ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ "ค่าแรง" ของศูนย์บริการแต่ละยี่ห้อครับ  (อ่าน 19263 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
   ขออนุญาติอัพเดท "ค่าแรง" เพื่อเป็นเหตุผลก่อนการซื้อรถและคิดจะฝากรถไว้กับศูนย์บริการครับ เอาเป็น บาท : ชม ละกันครับ

Toyota
Honda
Isuzu
Mitsubishi
Nissan
Chevrolet
TATA
SUZUKI
Ford
Mazda
Proton
Subaru
..........
Benz
BMW
Volvo
Audi

ประมาณนี้ก็พอครับ หรือใครมียี่ห้ออื่นแนะนำเพิ่มได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เข้ามารอข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
นั่งอยู่ nissan พอดี  ป้ายบอก  440/ชม ครับ

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
HONDA ก็น่าจะประมาณ 440 / ชั่วโมง  นะครับ

เช็คระยะที โดนไป 600กว่าบาท เจ็บจุงเบย เด๋วนี้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
mazda ช่างเทพ 530  :D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รอดูข้อมูลครับ ส่วนตัวใช้โตโยต้ามาเกือบ 20 ปี เข้าศูนย์ปีละครั้งก็ยังไม่ถึง 5555

ออฟไลน์ Nikle_pk

Ford ช่างมหาเทพ 550 / ชม.
ค่าแรงแพงกว่าค่าอะไหล่ อุอุ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าผมจำไม่ผิดช่างแต่ละเขตแต่หละโซนจังหวัดค่าแรงจะต่างไป หรือผมเข้าใจผิดหว่า
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Fly to dream

ฟอร์ด เจอมาไม่เท่ากันอ่ะครับ 420-550 บาท
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
ผมว่ามันน่าจะขึ้นอยู่กับชิ้นส่วนที่เปลี่ยนด้วยนะครับ เช่น
เปลี่ยน นมค. ค่าแรง  440 บาท/ ชม.  ใช้เวลาจริง 30 นาที  ก็คิดที่ 220 บาท
เปลี่ยนแร็ค  ค่าแรง 550/ชม. ใช้เวลา  2 ชม. 30 นาที  ก็คิดที่ 1375 บาท

อย่างของ Honda เองจะมีค่าแรงในส่วนต่าง ๆ คูณจำนวน ชม.ทำงาน ไว้คร่าว ๆ อยู่แล้ว (อย่างข้างบนเป็นมาตรฐาน)

ออฟไลน์ Volta

ฟอร์ด เจอมาไม่เท่ากันอ่ะครับ 420-550 บาท

เจอมาเหมือนกันครับ ไม่เท่ากันสักศูนย์
หมดประกันเข้าอู่นอก ประหยัดไปได้เยอะเลยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

GreenG

สรุป คร่าวๆ ตามนี้ครับ

Toyota = ? บ. / ชั่วโมง
Honda = 440 บ. / ชั่วโมง
Isuzu = ? บ. / ชั่วโมง
Mitsubishi = ? บ. / ชั่วโมง
Nissan = 440 บ. / ชั่วโมง
Chevrolet = ? บ. / ชั่วโมง
TATA = ? บ. / ชั่วโมง
SUZUKI = ? บ. / ชั่วโมง
Ford = 550 บ. / ชั่วโมง
Mazda = 530 บ. / ชั่วโมง
Proton = ? บ. / ชั่วโมง
Subaru = ? บ. / ชั่วโมง
..........
Benz = ? บ. / ชั่วโมง
BMW = ? บ. / ชั่วโมง
Volvo = ? บ. / ชั่วโมง
Audi = ? บ. / ชั่วโมง

ถ้าใครรู้ราคาเพิ่มเติมช่วย copy อันนี้ ต่อๆ กันไปนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ที่เจอ  สลับล้อ ถ่วงล้อตั้ง 0   350  แอบมอง  มันแค่สลับยางเฉย ๆ...  ต่อไปไม่ได้กินเงินผมแล้ว...

