ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้พอจะมีข่าว colorado จาก chevrolet บ้างมั้ยครับ  (อ่าน 6080 ครั้ง)

ออฟไลน์ jackung207

• Newbie
  • *
คือกำลังรอดู colorado อ่ะครับ เห็นหน้าตาเวอร์ชั่นอเมริกาเหนือแล้วมันโดนมาเลย อยากรู้ว่าไทยเราพอจะมีหวังมั้ยครับ

พอดีจะหากระบะ4ประตูใว้ใช้อีกสักคันไม่รีบมาก

หรือช่วยแนะนำรถกระบะดีๆช่วงนี้ให้ทีครับ ไม่เอาฟอร์ดนะ ผมสนใจ colorado กับ triton อยู่ แต่ติดตรงหน้าตา triton นี่แหละ แล้วตอนนี้ colorado ยังน่าใช้อยู่มั้ยครับ ตัว2.8ltz z71 c-cab นะ

(ต้องขออภัยด้วยครับที่ถามวนไปวนมา ผมตั้งคำถามไม่เป็นจริงๆ)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
Re: ช่วงนี้พอจะมีข่าว colorado จาก chevrolet บ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 14:00:56 »
hilux ใหม่ครับที่1นอนมา

ออฟไลน์ SM.

Re: ช่วงนี้พอจะมีข่าว colorado จาก chevrolet บ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 17:21:55 »
ผมว่ายากครับ ที่เราจะได้ โคโลร่าโด US Version ครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 17:27:00 »
ลุ้นตอน​ปลายปีครับ จะ​มี MC อีก​ครั้ง ปรับ​โฉม อาจจะ​เป็นโฉมเดียวกับ usa ก็ได้ ปรับ​เครื่อง ให้​แรง​ขึ้น
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Pun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 17:40:34 »
ผมไม่เข้าใจว่าทำไม colorado ตัว duramax ที่ขายกันในปัจจุบัน ถึงกลับไปใช้สายพานราวลิ้น แทนที่เป็นโซ่ราวลิ้นเหมือนตัวเก่า เล่นซะไม่อยากซื้อเลย 

ออฟไลน์ jackung207

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 18:10:00 »
แล้วถ้าว่าด้วยเรื่อง ppv  ทั้งหลายอ่าครับชั่วโมงนี้ตัวไหนที่น่าเล่น เอาใว้ใช้นานๆ อ่ะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 20:16:27 »
 ปลายไตรมาส 3 ปรับเป็น MY16

เชื่อว่าจะปรับเครื่อง X2DE 2.8L ให้ม้ามากกว่า Hilux นิดหน่อย เอาไว้ชูเป็นจุดเด่น แรงสุดในตลาดกลับคืนมา

ส่วนภายนอกปรับใหญ่แน่นอน แต่ตอนนี้ยังตอบไม่ได้ว่าจะได้ USDM Version หรือเปล่า

ปล. เป็นช่วงใกล้ๆกันยังมี
    1. Isuzu เปิดตัวเครื่องใหม่ 1.9L ใน MU-X
    2. BT50 Pro ไมเนอร์
    3. Mitsubishi New PPV

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 21:49:02 »

เชื่อว่าจะปรับเครื่อง X2DE 2.8L ให้ม้ามากกว่า Hilux นิดหน่อย เอาไว้ชูเป็นจุดเด่น แรงสุดในตลาดกลับคืนมา

ส่วนภายนอกปรับใหญ่แน่นอน แต่ตอนนี้ยังตอบไม่ได้ว่าจะได้ USDM Version หรือเปล่า

1. Isuzu เปิดตัวเครื่องใหม่ 1.9L ใน MU-X

ผมถามจริงๆนะ คิดว่าปรับเครื่องแรงกว่านี้อีก2เท่า มันใช่คำตอบของโคโลราโด้ ที่จะดึงคนทั่วไปให้มาสนใจรถตัวเองมากขึ้นเหรอครับ ก็เห็นแรงกว่า(ตัวเลข)ชาวบ้านรุ่นอื่นๆตั้งแต่เปิดตัว แต่ยอดขายก็ไม่ยักแรงอย่างที่เห็นๆกัน ยกเลิกรุ่นที่ทำตลาดไปซะหลายตัวอีก

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 22:02:29 »

ผมถามจริงๆนะ คิดว่าปรับเครื่องแรงกว่านี้อีก2เท่า มันใช่คำตอบของโคโลราโด้ ที่จะดึงคนทั่วไปให้มาสนใจรถตัวเองมากขึ้นเหรอครับ ก็เห็นแรงกว่า(ตัวเลข)ชาวบ้านรุ่นอื่นๆตั้งแต่เปิดตัว แต่ยอดขายก็ไม่ยักแรงอย่างที่เห็นๆกัน ยกเลิกรุ่นที่ทำตลาดไปซะหลายตัวอีก
ไม่ใช่ว่าต้องขายได้มาก แค่โปรดักจำเป็นต้องมีจุดขายครับ (ตัวเลขแรงม้า แรงบิด)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 22:53:14 »
2.8 MT ก็แรงที่สุดแล้วนะ
ยอดขายก็ไม่ได้ดีขึ้นอะไร
ต้องแก้อย่างอื่นมากกว่านี้

