ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเช็ดรถใครชอบใช้ผ้าชามัวร์กว่าผ้าไมโครไฟเบอร์บ้างครับ  (อ่าน 28327 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ตอนแรกก็อ่านตามเวปเห็นว่าปัจจุบันนี้เค้าใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์แล้ว เนื่องจากประหยัดเวลาในการเช็ดและไม่ทำให้รถเป็นรอยกว่าการใช้ผ้าชามัวร์

พอผมเปลี่ยนจากผ้าชามัวร์เป็นผ้าไมโครไฟเบอร์ผืนใหญ่มาก ราคาหลายร้อยทีเดียว ยี่ห้อก็ไม่ใช่กากๆซื้อจากในห้างอย่างดี

คือ ใช้ไปซักพักทำไมรู้สึกมันซับน้ำได้ไม่ดีกว่าผ้าไมโครไฟเบอร์ ก็วางแล้วก็กดซับไม่ได้ถูนะก็ยังเป็นคราบ เผลอๆมีขนหลุดติดกับคราบน้ำ

แต่ผ้าชามัวร์กากๆผืนที่เคยใช้ ขนาดเล็กกว่ากระดาษ A4 นิดหน่อย และไม่มียี่ห้อ ผืนละ 50 บาท มันยังดีกว่ามากๆ ลากไปนี่ไม่มีคราบน้ำติดแห้งสนิท พอน้าชุ่มก็บิดแปปเดียวเช็ดลากต่อรถแห้งไม่มีคราบน้ำเลย

เลยคิดว่าถ้าซื้อดีๆ ผืนใหญ่หน่อยคงจะไวกว่าผ้าไมโครไฟเบอร์แน่ๆ

แล้วถามหน่อยครับผมจับผ้าชามัวร์มันก็นิ่มๆนะมันจะทำให้เกิดรอยกว่าผ้าไมโครไฟเบอร์จริงหรอ?

เวลาล้างรถเสร็จใครชอบใช้ผ้าชามัวร์กว่าผ้าไมโครไฟเบอร์บ้างครับ หรือต้องไปใช้พวก croba หรือพวกที่มันเป็นแบบรังผึ้งอะไรนั่นถึงจะเห็นผล

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ต้องใช้ร่วมกันครับ เอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดรถเปียกนี่เสียของ ต้องใช้ผ้าชามัวร์เช็ดให้แห้งก่อนแล้วค่อยใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ดให้เงางามครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
ชามัวร์โยนทิ้งแล้ว
ผมใช้ไมโครไฟเบอร์ครับ แทนชามัวร์ครับ
ผลลัพย์ให้ดูตอนแห้งครับ ไม่ใช่ดูตอนที่เช็ดออก
การใช้งานเหมือนผ้าชามัวเลย
คือมันจะซับน้ำได้ดีและมากกว่า และ ประหยัดเวลาเรามากนะครับ

ผ้าชามัวรืมันซับน้ำได้น้อยมากๆ เลยนะครับ ไม่กี่ทีก็ต้องบิด
แต่ไมโครไฟเบอร์นี่ผมเช้ดที่มันเปียกๆ ไม่ต้องบิดมาก เช็ดให้รถไม่เป็นคราบหยดน้ำพอครับ แห้งมา สวยเหมือนกัน

ประสิทธิภาพการเช็ดทั้งเปียกและแห้ง ไมโครไฟเบอร์เหนือกว่าครับ
ผมใช้ไมรโครนี่เหลาะเช็ด ซ้ำๆ มันก็แห้งเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2015, 21:32:10 โดย mamaman »

ผมใช้ไมโครไฟเบอร์ครับ แทนชามัวร์ครับ
ผลลัพย์ให้ดูตอนแห้งครับ ไม่ใช่ดูตอนที่เช็ดออก
คือมันจะซับน้ำได้ดีและมากกว่า และ ประหยัดเวลาเรามากนะครับ

ผ้าชามัวรืมันซับน้ำได้น้อยมากๆ เลยนะครับ ไม่กี่ทีก็ต้องบิด
แต่ไมโครไฟเบอร์นี่ผมเช้ดที่มันเปียกๆ ไม่ต้องบิดมาก เช็ดให้รถไม่เป็นคราบหยดน้ำพอครับ แห้งมา สวยเหมือนกัน

