ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น เลือกรถมือ2ให้แฟนใช้  (อ่าน 4657 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
ขอความเห็น เลือกรถมือ2ให้แฟนใช้
« เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 20:40:49 »
มี 2 ทางเลือกนะครับ ให้ข้อมูลก่อน

แฟนอายุ 23 คันนี้แม่เค้าจะช่วยออก 180,000 ที่เหลือจ่ายเอง เค้าก็อยากจ่ายเพิ่มน้อยที่สุด
ขับไปกลับที่ทำงานวันละ 100 โล ขับไม่แข็ง ไม่ขับเร็ว อาจจะมีเฉี่ยวขูดได้บ้าง ต้องการประหยัดค่าเชื้อเพลิง

1. Mazda3 2.0 เจนแรก รถ7ปี ตัวtopสุด
คันนี้เป็นรถผมเอง ซื้อมากลางปีที่แล้วเป็นรถแก้ขัดตอนที่รถในบ้านชน2คันต้องซ่อมนาน
มีmoonroof, projector, เบาะหนัง, ไฟ-ปัดฝน auto, พวงมัลติ, แอร์ auto  ซึ่งไม่ได้จำเป็นต่อเค้าเลย จะดีก็ตรง airbag 8ใบ
สภาพยังดีมาก รถติดgasมาแล้ว ไม่มีปัญหาประหยัดค่าติดไปอีก แต่วิ่งมา 180,000โลแล้ว
ถ้าเอาคันนี้ผมจะขายให้ 280,000 พร้อมซ่อมทุกอย่าง ถ่ายของเหลว เปลี่ยนแบตให้ก่อน ยางใหม่ๆเลย(ถูกกว่าตลาดแน่นอน)

2. Honda city ตัวที่แล้ว อยากได้รถประมาณ3-4ปี
ผมคิดแล้วเป็นรถที่พอเหมาะสมกับเค้า เอาตัวที่มีairbag
ข้อดีคือรถใหม่กว่า วิ่งคงไม่เกินแสน ค่าซ่อมระยะยาวคงถูกกว่า แต่ซื้อแพงกว่าและต้องเพิ่มเงินไปติดgas
ราคาน่าจะประมาณ 340,000+-

ปล. เรื่องศูนย์mazdaห่วย, อะไหล่แพงไม่กลัวนะครับ ผมใช้mazdaมา3คันแล้วไม่เป็นตามนั้นครับ

เชิญ comment ครับ

ออฟไลน์ Enzo

• **
Re: ขอความเห็น เลือกรถมือ2ให้แฟนใช้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 20:49:30 »
มี 2 ทางเลือกนะครับ ให้ข้อมูลก่อน

แฟนอายุ 23 คันนี้แม่เค้าจะช่วยออก 180,000 ที่เหลือจ่ายเอง เค้าก็อยากจ่ายเพิ่มน้อยที่สุด
ขับไปกลับที่ทำงานวันละ 100 โล ขับไม่แข็ง ไม่ขับเร็ว อาจจะมีเฉี่ยวขูดได้บ้าง ต้องการประหยัดค่าเชื้อเพลิง

1. Mazda3 2.0 เจนแรก รถ7ปี ตัวtopสุด
คันนี้เป็นรถผมเอง ซื้อมากลางปีที่แล้วเป็นรถแก้ขัดตอนที่รถในบ้านชน2คันต้องซ่อมนาน
มีmoonroof, projector, เบาะหนัง, ไฟ-ปัดฝน auto, พวงมัลติ, แอร์ auto  ซึ่งไม่ได้จำเป็นต่อเค้าเลย จะดีก็ตรง airbag 8ใบ
สภาพยังดีมาก รถติดgasมาแล้ว ไม่มีปัญหาประหยัดค่าติดไปอีก แต่วิ่งมา 180,000โลแล้ว
ถ้าเอาคันนี้ผมจะขายให้ 280,000 พร้อมซ่อมทุกอย่าง ถ่ายของเหลว เปลี่ยนแบตให้ก่อน ยางใหม่ๆเลย(ถูกกว่าตลาดแน่นอน)

2. Honda city ตัวที่แล้ว อยากได้รถประมาณ3-4ปี
ผมคิดแล้วเป็นรถที่พอเหมาะสมกับเค้า เอาตัวที่มีairbag
ข้อดีคือรถใหม่กว่า วิ่งคงไม่เกินแสน ค่าซ่อมระยะยาวคงถูกกว่า แต่ซื้อแพงกว่าและต้องเพิ่มเงินไปติดgas
ราคาน่าจะประมาณ 340,000+-

