ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น คำแนะนำ และ เหตุผล จากเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ใน HLM ครับ.  (อ่าน 9691 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมว่า ถ้าเป็นแฟนยังไม่ได้แต่งงาน ความเสี่ยงมันก็มีนะครับ
วันนี้ผ่อนร่วมกัน สภาพคล่องก็คงพอไปได้ แต่วันใดที่เลิกกัน คนที่ชื่อเป็นเจ้าของรถนี่ ถึงขั้นลากเลือดเลยนะครับ

ตัวผมตอนซื้อรถเมื่อ 8 ปีก่อนโน้น เงินเดือนก็ใกล้ๆกับ จขกท นี่แหละครับ ผมเลือกรุ่นที่ถูกที่สุดของรุ่น เน้นเป็นเกียร์ออโต้เท่านั้น
ขนาดผ่อนเดือนละ 6000 บาท ยังเดือนชนเดือนเลยครับ(ผ่อนคนเดียว)

ตอนนี้เงินเดือนเยอะกว่านั้นพอสมควรแล้ว รถก็ยังเป็นคันเดิมอยู่ เพราะไม่อยากเป็นหนี้ครับ
สำหรับคุณผมว่า City ไม่ต้องตัว Top ก็ได้ครับ พวกระบบความปลอดภัยตัวล่างก็จัดมาให้พอสมควรแล้ว

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
ขอตอบ เฉพาะส่วนตัวรถนะครับ    

ถ้ามีงบเท่านั้น ถ้าเลือกมือ 1   ถ้าสมมุติเป็นผมจะเลือกชิตี้ครับ  ในความคิดผมในกรณ๊ที่ต้องใช้รถยาวๆ การที่เป็นรถตลาดมีอะไหล่นอกเยอะ ช่างรุ้ปัญหามันจะจบง่ายกว่า
อีกอย่างถ้าเป็นผมคงเอารุ่นกลางๆไม่ถึงกับท๊อปเพราะส่วนต่างค่อนข้างมาก

หรือไม่ลองคบรถมือ 2 ดูครับ  ราคาไม่เเพงมาก ค่อยๆคิดนะคับเงินเราหามายากใช้อย่างคุ้มค่า   ผมเข้าใจนะคนที่กินเงินเดือน  ก็อยากหารถไว้ใช้บ้างบ้างที่อยากไปไหนมาไหนมันก็สะดวก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมเชียร์ให้ซื้อครับอิงจากตัวผมเองละกัน

ตอนคบกับแฟนใหม่ๆมีแค่มอเตอร์ไซด์เรื่องการทำงานนั่งรถตู้บริษัทจะไปเที่ยวไหนต่อไหนกับแฟนทีก็ตากแดดตากลมตากฝนแม้ว่าจะร่อนกันสัปดาห์ละครั้งก็ตามต้องรีบไปรีบกลับเดี๋ยวมืดอันตราย กลับบ้านตจวทีก็ยัดทะนานไปกับรถบัส สุดท้ายกัดฟันออกมือสองมาขับแม้เงินจะน้อยลงแต่ความสุขมีมากขึ้น อยากไปเที่ยวไปกินข้าวที่ไหนไกลๆก็สบายขับรถไปเองไม่ต้องตากแดดตากลมตากฝนกลับบ้านเวลาไหนก็ได้ ถึงแม้วันปกติจะจอดนิ่งอยู่ก็ตาม

เค้าคบกับเราจะรู้สึกถึงความเป็นเรามากขึ้นด้วยการมีสมบัติร่วมกันพร้อมที่จะเดินก้าวต่อไปอีกด้วยกัน (ไม่ใช่ว่าเค้ามองที่วัตถนะครับ เป็นเรื่องของจิตใจ) เงินควรเอามาซื้อความสุขกันบ้าง

แต่ก็พิจารณาดีๆนะครับเรื่องราคาตัวรถ อย่าลงตรงนี้มากไปจนกระทั่งกระทบในส่วนอื่นจะกลายเป็นเรื่องเอา จริงๆรุ่นที่คุ้มสุดผมว่าเป็นรุ่น S ตัวล่างสุดเลย ถ้าชอบออปชั่นก็ V+ นี่เหลือๆแล้วครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ whoami

city ตัวล่างสุดก็พอประหยัดไปได้ตั้งแสนกว่าบาท ทุกอย่างเหมือนกันต่างแค่ออฟชั่น

แล้วตัวล่างสุดออฟชั่นด้านความปลอดภัยก็ครบครันดีแล้วครับ หรือถ้าชอบพวกออฟชั่นลูกเล่นเยอะๆ

ก็มองเป็น eco car เครื่อง 1200 ตัวท็อปก็จะได้ออฟชั่นพวกปุ่มสตาร์ท ปุ่มรีโมทบนพวงมาลัยอะไรพวกนี้ครบๆ

