ผู้เขียน หัวข้อ: โดนมอไซชนตอนเลี้ยวเข้าห้างครับขอคำแนะนำ  (อ่าน 6374 ครั้ง)

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
ผมโดนตอนเลี้ยวเข้าห้างเลยครับชนไม่แรงครับไม่มีใครเป็นอะไร
ผมเลี้ยวเข้าห้างโยเปิดไฟเลี้ยวแล้วค่อยๆคลานเข้าหน้าห้างครับ ตัวรถผมเข้าไปในทางเข้าห้างแล้วเกือบทั้งคัน
ตอนนั้นรถติดมากผมจึงขับช้ามากครับ ผมค่อยๆเลี้ยวอย่างบรรจง สักประมาณ3 วิหลังผมเลี้ยวมีเสียงตึ่ง! ตรงประตูหลังซ้าย
หันไป มีมอไซอยู่ ผมลงไปถามว่าเป็นอะไรไหมพี่ พี่แกตอบไม่เป็นไร แล้วถามผมจะแยกเลยมั้ยพี่ผิดมาปาดหน้า ตัวผมเลยบอกไม่ได้หรอก
รถผมมีประกันต้องให้ประกันมาคุย ก็รอกันไปพอประกันมาดูรูปการณ์แล้วประกันก็บอกว่าจากแผลที่โดนส่วนปลายของประตูหลังและล้อครูดมีสองทางคือ
ให้มอไซยอมรับว่าเขาผิด(ซึ่งเป็นไปได้ยาก) กับประมาทร่วม แต่ผมเลือกข้อแรกรับอยู่ดีๆผมเสียประวัติแล้วผมยังต้องจ่ายเพิ่มกัยชุดแต่งที่ไม่ได้เพิ่มทุนประกันเองอีก
ก็เลยไปที่ สน. แต่ร้อยเวรไม่อยู่เลยให้ลงบันทึกประจำวันไว้ครับ ผมรอไปตรวจสภาพรถแล้วรอร้อยเวรนัดวันเจรจารูปคดีต่อไปครับ

ผมอยากถามพี่ๆว่าตอนนี้ผมทำอะไรได้บ้างครับกล้องในห้างรู้สึกจะเสียผมนี่เซงเลย
แล้วผมควรจะยอมมันหรือไม่ครับ ผมเซงมากเพราะผมเป็นคนรักรถแล้วยิ่งมาโดนกับคันที่ผมรักด้วยนี่สิผมทำอะไรได้บ้างครับ
ปล.ตอนคุยกับพี่ตำรวจพี่แกพูดเหมือนอยากให้ยอมๆไปเพราะรู้ว่ามอไซไม่มีตังจ่ายแน่ๆ(บอกประมาณว่าว่ามีประกันก็ใช้ๆไปเหอะไม่เป็นไรถึงเวลาต่อก็เปลี่ยนบริษัทได้)
แต่ผมไม่ยอมเพราะมีชุดแต่งเพิ่มเติมที่ผมต้องเสียเงินเองอีก ผมรู้สึกว่าไม่แฟร์เลยสำหรับคนที่ขับรถอย่างไม่ประมาทในประเทศไทยแล้วต้องมาตกเป็นเหยื่อของคนพวกนี้ครับ
ปล2.ผมขอสงวนภาพสถานที่และรถไว้ก่อนนะครับเผื่อจะมีผลต่อรูปคดีครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: โดนมอไซชนตอนเลี้ยวเข้าห้างครับขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 12:23:23 »
มอไซค์แซงซ้ายยังไงก็ผิดครับ ยังไงก็เถียงไม่ได้

ส่วนคู่กรณีก็ให้ประกันไปไล่เบี้ยเอาจากมอไซค์ครับ มอไซค์จะมีปัญญาจ่ายไหม ไม่ใช่ธุระของเรา

Re: โดนมอไซชนตอนเลี้ยวเข้าห้างครับขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 12:26:30 »
ปัญหาที่เคลียไม่ได้คือคู่กรณี่อ้างว่าผมแซงแล้วไปปาดหน้าเขาครับ ซึ่งผมไม่รู้จะโกหกไปทำไมผมไม่ได้แซงเขาจริงๆ

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 13:40:06 »
ไม่จบง่ายๆ แน่ครับ ส่วนใหญ่จะโดนประมาทร่วมครับ ทั้งๆ ที่เราน่าจะถูก