ออฟไลน์ luzifur

ศูนย์ lexus Ramintra คิดค่าแรงตามอุปกรณ์ที่เปลี่ยนครับ ส่วนใหญ่ราคาเฉลี่ยอยู่ที่ 950 บาท มีแพงกว่านี้บ้าง

ถ้าคราวไหนเปลี่ยนหลายชิ้น จุกเลยครับ

อะไหล่ พอทำใจ แต่ค่าแรงนี่ปวดใจ

พึ่งเข้าไปวันก่อน เช็ค IS250

เช็ค 90000 โล
เปลี่ยน กริ๊ปกระจกหน้า
เปลี่ยน กรองน้ำมันเบนซิน
เปลี่ยน มอเต้อร์ พัดลมไฟฟ้า 2 ตัว
เช็คขอบยางรอบคัน

24000 ครับ ผมนี่เดินออกมาตัวลอยเลย

ออฟไลน์ MaiSki

โตโยต้าของผม 400/ชม.

ออฟไลน์ Auto

ศูนย์ lexus Ramintra คิดค่าแรงตามอุปกรณ์ที่เปลี่ยนครับ ส่วนใหญ่ราคาเฉลี่ยอยู่ที่ 950 บาท มีแพงกว่านี้บ้าง

ถ้าคราวไหนเปลี่ยนหลายชิ้น จุกเลยครับ

อะไหล่ พอทำใจ แต่ค่าแรงนี่ปวดใจ

เปลี่ยน มอเต้อร์ พัดลมไฟฟ้า 2 ตัว

24000 ครับ ผมนี่เดินออกมาตัวลอยเลย

นั่นล่ะเป็นเหตุผลนึงที่ผมเตือนเพื่อนผมสำหรับคนที่คิดจะเล่นรถ Lexus มือ 2 เพราะเห็นว่ารถมีราคาถูกมากจากป้ายแดง ในตลาดมือ 2     โดยคนเล่นมักจะเข้าใจว่ามันคือ TOYOTA  และเข้าศูนย์ซ่อมโตโยต้าได้  ค่าแรงค่าอะไหล่ถูก
ความจริงมันไม่ได้เป็นเช่นนั้นเลย         เพียงแต่ข้อดีของมันผมว่ามันไม่จุกจิกเท่ารถยุโรป

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook

ผมเอา f30 ไปเช็คระยะ 3 หมื่นโลมา ค่าแรงดู งงๆ ว่า เป็น ชม. หรือคิดยังไง เพราะค่า น้ำมันเครื่องแค่ 187.50 บาท
ค่าแรงเปลี่ยนใบปัดน้ำฝน 62.50 บาท
คือคิดเป็นหน่วย หน่วยละ 62.50 บาท แต่ไม่รู้ 1 หน่วยนี่คือกี่นาทีหรือ ชม.
ทั้งหมดนี้ฟรี เพราะมี BSI คับฝ
(ขออภัย รูปใหญ่ไปหน่อยครับ ถ่ายใน iPhone ย่อไม่เป็นครับ)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเขียมเลย ช่างเทพ ช่างมหาเทพ 5555

JONNY

แล้วแต่งานซ่อมครับ
ยากง่าย
แค่เปลี่ยนหัวเทียนไฟหน้าก็คิดเป็นแล้ว

ออฟไลน์ NS

เท่าที่ผมเคยถามมา ค่าแรงที่ไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับ KPI ที่ทำได้ คำติ-ชมที่ได้รับ โดยทางศูนย์ใหญ่จะเป็นคนประเมิณให้ว่าศูนย์นี้จะได้ rate เท่าไหร่ครับ

ตอนนี้ยังไม่ครบครับ

Toyota : 400
Honda : 440
Isuzu :
Mitsubishi :
Nissan : 440
Chevrolet :
TATA :
SUZUKI :
Ford : 420-550
Mazda : 530
Proton :
Subaru :
..........
Benz :
BMW:
Volvo :
Audi :
Lexus :  950

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Isuzu  460-500บ. / ชั่วโมงครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
นิสสันศูนย์หน้าบ้านผม 500 แล้วครับ

ไม่แน่ใจว่าราคาผันแปรตามเกณฑ์ดัชนีความพึงพอใจ หรืออะไร แต่แต่ละศูนย์ยืนยันว่าไม่เท่ากันฮะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ luzifur

นั่นล่ะเป็นเหตุผลนึงที่ผมเตือนเพื่อนผมสำหรับคนที่คิดจะเล่นรถ Lexus มือ 2 เพราะเห็นว่ารถมีราคาถูกมากจากป้ายแดง ในตลาดมือ 2     โดยคนเล่นมักจะเข้าใจว่ามันคือ TOYOTA  และเข้าศูนย์ซ่อมโตโยต้าได้  ค่าแรงค่าอะไหล่ถูก
ความจริงมันไม่ได้เป็นเช่นนั้นเลย         เพียงแต่ข้อดีของมันผมว่ามันไม่จุกจิกเท่ารถยุโรป