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 23:48:58 »
ตัวปัจจุบัน ยังขายได้อยู่ อาจจะขายได้ไม่ได้เยอะ
ติดอยู่ที่ศูนย์บริการนั้นแหละ แก้ไขได้ก็เพิ่มยอดขายได้บ้างครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 00:06:35 »
ผมว่าเวอร์ชั่นเมกาไม่มาแน่นอน

ถ้าจะซื้อซื้อตอนนี้เลย คุ้มสุดๆแล้วครับ

ถ้ามันมาจริงยังไงก็แปลงได้เพราะตัวถังเดียวกัน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 00:48:22 »

ไม่ใช่ว่าต้องขายได้มาก แค่โปรดักจำเป็นต้องมีจุดขายครับ (ตัวเลขแรงม้า แรงบิด)

มันก็วนเวียนอยู่ที่เดิมแหละครับ จะชูแรงม้า แรงบิดเป็นจุดเด่น แต่คนทั่วไปส่วนมากไม่สนที่จุดนี้นี่สิปัญหา เพราะมันมีภาพด้านลบของแบรนด์ที่เด่นชัดกว่า จุดนี้ต่างหากที่จะต้องหาคำตอบและการแก้ไข

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 08:23:27 »

มันก็วนเวียนอยู่ที่เดิมแหละครับ จะชูแรงม้า แรงบิดเป็นจุดเด่น แต่คนทั่วไปส่วนมากไม่สนที่จุดนี้นี่สิปัญหา เพราะมันมีภาพด้านลบของแบรนด์ที่เด่นชัดกว่า จุดนี้ต่างหากที่จะต้องหาคำตอบและการแก้ไข

ถ้า GM มองว่า บริการหลังการขายตัวเองไม่ได้รับความเชื่อมั่นจากลูกค้าอยู่แล้ว อย่างน้อยก็มีจุดขายให้เซลล์บ้างซักเรื่องก็น่าจะดีกว่าไม่ใช่เหรอครับ เลือกปรับแรงม้าอีกนิดเดียวง่ายๆ ดีกว่า
 ส่วนบริการหลังการขาย คงต้องใช้เวลาและเม็ดเงินรวมทั้งความจริงใจในการปรับปรุงให้ดีขึ้นกว่านี้ แน่นอน มันยากกว่าการปรับจูนเครื่องมากครับ

ไม่ว่าแรงม้าจะมากกว่าแค่ 1 ตัว ก็พูดได้แล้วว่าแรงสุดในตลาด จริงมั๊ยครับ แต่ถ้าแรงม้าน้อยกว่าเจ้าตลาด 1 ตัว ด้วยสภาพ GM ในสายตาของคนส่วนใหญ่แล้วจะขายยังไง เป็นเรื่องที่มีผลแน่นอนทางจิตวิทยาครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 08:53:37 »
ถ้าอย่างงั้น GM ก็มีวิสัยทัศน์ไม่พ้นแค่ประตูบ้านตัวเองสิครับ แทนที่จะทำให้ลูกค้าเชื่อมั่นก็ไม่ทำ แต่กลับทำอะไรให้แค่เซลล์ "ได้พูด"
อย่างผมเป็นสาวกรถตลาด ที่บ้านมีแต่รถตลาด 3ยี่ห้อ โต ฮอน นิส แล้ว GM จะทำอย่างไรโน้มน้าวให้ผมซื้อรถกับ GM อีกคัน
สเป็ครถผมรู้ เปิดดู Performance ในเว็บของGMมีเยอะแยะ ไปซื้อรถเซลล์ไม่ต้องบรรยาย แต่ผมกลับมองตรงนี้เป็นสิ่งรอง
แล้วจะทำไงให้ผมอยากซื้อดีล่ะ หรือผมอาจไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย ที่GMไม่ได้ต้องการอยากขายรถให้

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 09:36:57 »
ถ้าอย่างงั้น GM ก็มีวิสัยทัศน์ไม่พ้นแค่ประตูบ้านตัวเองสิครับ แทนที่จะทำให้ลูกค้าเชื่อมั่นก็ไม่ทำ แต่กลับทำอะไรให้แค่เซลล์ "ได้พูด"
อย่างผมเป็นสาวกรถตลาด ที่บ้านมีแต่รถตลาด 3ยี่ห้อ โต ฮอน นิส แล้ว GM จะทำอย่างไรโน้มน้าวให้ผมซื้อรถกับ GM อีกคัน
สเป็ครถผมรู้ เปิดดู Performance ในเว็บของGMมีเยอะแยะ ไปซื้อรถเซลล์ไม่ต้องบรรยาย แต่ผมกลับมองตรงนี้เป็นสิ่งรอง
แล้วจะทำไงให้ผมอยากซื้อดีล่ะ หรือผมอาจไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย ที่GMไม่ได้ต้องการอยากขายรถให้