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 14:04:00 »
เป็นผมไม่ยอมครับ
1. เราเปิดไฟเลี้ยวอยู่
2. รถเราเข้าทางเข้าห้างไปแล้ว
3. ตำแหน่งการชนนั้นบอกยากว่าเราจะผิด
4. หากเป็นช่วงเวลารถติดอยู่ การจะอ้างว่าเราตัดหน้าดูจะไม่ค่อยเป็นเหตุเป็นผล (กรุณาจำเวลาขณะเกิดอุบัติเหตไว้อ้างด้วยครับ)   เค้าสิประมาททางเข้าออกห้างควรจะชะลอเพื่อที่จะสามารถหยุดได้ทันท่วงที เห็นรถเปิดไฟเลี้ยวอยู่ทำไงดีครับ ต้องพุ่งใช่ไหม?
5. ถ้าเรายอมต้องจ่ายเพิ่ม >>> ผมไม่ยอมแน่ๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 15:02:30 »
ปัญหาที่เคลียไม่ได้คือคู่กรณี่อ้างว่าผมแซงแล้วไปปาดหน้าเขาครับ ซึ่งผมไม่รู้จะโกหกไปทำไมผมไม่ได้แซงเขาจริงๆ

อย่าไปกังวลครับ
คนโกหก ถามหลายๆรอบ ในหลายๆ มุม เดี๋ยวเขาก็จะตันเอง เล่าไปเล่ามา มันจะไม่เหมือนเก่า จับโกหกได้แน่ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 15:36:43 »
เป็นผมไม่ยอมครับ
1. เราเปิดไฟเลี้ยวอยู่
2. รถเราเข้าทางเข้าห้างไปแล้ว
3. ตำแหน่งการชนนั้นบอกยากว่าเราจะผิด
4. หากเป็นช่วงเวลารถติดอยู่ การจะอ้างว่าเราตัดหน้าดูจะไม่ค่อยเป็นเหตุเป็นผล (กรุณาจำเวลาขณะเกิดอุบัติเหตไว้อ้างด้วยครับ)   เค้าสิประมาททางเข้าออกห้างควรจะชะลอเพื่อที่จะสามารถหยุดได้ทันท่วงที เห็นรถเปิดไฟเลี้ยวอยู่ทำไงดีครับ ต้องพุ่งใช่ไหม?
5. ถ้าเรายอมต้องจ่ายเพิ่ม >>> ผมไม่ยอมแน่ๆ

อย่าไปยอมครับ ถ้าคุณยอมพวกนี้มันจะได้ใจ ให้มอไซค์แย่ๆพวกนี้ได้รับบทเรียนเสียบ้าง จะได้หายซ่า

ออฟไลน์ nez

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 15:44:48 »
จากประสบการณ์ที่โดนมอไซค์เฉี่ยวชน ยังไม่เคยมีครั้งไหนที่มอไซค์จะยอมชดใช้ค่าเสียหาย
ถ้าขี่หนีได้ก็หนีไปเลย แต่ถ้าหนีไม่ทัน ก็จะพูดเหมือนกันทุกคันว่า ไม่ใช่ฝ่ายผิด หรือ ไม่มีเงินซ่อมให้
ไปแจ้งความก็จะเจอแบบ จขกท. คือตำรวจจะบอกให้ยอมๆกันไป ให้ไปเคลมกับประกันเรา
ถ้าจะฟ้องร้องขึ้นโรงขึ้นศาล ก็ต้องเสียเงินเสียเวลา
เชื่อว่า จขกท. จะเจอไม้ตายของมอไซค์ที่ว่า อย่างงัยก็ไม่มีเงินซ่อมให้
วิธีแก้ปัญหาเรื่องนี้อย่างยั่งยืน ต้องเรียกร้องให้รัฐบาลบังคับมอไซค์ทุกคันทำประกัน 3 หรือ 3+
ขณะที่รถเก๋งทำประกัน 1, 3 หรือ 3+ แทบทุกคัน มอไซค์ส่วนน้อยที่จะทำประกัน 3 หรือ 3+
เบี้ยประกันมอไซค์ 3 หรือ 3+ แค่ปีละพันกว่าๆ กินเหล้ายังจ่ายมากนี้

