้ยแทบซื้อได้สองคัน
- อย่าให้ค่างวดเกิน 1/3 ของรายได้เพราะมันมีค่าใช้จ่ายอีกมากครับประกันภัย น้ำมัน ซ่อมบำรุงที่สำคัญพอมีรถแล้วมั่นใจว่าคุณต้องเที่ยวมากขึ้น
- อยากให้มองมือสองไว้เผื่อด้วยเดี๋ยวนี้รถเครื่อง 1.5 ปีใหม่ๆไม่แพงเลย ที่ผมเจอมา Vios E ปี 2011 สองแสนปลายๆเองคุณมีเงินดาวน์เยอะอยู่แล้วเรื่องดอกเบี้ยไม่มากมาย
- ดูที่มีประกันชั้น 1 ด้วยเพราะยังขับไม่แข็ง เผื่อไว้เครม
- ดูรถตลาดหน่อยครับซ่อมง่าย อู่เยอะ อะไหล่เยอะจำเป็นมากถ้าเป็นมือใหม่

ผิดถูกยังไงลองตัดสินใจดูครับ

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 00:39:50 »
ตอบจากโจทย์ ผมเชียร์ Eco car มือหนึ่งครับ  เพราะ แฟนและจขกท. ขับง่าย ซ้อมง่าย ดอกถูก ครับ ส่วนยี่ห้อ เน้นที่ศูนย์เยอะ ใกล้บ้าน (Yaris)  ไม่ก็เราหรือแฟน ถูกใจคันไหน (Swift Mirage )   ก็เอาคันนั้นครับ  แต่ผมเชียร์ เอาคันที่โดนใจเราและ ศูนย์บริการเยอะหน่อย (น่าจะ Yaris)
 ผมก็ผ่อน  อยู่  เดือนละ 6000 บาท 60 เดือน (Mirage) ครับ ดาวน์จริงๆ จ่ายไม่ถึงแสนด้วยครับ(เพราะหักกับส่วนลด)

แล้วถ้า เลือกได้คันไหน ก็มาตั้งกระทู้ถาม โปรดีๆ หรือ ควรได้อะไรบ้าง อีกทีก็ได้ครับ มีพี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ มาตอบอยู่แล้นครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 02:37:47 »
เป็นผมอาจจะไปเล่น jazz คับ เพราะถ้าคิดถึงเรื่องการหาอาชีพเสริม ขนของนิดๆหน่อยๆ jazz ถือว่ามีประโยชน์ๆ เพราะพื้นที่ด้านหลังเยอะกว่ารถ segmentเดียวกัน และก็รถ eco car

ลองดูเผื่อๆไว้ ผมว่า jazz เป็นอีก1 ตัวเลือก ที่คุณไม่ควรมองข้าม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 08:51:20 »
เพิ่มเติมครับเห็นว่ามีงบสองแสน สนใจเล่นมือสองมั๊ยหล่ะครับซื้อเงินสดได้เลยไม่ต้องมาผ่อนให้หนักใจ

งบนี้เล่นได้ทั้ง  Civic Dimension ตาเหยี่ยว, Altis ตัวใหญ่, ซิตี้ วีออส ถ้าไม่รังเกียจก็ถือว่าเป็นรถครูครับ ทักษะการดูแลรักษาคุณจะเพิ่มเลเวลขึ้นอย่างรวดเร็วเราผู้ชายรู้ไว้เป็นดีครับแต่ควรจะมีคนรู้จักมาเป็น Trainer ช่วยเราอีกที ถ้าใช้ๆไปอยากได้กระบะมาทำอาชีพเสริมก็ขายขาดทุนไม่มากซื้อมาสองแสนผ่านไป 3 ปีขายได้ซัก 1.5 แสนก็แจ่มแล้วครับแต่ถ้าป้ายแดง 5 แสนรวมดอกก็ 5.5 แสน ผ่านไป 3 ปีเหลือไม่เกิน 3 แสน

ผมเล่นมือสองมาตลอดทั้งที่ไม่มีความรู้เลย ก็มาหาจากที่นี่แหละและที่บ้านเป็นเต้นท์และเป็นอู่ด้วยเลยกล้าที่จะเล่น ของคุณถ้าคิดจะเล่นก็ลองพิจารณาดูว่าพร้อมหรือไม่ ใช้รถไม่เยอะผมอยากให้เล่นนะครับแม้จะจุกจิกซ่อมบ่อยหน่อยดีกว่าปวดหัวเพราะหาเงินจ่ายค่างวดไม่พอ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 13:56:55 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมคงจะซื้อีโก้คาร์นี่แหละครับ จะได้ไม่ลำบากตัวเองมาก ลองค้นข้อมูลเจอมาช e หรือ el น่าสนใจดีครับ ฟังชั้นเยอะดี  yaris ดูแพงกว่า แต่ตอนนี้ผมตัดสินใจเก็บเงินเพิ่มไปก่อนครับ สักเดือนเมษา หรือช่วงที่มีโปรดีๆ อาจจะมาตั้งกระทู้รบกวนอีกครับ ช่วงนี้แอบอ่านต่อไป ส่วนรถมือสองเนื่องจากผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านรถเลย จึงไม่กล้าเสี่ยงครับ

ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับ  :D :D