อะไหล่บางตัวถูกมากครับ กริ๊ปล๊อก น๊อดต่างๆ ตัวละไม่กี่สิบบาท แต่ที่แพงมหาโหดนี่คือค่าแรง และอะไหล่บางชิ้น อย่างมอเต้อพัดลมไฟฟ้า ตัวล้ะ 5000 กับ 7000 บาท

ปล ผมเอาตัว มอเต้อร์ที่เค้าถอดออกมา มาลองต่อไฟ ดูเองที่บ้าน เอ๊ะ มันหมุนด้วย แต่หมุนอ่อนๆ ไม่แรงเหมือนทำงานเต็มประสิทธิภาพ ใจนึงก็คิดว่าเอาแล้วโดน ศูนย์เล่นซะแล้ว มันมั่วเปลี่ยนของ อีกใจหนึ่งก็คิดว่า เค้าเห็นว่ามันไม่เต็มประสิทธิภาพแล้ว ถ้ารถไป Heat กลางทางจะส่งผลเสียมากกว่า ต้องรอดูคราวหน้า ว่าพี่แกจะบอกว่าอะไรเสียอีกไหม เพราะก่อนเอารถเข้าศูนย์ก็ใช้งานได้ปรกติดี

GreenG

Toyota : 400
Honda : 440
Isuzu : 460-500
Mitsubishi :
Nissan : 440
Chevrolet :
TATA :
SUZUKI :
Ford : 420-550
Mazda : 530
Proton :
Subaru :
..........
Benz :
BMW:
Volvo :
Audi :
Lexus :  950

ออฟไลน์ Auto

อะไหล่บางตัวถูกมากครับ กริ๊ปล๊อก น๊อดต่างๆ ตัวละไม่กี่สิบบาท แต่ที่แพงมหาโหดนี่คือค่าแรง และอะไหล่บางชิ้น อย่างมอเต้อพัดลมไฟฟ้า ตัวล้ะ 5000 กับ 7000 บาท

ปล ผมเอาตัว มอเต้อร์ที่เค้าถอดออกมา มาลองต่อไฟ ดูเองที่บ้าน เอ๊ะ มันหมุนด้วย แต่หมุนอ่อนๆ ไม่แรงเหมือนทำงานเต็มประสิทธิภาพ ใจนึงก็คิดว่าเอาแล้วโดน ศูนย์เล่นซะแล้ว มันมั่วเปลี่ยนของ อีกใจหนึ่งก็คิดว่า เค้าเห็นว่ามันไม่เต็มประสิทธิภาพแล้ว ถ้ารถไป Heat กลางทางจะส่งผลเสียมากกว่า ต้องรอดูคราวหน้า ว่าพี่แกจะบอกว่าอะไรเสียอีกไหม เพราะก่อนเอารถเข้าศูนย์ก็ใช้งานได้ปรกติดี

แรงมันไม่พอ   ยังไงก็ต้องรีบเปลี่ยนครับพัดลม

ออฟไลน์ wip

ค่าแรงของโตโยต้า  จะแตกต่างกันในแต่ล่ะพื้นที่ และแต่ล่ะสาขาด้วยแล้วแต่จะผ่านมาตรฐานของโตโยต้าเวลาประเมิณ บางที่ 480/ ชม บางที่ 520 /ชม

ออฟไลน์ Pun

• Newbie
  • *
mitsu 440-460 แล้วแต่งาน

ออฟไลน์ Fat

เอาทีด้าเข้าไปเช็คเกียร์กระตุกทิ้งรถไว้1วัน วันรุ่งขึ้นช่างโทรแจ้งอาการ แต่ผมแจ้งไม่ซ่อมขอนำรถกลับ ทาง0คิดค่าตรวจเช็ค800กว่าบาทครับ ย้ำว่าเช็คเฉยๆไม่ได้ทำไรเลย แต่เค้าล้างรถให้ก่อนรับกลับ เลยคิดซะว่าเสียค่าล้างรถครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ pee1818

มิตซู 500 ครับ แค่เช็คเฉยๆ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย เพราะเปลี่ยนข้างนอกมาหมดแล้ว โดนไป 535 บาท

ออฟไลน์ NS

ดันต่อไปก่อนครับ ยังไม่ครบ  ;D