ผู้เขียน หัวข้อ: ใช่อาการวาล์วยันหรือเปล่า ?  (อ่าน 3814 ครั้ง)

ออฟไลน์ earthknow

• Newbie
  • *
ใช่อาการวาล์วยันหรือเปล่า ?
« เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 15:54:16 »
คือวันนี้ผมได้เอารถไปเช็คระบบแก๊สที่ศูนย์ยี่ห้อ สีเขียวๆมาหนะครับ แล้วช่างได้บอกว่าไม่สามารถจูนแก๊สได้เนื่องจากเป็นปัญหาที่ระบบเครื่องยนต์
ให้ไปเช็คเครื่องยนต์ดู เค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่วาล์ว พร้อมทั้งให้โค้ด p1135 มา บอกไฟโชว์ (มีคนบอกว่ารถติดแก๊สก็โชว์อย่างนี้แหละ ผมเลยไม่ได้สนใจ)
ถามช่างก็ดูเค้าจะไม่ค่อยอยากตอบเท่าไหร่ บอกว่าผมมีหน้าที่ทำตามใบรับรถ :-[ มีอะไรให้ไปบอกคนรับรถ เลยอยากจะถามพี่ๆว่า

ตัวรถผมมีอาการรอบเครื่องไม่นิ่ง ทั้งตอนเข้าเกียร์ P N D เหมือนเครื่องหอบ แต่ว่าการขับตอนใช้ความเร็วก็รู้สึกปกตินะครับ เครื่องแรงไม่มีตก
อีกอย่างคือรู้สึกว่าเสียงเครื่องมันดังกว่าปกติจังเลย  :-\

อย่างที่ว่าไปข้างต้นนี่ใช่อาการวาล์วยันปะครับ แล้วค่าใช้จ่ายแพงหรือเปล่า พอดีถ้าไม่แพงมากก็ไม่อยากรบกวนคุณพ่ออะครับ  ;D
แล้วขอถามอีกอย่างว่า มันมีเสียงตรงหลังรถ คาดว่าหน้าจะเป็นกระจกหลัง มีเสียงเอี๊ยดๆ เวลาเจอหลุดเจอบ่อ หรือช่วงที่ตัวถังรถบิดตัว
อันนี้น่าจะเป็นที่อะไรอะครับ ใช่ยางขอบกระจกหรือเปล่า ค่าใช้จ่ายแพงมั้ย

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ อ๋อลืมบอก รถผม camry acv30 2.4 ครับ  ;D

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ใช่อาการวาล์วยันหรือเปล่า ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 16:09:35 »
Copy มาได้ดังนี้

"โค๊ต P1135
เค้าบอกว่า sensor  Air Fuel Ratio เสียครับ
มันคือ sensor ตัวบนตรงท่อไอเสียครับ"

;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ earthknow

• Newbie
  • *
Re: ใช่อาการวาล์วยันหรือเปล่า ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 16:13:04 »

"โค๊ต P1135
เค้าบอกว่า sensor  Air Fuel Ratio เสียครับ
มันคือ sensor ตัวบนตรงท่อไอเสียครับ"

;D

ถ้าเปลี่ยนเซนเซอร์ตัวนี้ อาการเครื่องเดินไม่เรียนจะหายเลยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 16:52:29 »

"โค๊ต P1135

;D

ถ้าเปลี่ยนเซนเซอร์ตัวนี้ อาการเครื่องเดินไม่เรียนจะหายเลยหรือเปล่าครับ

พวกเซ็นเซอร์ต่างๆ บางทีก็ไม่ได้เสียครับ บางทีสกปรก ทางที่ดีและประหยัดสุดๆ

เข้าไปตามคลับของรุ่นนั้นๆ แล้วหาอู่ที่สมาชิกเอารถไปทำบ่อยๆ ให้เขาถอดเซ็นเซอร์ออกมาดูครับ

ถ้าเสียก็ให้เปลี่ยน ราคาจะถูกกว่าที่ศูนย์เยอะครับ

ไปตีซี๊ไว้ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 17:26:54 »
เข้าคลับด่วนครับ

ACV30 มันจะมีห้องซื้อขาย ลองไปดูตรงนั้น

มีอู่รับทำเยอะมาก

โดยส่วนตัว camry ตัวนี้ผมเห็นคนเริ่มเอามาซ่อมกันเยอะแล้วครับ ในอู่ที่ผมซ่อมอยู่นะ

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 21:51:21 »
เข้าอู่ วัดแรงอัด รู้เลยครับว่ายันไหม ถ้าแค่ยันก็ถอดลูกถ้วยมาเจีย (ถ้าจำไม่ผิดรุ่นนี้ใช้ลูกถ้วยครับ) ค่าแรงหลักพันนิดๆ แต่ถ้ารั่ว ก็เปิดฝาสูบ ทำวาล์วใหม่ ราคา 10,000 +/- ตามอาการครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 10:01:26 »
ได้ถอดแบตออกรึป่าววครับ  อาการเหมือนเครื่องมันลืมค่าเดินเบาครับ   โค้ด p1135  มีผลครับ ถ้าให้ดีก็ถอดลิ้นปีกผีเสื้อออกมาล้าง และทำความสอาดเซ็นเซอร์หรือถ้าเสียก็เปลี่ยนครับ รถอาจจะสั่นในช่วงแรกๆแต่พอกล่อง ecu ตั้งค่าเดินเบาได้แล้วเครื่องก็จะนิ่งเองครับ หรือถ้าใจร้อนก็เข้าศูนย์ให้เค้าตั้งให้ก็ได้ครับ  เครื่องตัวนี้ทนครับ วาล์วไม่น่ายันง่ายๆ  อยู่บ้านผมมีคันหนึง ใช้แบบไม่ถนอมมือเลยจะสองแสนโลแล้วตอนนี้ไม่มีใครใช้เท่าไหร นานๆขับทีเครื่องยังนิ่งแรงยังดีอยู่เลยครับ