ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็น : biro amaze v M/T กับ mirage GLX M/T  (อ่าน 3766 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
เปรียบเทียบ biro amaze v M/T กับ mirage GLX M/T 
biro amaze V M/T ราคา482,000 ส่วนลด 90,000 +ป.1 ดอกเบี้ยราวๆ 2.55-2.6
mirage GLX M/T ราคา 429,000 ส่วนลด 70,000 +ป.1 ดอกเบี้ยราวๆ 2.9

ขอความคิดเห็น คันไหนน่าเล่นกว่ากัน คันไหนคุ้มค่ากว่ากัน  เพราะเหตุใดครับ

ออฟไลน์ wa330

Re: สอบถามความคิดเห็น : biro amaze v M/T กับ mirage GLX M/T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 12:17:47 »
ส่วนลดน้อยไปครับ
บริโอ้ลดเกินแสน
มิราจเกือบแสน

ออฟไลน์ mothsan

Re: สอบถามความคิดเห็น : biro amaze v M/T กับ mirage GLX M/T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:29:16 »
ผมแอบเชียร์ Amaze นะ ขับดีกว่า Mirage เยอะ Option พอๆกัน ลดแล้วถูกกว่าเยอะแน่นอน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 13:32:33 »
Amaze ไปต่อได้ไกลกว่าครับ เครื่อง 4 สูบด้วยนิ่งกว่าเรื่องส่วนลดผมว่าก็ประมาณนี้แหละครับเพราะเป็นเกียรฺธรรมดาถ้าเป็นตัวท็อปน่าจะเยอะกว่านี้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 14:14:36 »
เชียร์ HONDA เพราะ 4 สูบ + ศูนย์ช่อมเยอะ
พี่ที่บริษัทผมใช้ มิราจ ต้องลางานขับรถข้ามจังหวัดไปซ่อม

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 16:12:56 »
รูปทรงแล้วแต่ชอบ
เรื่องศูนย์ผมอยู่ต่างจังหวัดก็ไม่มีปัญหานะครับ
อัตราเร่ง Mirage ดีมากๆ
อัรตาาสิ้นเปลือง ก็ดีกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ
ส่วนไปต่อไม่รู้ครับ รถแบบนี้เหมาะ
ภายใน ผมว่า Honda ทำได้ดีกว่า ดูสวยกว่านะ แต่ว่าก็ขาดบางอย่าง
สิ่งที่ผมไม่ประทับใจเลยกับ Mirage คือ เสียงที่เข้ามาในรถ มันเป็นอะไรที่ถ้ามีการ MC หรือ อะไรสักอย่างได้โปรดเถิดท่าน จัดการให้มันดีกว่านี้หน่อย
แต่ความประหยัดผมบอกได้ครับว่าถูกใจมากๆ ครับ  ไปไหนไปกันได้สบายทั่วไทยครับ บ้านผมห่างจากกรุงเทพประมาณ 700 กม. ผมเอาจ้า Mirage ไป(อีกคันมันหาที่จอดยาก มันใหญ่ไปสำหรับเมืองกรุง) แบบไม่พัก ขับ 100-110 ตลอดเส้นทาง ไม่มีดับเครื่องยนตร์เลย มีแวะเข้าห้องน้ำบ้าง รถไปได้สบายๆ ไม่มีงอแงเลยครับผม  ขับในกรุงเทพ เลื้อย ได้สบายๆ ครับ อัตราเร่งประทับใจมากๆ ครับ 
ส่วน Brio สำหรับผม ผมว่าตูดมันไม่สวยยังไงก็ไม่รู้ ทำไมต้องทำสั้น จะสั้นไปไหน แต่ว่าภายในนี่แหละน่าประทับใจกว่าเยอะครับ
สำหรับผม ถ้าเลือกได้ ผมจะไป  yaris ครับผม

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 20:11:24 »
โดยส่วนตัวผมว่า Brio amaze มันก็โอเคนะครับแต่ว่ามันล๊อคไว้ 145 เกรงว่าจะไม่ปลอดภัยจริงๆครับ เวลาขับต่งจังหวัดจะไม่ปลอดภัย แต่ขอชื่นชม เบาะหลังนั่งสบายมากกกกกกกกกกก

....ล่าสุดเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมานี่ผมได้เช่ารถมิราจจาก บริษัทแห่งหนึ่ง เป็นรุ่นใหม่เลยครับ พึ่งวิ่งได้ หนึ่งหมื่นกว่าโล

ได้มีการปรับปรุงเรื่องเสียงรบกวนแล้วนะครับ เห็นว่าเพิ่มยางขอบประตูสองชั้นเข้ามาก็ทำให้เสียงเงียบลงอยู่นะครับ แต่เสียงลม ในความเร็วสูงยังดังอยู่

