ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหล่อเย็นขาด เติมเพิ่มต่างยี่ห้อมีผลไรไม๊ครับ  (อ่าน 5241 ครั้ง)

ออฟไลน์ EcuMan

• Newbie
  • *
คือรถยนต์ Honda ติดแก็สแล้ว รู้สึกน้ำในถังพักน้ำเกือบถึง Min

แต่มีน้ำยาหม้อนำแบบผสมเสร็จของ มอไซต์ Honda เหลืออยู่ เอามาเติมจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

โดยก่อนหน้านี้หลังติดแก็สใหม่ ๆ ก็เติมน้ำเปล่า( น้ำกรอง ) แต่นึกได้ว่ามีของรถมอไซต์เหลืออยู่

จะเอามาเติมน่าจะดีกว่าน้ำเปล่าหรือเปล่า 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

น้ำหล่อเย็นหม้อน้ำ เป็นสารเคมี ที่ผสมมาแล้ว ช่วยลดอุณหภูมิ ถึงจุดเดือด จาก 100 องศาเป็นเท่าไหร่ไม่แน่ใจ
การเติมน้ำเปล่า เหมือน เราเอาน้ำไปเจือจาง กับสารเคมีตัวนั้น ทำหให้ประสิทธิภาพ ลดลง แต่หากเติมไม่มากก็ไม่เป็นไรครับ แต่อย่าเติมบ่อย

ปกติ หม้อน้ำ เป็นระบบปิด น้ำจะไม่หายไปเองยกเว้น เพิ่มเติมระบบท่อ ต้องเติมคืน

การเติมแยก ยี่ห้อไม่น่ามีผลอะไรมาก หากเป็นสารเคมีตัวเดียวกัน ลองสังเกตุส่วนผสมข้างกล่องดู คุณสมบัติมันครับ ว่า เพิ่มจุดเดือดกี่องศา

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมเติมน้ำเปล่าประจำเลย!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
เติมน้ำเปล่าอย่างเดียว เครื่องก็ไม่ Heat แน่ๆ ครับ ฟันธง

แต่น้ำเปล่ามันไม่มีคุณสมบัติในการ ป้องกันสนิม หล่อลื่นปั๊มน้ำ

เหมือนส่วนผสมใน Coolant มี  ดังนั้น อย่างน้อยเติมผสม Coolant ไว้หน่อยจะดีกว่า

อย่าถึงขั้นน้ำเปล่าล้วนเลย

แต่ถ้าเป็นเมืองหนาวติดลบ จะจำเป็นอย่างมากเพราะ Coolant มันจะไม่เป็นน้ำแข็ง เหมือนเติมน้ำเปล่าเฉยๆ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมใช้น้ำ RO เติมเอาอะ คุณเติมให้เต็มแล้วสังเกตุเรื่อยๆนะครับว่าพร่องรึเปล่าเผื่อรั่วซึมจะได้รีบซ่อมทัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
ผมเอาใช้ Benz แต่เอาของ BMW เติมประจำเลยครับ สีเดียวกัน เป็น premix เหมือนกัน

ไม่ต่างครับ

ออฟไลน์ toonze

ถ้าไม่แน่เอาน้ำดื่มนะและครับเติม ดีที่สุด ไม่เอาน้ำแร่นะ

ออฟไลน์ Darkart

คือรถยนต์ Honda ติดแก็สแล้ว รู้สึกน้ำในถังพักน้ำเกือบถึง Min

แต่มีน้ำยาหม้อนำแบบผสมเสร็จของ มอไซต์ Honda เหลืออยู่ เอามาเติมจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

โดยก่อนหน้านี้หลังติดแก็สใหม่ ๆ ก็เติมน้ำเปล่า( น้ำกรอง ) แต่นึกได้ว่ามีของรถมอไซต์เหลืออยู่

จะเอามาเติมน่าจะดีกว่าน้ำเปล่าหรือเปล่า 

ขอบคุณครับ

สามารถเติมได้ ไม่มีผลอะไรมากครับ
น้ำยาหม้อน้ำแบบผสมเสร็จของ มอไซต์ Honda ผมก็ใช้อยู่เปลี่ยนถ่ายมอเตอร์ไซค์ทุกปี เติมได้เลยไม่ต้องผสมน้ำครับ
เติมน้ำกรอง/น้ำดื่มยี่ห้อดีๆหน่อย ดีกว่าน้ำประปาหรือน้ำไม่ผ่านการกรอง เป็นตัวร้ายของระบบหม้อน้ำเลยครับ
แล้วดูระดับน้ำหม้อพักหม้อน้ำ น้ำยังหายอีกไม ถ้าหายอีก เข้าร้านดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ EcuMan

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ จะได้เติมแบบสบายใจหน่อยครับ  :)