ประสิทธิภาพการเช็ดทั้งเปียกและแห้ง ไมโครไฟเบอร์เหนือกว่าครับ
ผมใช้ไมรโครนี่เหลาะเช็ด ซ้ำๆ มันก็แห้งเอง

ผ้าชามัวร์นี่ลากทีเดียวไม่มีน้ำแม้แต่หยดเดียว

ส่วนผ้าไมรโครไฟเบอร์เช็ดแล้วเป็นคราบน้ำ แต่ปล่อยให้มันแห้งไปเองก็แห้งสะอาดเหมือนผ้าชามัวร์หรอครับ

เดียวไว้ลองล้างรถคราวหน้าว่าคราบน้ำหลังจากที่เอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดพอแห้งแล้วจะเป็นไง

ต้องใช้ร่วมกันครับ เอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดรถเปียกนี่เสียของ ต้องใช้ผ้าชามัวร์เช็ดให้แห้งก่อนแล้วค่อยใช้ไมโครไฟเบอร์เช็ดให้เงางามครับ

ไมโครไฟเบอร์นำแล้วตามด้วยชามัวร์ก็ดีนะครับ เพราะว่า จะได้ไม่ต้องบิดผ้าชามัวร์บ่อย

ผ้าชามัวร์นี่ลากทีเดียวไม่มีน้ำแม้แต่หยดเดียว

ส่วนผ้าไมรโครไฟเบอร์เช็ดแล้วเป็นคราบน้ำ แต่ปล่อยให้มันแห้งไปเองก็แห้งสะอาดเหมือนผ้าชามัวร์หรอครับ

เดียวไว้ลองล้างรถคราวหน้าว่าคราบน้ำหลังจากที่เอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดพอแห้งแล้วจะเป็นไง

ลองดูครับ ตอนนี้ผมใช้แต่ ไมโคร ผลลัพย์เหมือนกันเลย

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ผมใช้ผืนเดียวจบ..ช่วงเปียกบิดหลายทีหน่อย..เช็ดจนไม่มีรอยคราบน้ำให้เห็น ชามัวร์ใช้ดีผืนเดียวเพียงพอครับ ( ของผมใช้ยี่ห้อ Kaseda ของ Karshine )

ผมใช้ผืนเดียวจบ..ช่วงเปียกบิดหลายทีหน่อย..เช็ดจนไม่มีรอยคราบน้ำให้เห็น ชามัวร์ใช้ดีผืนเดียวเพียงพอครับ ( ของผมใช้ยี่ห้อ Kaseda ของ Karshine )

กี่บาทครับ

ออฟไลน์ Equcha

Leather made from the skin of the mountain sheep or chamois
Leather made from the flesh split of sheepskin or lambskin, or from sheepskin or lambskin from which the grain (the top split) has been removed by frizing, and tanned by processes involving oxidation of marine oils in the skin, using either solely such oils (full oil chamois) or first an aldehyde and then such oils (combination chamois)

ผมใช้ของแท้ครับ ทั้งคันบิดไม่กี่รอบ
ซื้อมาพันกว่าบาทตัดแบ่งได้สองผืน

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...

กี่บาทครับ
[/quote]

ซื้อที่แมคโครอะครับ..ผืนละประมาณ 3ร้อยมั๊งครับ..จำราคาเป๊ะๆไม่ได้

ปล. คลองถมผืนละ 50 บาท เคยซื้อมาใช้เหมือนกันเช็ดและเก็บน้ำสู้ตัวนี้ไม่ได้เลย..เลยเอาไปถูบ้านหมดละ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ชาร์มัวตามด้วยไมโครไฟเบอร์ = จบอย่างสวยงาม  :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ shikimaru

ชามัว เกรดดีดีหน่อย รักษาดีดีอยู่ได้ยาวครับหลายปี เช็ดน้ำแล้วบิดเอา ส่วนไมโครต่อให้เป็นพวก เนื้อผ้า 70/30 ก็ซับน้ำสู้ชามัวไม่ได้ แต่ข้อดีตรงที่มันอุ้มน้ำได้เยอะ เช็ดได้นานกว่าจะเปียกชุ่ม