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 16:45:49 »
จากประสบการณ์ที่โดนมอไซค์เฉี่ยวชน ยังไม่เคยมีครั้งไหนที่มอไซค์จะยอมชดใช้ค่าเสียหาย
ถ้าขี่หนีได้ก็หนีไปเลย แต่ถ้าหนีไม่ทัน ก็จะพูดเหมือนกันทุกคันว่า ไม่ใช่ฝ่ายผิด หรือ ไม่มีเงินซ่อมให้
ไปแจ้งความก็จะเจอแบบ จขกท. คือตำรวจจะบอกให้ยอมๆกันไป ให้ไปเคลมกับประกันเรา
ถ้าจะฟ้องร้องขึ้นโรงขึ้นศาล ก็ต้องเสียเงินเสียเวลา
เชื่อว่า จขกท. จะเจอไม้ตายของมอไซค์ที่ว่า อย่างงัยก็ไม่มีเงินซ่อมให้
วิธีแก้ปัญหาเรื่องนี้อย่างยั่งยืน ต้องเรียกร้องให้รัฐบาลบังคับมอไซค์ทุกคันทำประกัน 3 หรือ 3+
ขณะที่รถเก๋งทำประกัน 1, 3 หรือ 3+ แทบทุกคัน มอไซค์ส่วนน้อยที่จะทำประกัน 3 หรือ 3+
เบี้ยประกันมอไซค์ 3 หรือ 3+ แค่ปีละพันกว่าๆ กินเหล้ายังจ่ายมากนี้

ถูกใจครับ  วันๆนึงผมทั้งขี่มอไซด์และรถยนต์
ตอนขี่มอไซด์จะระวังมากๆ เพราะกลัวชนล้มแล้วเราจะเจ็บมาก เนื้อหุ้มเหล็ก
แต่ทำไมพอผมขับรถยนต์  พวกมอไซด์ไม่ค่อยระวังกันเลย  สงสัยพวกนี้เป็นคนเหล็ก??
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 21:04:24 »
ตอบจากประสบการณ์ที่เคยโดนมาลักษณะแบบ จขกทนะครับ

ของผมจะเป็นเลี้ยวซ้ายเข้าซอย ก่อนเลี้ยวทำการชะลอรถ(แทบหยุด)เพราะซอยที่จะเลี้ยวเข้าค่อนข้างแคบมาก(วิ่งได้คันเดียวสวนกันไม่ได้) มีมอเตอร์ไซค์มุดซ้ายมาชนเข้าที่กึ่งกลางแก้มซ้ายและประตูหน้าซ้าย (รถเลี้ยวไปแล้วทำมุมราวๆ45องศา) มีความเสียหายที่แก้มซ้าย ประตูซ้าย และล้อแม็ก
หลังจากประกัน,ร้อยเวร,ตรเพียบ(วินมอไซแถวนั้นโทรแจ้งมา) ประกันและร้อยเวรได้ถามไถ่ลักษณะการเดินรถและถ่ายรูปจุดเกิดเหตุ หลังจากนั้นทำการเชิญทั้งสองฝ่ายไปที่สน.

ระหว่างเดินทางไปสน. ประกันโทรมาหาบอกว่า จากรูปการณ์แล้วมอเตอร์ไซค์ผิด 100%ตามพรบ จราจร "แต่" ประกันได้ถามไถ่ว่า "พี่รู้จักกับคู่กรณี หรือเปล่า" "พี่คู่กรณีดูเหมือนมีเส้นสายกับตรที่มานะ"  "ถ้าพี่รู้จักจะให้เป็นประมาทร่วมก็ได้นะถือว่าช่วยๆกัน" "ถ้าคู่กรณีพี่มีเส้น ตรอาจจะตัดสินให้เป็นประมาทร่วมนะ"
ผมได้บอกประกันไปเพียง "ว่าถูกผิดว่ากันไปตามกฎหมาย ถ้าเค้าจะเอาเส้นมา เดี๋ยวผมงัดเอง"

พอถึงสน ร้อยเวรได้ทำการสอบสวนผมและคู่กรณีทีละคน หลังจากสอบสวนเสร็จตำรวจสรุปให้ฟังว่า ตามพรบจราจร หนึ่งช่องทางการเดินรถ วิ่งได้เพียงหนึ่งคันในลักษณะต่อท้ายกันไปเรื่อยๆ โดยไม่มีการกำหนดในเรื่องของรถเล็กรถใหญ่ ไม่ว่าจะสองล้อ สามล้อ สี่ล้อต้องวิ่งต่อกันไป ดังนั้นถ้ามอเตอร์ไซค์แซงซ้าย/มุดซ้าย โดยที่อยู่ในช่องทางการเดินรถเดียวกัน แล้วเกิดอุบัติเหตุ มอเตอร์ไซค์ผิดครับ