แต่ออฟชั่นความปลอดภัยเป็นรอง city ตัวล่าง ซึ่งราคาพอๆกันที่ห้าแสนปลายๆครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เอา city  ตัวเริ่มต้นครับ. ราคาต่ำกว่า 6แสน ดาวว์เยอะหน่อย ยอดจัดสัก 300,000 บาท ผ่อน5ปี ราว6,500 บาทต่อเดือน
ใช้ไป 5ปี ขายได้ 3แสนกว่า ดูจะเหมาะสมกับรายได้ที่สุดครับ รถHonda ไม่ต้องมองตัวtopหรอกครับ ของที่ได้เกินมาไม่จำเป็นเลยครับ

รายได้ไม่เยอะ ผ่อนเยอะ เงินเก็บจะน้อยนะครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
M2 ครับ เผื่อ อนาคต
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ lay

ผมใช้แจส2014ตัวvล่างสุด  ผมว่ามันเยี่ยมมากเลยละครับ  

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าในตัวเลือกทั้งหมด City ครับ

แต่ถ้าแนะนำได้ ผมคิดว่าคำนวณรายจ่ายประจำต่อเดือนให้ดี
รายได้รวมกัน 34,000 บาทต่อเดือน ค่าใช้จ่ายอื่นๆ มีรึเปล่าครับ
เช่น เงินเดือนพ่อแม่ เงินออม ค่าไลฟ์สไตล์กินเที่ยว

ผมเองคิดว่าถ้าจะไม่ให้เป็นภาระมาก เงินผ่อนก็ไม่ควรเกิน 15% ของรายได้รวมต่อเดือน
อย่าลืมว่าปีหน้าต้องจ่ายค่าประกัน ถ้าทำประเภท 1 แบบไม่ระบุคนขับก็คงราวหมื่นปลาย
มีค่าซ่อมบำรุง ปีนึงเช็คสองครั้ง ถ้าใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ก็ต้องเผื่อไว้แถว 5,000 บาทต่อปี
แล้วยังมีค่าน้ำมันอีก อาจจะวิ่งไม่เยอะ แต่มันก็เป็นค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่ม

ผมเงินเดือน 7x,xxx มีค่าใช้จ่ายต่อเดือนประมาณ 26k ยังรู้สึกว่าผ่อนรถ 15k ต่อเดือนเหนื่อยเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช่ที่เคยตั้งกระทู้ครั้งก่อนหรือเปล่าครับ ดูจากกำหนดต่างๆ บอกได้เลยว่าอย่าเพิ่งดีกว่า ซื้อมาจอด ไม่คุ้มครับ
แม้นคิดว่าเงินสองคนรวมกัน จะผ่อนได้ก็ตาม อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่ามีวินัยทางการเงินแค่ไหน ห่วงจะเป็นปัญหาครับ

ถ้าขับไปเที่ยวเป็นครั้งคราว เช่ารถยังคุ้มกว่า City ก็มีให้ครับ

เห็นด้วยเบยครับ ไม่จำเป็นต้องใช้ และซื้อมาจอด อย่าซื้อเลยครับ

ถ้าจะเอาจริงๆก็ City ครับ แนะนำให้เล่นตัว S A/T ก็พอ

ผมเห็นมาเยอะล่ะ จะใช้ไปจนเก่า จนพัง สุดท้ายก็ทนกิเลศไม่ไหวแทบจะทุกราย

ถ้าจะใช้ยาวจริงๆ ไป SV+ ตัวท็อปครับ

ออฟไลน์ Poj

ขอถามครับ
1.ท่านอายุเท่าไหร่ครับ ทำงานมาแล้วกี่ปีครับ และคิดจะทำต่อที่นี่อีกกี่ปี

3.งานมีโอที ไหมครับ ได้เงินเพิ่มเท่าไหร่ ต่อเนื่องไหม

4.เงินเดือนขึ้น ปีละกี่เปอร์เซ็น ค่าใช้จ่ายแต่ละปีสูงขึ้นเรื่อยๆใช่ไหม

5.ถ้าเลิกกันกับแฟน เปลี่ยนงาน ตกงาน โดนไล่ออก  จะเอาเงินที่ไหนผ่อนครับ คนเดียวไหวไหม หรือทางบ้านช่วย

6.เอา อีโคคาร์ มือสองดีกว่าไหม ซื็อสดเลย 2.5 แสน เผื่อเติมน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุง ภาษี ประกันชั้น1 อีก 5หมื่น ไม่เกินงบ 3 แสน

7.ซื้อมาจอดซะส่วนใหญ่ ถ้าคุณไม่ใช่คนมีเงินมากพอ คุณจะเสียดายค่าเสื่อม มันหายเร็วมาก ทำใจไว้