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
ใช้แต่ไม่โครไฟเบอ คับ

คราบฝัง ตื้น ลึก ยังไง ก็เช็ดออกเกือบหมด

เช็ดเสร็จแล้วก็ แอมเว ผสมน้ำ แล้วใช้ผ้าผืนเดิมชุบน้ำผสม แอมเว ลูบสีทั้งคัน

ทิ้งไว้ให้แห้ง แวววับ

บางครั้ง อยากออกแรงหน่อย ก็ ผ้าไมโครฝืนแห้ง ลูบๆ ทั้งคัน เช็ดให้ ลื่น เลย   

ปล ผมใช้เวลาล้างรถ ประมาณ 10-15 นาทีเท่านั้น เน้นล้างสี อย่างเดียว

คราบฝัง ตื้น ลึก ยังไง ก็เช็ดออกเกือบหมด

เช็ดเสร็จแล้วก็ แอมเว ผสมน้ำ แล้วใช้ผ้าผืนเดิมชุบน้ำผสม แอมเว ลูบสีทั้งคัน

บางครั้ง อยากออกแรงหน่อย ก็ ผ้าไมโครฝืนแห้ง ลูบๆ ทั้งคัน เช็ดให้ ลื่น เลย   

ปล ผมใช้เวลาล้างรถ ประมาณ 10-15 นาทีเท่านั้น เน้นล้างสี อย่างเดียว

ใช่เลยครับ
ผมใช้ ไมโคร พื้นเล็กไว้ขัดคราบยางมะตอย ชามัวร์ขัดไม่ได้
การเช็ดรถ ผมใช้ไมรโครผื้นเดิม เช็ดบิด ๆ ไม่กี่ครั้ง ก็แห้ง แต่รอยน้ำมันไม่เรียบวาวเหมือนชามัว เพราะ ชามัวร์มันรีดน้ำด้วย

ออฟไลน์ sukhontha

ล้างได้เร็วมากครับ   ผมอย่างน้อยก็ 45 นาที  จนถึง 2 ชั่วโมง... เดี๋ยวจะลองใช้ผ้าดูบ้าง  อ้อ แอมเว  ใช้ตัวไหนครับ...

ล้างได้เร็วมากครับ   ผมอย่างน้อยก็ 45 นาที  จนถึง 2 ชั่วโมง... เดี๋ยวจะลองใช้ผ้าดูบ้าง  อ้อ แอมเว  ใช้ตัวไหนครับ...

นั่นสิไวเกิ๊น -*-

ออฟไลน์ w212cdi

ผมชอบใช้ชามัวร์แท้ๆ มากกว่า รู้สีกได้ว่าแห้งสนิท แต่ราคาจะสูง

ส่วนไมโครไฟเบอร์ ก็ดีที่ราคาไม่สูงมาก และทนกว่า

ผมชอบใช้ชามัวร์แท้ๆ มากกว่า รู้สีกได้ว่าแห้งสนิท แต่ราคาจะสูง

ส่วนไมโครไฟเบอร์ ก็ดีที่ราคาไม่สูงมาก และทนกว่า

ชามัวร์ใช้ได้แค่ตอนมันเปียก
แต่ไมโคร เช็ดแห้งก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ zapdos191

ผมใช้ไมโครล้วนๆนะครับ

ผมใช้ผ้าไมโครผืนใหญ่ๆ ปูแผ่หลาลงบนรถ ตบๆ ***ย้ำว่าตบ-ซับนะครับ ไม่ใช่ลาก*** ให้มันแห้ง แล้วก็เปลี่ยนตำแหน่งไปเรื่อยๆ อาจจะเหลือคราบน้ำเล็กน้อย เอาผ้าไมโครเล็กอีกผืน พับ 1-2 ทบ เช็ดลากตามครับ แต่ไม่ต้องกดนะครับ แค่ 2 อันนี้ก็แห้งสนิทแล้วครับ ยิ่งรถของท่านลง Wax มาก่อน จะยิ่งเช็ดง่ายครับ เพราะน้ำมันไหลหนี wax กันหมดแล้ว ไม่ได้เช็ดยากเลย
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ beebird