แม่ผมบอกว่าทำไมมิราจมันนุ่มเงียบกว่า jazz ที่บ้านอีก ผมก็สงสัยเหมือนกันมันนุ่มและเงียบกว่า jazz ที่บ้านจริงๆ แม่ผมยังอยากได้เลย

แม่ผมขอลองขับผมเลยบอกทำไมไม่เหยียบ 200 หล่ะ แหมๆๆๆ แล้วแม่ก็ค่อยๆเหยียบจาก 120 ไป 180 ขึ้นแบบนิ่งๆเรื่อยๆ เสียงเครื่องดังมากครับ

เส้นแพร่-พิษณุโลกครับทางตรงยาวๆ แซงไปหลายคันเลย แม่บอก สุดแค่นี้แหล่ะ 180 ไม่ไปต่อเลย ผมนี่ได้แต่นั่งแข็งงงงงอยู่ข้างๆ

ผมลองเล่นกับ ALTIS หน้าหมู ที่มาจ่อตูดด้วยครับ ผมก็เลยลองเหยียบหนีดูตอนนั้นอยู๋ที่ 145 ผมเหยียบไป 170 อัลติสก็หายไปจากกระจกหลังเลยครับ

แม่บอก นิ่งกว่า jazz ที่บ้านอีก ประหยัดน้ำมันด้วยครับ แม่บอกกลับบ้านไปจะไปจองสีเหลืองสักคัน ผมก็ได้แต่แอบเสียใจไหนบอกจะออก HRV ไง 555555

ผมเคยเช่าอยู๋ครั้งหนึ่งเป็นมิราจเหมือนกันแต่รุ่นเก่า วิ่งไป สี่หมื่นกว่าโล เสียงยางดังมากกกก 60 ก็ดังแล้ว แต่คันล่าสุด 100 ยังเงียบ

ผมว่ามิราจใช้ไปนานๆของมันเสื่อมสภาพเร็วไปหน่อยนะครับ คันที่ผมขับวิ่ง สี่หมื่นโล รู้สึกมันจะป๊องแป๊งหลายอย่าง พวงมาลัย ช่วงล่างก็เริ่มดัง ต่างจากคันที่วิ่ง หมื่นนิดๆ

เรื่องประหยัดน้ำมันผมว่าก็ประหยัดดีนะ ขับขึ้นเขา ขึ้นดอยอินทนนท์ ภูชี้ฟ้า ทั้งทริป วิ่งไป 1000 โลนิดๆ เติม E20 ไป 1400 บาทเองครับ

ต่างกับแจ๊สที่บ้าน วิ่งได้ 360 โลเติมที 1400 บาท  สงสัยรถเบา ผมจอดดู GPS ข้างทางมีรถ camry vios รถตู้วิ่งผ่านรถทีนี่ รถแกว่งมากๆๆๆครับ

ข้อเสียของ mirage เหมือนจะเป็น วัสดุที่ไม่ค่อยทนเท่าไหร่ครับ เบาะหลังนั่งไม่สบายเลยยยย ต่ำมากกก เบาะคนขับ ก็เหมือนจะนั่งไม่คอยสบาย มันเหมือนเอียงๆซ้ายอ่าครับ เป็นทุกคัน

แต่เบาะบริโอ้อเมซทั้งหน้าและหลังนั่งสบายกว่ามากกกก และวัสดุแลดูดีกว่านิดๆ แต่กินน้ำมันกว่ามิราจมั้งนะครับ พวงมาลัยมิราจดูจืดมากกกก ไม่มีอารมณ์ร่วมเลย นิ่งอย่างเดียว เฉยชามาก

ปล.ต่างจังหวัดมิราจเยอะมากกกกครับ เจอไม่ซ้ำสีเลย แต่บริโอ้อเมซไม่ค่อยเจอเลยครับ เครื่องเสียงเพราะกว่า วีออสที่บ้าน  ::)

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 20:15:31 »
โดยส่วนตัวผมว่า Brio amaze มันก็โอเคนะครับแต่ว่ามันล๊อคไว้ 145 เกรงว่าจะไม่ปลอดภัยจริงๆครับ เวลาขับต่งจังหวัดจะไม่ปลอดภัย แต่ขอชื่นชม เบาะหลังนั่งสบายมากกกกกกกกกกก

....ล่าสุดเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมานี่ผมได้เช่ารถมิราจจาก บริษัทแห่งหนึ่ง เป็นรุ่นใหม่เลยครับ พึ่งวิ่งได้ หนึ่งหมื่นกว่าโล

ได้มีการปรับปรุงเรื่องเสียงรบกวนแล้วนะครับ เห็นว่าเพิ่มยางขอบประตูสองชั้นเข้ามาก็ทำให้เสียงเงียบลงอยู่นะครับ แต่เสียงลม ในความเร็วสูงยังดังอยู่

แม่ผมบอกว่าทำไมมิราจมันนุ่มเงียบกว่า jazz ที่บ้านอีก ผมก็สงสัยเหมือนกันมันนุ่มและเงียบกว่า jazz ที่บ้านจริงๆ แม่ผมยังอยากได้เลย