8.ความเห็นผม ท่านควรมีเงินเดือน ต่อคน มากกว่า 2.5 หมื่น หักค่าใช้จ่ายและผ่อนรถ ควรมีเหลือเดือนละ 5 พัน สำหรับค่าประกัน ฉุกเฉิน และต้องช่วยกันผ่อน ถึงจะไม่ตึงมือ

9.ถ้าจะเล่นมือ 1  Mazda2 ตัวล่าง 675000 ก็น่าสนนะครับ แต่รถเปิดตัวไหม่ยังไม่ค่อยมีของแถม(ประกันไม่น่าแถม เพิ่ม 2หมื่น) แต่ถ้าต้องการเหลือเงินทำอย่างอื่น ecocar เถอะครับ yaris ตัวรองก็ได้ 550000 เหลือเงินไว้ เติมน้ำมัน ทำประกัน ฉุกเฉินบ้างนะครับ  คนเราชีวิตไม่ได้ราบเรียบ เสมอไป มีขี้นมีลง เตรียมใจเตรียมเงินไว้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
CITY คุ้มกว่าครับเพราะใช้นาน แต่มาเชียร์ Eco car มือสองอีกคน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ balliblue

City cng ครับ สบายใจกว่า ค่าซ่อมถูกกว่า ประหยัดค่าเชื้อเพลิง ศูนย์อุ่นใจกว่า ถ้าอยากติด lpg หรือไม่ติดแก๊สแนะนำ city sv ครับ 710k ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
ขอถามครับ
1.ท่านอายุเท่าไหร่ครับ ทำงานมาแล้วกี่ปีครับ และคิดจะทำต่อที่นี่อีกกี่ปี

3.งานมีโอที ไหมครับ ได้เงินเพิ่มเท่าไหร่ ต่อเนื่องไหม

4.เงินเดือนขึ้น ปีละกี่เปอร์เซ็น ค่าใช้จ่ายแต่ละปีสูงขึ้นเรื่อยๆใช่ไหม

5.ถ้าเลิกกันกับแฟน เปลี่ยนงาน ตกงาน โดนไล่ออก  จะเอาเงินที่ไหนผ่อนครับ คนเดียวไหวไหม หรือทางบ้านช่วย

6.เอา อีโคคาร์ มือสองดีกว่าไหม ซื็อสดเลย 2.5 แสน เผื่อเติมน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุง ภาษี ประกันชั้น1 อีก 5หมื่น ไม่เกินงบ 3 แสน

7.ซื้อมาจอดซะส่วนใหญ่ ถ้าคุณไม่ใช่คนมีเงินมากพอ คุณจะเสียดายค่าเสื่อม มันหายเร็วมาก ทำใจไว้

8.ความเห็นผม ท่านควรมีเงินเดือน ต่อคน มากกว่า 2.5 หมื่น หักค่าใช้จ่ายและผ่อนรถ ควรมีเหลือเดือนละ 5 พัน สำหรับค่าประกัน ฉุกเฉิน และต้องช่วยกันผ่อน ถึงจะไม่ตึงมือ

9.ถ้าจะเล่นมือ 1  Mazda2 ตัวล่าง 675000 ก็น่าสนนะครับ แต่รถเปิดตัวไหม่ยังไม่ค่อยมีของแถม(ประกันไม่น่าแถม เพิ่ม 2หมื่น) แต่ถ้าต้องการเหลือเงินทำอย่างอื่น ecocar เถอะครับ yaris ตัวรองก็ได้ 550000 เหลือเงินไว้ เติมน้ำมัน ทำประกัน ฉุกเฉินบ้างนะครับ  คนเราชีวิตไม่ได้ราบเรียบ เสมอไป มีขี้นมีลง เตรียมใจเตรียมเงินไว้บ้างนะครับ

จี้ตรงประเด็น แทบทุกข้อครับ
ดูความมั่นคงของงานและแฟนด้วยนะ สำคัญมาก เพราะรายได้คุณยังต่ำไปมากหากเลิกกับแฟนง่อนแง่นทันที
ไม่ได้ว่าอย่าซื้อ แด่ลองลด สเป็ค ซิตี้ จากท็อป มาเป็น กลางหรือล่างจะเสี่ยงน้อยกว่า
อย่าใช้ชีวิตอย่างประมาทครับ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ dal2kzel2o

• Newbie
  • *
ขอถามครับ
1.ท่านอายุเท่าไหร่ครับ ทำงานมาแล้วกี่ปีครับ และคิดจะทำต่อที่นี่อีกกี่ปี 29ครับ ทำงานมา3ปี และจะทำไปเรื่อยๆครับ.

