ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนอีกครั้งครับ มีใครเคยซ่อมสีที่ sbrand บ้างครับ  (อ่าน 34520 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
คือว่ากันชนหน้ารถของผม มีรอยครูดชายล่างด้านขวา ไม่ยาวมาก
ถ้าไม่สังเกตก็อาจจะมองไม่เห็นเพราะรถสีเทา กะว่าจะเก็บไว้ก่อน
หลังจากนั้นดันโดนหมากัดที่กันชนหน้าด้านขวา เป็นสองจุดรอยเขี้ยว ไม่ใหญ่มาก
แต่เห็นชัด อยู่ฝั่งเดียวกันแต่อยู่เหนือรอยที่ครูดขึ้นมา เลยเข้าเคลมประกัน ที่ศูนย์เบนซ์ตลิ่งชัน และนัดเข้าทำสีเร็วๆนี้
ผมโทรไปถามที่ศูนย์ ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะทำให้ทั้งชิ้น แต่ผมรู้สึกเสียดายสีเดิม เพราะรถเพิ่งออกมา 11 เดือน
หาข้อมูลในเนต เจอ sbrand ทำสีเฉพาะจุด มีคำถามดังนี้ครับ

1 ที่ sbrand ผลงานการซ่อมสีเป็นยังไงบ้างครับ ซ่อมแล้วสีดูกลมกลืนดีรึเปล่าครับ ระยะยาวสีตรงจุดที่แก้ไขจะมีปัญหามั้ยครับ

2 ถ้าทำที่ sbrand สองจุด ราคาคงราวๆหกพันบาท(เคลมประกันได้ แต่ต้องคุมราคาก่อน) วันเดียวเสร็จ
หรือทำที่ศูนย์เบนซ์ตลิ่งชัน แต่พ่นทั้งชิ้น (รถสีเทาครับ) ประมาณ 5 วันทำการ
ตัวผมเองห่วงเรื่องสีเพี้ยนครับ แต่ทางศูนย์เบนซ์ก็แจ้งว่าสีเทาไม่ค่อยเพี้ยนและทำได้ใกล้เคียงสีเดิมมากๆ
ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆครับว่าเลือกทำแบบไหนรถจะช้ำน้อยที่สุดครับ
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
  ผมเคยจะเข้าไปทำแต่ราคา 2900 บาท ไม่รวม Vat ต้องเสียอีกเป็น 3xxx บาท    ถ้ามีบุบหรือเสียหายอย่างอื่นต้องคิดเพิ่ม    ราคาจัดว่าแพงน่าดูครับเป็นการทำเฉพาะจุด    แต่ข้อดีคือซ่อมวันเดียวเสร็จ   ไม่ต้องทำทั้งชิ้นหรือจอดรถทิ้งไว้        ดูในรีวิวก็บอกใช้ได้กันน่ะครับ 

ผมโทรไปนัด Sbran แล้วแต่ไม่ได้ทำนะครับ    พอดีหาจากเนตไปเจอซ่อมสีเฉาะจุดเหมือนกัน    เป็นงานรับซ่อมรถตามเต๊นท์  วันเดียวเสร็จราคาถูกกว่า SBRAND เยอะ     คือจุดล่ะ 1500 บาท  ผมไปทำ 9 โมงรอดูเขาเสร็จตอน  บ่ายโมงก็เร็วดีครับ         งานออกมาก็ถือว่าดีในสภาพพอรับได้ 
แต่ของคุณเป็นรถเบนซ์  เลยไม่แนะนำให้มาทำที่ผม

ผมเคยจะเข้าไปทำแต่ราคา 2900 บาท ไม่รวม Vat ต้องเสียอีกเป็น 3xxx บาท    ถ้ามีบุบหรือเสียหายอย่างอื่นต้องคิดเพิ่ม    ราคาจัดว่าแพงน่าดูครับเป็นการทำเฉพาะจุด    แต่ข้อดีคือซ่อมวันเดียวเสร็จ   ไม่ต้องทำทั้งชิ้นหรือจอดรถทิ้งไว้        ดูในรีวิวก็บอกใช้ได้กันน่ะครับ 

ผมโทรไปนัด Sbran แล้วแต่ไม่ได้ทำนะครับ    พอดีหาจากเนตไปเจอซ่อมสีเฉาะจุดเหมือนกัน    เป็นงานรับซ่อมรถตามเต๊นท์  วันเดียวเสร็จราคาถูกกว่า SBRAND เยอะ     คือจุดล่ะ 1500 บาท  ผมไปทำ 9 โมงรอดูเขาเสร็จตอน  บ่ายโมงก็เร็วดีครับ         งานออกมาก็ถือว่าดีในสภาพพอรับได้ 
แต่ของคุณเป็นรถเบนซ์  เลยไม่แนะนำให้มาทำที่ผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Turin