แม่ผมขอลองขับผมเลยบอกทำไมไม่เหยียบ 200 หล่ะ แหมๆๆๆ แล้วแม่ก็ค่อยๆเหยียบจาก 120 ไป 180 ขึ้นแบบนิ่งๆเรื่อยๆ เสียงเครื่องดังมากครับ

เส้นแพร่-พิษณุโลกครับทางตรงยาวๆ แซงไปหลายคันเลย แม่บอก สุดแค่นี้แหล่ะ 180 ไม่ไปต่อเลย ผมนี่ได้แต่นั่งแข็งงงงงอยู่ข้างๆ

ผมลองเล่นกับ ALTIS หน้าหมู ที่มาจ่อตูดด้วยครับ ผมก็เลยลองเหยียบหนีดูตอนนั้นอยู๋ที่ 145 ผมเหยียบไป 170 อัลติสก็หายไปจากกระจกหลังเลยครับ

แม่บอก นิ่งกว่า jazz ที่บ้านอีก ประหยัดน้ำมันด้วยครับ แม่บอกกลับบ้านไปจะไปจองสีเหลืองสักคัน ผมก็ได้แต่แอบเสียใจไหนบอกจะออก HRV ไง 555555

ผมเคยเช่าอยู๋ครั้งหนึ่งเป็นมิราจเหมือนกันแต่รุ่นเก่า วิ่งไป สี่หมื่นกว่าโล เสียงยางดังมากกกก 60 ก็ดังแล้ว แต่คันล่าสุด 100 ยังเงียบ

ผมว่ามิราจใช้ไปนานๆของมันเสื่อมสภาพเร็วไปหน่อยนะครับ คันที่ผมขับวิ่ง สี่หมื่นโล รู้สึกมันจะป๊องแป๊งหลายอย่าง พวงมาลัย ช่วงล่างก็เริ่มดัง ต่างจากคันที่วิ่ง หมื่นนิดๆ

เรื่องประหยัดน้ำมันผมว่าก็ประหยัดดีนะ ขับขึ้นเขา ขึ้นดอยอินทนนท์ ภูชี้ฟ้า ทั้งทริป วิ่งไป 1000 โลนิดๆ เติม E20 ไป 1400 บาทเองครับ

ต่างกับแจ๊สที่บ้าน วิ่งได้ 360 โลเติมที 1400 บาท  สงสัยรถเบา ผมจอดดู GPS ข้างทางมีรถ camry vios รถตู้วิ่งผ่านรถทีนี่ รถแกว่งมากๆๆๆครับ

ข้อเสียของ mirage เหมือนจะเป็น วัสดุที่ไม่ค่อยทนเท่าไหร่ครับ เบาะหลังนั่งไม่สบายเลยยยย ต่ำมากกก เบาะคนขับ ก็เหมือนจะนั่งไม่คอยสบาย มันเหมือนเอียงๆซ้ายอ่าครับ เป็นทุกคัน

แต่เบาะบริโอ้อเมซทั้งหน้าและหลังนั่งสบายกว่ามากกกก และวัสดุแลดูดีกว่านิดๆ แต่กินน้ำมันกว่ามิราจมั้งนะครับ พวงมาลัยมิราจดูจืดมากกกก ไม่มีอารมณ์ร่วมเลย นิ่งอย่างเดียว เฉยชามาก

ปล.ต่างจังหวัดมิราจเยอะมากกกกครับ เจอไม่ซ้ำสีเลย แต่บริโอ้อเมซไม่ค่อยเจอเลยครับ เครื่องเสียงเพราะกว่า วีออสที่บ้าน  ::)

mirage ที่เคยขับนี่เกียร์ธรรมดารึป่าวครับ เพราะที่บ้านเกียร์ auto มันไม่ถึง 180 นะ กดเต็มที่ยังไงก็ 160 กว่าๆ เท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 20:22:20 »

mirage ที่เคยขับนี่เกียร์ธรรมดารึป่าวครับ เพราะที่บ้านเกียร์ auto มันไม่ถึง 180 นะ กดเต็มที่ยังไงก็ 160 กว่าๆ เท่านั้นแหละ

mirage เกียร์ AT ครับผม สงสัยไมล์จะเพี้ยน มันขึ้นไป 180 จริงๆนะครับ แต่ไม่ได้ลองเปิด GPS ดู แต่ขึ้นกว่าจะถึงก็เอาเรื่องอยู่นะตอนช่วงลงเขา จากพะเยามาแพร่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 01:49:56 »
Amaze ครับ ขอลดอีกได้ไหม

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 05:45:28 »
Amaze เลยครับช่วงล่างน่าจะโอเคกว่า
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 13:02:30 »
เชียร์ amaze ครับ ครบเครื่องดี ยกเว้นล็อคความเร็ว
H.