ผู้เขียน หัวข้อ: อันนี้ขอความคิดส่วนตัวของทีม The Coup ครับ  (อ่าน 6848 ครั้ง)

ออฟไลน์ elen

• Newbie
  • *
ว่า รถยนต์ที่ผลิตในประเทศไทยยี่ห้อไหนที่ใส่ใจในคุณภาพรายละเอียดต่างๆได้มากที่สุด เทียบขนาดรถยนต์เดียวกันนะครับ

ถ้าหากผมจะขอแยกประเภทเป็น

วัสดุที่ใช้ในการผลิต เช่น ใช้พลาสติกรีไซเคิล กรอบแตกง่าย
ความปลอดภัยจากการชนปะทะ เช่นกันชนเสริมความแข็งแรงขนาดใหญ่พิเศษ
ความปราณีตในการประกอบ
ความใส่ใจในคุณภาพ (QC)

ที่มาของคำถามคือ เปรียบเทียบผลิตภัณฑ์จากบริษัทที่ผมทำงานในปัจจุบัน ผลิตของได้แย่ลงมาก ของเสียบ่อยครั้ง ไม่มีความรับผิดชอบในสินค้าทั้งๆที่คุณภาพของวัสุที่ใช้แย่ลง แต่ก็โยนภาระให้ลูกค้ารับผิดชอบ ทั้งๆที่ลูกค้าก็ใช้งานตามปกติ คือผมอยู่ในส่วนของฝ่ายรับประกันสินค้า (QA) อึดอัดใจมากที่ต้องสนองนโยบายของบริษัท (โกหกลูกค้า) เพื่อรักษาหน้าตาผลิตภัณฑ์(ยี่ห้อ)ที่ลูกค้าให้ความเชื่อถือและเชื่อใจ ผมจึงอยากทราบว่าพฤติกรรมแบบนี้ได้ลุกลามเข้าไปในอุตสาหกรรมยานยนต์บ้านเรายังครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2009, 23:50:54 โดย elen »

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: อันนี้ขอความคิดส่วนตัวของทีม The Coup ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 00:44:28 »
จากความเห็นของผมน่ะ
 เท่าที่เห็นมา รถที่ดูเหมือนว่าจะใส่ใจในการผลิต (ผลิตในไทย) ได้แก่

Pick-up + PPV  - Mitsubishi

Sub compact sedan/ mini MPV  - Honda Jazz ( ไม่รวม City น่ะ )

Compact sedan - Chevrolet Optra

Midsize-sedan  -  Nissan Teana ( J31 )

ส่วนที่ไม่ติดอันดับเลย คือ Toyota
   เหตุผลก็คือ  บางอย่างมันลดต้นทุนจนน่าเกลียด ถึงแม้ว่าการประกอบจะออกมาดี แต่ยังไงๆ ก็มองออกว่าวัสดุบางอย่าง
มันควรจะทำได้ดีกว่านี้ (หลายอย่างเลยแหล่ะ) โดยเฉพาะ คอลโซล  สังเกตง่ายๆ จาก vios , vigo , altis  มันเป็นวัสดุเดียวกัน (โดยเฉพาะส่วนด้านล่าง)
มันช่างต่างกับ wish ล็อตแรกๆ ที่อะไหล่ส่วนใหญ่ที่นำเข้ามาจากญี่ปุ่น

ส่วนรถบางยี่ห้อวัสดุโดยรวมดูดี แต่บางส่วน เช่นเรื่องสี : ตัวถังด้านในถูกพ่นด้วยสีรองพื้น (ไม่ใช่สีเดียวกับตัวรถ ซึ่งเป็นการลดต้นทุนค่อนข้างน่าเกลียดเหมือนกันน่ะ) แต่ก็ถูกปกปิดด้วยวัสดุที่บุต่างๆ อย่างมิดชิดและแนบเนียน

สิ่งหลักๆ ผมมักจะสังเกตจากรุ่นต่ำสุดน่ะครับ เพราะมันมักจะเห็นความจริง ฮ่าๆ

ปล. "นี่เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวของผมน่ะครับ" ใครที่อ่านแล้วไม่ถูกใจก็อย่ามาว่ากัน