เทา หรือ เงิน ครับ

ถ้าเงินสว่างๆนี่ปราบเซียนครับ ไม่เพี้ยนแต่หลอกตาครับ ขนาดของผมทำสีทั้งคัน(ลอกออกทำใหม่หมด ที่อู่ชั้นดี ไม่สาดสีนะครับ) บางชิ้นที่พ่นสีไม่พร้อมกันยังหลอกตาเลยครับ ประมาณว่ามองมุมนึงเหมือน พอเปลี่ยนมามองอีกมุมไม่เหมือนบางชิ้นที่พ่นสีไม่พร้อมกันยังหลอกตาเลยครับ แก้อยู่ตั้งหลายหนกว่าจะจบ

เทา หรือ เงิน ครับ

ถ้าเงินสว่างๆนี่ปราบเซียนครับ ไม่เพี้ยนแต่หลอกตาครับ ขนาดของผมทำสีทั้งคัน(ลอกออกทำใหม่หมด ที่อู่ชั้นดี ไม่สาดสีนะครับ) บางชิ้นที่พ่นสีไม่พร้อมกันยังหลอกตาเลยครับ ประมาณว่ามองมุมนึงเหมือน พอเปลี่ยนมามองอีกมุมไม่เหมือนบางชิ้นที่พ่นสีไม่พร้อมกันยังหลอกตาเลยครับ แก้อยู่ตั้งหลายหนกว่าจะจบ

สีเทาครับผม

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
ผมไปทำที่ sbrand เหมือนกันครับ เพราะว่าไม่อยากทำทั้งชิ้น เสียดายสีเดิมครับ
เอารถไปที่อู่ก่อน 9 โมงโทรมาแจ้งให้ไปรับรถประมาณ 4 โมงเย็นครับ
ผมพึ่งไปทำมาตอนปลายธันวานี่เองเลยบอกไม่ได้ว่าระยะยาวเป็นยังไงนะครับ
แต่ที่ดูตอนนี้ก็เหมือนเดิมปกติเลยครับ เรียบเนียนสันเหลี่ยมเหมือนเดิมครับ (หรือรถสีดำเลยดูไม่ค่อยออก --")
ปล.เขาจะรับประกันคุณภาพ 1 ปีครับ ระบุไว้ในใบเสร็จรับเงินครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
search ใน google มีคนใช้บริการถูกใจกันมากมาย

เลยลองเข้าไปคุย..นั่งรอเคลมประกันที่ Sband ( siam@siam) นั่งดูขั้นตอนการทำงาน..ทำเนียนมากครับ

ช่างดูแลเอาใจใส่ดีมากๆ ใส่ชุดยูนิฟอร์ม อุปกรณ์ดูดีมีมาตราฐานมากมาย

แต่สุดท้ายไม่ได้เข้าซ่อม..เพราะผมอยากเคลมทำสีทั้งคัน ตีราคามา 8-9 หมื่นบาท..ประกันผมออกให้แค่ 3 หมื่น..เลยถอยย

ออฟไลน์ kiwiwi

เคยเอารถเบ๊นซ์คุณแม่ไปชนมา แผลไม่ใหญ่ แต่ไม่อยากให้แม่รู้
ก่อนคืนแม่ก็เลยจัดไปซะ

เสียไป 4xxx
เนียน สะใจ แถมไม่มีใครู้เลย
ผ่านมา 2ปีแล้ว แอบมองรอยที่ชน ก็ยังไม่เห็นความเพี้ยนของสีครับ

บอกได้คำเดียวว่าเนียน เร็ว และแพง

ปล รถสีเงิน แผลประมาณ 3 นิ้ว บุบและเป็นที่บังโคลนหน้าเหนือซุ้มล้อ

ออฟไลน์ Harem

ถ้าเป็นจุดเล็กๆแต่อยู่ห่างกันเค้าจะคิดยังไงครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ถ้าเป็นจุดเล็กๆแต่อยู่ห่างกันเค้าจะคิดยังไงครับ

ประมาณจุดละ 3000+-  แต่หลายๆจุดจะคิดเป็นชิ้นก็ได้ครับ 5000-8000 แล้วแต่ขนาดเลย..พนักงานจะช่วยประเมิณให้ครับว่าแบบไหนจะเหมาะกว่ากัน

ออฟไลน์ TorTy

เคยซ่อมมา 2 คันครับงานดีมากๆไว้ใจได้เลย
คันแรก 2 ปีกว่าแล้วรอยนิดเดียวครับคันนี้ทำที่สาขา 2 ที่โรงแรมแถวปทุมวัน