หลังจากคำตัดสินจบลงฝั่งคู่กรณี คนขับนิ่งก้มหน้ายอมรับผิด(เป็นเยาวชนอายุราวๆ14-17ปี) แต่ผู้ปกครองและกองหนุนไม่ยอมจบครับ พยายามโวยวายและโทรหาคนโน้นทีคนนี้ทีแล้วส่งโทรศัพท์ให้ร้อยเวรคุย ร้วยเวรก็รับโทรศัพท์มาแล้วเดินออกไปคุยข้างนอก(เป็นแบบนี้ประมาณ3-4ครั้ง)

สุดท้ายร้อยเวรก็ยังเดินมาสรุปยืนยันว่า "มอเตอร์ไซค์ผิด" ต้องขอบคุณความซื่อสัตย์ต่อหน้าที่ของคุณร้อยเวรด้วยครับ(ดีที่เราไม่ต้องโทรหาคนอื่นบ้าง5 5 5) จากนั้นก็เป็นเรื่องของประกันและคู่กรณีที่ต่อรองราคากัน หลังจากต่อรองกันเสร็จ ร้อยเวรก็ให้เซ็นเอกสารทั้งคู่ และแยกย้าย

จากเหตุการนี้ทำให้รู้ว่า
1.การที่คนขับมอเตอร์ไซค์ไม่มีใบอนุญาตขับขี่ไม่มีผลต่อเรื่องผิด/ถูก (ประกันบอกไว้)
2.การตัดสินที่ตำรวจ ถ้าเจอคนซื่อตรงต่อหน้าที่เค้าก็จะสรุปตามพรบจราจร ถ้าเจอพวกขี้เกียจหรือไม่ซื่อตรง เราอาจจะโดนยัดเยียดให้ประมาทร่วม

ปล.ทั้งหมดนี้ผิดถูกอย่างไรขออภัยล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2015, 23:48:41 »

พอถึงสน ร้อยเวรได้ทำการสอบสวนผมและคู่กรณีทีละคน หลังจากสอบสวนเสร็จตำรวจสรุปให้ฟังว่า ตามพรบจราจร หนึ่งช่องทางการเดินรถ วิ่งได้เพียงหนึ่งคันในลักษณะต่อท้ายกันไปเรื่อยๆ โดยไม่มีการกำหนดในเรื่องของรถเล็กรถใหญ่ ไม่ว่าจะสองล้อ สามล้อ สี่ล้อต้องวิ่งต่อกันไป ดังนั้นถ้ามอเตอร์ไซค์แซงซ้าย/มุดซ้าย โดยที่อยู่ในช่องทางการเดินรถเดียวกัน แล้วเกิดอุบัติเหตุ มอเตอร์ไซค์ผิดครับ

ทั้งเคสคุณ เคสจขกท. ก็สมแล้วครับ แทรกดีนัก จัดหนักให้เต็มที่ ว่าแต่ข้อไหนหรือครับ

สงสัยพวกนี้เป็นคนเหล็ก??
นี่ไง..

แล้วก็ขอสนับสนุนเจ้าของกระทู้ให้ดำเนินการเต็มที่ครับ อย่าไปชะล่าใจปล่อยมันไปแบบกรณีของผม ที่..หากระทู้ไม่เจอ แต่ตอนนั้นใจดีเกินจริงๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 00:05:21 »
ตอบจากประสบการณ์ที่เคยโดนมาลักษณะแบบ จขกทนะครับ

ของผมจะเป็นเลี้ยวซ้ายเข้าซอย ก่อนเลี้ยวทำการชะลอรถ(แทบหยุด)เพราะซอยที่จะเลี้ยวเข้าค่อนข้างแคบมาก(วิ่งได้คันเดียวสวนกันไม่ได้) มีมอเตอร์ไซค์มุดซ้ายมาชนเข้าที่กึ่งกลางแก้มซ้ายและประตูหน้าซ้าย (รถเลี้ยวไปแล้วทำมุมราวๆ45องศา) มีความเสียหายที่แก้มซ้าย ประตูซ้าย และล้อแม็ก
หลังจากประกัน,ร้อยเวร,ตรเพียบ(วินมอไซแถวนั้นโทรแจ้งมา) ประกันและร้อยเวรได้ถามไถ่ลักษณะการเดินรถและถ่ายรูปจุดเกิดเหตุ หลังจากนั้นทำการเชิญทั้งสองฝ่ายไปที่สน.