阿蘇山

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: อันนี้ขอความคิดส่วนตัวของทีม The Coup ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:04:01 »
ในฐานะคนที่ทำงานองค์กร คำตอบเวลาที่ต้องตอบลูกค้าว่า "มันเป็นนโยบายองค์กร"
มันช่างน่าอึดอัดที่จะตอบเหลือเกิน ผมเข้าใช่หัวอกคุณเลยว่าการที่ต้องมาเช็ดขี้เยี่ยวที่คนอื่นทำไว้เลอะ
ต่อให้เค้าจ่ายตังค์เราทุกเดือน บางครั้งมันก็ทำให้รู้สึกกดดัน และรู้สึกตั้งคำถามกับตัวเองว่า
"เกียรติยศเรายังมีเหลืออีกหรือ" หรือว่า "เราจะมีประโยชน์มากกว่านี้ไหมถ้าจากที่นี่ไปเสีย"

ส่วนคำตอบสำหรับคำถามของคุณนั้น ในเรื่องความปลอดภัย ถ้าให้พูดโดยไม่มีความลำเอียงส่วนตัวคงยาก
เพราะบ้านเราเป็นหนึ่งในประเทศที่ได้ชื่อว่าล้ำหน้าในอุตสาหกรรมรถยนต์แต่ไม่มีการทดสอบชนก่อนลงจำหน่ายในตลาด การเอาเรื่องความปลอดภัยมาพูด จึงมักจะมาจากการชนในชีวิตประจำวันที่แต่ละคนอาจจะชนมาไม่เหมือนกัน

วัสดุที่ใช้ในการผลิต..สำหรับรถที่ประกอบในประเทศผมรู้สึกชอบ Volvo S80 ในเรื่องสัมผัสของวัสดุ และการประกอบที่รู้สึกคุ้มราคา เช่นเดียวกับ BMW 320d แต่อาจเป็นเพราะสีสันที่ทำให้ห้องโดยสารของ S80ดูมีราคากว่า แต่ถ้าพูดกันถึงรถราคาไม่เกิน 2 ล้าน เอาเป็นรถที่ใช้งานทั่วไปนั้น ผมค่อนข้างจะเอียงลำไปทางนิสสันที่เลือกใช้วัสดุในห้องโดยสารดีกว่ารถราคาเท่ากันอยู่แบบพอสังเกตได้ ความแข็งของเนื้อเหล็กดูเหมือนจะมากกว่าคู่แข่งอยู่นิดหน่อยเช่นกัน (อันนี้พูดจากประสบการการชนของตัวเอง ซึ่งไม่ควรถือว่าถูกต้องนัก) แต่ทำไมก็ไม่ทราบ เหล็กแข็งของนิสสันมันผุง่ายกว่าเพื่อน..ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่ๆจะแก้ได้หรือเปล่านะ

อย่างน้อยเรื่องพลาสติกภายในกรอบแตก กับนิสสันแล้วผมรู้แค่ว่า A31 คอนโซลกลางมีปริมีแหกกันเป็นเรื่องปกติ แต่คอนโซลนิสสัน NXของผมที่ประกอบในประเทศ ทุกวันนี้แม้จะใช้ชีวิตจอดตากแดดตั้งแต่ปี 96-2006 ก็ไม่เคยมีปริมีแตก งัดแรงๆยังไม่กลัวพัง คอนโซลดำสนิทซีดลงกว่าวันที่ออกป้ายแดงนิดเดียว

ความปราณีตในการประกอบผมว่าเดี๋ยวนี้รถประกอบในประเทศไม่ได้ต่างกันแบบเห็นได้ชัดนัก
ยกเว้นกรณีของมิตซูบิชิแลนเซอร์ซึ่งผมรู้สึกว่าการประกอบคอนโซลยังไม่ดีเท่าคู่แข่ง
วัสดุในบางส่วนอยากให้ใช้เกรดที่สูงขึ้นสักนิดแล้วรถทั้งคันก็จะน่าใช้ คนขับแลนเซอร์จะได้ยืดอก
คุยกับคนอื่นได้อย่างสบายใจทั้งในเรื่องการโดยสาร ช่วงล่าง และการประกอบ (สองอย่างแรกมันโอเคอยู่แล้ว)