คันที่ 2 รอยขูดยาวงานดีมากๆการประกอบคืนรถไม่ช้ำคันนี้ทำที่สาขาใหญ่ครับปีกว่าได้
สรุปสบายใจครับถ้าไม่ได้ชนหนักบุบเล็กน้อยไม่มีเคลมอะไหล่เป็นตัวเลืิอกที่ดีครับ

ระบบซ่อมแบบนี้ที่นครปฐทก็มีแล้วนะครับเคยเอารถเพื่อนกับรถคุณแม่ไปทำพี่เค้าพาไปดูเครื่องมือเหมือนกับของ sbrand เลยครับงานออกมาพอใจเหมือนกันครับ
ลองหาข้อมูลดูเป็นร้านล้างรถใหญ่สุดของนครปฐมตอนนี้ครับตอนสร้างมานี่ไม่คิดว่าว่าจะเป็นร้านเคลือบแก้วล้างรถใหญ่เว่อ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ  :)

ออฟไลน์ t_4wd

• Newbie
  • *
รถผมสีขาวมุก เคยทำ 2 ครั้ง ครั้งแรกพอรับได้  แต่ครั้งที่2 ไม่ประทับใจเลยครับ

- สีขาวมุกเพี้ยนค่อนข้างเยอะ มุกจม ไม่ลอย สีออกไปคนละโทนเลย
- ไม่แน่ใจว่าเก็บพื้นก่อนพ่นไม่ดี หรือพ่นสีไม่ดี ทำให้เวลามองบางมุมเหมือนผิวที่ซ่อมมันเป็นคลื่น ไม่เรียบเนี่ยน
มองบางมุมเหมือนมีรอยลูบกระดาษทรายอีกต่างหาก
- ให้ซ่อมสีแก้มบังโคลนหน้า แต่สาดสีมาที่ประตูเพื่อเกลี่ยสีให้ดูกลมกลืน แต่พอสีเพี้ยนประตูเลยสีเพี้ยนไปครึ่งบาน
- ไม่ระวังละอองสี เลอะตามซอกประตู  ตามตัวถังก็เลอะละอองสี เอามือสูบสากทั้งคันยันกระจกทุกบาน
- พ่นสีหนา ทำให้สีเป็นเส้นนูนตามแก้มบังโคลนและขอบประตู เหมือนพ่นสีหนาแล้วสีมันไหลย้อยลงมา

ตั้งแต่ทำสี ซ่อมสี รถมาหลายคัน  ครั้งนี้หนักหนาสาหัสสุด

ออฟไลน์ sbrandthailand

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ ทางเอสแบรนด์ต้องขออภัยในกรณีที่ลูกค้าได้รับความไม่สะดวกและบริการที่ไม่น่าพึงพอใจตามที่ลูกค้าแจ้งมาค่ะ
ทางเรายินดีแก้ไขงาน สำหรับทุกงานซ่อมในระยะเวลารับประกัน 1 ปีนับตั้งแต่วันรับรถค่ะ ไม่ว่าจะเป็นสีที่เพี้ยน สีลอกหรืองานที่ไม่ได้มาตรฐานตามที่ลูกค้าแจ้งมา ทางเรายินดีแก้ไขงานแก่ลูกค้าภายในเงื่อนไขการรับประกันค่ะ สามารถโทรเข้ามาแจ้งเพื่อนัดหมายแก้ไขงานได้เลยค่ะ (ไม่แน่ใจว่าหากโพสเบรอ์ติดต่อจะผิดกฎบอร์ดหรือไม่ ข้ออนุญาตไม่โพสไว้ตรงนี้นะคะ)

เบื้องต้นทางบริษัทยินดีจะได้แก้ไขงานในส่วนดังกล่าว และจะหามาตรการป้องกันและปรับปรุงกระบวนการทำงานให้ดียิ่งขึ้นต่อไป ..บริษัทขอขอบพระคุณและน้อมรับความคิดเห็นของลูกค้าไว้ ณ ที่นี้