ระหว่างเดินทางไปสน. ประกันโทรมาหาบอกว่า จากรูปการณ์แล้วมอเตอร์ไซค์ผิด 100%ตามพรบ จราจร "แต่" ประกันได้ถามไถ่ว่า "พี่รู้จักกับคู่กรณี หรือเปล่า" "พี่คู่กรณีดูเหมือนมีเส้นสายกับตรที่มานะ"  "ถ้าพี่รู้จักจะให้เป็นประมาทร่วมก็ได้นะถือว่าช่วยๆกัน" "ถ้าคู่กรณีพี่มีเส้น ตรอาจจะตัดสินให้เป็นประมาทร่วมนะ"
ผมได้บอกประกันไปเพียง "ว่าถูกผิดว่ากันไปตามกฎหมาย ถ้าเค้าจะเอาเส้นมา เดี๋ยวผมงัดเอง"

หลังจากคำตัดสินจบลงฝั่งคู่กรณี คนขับนิ่งก้มหน้ายอมรับผิด(เป็นเยาวชนอายุราวๆ14-17ปี) แต่ผู้ปกครองและกองหนุนไม่ยอมจบครับ พยายามโวยวายและโทรหาคนโน้นทีคนนี้ทีแล้วส่งโทรศัพท์ให้ร้อยเวรคุย ร้วยเวรก็รับโทรศัพท์มาแล้วเดินออกไปคุยข้างนอก(เป็นแบบนี้ประมาณ3-4ครั้ง)

สุดท้ายร้อยเวรก็ยังเดินมาสรุปยืนยันว่า "มอเตอร์ไซค์ผิด" ต้องขอบคุณความซื่อสัตย์ต่อหน้าที่ของคุณร้อยเวรด้วยครับ(ดีที่เราไม่ต้องโทรหาคนอื่นบ้าง5 5 5) จากนั้นก็เป็นเรื่องของประกันและคู่กรณีที่ต่อรองราคากัน หลังจากต่อรองกันเสร็จ ร้อยเวรก็ให้เซ็นเอกสารทั้งคู่ และแยกย้าย

1.การที่คนขับมอเตอร์ไซค์ไม่มีใบอนุญาตขับขี่ไม่มีผลต่อเรื่องผิด/ถูก (ประกันบอกไว้)
2.การตัดสินที่ตำรวจ ถ้าเจอคนซื่อตรงต่อหน้าที่เค้าก็จะสรุปตามพรบจราจร ถ้าเจอพวกขี้เกียจหรือไม่ซื่อตรง เราอาจจะโดนยัดเยียดให้ประมาทร่วม

ปล.ทั้งหมดนี้ผิดถูกอย่างไรขออภัยล่วงหน้าครับ
ขอบคุณมากเลยครับผมผมรอร้อยเวรโทรมานัดวันไปอยู่ครับ
ไม่ทราบว่ามีคำให้การอะไรที่ผมจำเป็นต้องพูดบ้างครับเผื่อช่วยในรูปคดีได้ครับ

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 04:58:38 »

ทั้งเคสคุณ เคสจขกท. ก็สมแล้วครับ แทรกดีนัก จัดหนักให้เต็มที่ ว่าแต่ข้อไหนหรือครับ

ข้อไหนไม่ทราบครับ พอดีร้อยเวรไม่ได้พูดเจาะจงถึงขนาดนั้นครับ

ระหว่างเดินทางไปสน. ประกันโทรมาหาบอกว่า จากรูปการณ์แล้วมอเตอร์ไซค์ผิด 100%ตามพรบ จราจร "แต่" ประกันได้ถามไถ่ว่า "พี่รู้จักกับคู่กรณี หรือเปล่า" "พี่คู่กรณีดูเหมือนมีเส้นสายกับตรที่มานะ"  "ถ้าพี่รู้จักจะให้เป็นประมาทร่วมก็ได้นะถือว่าช่วยๆกัน" "ถ้าคู่กรณีพี่มีเส้น ตรอาจจะตัดสินให้เป็นประมาทร่วมนะ"