การดูแลเก็บรักษาก็สำคัญครับ อ่านวิธีใช้ดีๆ บางรุ่นเก็บเปียก บางรุ่นเก็บแห้ง แต่ส่วนมากก็ห้ามตากแดดนะครับ เน้นไปทางตากลมเอาซะมากกว่า ( ทั้งผ้าชามัว และ ไมโครไฟเบอร์เลยครับ )

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ใช้ผ้าไมโครฯครับ แต่มันจะมี2ชนิดใหญ่ๆคือซับน้ำกับเช็ดแว๊ก

ส่วนชาร์มัวแม้จะดูดน้ำเร็วมาก แต่ต้องคอยบิดน้ำหลายครั้งกว่าจะเสร็จ ต่างจากผ้าไมโครฯ ถึงจะดูดซับน้ำไม่ดีเท่าแต่ไม่ต้องบิดผ้าเลย

แต่เวลาล้างรถเสร็จผมจะใช้Blowerเป่าไล่น้ำทีนึงก่อน ทำให้เช็ดได้ง่ายขึ้น

ส่วนผ้าไมโครฯแบบ3ผืน100 มันกลางๆครับ ซับน้ำไม่ดีเท่าไหร่ พอเช็ดแว๊กก็ไม่ค่อยหมด ส่วนใหญ่เอาไว้เช็ดเก็บฝุ่น+detailer  ล้างใต้ท้องรถ ล้อ ยาง

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่าก็ดีทั้ง 2 แบบละครับ
แล้วแต่ว่าจะเกรดดีขนาดไหน
ถ้าผ้าชามัวแท้ผืนละ 600 ไงก็ต้องดีกว่าไมโครไฟเบอร์ ผืนละ 300 แน่นอน

ส่วนการใช้งานเท่าที่เห็นพวกคารแคร์ทำ ใช้แต่ไมโครไฟเบอร์ครับ(เพราะถูกกว่า)
แต่เค้าจะใช้ผืนใหญ่เหมือนผ้าขนหนูมาลูบทั้งคันก่อน แล้วเอาผืนเล็กเก็บอีกที

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
ผมใช้ตัวนี้คับ ซื้อมา 3 ปีได้แล้วมั้ง ไม่หมดซักที 

ซื้อมา 200 กว่าบาท ที่ กิมหยง หาดใหญ่

ที่ผมล้างเร็วอาจเป็นไปได้ว่า ล้าง อาทิตละครั้ง รถไม่สกปรกเยอะ เลยเร็ว

เริ่มก็ เอาสายยางฉีดน้ำทั่วคัน  น้ำใส่ถัง ผสมน้ำยาล้างรถ เน้นราคาไม่แพง ไม่เกิน 100 บาท  เอาแค่มีฟอง ให้ลื่นล้างง่าย

ลูบๆ จากบน มาล่าง จากสกปรกน้อย มามาก   สี กระจก ทั่วคัน  ท้ายสุดก็ล้อ   แล้วสายยาง ฉีดล้าง ฟองให้หมด 

ตามด้วย ไมโครไฟ  เช็ดน้ำออก แล้ว แอมเว  โดยรวมแล้วน่าจะไม่เกิน 15 นาทีคับผม

เว้นแต่ จะ ขัดสีให้ลื่น หรือ ลง เคลือบกระจก ไล่น้ำ ช่วงหน้าฝน   จะนานหน่อย

ออฟไลน์ YAmodels

ล้างรถเร็วจังเลย 15นาทีนี่ผมยังก้มๆล้างล้ออยู่เลย ผมนี่ต้องมีชั่วโมงนึงตลอด ยังไม่รวมลงแว๊กนะเนี่ย :'(
ผมจะฉีดน้ำก่อนเสร็จแล้วล้างล้อ แล้วขึ้นไปล้างจากหลังคาลงมาจนถึงชายล่าง(แต่ละส่วนแยกตัวหนอนและกระป๋องแชมพู)
ล้างเสร็จใช้ผ้าไมโครซับ+เช็ดน้ำ และจะมีอีกผืนนึงพาดบ่าไว้คอยเช็ดแห้งซ้ำอีกที เพราะผืนแรกจะแห้งไม่หมด
ส่วนชามัวร์เคยใช้แบบสังเคราะห์ ซับน้ำดีกว่าผ้าไมโครเยอะเลย แต่ผมมโนไปว่าถ้ามีฝุ่นผงเกาะที่ผิวรถแล้วเราลากผ้าชามัวร์
มันจะต้องเป็นรอยเยอะกว่าใช้ผ้าไมโครแน่ๆ ก็เลยเปลี่ยนมาใช้ผ้าไมโครอย่างเดียว