ความใส่ใจในคุณภาพ QC ในที่นี้ผมหมายถึงการตรวจสภาพรถก่อนส่งมอบให้ลูกค้า ตลอดชีวิตที่ผ่านรถประกอบในประเทศมา ผมมีเคสกับฮอนด้าแม่ผม Civic Dimension ซึ่งหลังจากส่งมอบให้ผม ก็ขับไปจนน้ำมันไฟขึ้น
แล้วถึงรุ้ว่าฝาถังน้ำมันมันเปิดไม่ได้ ต้องไปรื้อแผงหลังคลำหาสลิงฉุกเฉินเอาเอง

นอกจากนี้ผมยังมีเคสกับ Civic Dimension อีกคันซึ่งเป็นของพี่สาวผม รถจากโรงงานมามีเสียงดังที่คอนโซลด้านคนนั่งตลอดการขับ ซึ่งได้รับการแก้ไขโดยศูนย์ที่ปทุมธานีด้วยการ "ขันน็อตที่หลวมอยู่ให้แน่น"

แต่ไม่ได้เหมารวมกับฮอนด้าทั้งหมดนะครับ เพราะ CR-V ปี2000ของพ่อผมนั้้นเป็นรถหน้าตาเห่้ยๆที่ทำตัวน่ารัก นั่งสบาย ใช้น้ำมันคุ้ม และขับสนุก ตลอดชีวิตของมัน ไม่มีปัญหาอะไรเลยแม้จะผ่านไปเกือบสองแสนโล และใช้งานอย่างรักษาบ้าง ทรมานบ้าง

CR-V 2003 ของพ่อผม ที่มาแทนคันปี 2000 นั้นก็ไม่มีปัญหาเช่นเดียวกันในเรื่องการตรวจสภาพก่อนส่งมอบ ปัญหาที่เกิดขึ้นมักจะเป็นด้านเทคนิคของระบบปรับอากาศ และเป็นปัญหาที่เกิดจากด้านวิศวกรรม ไม่ใช่การตรวจคุณภาพก่อนส่ง ผมจึงโอเคกับมัน

ถ้าผมต้องให้คำตอบว่ารถประกอบในประเทศรุ่นไหนที่ผมไว้ใจเรื่องคุณภาพวัสดุมากที่สุด
ผมจะเอียงไปทางนิสสันครับ เอาเหรียญทองให้ไปเลย

อันนี้คือพูดจำกัดกันแค่เรื่องคุณภาพวัสดุและการประกอบนะครับ ไม่ได้พูดคลุมทุกหัวข้อ
แน่นอน ถ้าเปลี่ยนหัวข้อ ค่ายอื่นก็อาจกลับมาชิงเหรียญคืนได้เหมือนกัน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:35:25 »
ในฐานะคนที่ทำงานองค์กร คำตอบเวลาที่ต้องตอบลูกค้าว่า "มันเป็นนโยบายองค์กร"
มันช่างน่าอึดอัดที่จะตอบเหลือเกิน ผมเข้าใช่หัวอกคุณเลยว่าการที่ต้องมาเช็ดขี้เยี่ยวที่คนอื่นทำไว้เลอะ
ต่อให้เค้าจ่ายตังค์เราทุกเดือน บางครั้งมันก็ทำให้รู้สึกกดดัน และรู้สึกตั้งคำถามกับตัวเองว่า
"เกียรติยศเรายังมีเหลืออีกหรือ" หรือว่า "เราจะมีประโยชน์มากกว่านี้ไหมถ้าจากที่นี่ไปเสีย"