ขอบคุณมากเลยครับผมผมรอร้อยเวรโทรมานัดวันไปอยู่ครับ
ไม่ทราบว่ามีคำให้การอะไรที่ผมจำเป็นต้องพูดบ้างครับเผื่อช่วยในรูปคดีได้ครับ

ผมก็ให้การไปตามความจริงครับ ว่าเราวิ่งตามคันหน้ามาเรื่อยๆไม่ได้แซง/วิ่งตีคู่ใคร 
ถ้าของคุณเป็นลักษณะเดียวกับผม วิ่งตามๆกันมาโดยที่ไม่มีการแซง/วิ่งตีคู่ บางกรณีที่ร้อยเวรเคยยกตัวอย่างไว้คือถ้าเราแซง/วิ่งตีคู่ กับมอเตอร์ไซค์มาในช่องทางเดียวกัน เราจะกลายเป็นฝ่ายผิด/ประมาทร่วมได้ครับ
จะมีที่ร้อยเวรเน้นถามย้ำทั้งสองฝ่ายคือเรื่อง "ใครวิ่งอยู่หน้าใคร" กับ "ใครเข้าใช้ถนนเส้นนี้ก่อน" (เนื่องมาจากของผมเลี้ยวมาจากถนนหลัก6เลน เข้าสู่ถนนรอง2เลน แล้วก็กำลังเลี้ยวเข้าซอย1เลน อีกทีนึง จุดเกิดเหตุคือปากทางเข้าซอย1เลน)

ลองปรึกษากับประกันดูครับ พวกนี้เค้ารู้ดี บางคนเจอหน้าร้อยเวรจนจำกันได้ก็มีครับ

ถ้าจำไม่ผิด ตรไม่มีสิทธิ์ตัดสินผิดถูก ได้แค่ชี้นำว่าใครผิดถูกแล้วก็เซ็นรับกัน ถ้าเราไม่รับก็เจอกันที่ศาล (อันนี้ผมไม่แน่ใจนะต้องถามคนแม่นกฎหมายอีกทีนึง)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 08:59:16 »

ข้อไหนไม่ทราบครับ พอดีร้อยเวรไม่ได้พูดเจาะจงถึงขนาดนั้นครับ

ผมก็ให้การไปตามความจริงครับ ว่าเราวิ่งตามคันหน้ามาเรื่อยๆไม่ได้แซง/วิ่งตีคู่ใคร 
ถ้าของคุณเป็นลักษณะเดียวกับผม วิ่งตามๆกันมาโดยที่ไม่มีการแซง/วิ่งตีคู่ บางกรณีที่ร้อยเวรเคยยกตัวอย่างไว้คือถ้าเราแซง/วิ่งตีคู่ กับมอเตอร์ไซค์มาในช่องทางเดียวกัน เราจะกลายเป็นฝ่ายผิด/ประมาทร่วมได้ครับ
จะมีที่ร้อยเวรเน้นถามย้ำทั้งสองฝ่ายคือเรื่อง "ใครวิ่งอยู่หน้าใคร" กับ "ใครเข้าใช้ถนนเส้นนี้ก่อน" (เนื่องมาจากของผมเลี้ยวมาจากถนนหลัก6เลน เข้าสู่ถนนรอง2เลน แล้วก็กำลังเลี้ยวเข้าซอย1เลน อีกทีนึง จุดเกิดเหตุคือปากทางเข้าซอย1เลน)

ลองปรึกษากับประกันดูครับ พวกนี้เค้ารู้ดี บางคนเจอหน้าร้อยเวรจนจำกันได้ก็มีครับ

ถ้าจำไม่ผิด ตรไม่มีสิทธิ์ตัดสินผิดถูก ได้แค่ชี้นำว่าใครผิดถูกแล้วก็เซ็นรับกัน ถ้าเราไม่รับก็เจอกันที่ศาล (อันนี้ผมไม่แน่ใจนะต้องถามคนแม่นกฎหมายอีกทีนึง)