3.งานมีโอที ไหมครับ ได้เงินเพิ่มเท่าไหร่ ต่อเนื่องไหม  โอทีไม่มีครับ...แต่มีรายได้จากทางบ้านเพิ่มนิดหน่อยครับ

4.เงินเดือนขึ้น ปีละกี่เปอร์เซ็น ค่าใช้จ่ายแต่ละปีสูงขึ้นเรื่อยๆใช่ไหม อันนี้ผมไม่รู้อ่ะ แต่ได้เพิ่มปีละ 1500 โดยประมาณครับ.

5.ถ้าเลิกกันกับแฟน เปลี่ยนงาน ตกงาน โดนไล่ออก  จะเอาเงินที่ไหนผ่อนครับ คนเดียวไหวไหม หรือทางบ้านช่วย เงินเก็บมีครับ ทางบ้านก็ช่วย

6.เอา อีโคคาร์ มือสองดีกว่าไหม ซื็อสดเลย 2.5 แสน เผื่อเติมน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุง ภาษี ประกันชั้น1 อีก 5หมื่น ไม่เกินงบ 3 แสน มืิอ 2 ไม่สนใจครับ ความรู้เรื่องรถยังไม่มาก มือ 2 มันก็ผ่านการใช้มาแล้ว   :-\ กลัวจะเจอคันไม่ดีอีก

7.ซื้อมาจอดซะส่วนใหญ่ ถ้าคุณไม่ใช่คนมีเงินมากพอ คุณจะเสียดายค่าเสื่อม มันหายเร็วมาก ทำใจไว้ นี่แระครับ ผมกับแฟน ถึงไม่เอา มือ2  :(

อันนี้เข้าใจครับ....แต่ การจะมีเงินขนาดนี้ได้ ความสามารถแต่ละคน ก่ะ คุณสมบัติ ที่บริษัทเค้าจะให้มันไม่เท่ากันน่ะครับ....(ใครๆก็อยากมีเงินเดือนสูงๆครับ :'( )

9.ถ้าจะเล่นมือ 1  Mazda2 ตัวล่าง 675000 ก็น่าสนนะครับ แต่รถเปิดตัวไหม่ยังไม่ค่อยมีของแถม(ประกันไม่น่าแถม เพิ่ม 2หมื่น) แต่ถ้าต้องการเหลือเงินทำอย่างอื่น ecocar เถอะครับ yaris ตัวรองก็ได้ 550000 เหลือเงินไว้ เติมน้ำมัน ทำประกัน ฉุกเฉินบ้างนะครับ  คนเราชีวิตไม่ได้ราบเรียบ เสมอไป มีขี้นมีลง เตรียมใจเตรียมเงินไว้บ้างนะครับ อันนี้ถูกต้องที่สุดครับ  :)
แต่อยากได้ด้านหลังกว่าครับ...เพราะพาคุณย่า กับ คุณยาย เที่ยวเค้าจะได้นั่งสบายครับ  :D

จี้ตรงประเด็น แทบทุกข้อครับ
ดูความมั่นคงของงานและแฟนด้วยนะ สำคัญมาก เพราะรายได้คุณยังต่ำไปมากหากเลิกกับแฟนง่อนแง่นทันที
ไม่ได้ว่าอย่าซื้อ แด่ลองลด สเป็ค ซิตี้ จากท็อป มาเป็น กลางหรือล่างจะเสี่ยงน้อยกว่า
อย่าใช้ชีวิตอย่างประมาทครับ

ขอรวบตอบ เลยแล้วกันครับ. ขอบคุณมากครับ...ผมได้ขอคิดเพิ่มอีกเยอะเลย  ;D

• Newbie
  • *
จขกท. เอง เริ่มเอนเอียงไปก่ะ Yaris แล้วน่ะเนี่ยยยยยย  :D
ได้คำแนะนำมาเยอะดีจริงๆ คิดถูกแล้วที่ขอความเห็นจากเพื่อนๆ สมาชิก HLM   :D
****จะได้เหลือเงินเก็บเพิ่ม ไว้สานฝันต่อ****