น่าสนใจประเด็นนี้ครับ จะทำอย่างไรให้คนที่ใช้รถตลาดอยู่แล้วหันมาซื้อรถ GM เพิ่มหรือทดแทนรถที่มีอยู่
 ผมขอยกตัวอย่าง คุณ Air_graphic เป็นกรณีศึกษาละกันนะครับ ถ้าจะกรุณา
   มีอะไรบ้างที่สามารถทำให้คุตัดสินใจณซื้อรถ GM ครับ หรือสิ่งไหนที่ต้องการจาก GM

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 13:01:24 »

น่าสนใจประเด็นนี้ครับ จะทำอย่างไรให้คนที่ใช้รถตลาดอยู่แล้วหันมาซื้อรถ GM เพิ่มหรือทดแทนรถที่มีอยู่
 ผมขอยกตัวอย่าง คุณ Air_graphic เป็นกรณีศึกษาละกันนะครับ ถ้าจะกรุณา
   มีอะไรบ้างที่สามารถทำให้คุตัดสินใจณซื้อรถ GM ครับ หรือสิ่งไหนที่ต้องการจาก GM

ขอบคุณครับ
ขอตอบด้วยคน
 สำหรับเราชอบรถเชพนะ สวยดี แต่คงไม่ซื้อ ถ้าจะซื้อมีอย่างเดียวคือ ส่วนลดเงินสดเยอะมาก
เช่น ครูส ลดแล้วเหลือเท่า B segment ประมาณนี้

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 13:47:00 »
  ถ้าเป็นผมผมไม่ซื้อเชฟแน่นอนครับ  GM  ไม่มีอะไรดึงดูดให้ซื้อเลย    จะซื้อมือ 2 ที่ราคาตกกระจายผมยังไม่กล้าซื้อ   ขนาดให้ฟรีมาใช้ก็ไม่กล้าใช้เพราะใช้วิ่งไกล  ๆ  ไปในที่ที่คนไม่รู้จัก  ที่เปลี่ยว ที่ที่ไม่มีบ้านคน    เกิดรถไปตายกลางทางขึ้นมาจะทำยังไง               

ผมขับรถออกจากป่า แล้วถ้าผมจะซ่อมรถก็กลัวปัญหาเรื่องศูนย์บริการ     ลูกน้องที่ทำงานเอากระบะไปเข้าศูนย์ก่อนหมดประกัน 3 ปี ก็โดนประมาณ 8 พันเลยไม่เข้า  มันแพงเกินไปจริง ๆ           ถึงมีอู่นอกก็แพงใช่เล่น  เห็นราคาคนรู้จักไปซ่อมเกียร์ของเชฟมาล่าสุดกับอู่นอก  54, 000 บาท   นี่ขนาดอู่นอกน่ะเว้ยเนี่ย     มันจะแพงไปไหน  ไม่เอาล่ะยี่ห้อนี้   
GM  ต้องทำการบ้านอีกเยอะเพราะปล่อยชื่อเสียงเสียหายไปมาก     

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 16:20:55 »

ขอบคุณครับ
ขอตอบด้วยคน
 สำหรับเราชอบรถเชพนะ สวยดี แต่คงไม่ซื้อ ถ้าจะซื้อมีอย่างเดียวคือ ส่วนลดเงินสดเยอะมาก
เช่น ครูส ลดแล้วเหลือเท่า B segment ประมาณนี้

ขอแค่รถมีออฟชั่นพื้นฐาน รถใหญ่แต่ราคาเท่ารถเล็ก เช่นครูซแต่ราคาเท่าซิตี้ เครื่องประหยัดน้ำมัน
เทคโนโลยี่ไม่ต้องซับซ้อนขอให้ทุกอย่างพังยากๆ มีรุ่นติดแก็สออกมาขาย
ชูเทคโนโลยี่ที่ไม่มีวันพังไม่มีวันซ่อมขั้นต่ำ 5 ปี

ทุกวันนี้เหมือนหาออฟชั่นมาสร้างภาพลักษณ์ ไม่ต่างจากสินค้าจีนบางอย่าง
ที่ออฟชั่นเยอะแต่คนส่วนใหญ่รู้ดีว่า พังง่ายไม่ทน ศูนย์ไม่ดี ซ่อมแพง

กล้าลองทำรุ่นแบบที่ผมว่ารึเปล่าล่ะ

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 00:40:45 »
น่าจะ ปี 2016 นู่นเลยมั้งครับ เเต่คิดว่าไม่น่าใช่ปลายปี 2015 เเน่ (สำหรับการออกขายนะ)

ปัญหาของ GM ในไทย คือ ศุนย์บริการ ถึงเเม้จะพยายามยกระดับเเต่มันยังน้อยไปเพราะความมั่นใจลดลงไปมาก

จะเคลมอะไหล่เเต่ละชิ้นส่วนที่ นานเพราะเเทบไม่มีสต๊อก   

ส่วนลด ข้อเสนอดึงดูดน้อยเกินไป (จากที่เคยทำไว้ในด้านลบ) ควรกระตุ้นให้เยอะกว่านี้

GM ไม่เอาจริงเอาจังในตลาดประเทศไทย เน้นส่งออกมากกว่า