ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว ทดลองขับ Ford Fiesta EcoBoost โดย Pao Dominic /  (อ่าน 11384 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เครื่องตัวนี้ถ้าอยากประหยัดจริงๆคงต้องรอ ECO CAR

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
คุณเปาเขียนได้ดีทีเดียวครับ ผมอ่านแล้วนึกว่าคุณจิมเขียนเองทั้งหมดเสียด้วยซ้ำครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ delete

มาตอบคำถามสำหรับทุกคนที่มีข้อสงสัยนะครับ

1. เครื่องเสียงต่างกันมากไหมครับกับCityของพี่จิมมี่ที่เพิ่งถูกล้มแชมป์ไป?

- แตกต่างกันตรงที่ เครื่องเสียงของ City จะเก็บรายละเอียดทุกอย่างได้เป็นกลางแบบกลมกล่อม
แต่ของเฟียสต้าสามารถเก็บรายละเอียดได้ค่อนข้างแน่นกว่า เครื่องดนตรีมาครบกว่าครับ

2. บทสรุปที่เปรียบเทียบกับคู่แข่ง  ไม่เปรียบเทียบกับCityด้วยเหรอครับ  เห็นมีทั้งvios jazz mazda 2 sonicเลย?

- การเปรียบเทียบกับคู่แข่ง จะเปรียบเทียบกับรถยนต์ B-Segment ตัวถัง Hatchback ทั้งหมด เลยไม่ได้เอา City
เข้ามาเปรียบเทียบด้วย แต่ Toyota ได้นำเอา Yaris ตีตั๋วเด็ก ใส่เครื่องยนต์ 1.2 ลิตร เลยทำให้ต้องเอา Vios มา
เปรียบเทียบแทนครับ

3. พวงมาลัยปรับใกล้ - ไกลยังไงในรุ่นเดิม

- อันนี้เกิดจากความผิดพลาดของผมเองครับ ที่เผอิญไปจำสลับกับรถคันอื่นว่ามันสามารถปรับระดับใกล้ - ไกลได้
ด้วย ขอโทษด้วยนะครับ

4. เรื่องการฟังเพลงจาก Smart Phone ผ่านชุดเครื่องเสียงชุดเดิม

- ถ้าเป็นเครื่องเสียงรุ่นเดิมจะฟังจาก Smart Phone ได้ ผ่านทาง Bluetooth แต่ไม่สามารถฟังผ่าน USB ได้ครับ ต้อง
ซื้ออุปกรณ์เสริมแยกต่างหาก แต่เครื่องเสียงใน Fiesta EcoBoost สามาถฟังได้ทั้งผ่าน USB และ Bluetooth ครับ

5. เกริ่นหัวเรื่องปัญหาเสียเยอะแยะ เช่นไฟไหม้ แต่ตอนจบทำไมไม่พูดถึง?

- คำตอบของปัญหานี้ตัวผมเองคิดว่าทราบดีครับว่ามันเกิดจากอะไร แต่ในทางกฎหมายผมไม่สามารถพูดอะไร
มากกว่านี้ได้เลย ไม่เช่นนั้นถ้าผมเขียงลงไปในรีวิว อีกหลายวันถัดไปผมอาจจะไม่ได้มานั่งตอบคำถามอยู่ตรงนี้ก็ได้

6. คลัชแห้ง ใน เฟียสต้านี่หมายถึงไม่ต้องใช้น้ำมันเกียร์เลยใช่ไหมครับ ในระบบ?

- ยังมีน้ำมันเกียร์อยู่ครับ เพียงแต่ชุดคลัตช์ไม่ได้จุ่มอยู่ในอ่างน้ำมันเกียร์ด้วย

ขอบคุณสำหรับทุกคำติชมนะครับ ผมจะนำไปปรับปรุงแก้ไขงานเขียนของตัวเองในอนาคตต่อไปครับ  :)
ขอถามเรื่องเกียร์ต่อครับผม
มีเป็นเปเปอร์แบบofficial จากฟอร์ดไหมครับ อยากทราบว่ามันเปลี่ยนอะไรไปจากรุ่นเดิมบ้าง

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member

5. เกริ่นหัวเรื่องปัญหาเสียเยอะแยะ เช่นไฟไหม้ แต่ตอนจบทำไมไม่พูดถึง?