ออฟไลน์ Auto

หลายท่านตอบด้วยความหวังดีเพราะผ่านปสก ผ่อนรถมาแล้วทั้งนั้น  ผมก็ผ่านปสกนั้นมา  ซื้อทั้งรถเก่าเงินสดและป้ายแดงเงินผ่อน บางทีมันก็บอกยากน่ะอะไรถูกอะไรผิดเพราะความเหมาะสมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน      ความสามารถทางการเงินของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน                 แต่ผมมาอ่านเวปนี้ทำให้ได้มุมมองหลายอย่างของคนซื้อรถในเวปนี้เยอะน่าจะเป็นประโยชน์มาก             ถ้าเป็นคนทำงานโรงงานส่วนใหญ่แบบผมไม่ค่อยคิดมาถ้าคิดว่าผ่อนไหวเขาก็ช่วยกันผ่อนปิคอัพป้ายแดงมีไว้ก็ไม่ค่อยได้ใช้งาน  จะใช้เฉพาะวันศุกร์ขับมาวอร์มเครื่องหรือไม่ก็ตอนกลับบ้าน ตจวตามเทศกาล         แต่คนทำงานบริษัทที่มีเงินเดือนเยอะ ๆ ก็จะคิดมากขึ้นไปอีกในการเป็นหนี้ผ่อนรถซัก 1 คัน
   ตอนผมซื้อรถครั้งแรกนั้นก็มือ 2 ถัดมาคันที่ 2 ก็เป็นมือ 2 อีก  มาคันที่ 3 ก็เป็นป้ายแดง  คันนี้กัดฟันผ่อนหนัก 5 ปี  จนไม่มีเงินเก็บเลยแต่ก็คุ้มค่าสำหรับเรา     แต่ผมไม่มีภาระไม่มีลูกไม่มีแฟน ไม่มีหนี้สิน จึงผ่อนได้ประหยัดมากหน่อยก็ผ่านมันมาได้  แต่คนมีภาระไม่แนะนำเลยถ้าลำบากในการเป็นหนี้ผ่อนรถ              ส่วนรถคันต่อไปของผมเลยเป็นมือ 2 เท่านั้นไม่ว่ารถอะไรคิดว่าคงไม่ซื้อแล้วป้ายแดงเพราะไม่จำเป็นสำหรับเราอีกต่อไป          ตอนผมซื้อรถป้ายแดงไม่ใช่เพราะรถคันเก่าไม่ดี   แต่รถคันเก่าตอบสนองการใช้งานของเราไม่ได้ครบถ้วนต่างหากที่ซื้อเข้ามาก็เลยคิดว่าไม่เหมาะสม        อย่างเช่นคันแรก
1.คันแรกที่มีมือ 2 ปิคอัพกระบะดีเซล 2wd ตัวเตี้ย  ไม่ใช่รถตลาด      ซื้อมาก็ไม่ค่อยได้ใช้บรรทุกอะไร  ไปเที่ยวไหนก็มีข้อจำกัด  กำลังไม่ดี ขับไม่สนุก กินน้ำมัน   นั่งไม่สบาย  ไปกันทั้งครอบครัวลำบาก    ไม่ตอบสนองการใช้งานเท่าที่ควร เลยปล่อยออกก็ได้ไม่กี่ตังค์  ขาดทุนถ้าจะใช้รถแบบนี้
2. รถเก๋ง 5 ประตู  รุ่นตลาด  ประหยัด ซ่อมง่ายอะไหล่ราคาถูก  คล่องตัวขับใช้งานง่าย  นั่งได้เยอะขึ้น  แต่ก้มีข้อจำกัดในการใช้งานไปเที่ยว ๆ ไกล ๆ  สัมภาระ ไปเที่ยวแล้วเหนื่อย มีข้อจำกัดเยอะ     คิดว่าเป็นอีกคันที่ไม่ตอบสนองการใช้งาน ได้ครอบคลุม   ขายออกได้ราคาใกล้เคียงกับที่ซื้อมือ 2 มา  
3. ก้เลยได้บทเรียนจากการซื้อรถมาใช้งานถ้าซื้อมาแล้วใช้ไม่คุ้มรถคันนั้นถือว่าแพง     หรือซื้อมาแล้วต้องมาหาซื้อคันต่อไปเพิ่มขึ้นเพราะคันเดิมไม่ตอบสนองการใช้งานเพียงพอ อย่างนี้ก็ถือว่าแพง เพราะต้องเสียเงินหลายต่อ    ผมเลยมาซื้อ PPV  4x4 คันนึงป้ายแดง ตอนนั้นหามือ 2 ไม่ได้เลยต้องยอมซื้อป้ายแดง     ทีนี้ก็เลยกลายเป้นรถคุ้มค่าสำหรับเราไปเลย   ไปเที่ยวไหนได้หมด  เปิดมุมมองชีวิตโลกกว้าง  ๆ เขามีอะไรอีกเยอะแยกมากมายด้วยการเดินทางไปในที่ที่ไม่เคยไปหรือคนอื่นเขาไปไม่ได้   มาแต่งงานก้หลังซื้อรถ  มาทำธุรกิจก็หลังซื้อรถ รู้จักเพื่อน ใหม่ ๆ มากมายก็หลังซื้อรถ        ขึ้นเขาลงห้วยลุยบุกป่าฝ่าดง ข้ามลำธาร ข้ามสะพานไม้   ผ่านเส้นทางยากลำบากอะไรหลาย  ๆ  อย่างมันเลยผ่านเข้ามาในชีวิตเรามากมาย แบบนึกไม่ถึง  จัดเป็นรถที่คุ้มมาก ๆ  จนใช้งานยาว ๆ ได้ไม่คิดขายเลย   แบบนี้ถือเป็นรถประหยัดและเหมาะกับการใช้งานของเราครับ    ถ้าตอนนั้นยังใช้คันเดิม ๆ  ต่อ  ก็ไม่อาจมีเราในวันนี้
 4. พอมี 4x4 คันแรกก็เลยมีคันต่อไป เป็นมือ 2 ไม่เอาป้ายแดงแล้ว ก็เลยซื้อปิคอัพ 4x4 มาใช้งานอีก  
5.อนาคตก็คงเป็นรถสปอร์ตเปิดประทุนแบบโรดเสตอร์ แต่ขอเป็นมือ 2 สัก 1- 2 คัน  ให้รางวัลชีวิตแล้ว  
ส่วนรถเก๋งหรือปิคอัพ 2wd ก็ขายออกหมดไม่เอาไว้อีกต่อไปเพราะคิดว่าเอาไว้ก็ไม่คุ้มซื้อมาจอดก็เสียค่าเสื่อม  