ปล. เรื่องศูนย์mazdaห่วย, อะไหล่แพงไม่กลัวนะครับ ผมใช้mazdaมา3คันแล้วไม่เป็นตามนั้นครับ

เชิญ comment ครับ

เชียร์ Honda City  รถใหม่ กว่า ครับ  อะไหล่ หาง่าย  

ผู้หญิง ใช้งาน อยากให้ได้รถปีใหม่ๆ ครับ  เพราะ รถปีเก่าๆ ยังไง ก็ จุกจิกกว่า ครับ

ที่ว่ารถปีเก่าๆ จุกจิกกว่า เพราะ พอซ่อมจุดนี้ สมบูรณ์ พอถึงอายุ ก็มีจุดอื่นให้ซ่อมต่อ ครับ

รถปีใหม่ๆ จะได้เปรียบกว่า ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2015, 20:54:22 โดย Enzo »

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: ขอความเห็น เลือกรถมือ2ให้แฟนใช้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 20:51:38 »
ยังไงฮอนด้าก็ประหยัดกว่าครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 21:29:04 »
city ครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 22:00:17 »
CITY
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 22:03:41 »
ฮอนด้าซิตี้แน่นอนกว่าครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 22:19:19 »
แสดงว่ายังไม่ได้แต่งงาน เอาเป็นว่าอย่าขายให้แฟนตัวเองเลยครับ ถึงรถจะดีแค่ไหนเชื่อเหอะ  เดี๋ยวพาลจะโมโหกันเพราะเรื่องรถนี่แหละ ผมเคยขายให้พี่น้องกันนี่แหละ เละ......

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 22:42:58 »
" ขับไม่แข็ง ไม่ขับเร็ว อาจจะมีเฉี่ยวขูดได้บ้าง ต้องการประหยัดค่าเชื้อเพลิง"
ไม่เอาทั้งสองคัน แนะ Eco car ป้ายแดง อยู่ในงบประมาณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 04:21:37 »
ไป City ครับ

เพราะถามหาความประหยัด รถเล็กและสั้นชับง่ายๆ + พวงมาลัยไวไม่ต้องสาวให้เหนื่อย

ที่สำคัญอย่าถามหาความประหยัดจากมาสด้า3โฉมแรกครับ อย่าให้เซด !!!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 08:28:32 »
City ครับ เพิ่มอีกตัวเลือกเป้นพี่น้องกัน Jazz ผู้หญิงน่าจะชอบมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:36:04 »
ผู้หญิงไมได้ต้องการรถที่ขับสนุก  อัตราเร่งดี กินน้ำมันเยอะ      จริตแบบนี้คงไม่ถูกกับ Mazda  zoom zoom 
ไป Honda  ผู้หญิงชอบมากกว่า

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 12:02:23 »
ขับง่าย ขับไม่เร็ว ประหยัด แค่สามข้อนี้  ก็คงต้อง City แหละครับ  ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 14:37:47 »

ผมถามจขกท เป็นข้อมูลหน่อยว่า  ปกติใช้บริการศูนย์มาสด้าที่ไหนครับ  และไม่แพงของจขกท นี่เท่าไหร่        ผมเปรียบเทียบรถผมคันที่ใช้อยู่ปัจจุบัน  เป็น Fortuner 2.7 4x4 กับน้องที่ทำงานคนนึงใช้  Mazda 3   ราคาค่าใช้จ่ายพอกันเลยครับ  บางครั้งแพงกว่าอีก เขาใช้บริการศูนย์ Mazda  ศรีนครินทร์ทางไปปากน้ำ สมุทรปราการ  ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่     แต่ถ้าเอามาเทียบกับ Altis  นั้น Altis  ถูกกว่าแน่นอนและถูกกว่าเยอะ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 14:39:57 โดย Auto »

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 15:12:11 »
city ครับ ตอบโจทย์ได้ดีกว่านะ
ปล. ขายรถกันเองอาจเป็นสาเหตุให้เกิดความไม่พอใจในอนาคตได้ฮับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 15:41:48 »
City ครับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 08:32:32 »