ออฟไลน์ nuntapon.s

ใช้แต่ชามัวร์อะครับ. ไมโครเอาไว้เก็บคราบน้ำอย่างเดียว

ส่วนตอนรถแห้งไม่เคยคิดจะเอาผ้าไปเช็ดเลย กลัวขึ้นเส้น

ใช้แต่ชามัวร์อะครับ. ไมโครเอาไว้เก็บคราบน้ำอย่างเดียว

ส่วนตอนรถแห้งไม่เคยคิดจะเอาผ้าไปเช็ดเลย กลัวขึ้นเส้น

ชามัวร์ ดีกว่าจริงแต่เหนื่อยกว่าด้วยครับ
ผมใช้ ไมโคร ทั้งเก็บ้ำ และ เช็ดหลังจากเก็บน้ำ อาจไม่แห้งสนิท แต่รถก็ไม่มีคราบน้ำหลังจากที่มันแห้ง ลองดูนะครับ จะได้ไม่เหนื่อย

ออฟไลน์ Freekick042

ใช้ชามัวลากเก็บน้ำครับ แล้วเอาไมโครฯเช็ดคราบน้ำอีกที

แต่ถ้าบางทีล้างช้าๆแล้วน้ำมันค่อนข้างแห้งเหลือหยดสองหยดผมก็เอาไมโครผืนใหญ่ๆเช็ดไปเลย

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
    ใช้ชามัวรดีกว่าครับ ลองไมโครมาเยอะแล้ว ไม่ชอบ จะใช้ไมโครตอนเคลือบครับ

ล้างรถ ผมทำเอง 15 นาทีเสร็จครับ จับเวลาดูด้วย เริ่มจากน้ำฉีดทั่วคัน ตามด้วยน้ำยาผสมเช็ค แล้วล้างออก เช็คแห้ง เช็คล้อ

ทำกับคันใหญ่ๆครับ 

ที่ทำเร็วเพราะไม่ค่อยมีเวลา และเบื่อเด็กที่บ้านล้างทีคันละชั่วโมง ไม่สะอาดเป็นคราบทั้งคัน เลยต้องลงมาล้างเอง 15 นาที สะอาดกว่าเด็กทำ
จับเวลาให้เด็กดูนะครับ    แต่ถ้าล้อสกปรกจะเสียเวลาตรงจุดนี้ครับ

ถ้าเคลือบสีเอง จะใช้เวลา 3-4 ชม. ครับ หมดแรง
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
 :'(
10 นาที ผมยังขัดล้อไม่เสร็จเลยครับ T  T

ออฟไลน์ adis

ผมใช้ชามัวร์นะ จำยี่ห้อไม่ได้ แต่เป็นเกรดดีครับ
ทีนี้การใช้ชามัวร์ จะไม่ได้ใช้ในลักษณะเช็ดครับ คือไม่ได้ไปออกแรงอะไรมาก
ถ้าออกแรงเช็ดแบบเราเอาผ้าไปเช็ด ชามัวร์จะซับน่ำได้น้อยลง
เวลาใช้ก็อย่างที่ท่านด้านบนบอกคือเอาชามัวร์ลากหรือซับน้ำ ไม่ต้องไปออกแรงกดลงบนผิวรถ
รถจะไม่เป็นรอยขนแมวด้วย แล้วมันก็ซับน้ำได้เต็มที่ด้วยครับ

หลังจากใช้ชามัวร์แล้วก็แล้วแต่อารมณ์ครับ บางทีผมก็ใช้ไมโครไฟเบอร์ถูซ้ำเบา ๆ
แต่ส่วนใหญ่ใช้ชามัวร์ก็จบครับ

อ่ออีกอย่างคือ ผมจะไม่ใช้น้ำยาล้างรถที่ผสมน้ำยาเคลือบนะครับ
เพราะมันมักจะทิ้งคราบ และต้องออกแรงถูมาก