ฝากท่านคิดไว้
  - ซื้อรถป้ายแดงค่าเสื่อมราคารถมากกว่าซื้อมือ 2 นะครับ  อันนี้จำไว้    ถ้าเสียดายค่าเสื่อมก็เล่นมือ 2 สภาพดี แต่ถ้าดูไม่เป็นก็ควรเล่นมือ 1 ป้ายแดง  อย่าคิดเล่นรถแค่วันนี้ 4-5 ปีขายออก ซื้อใหม่ แบบนั้นเป็นหนี้ตลอดไม่มีเงินเก็บ
  - รถจะคุ้มหรือไม่คุ้ม ขึ้นกับว่าชีวิตเราต้องการรถใช้งานแบบใด  ซื้อให้มันเหมาะกับเรามากที่สุดเอนกประสงค์กับเรามากที่สุดตอบโจทย์เราได้มากที่สุดอันนั้นแหละคุ้ม  (แต่การใช้งานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน)
  - ซื้อมาจอดส่วนใหญ่ไม่คุ้มทั้งค่าเสื่อม ค่าซ่อมค่าดูแล    ยกเว้นรถมาแต่งโชว์ลูกค้าเพื่อผลทางธุรกิจ  

ตอนผมซื้อรถมาแล้วใช้ให้คุ้ม   ก็จากวันนั้นจึงมีผมในวันนี้
 ถ้าตอนนั้นผมยังใช้รถคันเดิม  ชีวิตไปแค่บ้านกับที่ทำงาน   วันนั้นผมคงยังเป็นแค่พนักงานโรงงานอยู่อย่างนั้น  
แต่พอเราคิดที่จะออกไปหาสิ่งใหม่ ๆ  นอกเส้นทางเดินในชีวิตประจำวัน    จากที่กินข้าวคนเดียว ก็อาจมีเปลี่ยนสถานที่บ้าง   ได้กินข้าวมื้อแรกกับคนที่เพิ่งเริ่มรู้จักก็มีหรือไม่เคยรู้จักกันมาก่อนก็มี  จากนั้นชีวิตมันก็มีอะไรเพิ่มเติมมาเรื่อย   ๆ  
ขอโทษอาจจะนอกเรื่องไปซักหน่อย  แต่บางทีคนเรามันก็ต้องแตกต่างจากรกอบชีวิตเดิม ๆ บ้าง         อย่าไปกลัวเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2015, 11:25:52 โดย Auto »