ผมถามจขกท เป็นข้อมูลหน่อยว่า  ปกติใช้บริการศูนย์มาสด้าที่ไหนครับ  และไม่แพงของจขกท นี่เท่าไหร่        ผมเปรียบเทียบรถผมคันที่ใช้อยู่ปัจจุบัน  เป็น Fortuner 2.7 4x4 กับน้องที่ทำงานคนนึงใช้  Mazda 3   ราคาค่าใช้จ่ายพอกันเลยครับ  บางครั้งแพงกว่าอีก เขาใช้บริการศูนย์ Mazda  ศรีนครินทร์ทางไปปากน้ำ สมุทรปราการ  ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่     แต่ถ้าเอามาเทียบกับ Altis  นั้น Altis  ถูกกว่าแน่นอนและถูกกว่าเยอะ    

ตอบหน้าไมค์เลยละกัน
เอาจากที่ผมเจอนะครับ ศูนย์ที่อยู่ตรงแดนเนรมิตแถวเซ็นทรัลลาดพร้าว บริการโคตรดี คุยรู้เรื่องมารยาทงามห้องรอเยี่ยม
ศูนย์mazda cg สุขาภิบาล3 พอฝากผีฝากไข้ได้
ศูนย์ที่วิภาวดีขาเข้าก่อนขึ้น toll way(แถว ม.กรุงเทพ) ก็ดี
ศูนย์ข้าง fashion island โคตรห่วย ไม่อยากกลับไปเหยียบอีก
อู่นอกที่ทุกคนไว้ใจกัน บริการเป็นระบบเหมือนศูนย์คือ k auto รามอินทรา

จริงๆmazda เท่าที่ใช้มามันไม่จุกจิกนะครับ แต่มันจะมีอะไหล่บางตัวที่เสียบ่อยและแพง เข่น ปั้มติ๊ก ก็ต้องหาข้อมูลแก้ไขแบบถาวรถูกๆทีเดียวจบ
ส่วนอะไหล่ต้องเข้าใจว่ามันหาเทียม หาเทียบ ยากกว่ายี่ห้อตลาด แต่ถ้าของแท้เหมือนกันราคาไม่หนีกันมากหรอก

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 08:34:41 »
ตอนนี้คงจะไป city แล้วครับ
ขอบคุณทุกความเห็นมาก

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 10:00:43 »

ตอบหน้าไมค์เลยละกัน
เอาจากที่ผมเจอนะครับ ศูนย์ที่อยู่ตรงแดนเนรมิตแถวเซ็นทรัลลาดพร้าว บริการโคตรดี คุยรู้เรื่องมารยาทงามห้องรอเยี่ยม
ศูนย์mazda cg สุขาภิบาล3 พอฝากผีฝากไข้ได้
ศูนย์ที่วิภาวดีขาเข้าก่อนขึ้น toll way(แถว ม.กรุงเทพ) ก็ดี
ศูนย์ข้าง fashion island โคตรห่วย ไม่อยากกลับไปเหยียบอีก
อู่นอกที่ทุกคนไว้ใจกัน บริการเป็นระบบเหมือนศูนย์คือ k auto รามอินทรา

จริงๆmazda เท่าที่ใช้มามันไม่จุกจิกนะครับ แต่มันจะมีอะไหล่บางตัวที่เสียบ่อยและแพง เข่น ปั้มติ๊ก ก็ต้องหาข้อมูลแก้ไขแบบถาวรถูกๆทีเดียวจบ
ส่วนอะไหล่ต้องเข้าใจว่ามันหาเทียม หาเทียบ ยากกว่ายี่ห้อตลาด แต่ถ้าของแท้เหมือนกันราคาไม่หนีกันมากหรอก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากนะครับ   

เรื่องจุกจิกของ Mazda  ไม่ค่อยจุกจิกหรอกครับ  แต่บางตัวไม่ทนหรือเสียง่าย ขึ้นอยู่กับรุ่นของรถ     แต่ปัญหาคือซ่อมแล้วถ้าเทียบ TOYOTA  ในการเข้าศูนย๋ด้วยกันยังรู้สึกว่าแพงกว่าทุกรายการ  จากการเอามาเปิดราคาเทียบ ๆ  กัน    รถผมเป็นขับเคลื่อน 4 ล้อขนาดเข้าศูนย์เทียบระยะกันยังถูกกว่าใช้ Mazda เลยครับ       แล้วก็อีกปัญหาที่แก้ไม่ตกคือการไม่พร้อมของ Mazda  ในการซัพพอร์ตออะไหล่  คือมีไม่ครบต้องรอ     Mazda  ยังพัฒนาศูนย์บริการตามยอดขายรถไม่ได้