ขอบคุณ คุณCommander Cheng ที่เข้าใจความคิดของผม การทำงานในส่วนรับผิดชอบของผมมันสร้างความอึดอัดใจมาก บริษัททราบดีถึงคุณภาพอุปกรณ์ว่าดีหรือแย่ลง ซึ่งฝ่ายบริหารอนุมัติให้ลดคุณภาพสินค้า แต่เมื่อเกิดปัญหากับอุปกรณ์ชิ้นนั้นๆ กลับมาโทษฝ่าย QC หรือ QA ว่าไม่มีความสามารถ ไม่มีความเป็นมืออาชีพในการแก้ไขปัญหา พร้อมทั้งยังหน้าด้าน(ฝ่ายบริหารกับวิศวกรผู้ผลิต) ยืนยันว่าคุณภาพของอุปกรณ์ดีเหมือนเดิมไม่เปลี่ยน ทั้งๆที่ตัวอุปกรณ์ที่มีปัญหาได้แสดงให้เห็นอย่างชัดเจนว่าอายุการใช้งานสั้นลงมากอย่างไม่น่าเชื่อ(จากใช้งานได้ 10ปึ มาเหลือ 6 เดือนเริ่มเสื่อมสภาพการใช้งานแล้ว) สิ่งเหล่านี้คือปัญหาใหญ่ การขาดความรับผิดชอบ ขาดความซื่อสัตย์ สุดท้ายแล้วคนที่เสียหายและเดือดร้อนมากที่สุดคือ ลูกค้า.... คนที่เค้าศรัธาในชื่อเสียงของผลิตภัณฑ์..... คงสงสัยกันแล้วว่าผมทำงานเกี่ยวกับอะไร ของใกล้ตัวครับ ราคาของมันเริ่มต้นที่ 3ล้าน จนถึงแพงที่สุด 50ล้าน ถ้าคุณต้องจ่ายของที่มีราคาแพงขนาดนี้แต่อายุงานของผลิตภัณฑ์สั้นไม่น่าเชื่อคุณคงควันออกหูมากแน่ๆ บ่อยครั้งที่ผมต้องเดินทางไปพบลูกค้าเพื่อให้เค้าตำหนิ(ด่าๆๆๆๆๆ) ผมมั่นใจว่าคุณCommander Cheng หรือ ทีมงาน The coup ทุกๆท่าน ต้องเคยใช้ผลิตภัณฑ์ของผมแล้วทุกๆคน และอาจจะใช้ทุกวันด้วย ผมมั่นใจ ลองทายดูสิครับว่า ผลิตภัณฑ์ที่ผมดูแลนั้นคืออะไร  ;D ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2009, 01:37:36 โดย elen »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:38:36 »
สุดท้ายบริษัทก็ต้องอ้างว่า "เพื่อความอยู่รอดของ(กำไร)บริษัท" ทุ๊ก......ที
阿蘇山

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:47:32 »
กำไรขององค์กรต้องมาก่อนเสมอ

เหอๆๆๆๆ

ว่าแต่ผลิตภัณฑ์ที่บริษัทของคุณ elen ทำอยู่เนี่ยมันคืออะไรอะครับ
เหอๆๆ
นั่งนึกอยู่นะเนี่ย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:48:45 »
ผมเดาว่าน่าจะเป็นตู้เอทีเอ็มไม่ก็อุปกรณ์ระบบไอทีสักอย่างครับ

ผมไม่เคยซื้ออะไรที่แพงแตะสามล้านเลยนึกไม่ออกครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 11:50:53 »
ผมเดาว่าน่าจะเป็นตู้เอทีเอ็มไม่ก็อุปกรณ์ระบบไอทีสักอย่างครับ

ผมไม่เคยซื้ออะไรที่แพงแตะสามล้านเลยนึกไม่ออกครับ

คำใบ้ครับ...คุณCommander Cheng  ใช้ซะจนเคยชิน ไม่ใช้ก็ได้แต่เพื่อความสะดวกสบายของตนเองจึงใช้เพราะความเคยชิน บางครั้งจะรู้สึกหงุดหงิดหากพบว่า เสียหายใช้งานไม่ได้....ใช้เกือบทุกวันย้ำครับ ว่าใช้เกือบทุกวันและที่สำคัญ คุณCommander Chengและทุก ๆคนในเวปนี้  ต้องเคยใช้ผลิตภัณฑ์ของผมแล้วด้วยเพราะมียอดจำหน่ายสูงที่สุดในประเทศ..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 13:33:40 »
แพนเขียนมาไว้หมดแล้ว

