ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า bt50pro mc หน้าเหมือน cx-5 จะขายดีขึ้นมั้ย  (อ่าน 3801 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
พอดีเมื่อวาน ได้เจอเพื่อนทำงานอยู่ในแวบวง  บอกว่า bt50 หน้าตาเหมือน cx-5 จะออกช่วงประมานปลายๆปี แต่เพื่อนบอกจะยังไม่มีเครื่องยนต์ดีเซลสกายแทคทีฟ ถ้ามาแนวนี้จริง คิดว่าจะขายดีขึ้นมั้ยครับ

ออฟไลน์ aod

Re: ถ้า bt50pro mc หน้าเหมือน cx-5 จะขายดีขึ้นมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 13:46:09 »
เพราะไม่ใช่ยี่ห้อเจ้าตลาดอาจจะขายได้ไม่เกินที่เป็นอยู่มากนักครับ   ;D

ออนไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ถ้า bt50pro mc หน้าเหมือน cx-5 จะขายดีขึ้นมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 13:53:56 »
ปัญหาไม่ได้อยู่แค่หน้าอย่างเดียวครับ ด้านท้ายผมว่าปัญหามากกว่าแล้วยังจะกั๊กเครื่องตะกายแอ๊คถีบอีก 

ผมว่าอย่าอ้างเรื่องไม่ใช่เจ้าตลาดเลยครับข้อนี้ไม่ได้เพิ่งมาเป็นซักหน่อยมาสด้าต้องหาวิธีรับมือเอากับโจทย์แบบนี้ ดูอย่างฟอร์ดเรนเจอร์สิหรือเอาแค่ไทรทันช่วงปีก่อนก็ได้จะตกรุ่นรอมร่อยังขายดีกว่ามาสด้าบานตะไท
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 15:55:15 »
bt ตัวปัจจุบัน ยังใช้เครืองฟอร์ดอยู่
ถ้าจะเปลี่ยนไปใช้สกายตนเองไม่รู้มีข้อผูกมัดกันหรือเปล่า
หรือยังไง
ส่วนหน้าตา ต้องปรับปรุงอย่างแรง หน้าและท้ายให้ลงตัวกว่านี้ ยอดขายก็ไม่ได้เพิ่มมากหลอก คงประมาณเท่าเดิมนั้นแระ
แต่เรนนเจอร์อาจเข้าที่3ภายในปีนี้ก็ได้ ดูดูแล้ว ไทรทั่นน่าเสียแฟนคลับไปเยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 17:24:21 »
ท้าย ต้องปรับอย่างแรง

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 19:24:51 »
หน้าผมว่สไม่เท่าไหร่ แต่ท้ายนี่สิ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 19:58:07 »
 เรียกว่าคล้าย CX-5 จะดีกว่าครับ เปิดตัวหลัง Ranger ประมาณ 3 เดือน

บ้านเราอาจจะขายไม่ดี แต่ตลาดส่งออกยังไปได้ครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 20:01:01 »
ตายท้ายจริง ๆ ได้หน้า (ใหม่) แล้วอย่าลืม (แก้) หลัง นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 00:02:46 »
ทำยังไงก็ได้ครับให้มันดูดีขึ้น ดูดุดันสมกับเป็นกระบะคันใหญ่หน่อย

ไม่ใช่แป๊ะยิ้ม หน้าเดียวตลอดเวลา

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 08:44:12 »
 เข้ามาเสริมเรื่อง เทคโนโลยี SkyActiv กับ BT50

ตราบใดที่ Mazda ยังต้องร่วมแชร์พื้นฐานกับคนอื่น การจะใช้ SkyActiv ย่อมทำได้ไม่เต็มที่มากนัก อย่างน้อยก็แชสซีส์และโครงสร้างตัวถัง จะนำมาลดน้ำหนักก็ลำบาก

ถ้าจะทำได้ ก็เหลือแค่เครื่องยนต์ เกียร์
    เครื่องยนต์ จริงๆ เครื่องยนต์ SkyActiv ตอนนี้มีรุ่น 2.2L ดูตัวเลขแรงม้าแรงบิดเทียบกับเครื่องของ Ford 2.2L น่าจะใช้แทนได้สบายๆ แต่ปัญหาคือ เครื่อง SkyActiv 2.2L มีแค่ในรถขับล้อหน้า ( วางขวาง ) เท่านั้น ไม่มีแบบขับหลัง ( วางตามยาว ) ถ้าจะปรับกันจริงๆ ทางวิศวกรรมทำได้ไม่ยากครับ ปัจจุบันรถหลายๆรุ่นก็มีการใช้เครื่องรุ่นเดียวกัน วางรูปแบบต่างกัน วางขวางในรุ่นขับล้อหน้า และ วางยางในรุ่นขับหลัง

เกียร์ SkyActiv-Drive ทั้ง MT และ AT ก็เหมือนกับการวางเครื่องยนต์ ต้องปรับเปลี่ยนไปเป็นเกียร์รถขับหลัง ซึ่งต้องแก้ไขมากกว่าเครื่องอีก

ส่วนตัวผมนะ BT50 รุ่นต่อไป คาดว่ายังใช้พื้นฐานร่วมกับ Ranger เหมือนเดิม ด้วยต้นทุนการพัฒนาที่ผมไม่คิดว่า Mazda จะลงทุนทำคนเดียวได้
   ดังนั้นเชื่อว่า BT50 น่าจะใช้เครื่องและเกียร์เทคโนโลยี SkyActiv ของตัวเองครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 14:44:18 »
เรื่อง mc ภายนอก ผมว่าทำลำบาก เส้นสายสุดติ่งขนาดนั้น ถ้าทำออกมาใหม่ไม่ดี  มันจะดูไม่เนียนน่ะครัช แหม่

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 21:14:08 »
MC ผมว่าเต็มที่คือ ไฟโปรเจคเตอร์ เปลี่ยนกระจังใหม่ ใส่ฝาปิดไฟท้ายมาแบบตัว Eclipse
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(