รถผมสีขาวมุก เคยทำ 2 ครั้ง ครั้งแรกพอรับได้  แต่ครั้งที่2 ไม่ประทับใจเลยครับ

- สีขาวมุกเพี้ยนค่อนข้างเยอะ มุกจม ไม่ลอย สีออกไปคนละโทนเลย
- ไม่แน่ใจว่าเก็บพื้นก่อนพ่นไม่ดี หรือพ่นสีไม่ดี ทำให้เวลามองบางมุมเหมือนผิวที่ซ่อมมันเป็นคลื่น ไม่เรียบเนี่ยน
มองบางมุมเหมือนมีรอยลูบกระดาษทรายอีกต่างหาก
- ให้ซ่อมสีแก้มบังโคลนหน้า แต่สาดสีมาที่ประตูเพื่อเกลี่ยสีให้ดูกลมกลืน แต่พอสีเพี้ยนประตูเลยสีเพี้ยนไปครึ่งบาน
- ไม่ระวังละอองสี เลอะตามซอกประตู  ตามตัวถังก็เลอะละอองสี เอามือสูบสากทั้งคันยันกระจกทุกบาน
- พ่นสีหนา ทำให้สีเป็นเส้นนูนตามแก้มบังโคลนและขอบประตู เหมือนพ่นสีหนาแล้วสีมันไหลย้อยลงมา

ตั้งแต่ทำสี ซ่อมสี รถมาหลายคัน  ครั้งนี้หนักหนาสาหัสสุด

ออฟไลน์ t_4wd

• Newbie
  • *
ผมเคยแจ้งผ่าน Facebook ไปแล้วครับ และมีเจ้าหน้าที่ทางศูนย์ที่ผมไปใช้บริการได้โทรเข้ามาแล้วตอบถึงสาเหตุของปัญหาที่เกิดขึ้นไม่ได้
เลยให้ผู้จัดการศูนย์(มั้ง) มาอธิบายให้แทน ผมสรุปได้คือ
- สีขาวมุกเป็นสีที่ซ่อมให้เหมือนเดิมได้ยากมาก ขนาดรถที่ออกจากโรงงานยังมีเพี้ยน แต่เจ้าของรถคิดว่ารถออกจากโรงงานยังไงก็ไม่เพี้ยน
พอมาเจอรถที่ซ่อมสีก็มักจะสังเกตจุดที่ซ่อมเป็นพิเศษ จนคิดไปว่ามันเพี้ยนจากของเดิม
- วิธีการแก้ไขที่เขาบอกมาคือ จะทำการพ่นสีด้านที่มีปัญหาทั้งแถบ ได้แก่แก้มบังโคลน ประตูหน้า ประตูหลัง และอาจจะรวมถึงด้าน
ท้ายรถด้วย เพื่อให้สีเหมือนกันทั้งแถบ

แต่ที่ผมไม่พอใจ ไม่ใช่แค่เรื่องสีเพี้ยน สีขาวมุกพอเข้าใจว่าทำให้เหมือนยาก (ที่คุณทำมันเพี้ยนเยอะไปหน่อย) แต่สีไหลเยิม
สีนูนตามขอบแก้มกับประตู สีติดตามซอกประตู  มีละอองสีติดเต็มรถ มันไม่น่าจะเกิดขึ้นได้กับอู่ระดับนี้เท่านั้นเองครับ 

ส่วนวิธีการแก้ปัญหา  ผมถามว่าแก้เฉพาะจุดที่ทำพลาดไปได้ไหม เข้าบอกว่าไม่ได้ต้องทำทั้งแถบ ไม่งั้นก็สีก็จะออกมาเพี้ยนอีก จริงๆรถผม
มีปัญหาแค่แก้มบังโคลนมีรอยบุบรอยเคาะเล็กๆไม่เกินฝามือ แต่คุณเล่นเกลี่ยสีมาที่ประตูหน้าครึ่งบาน แล้วนี่จะให้ผมต้องให้คุณแก้สีด้วย
การทำสีประตูหลังกับบังโคลนหลังด้วย มันสมควรขนาดนั้นเลยหรือครับ ผมจึงคิดได้ว่าที่ให้ทำทั้งแถบเพื่อสีเพี้ยนจะได้ดูกลืนๆกันไป
เพราะคงไม่มีใครดูรถพร้อมกันทั้งสองฝั่งได้ประมาณนี้มั้งครับ

รูปแผลก่อนซ่อม

รูปหลังซ่อมกับ Sbrand

ทางบริษัท Sbrand ให้การบริการ ทั้งตอนรับรถ ส่งมอบรถ รวมถึงเจ้าหน้าที่ ที่ตอบปัญหาผ่านทาง FB ก็ดีครับ ไม่ได้
นิ่งนอนใจ รีบติดต่อให้ผมเอารถเข้าไปแก้สี แต่ติดตรงที่ต้องทำสีทั้งแถบ รถผมดีๆ ก่อนซ่อมมีแผลนิดเดียว แต่ต้องทำสี
ทั้งแถบนี่สิครับ ถ้าผสมสีได้เหมือนเป๊ะๆก็ไม่น่าจะต้องทำทั้งแถบนะผมว่า