- คำตอบของปัญหานี้ตัวผมเองคิดว่าทราบดีครับว่ามันเกิดจากอะไร แต่ในทางกฎหมายผมไม่สามารถพูดอะไร
มากกว่านี้ได้เลย ไม่เช่นนั้นถ้าผมเขียงลงไปในรีวิว อีกหลายวันถัดไปผมอาจจะไม่ได้มานั่งตอบคำถามอยู่ตรงนี้ก็ได้

ขอบคุณครับ จริงๆก็ทราบอยู่แล้วล่ะครับว่า สื่อมวลชนเอาเรื่องปัญหาของค่ายรถมาพูดเองมันไม่ได้
แต่ที่ติงไปเพราะมีประโยคที่ว่า "...ถ้าอยากรู้คำตอบ ก็ลองเลื่อนลง มาอ่านข้างล่างดูสิครับ" อยู่ท้ายพาร์ทนั้น
ดังนั้นผมเลยคาดหวังว่าจะได้รู้อะไรมากกว่านี้ แต่อ่านจนจบกลับไม่มีเรื่องนี้ต่อเลย สรุปก็คือไม่ได้คำตอบอยู่ดี

ผมไม่ได้ติในแง่ว่าพูดได้หรือพูดไม่ได้น่ะครับ แต่ที่ติเพราะองค์ประกอบการเขียนบทความมันทำให้คนอ่านเข้าใจผิดไปคนละเรื่องเลยครับ
ถ้าพูดสาเหตุไม่ได้แต่อยากพูดถึงบ้างว่าฟอร์ดยังมีปัญหามาเป็นระยะๆ พาร์ทนั้นควรจะไปอยู่ท้ายบทความ ทิ้งไว้ให้คนอ่านฉุกคิดไปดีกว่าว่าฟอร์ดยังมีปัญหาอยู่บ้างนะ
ต้องดูกันต่อไปว่าฟอร์ดแก้ปัญหาอย่างจริงจังหรือเปล่า ไม่ใช่ว่าเอามาขึ้นต้นดึงให้คนตามอ่านแล้วบอกว่าจะมีคำตอบให้ แต่สุดท้ายก็ไม่มีให้เขาน่ะครับ

ติเพื่อก่อนะครับ ติดแค่ตรงนี้จริงๆ พอดีกรณีนี้มันชัดเจนมาก ส่วนพาร์ทอื่นๆก็ได้มาตรฐานของเว็บนี้อยู่แล้วครับ ครบถ้วนดี

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ปล.แต่แอบมีข้อสงสัยนิดนึงตรงข้อที่ควรปรับปรุงอ่ะครับ การที่ก้านไฟเลี้ยวอยู่ฝั่งซ้ายหรือขวานั้นมีสำคัญมากจนต้องเอาไปปรับปรุงเลยหรอครับ
เพราะว่าคนรอบตัวหลายๆคนก็ไม่ได้รำคาญอะไรกับการที่ก้านไฟเลี้ยวจะอยู่ด้านซ้ายนะครับ ผมเลยคิดว่าน่าจะอยู่ที่ความคุ้นจริงของแต่ล่ะคนมากกว่า เพราะบางคนที่ขับ Fiesta เป็นคันแรกแล้วย้ายไปขับรุ่นอื่นอาจจะพบปัญหาเดียวกันก็ได้ว่าทำไมไฟเลี้ยวไม่อยู่ด้านซ้าย

promt

• บุคคลทั่วไป
อ่านจบแล้ว

เยี่ยม สำหรับมือใหม่ครับ

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
ขอบคุณครับ

สำหรับน้องเปา ลดสำนวนน้ำท่วมทุ่งลงเถอะครับ
ปกติรีวิวคุณจิมมี่ ผมจะอ่านทุกบรรทัด แต่บทความนี้ผมจำต้องอ่านกวาดๆ ดูแค่สาระสำคัญ
อย่างเกริ่นนำเนี่ย คุณจิมมี่ จะเขียนอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับรุ่นรถหรือยี่ห้อนั้นๆ
แต่ของคุณเหมือนเขียนไดอารี่น่ะครับ (ถ้าเป็นบทความพาเที่ยวก่อนๆ ที่โตเกียวอะไรแบบนี้ ผมว่าพอได้อยู่)
แล้วก็พวกที่เล่นมุกเนี่ย ผมว่าเยอะไป ไม่ต้องทุกเม็ดก็ได้ครับ
ยิ่งคุณใส่ลงมาเยอะ บทความก็ยิ่งยาวยืดขาดความกระชับขึ้นอีก
ส่วนความละเอียดด้านเทคนิคกลไกของรถยนต์ผมว่าดีแล้ว
(รูปต้องเป็นคุณจิมมี่ถ่ายเหมือนเดิมแน่นอนใช่หรือไม่ครับ)
ยังไงก็ตาม จะทำอะไรให้ดี อย่างหนื่งคือ คุณต้องเป็นตัวของตัวเองนะครับ
คุณจิมมี่มีดีในแบบของเขา คุณเองก็ต้องหาจุดดีของคุณให้ได้
ไม่จำเป็นต้องเขียนบทความให้เหมือนคุณจิมมี่เขียน
แค่เขียนให้ดีในแบบของคุณก็พอแล้ว