ถ้าถามความเห็นของผมแล้ว

ขอย้ำว่านี่คือความเห็นส่วนตัวจากที่ประสบมาจริง

รถประกอบในประเทศ ที่มีการเลือกใช้วัสดุ ดีที่สุด และมีการประกอบดีที่สุดควบคู่กันมาเลย โดยไม่แบ่งค่ายยุโรป หรือญี่ปุ่น
ผมให้วอลโว

ถ้าตัดค่ายยุโรปออก ผมให้นิสสัน ต้นทุนของรถยี่ห้อนี้ในภาพรวม สูงกว่าใครเพื่อนในตลาด

รองลงมา ให้ โรงงาน AAT Mazda/Ford

แล้วก็ มิตซูบิชิ

ส่วนโตโยต้า นั้น ผมจะให้ ในด้าน ความรวดเร็ว และ ฝีมือการประกอบ โดยตัดเรื่อง คุณภาพชิ้นส่วนออกไปเลย

ฮอนด้า...ฝีมือการประกอบ มีหลุดรอดมาอยู่นะ คุณภาพชิ้นส่วน พอกันกับโตโยต้า

อยู่ในวงการนี้ ได้ยินคำแก้ตัวมามากแล้ว และ ได้แต่รู้สึกเหนื่อยใจ อนาถเกินจะพูดทุกครั้ง กับคำพูดเหล่านั้น
เราเข้าใจ แต่ทำอะไรไม่ได้มากไปกว่า จิกกัดขบกัดก่นด่า อยู่ในพื้นที่สื่อของเรานี่ละครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 18:21:43 »
โห ชัดเลยครับ สงสาร Nissan นะครับ พยายามทำรถดี แต่ดันการตลาดกับศูนย์แย่
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 19:47:31 »
ผมเดาว่าทำ..แท่นพิมพ์หนังสือพิมพ์แน่เลยงั้น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 22:48:22 »
อันที่จริงผมก็ชอบรถนิสสันน่ะ

แต่ก็....ไปดูรถไม่ว่าจะที่ 0 หรืองานโชว์รถใหญ่ แทบทุกครับเซลล์ไม่ต้อนรับผมเลย - -

มิตซู ต้อนรับดีมาก

เชฟก็โอเค

ฮอนด้า กะ โตโยต้า เนี่ย....รู้ๆ กัน ขายง่ายอยู่แล้ว อิอิ
阿蘇山

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 23:01:24 »
อายุการใช้งาน 10 ปี เหลือ 6 เดือนหรอ ... อืมๆๆๆ ระบบเครือข่ายโทรศัพท์บ้านป้ะ?  ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 23:10:47 »
อายุการใช้งาน 10 ปี เหลือ 6 เดือนหรอ ... อืมๆๆๆ ระบบเครือข่ายโทรศัพท์บ้านป้ะ?  ;D

จะหมายถึงไอ้เจ้า "เนตร้องไห้" ช่ายป่ะ??? (TOT)
阿蘇山

ออฟไลน์ sakdituch5

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 23:14:46 »
ตอบด้วยคนครับว่า internet
แต่มะรู้ยี้ห้ออะไร  ถ้าทีโอทีจริง
ก็ขอบ่นหน่อยนะ แบบว่า เล่นปังย่าไม่ได้ในบางครั้งบางคราว
ทำให้คนบ้าเกมส์อย่างผมแทบคลั่งครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 23:24:29 »
 TOT = ร้องไห้ไง
阿蘇山

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 01:02:38 »
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 23:58:40 »
ผิดครับ ไม่เกี่ยวอะไรกับ Internet เลย เอาเป็นว่า ผมจะมาเฉลยทีหลังแล้วกันครับ