• Newbie
  • *
    หลายท่านตอบด้วยความหวังดีเพราะผ่านปสก ผ่อนรถมาแล้วทั้งนั้น  ผมก็ผ่านปสกนั้นมา  ซื้อทั้งรถเก่าเงินสดและป้ายแดงเงินผ่อน บางทีมันก็บอกยากน่ะอะไรถูกอะไรผิดเพราะความเหมาะสมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน      ความสามารถทางการเงินของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน                 แต่ผมมาอ่านเวปนี้ทำให้ได้มุมมองหลายอย่างของคนซื้อรถในเวปนี้เยอะน่าจะเป็นประโยชน์มาก             ถ้าเป็นคนทำงานโรงงานส่วนใหญ่แบบผมไม่ค่อยคิดมาถ้าคิดว่าผ่อนไหวเขาก็ช่วยกันผ่อนปิคอัพป้ายแดงมีไว้ก็ไม่ค่อยได้ใช้งาน  จะใช้เฉพาะวันศุกร์ขับมาวอร์มเครื่องหรือไม่ก็ตอนกลับบ้าน ตจวตามเทศกาล         แต่คนทำงานบริษัทที่มีเงินเดือนเยอะ ๆ ก็จะคิดมากขึ้นไปอีกในการเป็นหนี้ผ่อนรถซัก 1 คัน
   ตอนผมซื้อรถครั้งแรกนั้นก็มือ 2 ถัดมาคันที่ 2 ก็เป็นมือ 2 อีก  มาคันที่ 3 ก็เป็นป้ายแดง  คันนี้กัดฟันผ่อนหนัก 5 ปี  จนไม่มีเงินเก็บเลยแต่ก็คุ้มค่าสำหรับเรา     แต่ผมไม่มีภาระไม่มีลูกไม่มีแฟน ไม่มีหนี้สิน จึงผ่อนได้ประหยัดมากหน่อยก็ผ่านมันมาได้  แต่คนมีภาระไม่แนะนำเลยถ้าลำบากในการเป็นหนี้ผ่อนรถ              ส่วนรถคันต่อไปของผมเลยเป็นมือ 2 เท่านั้นไม่ว่ารถอะไรคิดว่าคงไม่ซื้อแล้วป้ายแดงเพราะไม่จำเป็นสำหรับเราอีกต่อไป          ตอนผมซื้อรถป้ายแดงไม่ใช่เพราะรถคันเก่าไม่ดี   แต่รถคันเก่าตอบสนองการใช้งานของเราไม่ได้ครบถ้วนต่างหากที่ซื้อเข้ามาก็เลยคิดว่าไม่เหมาะสม        อย่างเช่นคันแรก
1.คันแรกที่มีมือ 2 ปิคอัพกระบะดีเซล 2wd ตัวเตี้ย  ไม่ใช่รถตลาด      ซื้อมาก็ไม่ค่อยได้ใช้บรรทุกอะไร  ไปเที่ยวไหนก็มีข้อจำกัด  กำลังไม่ดี ขับไม่สนุก กินน้ำมัน   นั่งไม่สบาย  ไปกันทั้งครอบครัวลำบาก    ไม่ตอบสนองการใช้งานเท่าที่ควร เลยปล่อยออกก็ได้ไม่กี่ตังค์  ขาดทุนถ้าจะใช้รถแบบนี้
2. รถเก๋ง 5 ประตู  รุ่นตลาด  ประหยัด ซ่อมง่ายอะไหล่ราคาถูก  คล่องตัวขับใช้งานง่าย  นั่งได้เยอะขึ้น  แต่ก้มีข้อจำกัดในการใช้งานไปเที่ยว ๆ ไกล ๆ  สัมภาระ ไปเที่ยวแล้วเหนื่อย มีข้อจำกัดเยอะ     คิดว่าเป็นอีกคันที่ไม่ตอบสนองการใช้งาน ได้ครอบคลุม   ขายออกได้ราคาใกล้เคียงกับที่ซื้อมือ 2 มา  
3. ก้เลยได้บทเรียนจากการซื้อรถมาใช้งานถ้าซื้อมาแล้วใช้ไม่คุ้มรถคันนั้นถือว่าแพง     หรือซื้อมาแล้วต้องมาหาซื้อคันต่อไปเพิ่มขึ้นเพราะคันเดิมไม่ตอบสนองการใช้งานเพียงพอ อย่างนี้ก็ถือว่าแพง เพราะต้องเสียเงินหลายต่อ    ผมเลยมาซื้อ PPV  4x4 คันนึงป้ายแดง ตอนนั้นหามือ 2 ไม่ได้เลยต้องยอมซื้อป้ายแดง     ทีนี้ก็เลยกลายเป้นรถคุ้มค่าสำหรับเราไปเลย   ไปเที่ยวไหนได้หมด  เปิดมุมมองชีวิตโลกกว้าง  ๆ เขามีอะไรอีกเยอะแยกมากมายด้วยการเดินทางไปในที่ที่ไม่เคยไปหรือคนอื่นเขาไปไม่ได้   มาแต่งงานก้หลังซื้อรถ  มาทำธุรกิจก็หลังซื้อรถ รู้จักเพื่อน ใหม่ ๆ มากมายก็หลังซื้อรถ        ขึ้นเขาลงห้วยลุยบุกป่าฝ่าดง ข้ามลำธาร ข้ามสะพานไม้   ผ่านเส้นทางยากลำบากอะไรหลาย  ๆ  อย่างมันเลยผ่านเข้ามาในชีวิตเรามากมาย แบบนึกไม่ถึง  จัดเป็นรถที่คุ้มมาก ๆ  จนใช้งานยาว ๆ ได้ไม่คิดขายเลย   แบบนี้ถือเป็นรถประหยัดและเหมาะกับการใช้งานของเราครับ    ถ้าตอนนั้นยังใช้คันเดิม ๆ  ต่อ  ก็ไม่อาจมีเราในวันนี้
 4. พอมี 4x4 คันแรกก็เลยมีคันต่อไป เป็นมือ 2 ไม่เอาป้ายแดงแล้ว ก็เลยซื้อปิคอัพ 4x4 มาใช้งานอีก  
5.อนาคตก็คงเป็นรถสปอร์ตเปิดประทุนแบบโรดเสตอร์ แต่ขอเป็นมือ 2 สัก 1- 2 คัน  ให้รางวัลชีวิตแล้ว  
ส่วนรถเก๋งหรือปิคอัพ 2wd ก็ขายออกหมดไม่เอาไว้อีกต่อไปเพราะคิดว่าเอาไว้ก็ไม่คุ้มซื้อมาจอดก็เสียค่าเสื่อม  