ครับผม คู่กรณีผมหลุดปากมาว่าจอดดูเทกระจาดอยู่ซึ่งจุดงานอยู่ติดกับหน้าห้างเลยครับแล้วขับออกมาก็ชน(เขาหาว่าผมปาดหน้า) แต่ ณ ตอนนั้นรถติดมากนะครับ รถผมเลี้ยวแทบคลานมาตั้งฉาก 90 องศากับถนนใหญ่แล้วด้วย จุดนี้เคลีย์ไม่จบเพราะเขาไม่รับผิดครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 09:40:45 »
เอากันตรงๆ ในหลายๆ ครั้งที่ผมโดนมอไซชน จะจบด้วยแยกๆ กันไป เพราะสุดท้าย แทบ 100% เขาผิด แต่ไม่มีเงินจ่าย และหากต้องทำจริงๆ คือฟ้องร้องกัน ซึ่งหากคุณเป็นคนตรงจริงๆ อาจจะยอมรับ ที่จะจัดการตามระบบ แต่สุดท้าย มันก็เหมือนกับไปกดดันคนๆ นึงที่ไม่มีปัญญาจ่ายเราแล้วก็เราเองอาจจะมารู้สึกไม่ดี หลายคนอาจจะคิดว่า ไม่เกี่ยวกับเรา หน้าที่ประกันไปตามเอง ซึ่งในหลายๆ กรณี ประกันก็ไม่ยอมอนุมัติซ่อมเพราะกลัวเก็บเงินไม่ได้ ก็ดึงเรื่องไปมา รวมๆ แล้ว เราจะเสียเวลามากมาย คำถามที่ว่า แล้วจะให้คนพวกนี้ทำผิดแล้วลอยนวลเหรอ มันก็กลับมาว่า หากเราทำให้เราสบายตัวและไม่เสียเวลาหละครับ เราให้น้ำหนักตรงไหนมากกว่า

สำหรับผม จะถือว่าซวย ขนาดล่าสุด ผมโดนรถที่พยายามเบียดเข้าเลนผม ที่ผมตรงมาธรรมดาเลย คุณเทอเบียดๆ แม้ไม่พ้นก็แถเข้ามา ครูดรถผมไปยาว 3 นิ้วได้ ก็เป็นรอยขีดนึง ผมก็เอาเหอะ แยกๆ กันไป จะรอประกัน ทำเรื่อง อีก 2 ชั่วโมง ก็ไม่ไหว และที่สำคัญ กลางถนนที่รถติดมากๆ บางที เรื่องพวกนี้ ทำใจบ้าง ก็อาจจะช่วยให้สบายใจและประหยัดเวลาสำหรับเรานะครับ

อันนี้ความเห็นผมส่วนตัวนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ prayalone

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2015, 13:32:22 »
ไม่ต้องยอมครับ แบบนี้ถึงตำรวจ ถ้ายังไม่ยอมรับอีกก็บอกให้เอาเรื่องขึ้นศาลเลย
เจอคำว่าศาล คนพวกนี้ หงอยทุกราย

ออฟไลน์ xtrarach

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 00:24:51 »
ผมเคยโดนแบบ จขกท. เป๊ะเลย เข้าห้างเหมือนกันเลยด้วย ชนข้างซ้ายค่อนไปทางข้างหลัง
ต่างกันที่ผมไม่มีชิ้นที่ต้องจ่ายเพิ่มเอง

แต่...ผมไม่ยอมครับ เพราะตอนแรกเค้าพูดไม่ดี แล้วก็หาว่าผมไม่เปิดไฟเลี้ยวปาดเข้ามา
ผมยอมเสียเวลาอยู่ครึ่งวัน ตำรวจอยากให้จบง่ายๆอยู่แล้วเลยอยากให้ประมาทร่วม แต่ผมยืนยันว่าไม่ยอมแล้วก็ยืนยันเหตุการณ์ฝั่งเราเองหนักแน่น
จะถามกี่รอบก็ตอบเหมือนเดิม สุดท้ายตำรวจก็หาวิธีหลายแบบ ให้เล่าซ้ำไปมาบ้าง วาดรูปเหตุการณ์บ้าง คนโกหกมันต้องมีหลุดบ้างล่ะ
พอเริ่มมีหลุดตำรวจขู่เลย ให้การเท็จเจ้าพนักงานโทษหนักนา

ประกันผมเห็นท่าเลยดึงไปคุย สรุปให้เค้าจ่ายเท่าที่ไหว ได้มา 3,000 เลยจบกันไป

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 21:01:20 »
ตกลงวันนี้ร้อยเวรตัดสินมอไซด์ประมาทเป็นที่เรียบร้อยครับ