ส่วนรถผมว่ามาสด้าไม่ต้องไปห่วงฟอร์ดหรอกครับ ห่วงตัวเองก่อนเลย
 2 skyactive-D ผมว่าชะตากรรมก็ไม่ต่างกับ Ecoboost หรอก ถ้าราคาออกมาตามข่าวลือจริง
(หวังว่าผมจะคิดผิดนะ)

ออฟไลน์ PaoDominic

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณและน้อมรับทุกคำติชมนะครับ ข้อผิดพลาดทุกประการ ผมจะนำไปปรับปรุงตัวเอง เพื่อให้บทความในอนาคตออกมาดีที่สุดครับ

ส่วนเรื่องเอกสารของตัวเกียร์ ถ้าผมหาและสามารถนำมาเผยแพร่ได้ ผมจะเอามาแจ้งนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

เขียนได้ดีครับ

มีปรับมีแก้ ก็ถือว่าโอเค

เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

น้องเปาเขียนรีวิวได้ดีครับ

แต่มีบางคำยังต้องปรับปรุง  เพราะจากผมอ่านทุกประโยคแล้ว ยังไม่ลื่นไหลมากพอ

คำเล่นบางคำ เช่น "ป่ะครับ" ผมว่าไม่น่าเอามาใช้

รวมถึงมีคำซ้ำในช่วงสรุป ถ้าเป็นไปได้ ลองหาคำอื่นมาทดแทน ก็ดีนะครับ

----------------------------------------------

เป็นกำลังใจให้นะ ฝึกเขียนบ่อยๆ รับรองรุ่งแน่นอนครับ  ;)

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ เขียนได้ดีครับ
เหมือนกับท่านอื่นนะ อ่านจนจบเพราะปัญหาเรื่องเกียร์นั่นแหละแต่ไม่มีข้อมูลใดๆ
--------------------------------------------------------------
สายพานเครื่องยนต์หลักจุ่มในอ่างน้ำมันเครื่อง ช่วยลดการเสียดสีและ
ลดเสียงรบกวนให้น้อยลงเมื่อเทียบกับสายพานแบบแห้ง นอกจากนี้
สายพานทั้งหมด ยังถูกติดตั้งปิดซ่อนไว้ภายในเครื่องยนต์ เพื่อช่วยลด
เสียงรบกวนได้อีกชั้นหนึ่ง
สายพานมันทนขนาดไหน มีใครรู้บ้าง แสนโลไหม ถ้ามันขาดผมว่ายุ่งแน่นอนสงสัยต้องยกเครื่องขึ้นมาเปลี่ยน

ออฟไลน์ Insideout

อ่านแล้วรู้สึกได้ว่าน้องเปาตั้งใจเขียนมาก
แต่ระดับยังห่างจากคุณจิมมี่เยอะครับ
ให้อ่านโดยไม่บอกก็รู้ว่าไม่ใช่คุณจิมมี่ แต่ดูรู้ว่าเป็นการพยายามทำให้เหมือน
ผมต้องใช้ความพยายามในการอ่านจนจบ อ่านจบแล้วเหนื่อย
ขณะที่รีวิวคุณจิมมี่ รู้สึกสบายเหมือนถูกดูดติดไปกับงานเขียนอ่านจบแบบไม่รู้ตัว
ต้องพัฒนาต่อไปครับ อย่าท้อนะครับน้องเปา
พี่ๆสมาชิกที่เข้ามาติติงทุกคน
ผมอ่านอย่างเป็นกลาง ทุกคนติด้วยหวังดีและเอ็นดู
ไม่ได้เป็นการติเพราะเกลียดหรือไม่ชอบเลย
สู้ๆครับ

ออฟไลน์ Northbridge

ชม /// เขียนส่วนบทสรุปได้แซ่บ และอ่านเข้าใจเห็นภาพได้ง่ายมากครับ ย้ำอีกครั้ง สรุปตอนท้ายๆ แซ่บมากๆ  :o

ติ /// สำนวนในบางส่วนบางตอนผมว่าใส่มุกตลก กับเขียนเพื่อจะสื่อใจความสักใจความนึง บางทียังไม่กระชับเท่าที่ควรครับ

ภาพรวม อ่านแล้ว ฟีลเวลาเลื่อนสกอร์ลเมาส์ลงมาอ่าน ไม่ค่อยต่างอะไรจากรีวิวพี่ J!MMY ละครับ  (คือดีนะ)  ;D

ออฟไลน์ seamonkey

1
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 12:00:27 »
กลับมาอ่านใหม่แล้วเพิ่งเห็นว่ามี ENGLISH SUMMARY ส่วนนี้ผมว่าอ่านเข้าใจง่ายดีครับ :)