ฝากท่านคิดไว้
  - ซื้อรถป้ายแดงค่าเสื่อมราคารถมากกว่าซื้อมือ 2 นะครับ  อันนี้จำไว้    ถ้าเสียดายค่าเสื่อมก็เล่นมือ 2 สภาพดี แต่ถ้าดูไม่เป็นก็ควรเล่นมือ 1 ป้ายแดง  อย่าคิดเล่นรถแค่วันนี้ 4-5 ปีขายออก ซื้อใหม่ แบบนั้นเป็นหนี้ตลอดไม่มีเงินเก็บ
  - รถจะคุ้มหรือไม่คุ้ม ขึ้นกับว่าชีวิตเราต้องการรถใช้งานแบบใด  ซื้อให้มันเหมาะกับเรามากที่สุดเอนกประสงค์กับเรามากที่สุดตอบโจทย์เราได้มากที่สุดอันนั้นแหละคุ้ม  (แต่การใช้งานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน)
  - ซื้อมาจอดส่วนใหญ่ไม่คุ้มทั้งค่าเสื่อม ค่าซ่อมค่าดูแล    ยกเว้นรถมาแต่งโชว์ลูกค้าเพื่อผลทางธุรกิจ  

ตอนผมซื้อรถมาแล้วใช้ให้คุ้ม   ก็จากวันนั้นจึงมีผมในวันนี้
 ถ้าตอนนั้นผมยังใช้รถคันเดิม  ชีวิตไปแค่บ้านกับที่ทำงาน   วันนั้นผมคงยังเป็นแค่พนักงานโรงงานอยู่อย่างนั้น  
แต่พอเราคิดที่จะออกไปหาสิ่งใหม่ ๆ  นอกเส้นทางเดินในชีวิตประจำวัน    จากที่กินข้าวคนเดียว ก็อาจมีเปลี่ยนสถานที่บ้าง   ได้กินข้าวมื้อแรกกับคนที่เพิ่งเริ่มรู้จักก็มีหรือไม่เคยรู้จักกันมาก่อนก็มี  จากนั้นชีวิตมันก็มีอะไรเพิ่มเติมมาเรื่อย   ๆ  
ขอโทษอาจจะนอกเรื่องไปซักหน่อย  แต่บางทีคนเรามันก็ต้องแตกต่างจากรกอบชีวิตเดิม ๆ บ้าง         อย่าไปกลัวเกินไป

:) กดไลค์ ให้เลยครับ...ช่วยเปิดมุมมองให้ได้เยอะเลย....ขอบคุณมากๆครับ.  :)

ออฟไลน์ Posit

• **
ขอแนะนำ ecocarนะครับ
nissan almera top ราคาประมาณ600000 เผลอๆอาจจะได้ส่วนลด
อีกเพราะค่ายนี้เขาชอบลดอยู่แล้วoptionครบมีทั้งระบบนำทาง กล้องมองหลัง
ถือว่าเรื่องoption จัดเต็มกว่าค่ายอิ่นแถมราคายังถูกกว่ส city อีกเกือบ 2แสน
เหมาะกับคนที่รายได้ไม่ค่อยเยอะแต่อยากได้รถที่มีพร้อมทุกอย่างคันนี้น่าสนใจครับผมแนะนำเพราะพ่อใช้อยู่
ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับที่เว็บนิสสัน www.nissan.co.th

ออฟไลน์ Posit

• **
ผมลืมบอกไปตอนพ่อผมซื้อนี่ลดเป็นแสนเลยนะครับ
ซื้อเมื่อปลายปีที่แล้วเอง

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
ด้วยตัวรถล้วนๆ อยากเชียร์ Mazda2 แต่ยังไม่มีตัวจริงออกมาวิ่ง เลยไม่รู้ว่า จะมีปัญหาต่างๆในล๊อตแรกๆไหม
ถ้าการใช้งานส่วนใหญ่ คือ จอด ผมมีความเห็นว่า ว่าอย่าซื้อเลยครับ ไม่คุ้ม

ถ้าเป็นผม ผมจะเอาเงินที่คิดว่าจะส่งค่างวด ฝากเข้าบัญชีฝากประจำ
ถ้าจะไปเที่ยว ก็เช่ารถเอาครับ

ค่อยไปหารถปีใหม่กว่า ในเวลาที่ต้องการใช้รถจริงๆครับ