ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report เจาะลึกยอดขายรถยนต์รวมปี 2557/2014 ที่ละเอียดที่สุดในไทย //  (อ่าน 15106 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
รายงานยอดขายรถยนต์รวมทั้งปี 2557 / 2014 ที่จะไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน
เจาะลึก ละเอียด ทุกรุ่น ทุก Segment จะได้รู้กันว่าแบบไหนขายดี !!!
แบ่งตามความจุเครื่องยนต์ - ประเภทตัวถัง - ระบบขับเคลื่อน - เกียร์

มาแล้วครับ ตั้งใจทำมากๆ อาจจะช้าไปหน่อย ก็ต้องขออภัยด้วยครับ

พร้อมแล้วก็เข้าไปรับชมกันได้ตาม link ด้านล่างครับผม :)
เชิญแสดงความคิดเห็นกันได้ตามอัธยาศัย

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8610

ออฟไลน์ Chris Evn

ที่ดูๆพอเดาออก แต่ผิดคาดก็หลายอย่าง

Brio MT ไม่ได้ขายดีอย่างที่คิด
Altis 1.8 ขายดีกว่า 1.6 (ลบ Taxi ออก) คงมาจาก ESport
Civic Hybrid ยังขายได้ พอๆกับ Prius
Accord Hybird ทั้งๆที่เพิ่งเปิดตัวกลางปี กลับขายดีกว่า Camry Hybrid ตลอดทั้งปี  :o :o
CX-5 Diesel ขายดีกว่า CX-5 2.0 Benzene
Ford Ranger 4ประตูขายดีสุด ของ Ranger

-เพิ่มนิดนึง อยากให้มี สถิติของ C-Segment gear MT บ้างจัง
อยากรู้คนกลุ่มนี้ซื้อไปเท่าไหร่ อนาคต MT จะหายไปจาก C-Segment ไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 15:05:30 โดย Bom BomBerman »

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
ไม่อยากคิดถ้าพี่โตกล้าเอา Harrier มาขายซักล้านกลางๆถึงปลายๆได้อีกนี่คงครองทุกเซกเม้นบ้านเราเลยทีเดียว ::)

-เพิ่มนิดนึง อยากให้มี สถิติของ C-Segment gear MT บ้างจัง
อยากรู้คนกลุ่มนี้ซื้อไปเท่าไหร่ อนาคต MT จะหายไปจาก C-Segment ไหม

เพิ่มให้แล้วครับ ตรงหมายเหตุ ด้านล่างของกลุ่ม C-Segment และ กลุ่ม PPV
ส่วนกลุ่มกระบะ Pick-up Truck สารภาพเลยครับ ทำไม่ไหวรุ่นย่อยเยอะมากครับ

ปล. อีกหน่อย New Model อาจจะเหลือแค่ Altis-Civic ที่ทำ M/T ก็ได้นะครับ
จริงตอนนี้ Taxi ก็หันมาใช้ A/T เยอะกว่าเมื่อก่อนมากครับ 2 รุ่นถัดไปอาจไม่เหลือ M/T เลยก็ได้

ออฟไลน์ O_o"

Pick-up vigo ตอนเดียวขายได้เยอะมาก  2 หมื่นกว่าคัน

D-MAX สี่ประตู ขายได้เยอะเช่นกัน

ออฟไลน์ Highway Star

ขอบคุณครับละเอียดดีมากๆ 

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขอบคุณครับ
ไม่แปลกใจเลยที่เก๋ง mt มันจะค่อยๆสูญพันธุ์
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ T1k

• T1K
city
44,444

;D  ::)  :D

ออฟไลน์ recycleman

ไม่แปลกใจหละว่าทำไมเห็นแต่เรนเจอร์มีแต่4ประตูยกสูง

ตัวแค๊ปหรือตัวเตี้ยนี่ rare item  ชัดๆ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
D-Segment
รุ่น 2.0 ขายดีกว่า พวก 2.4-2.5,Hybrid เกือบ3เท่า
Toyota คิดยังไงถึงที่พยายามบีบให้คนไปซื้อพวก Hybrid โดยการตัด option ดูคู่แข่งดิ มาเต็มตั้งแต่ 2.0
แล้วเป้นไงละ เสียแชมป์ยาวเลย

ออฟไลน์ Micjty

เข้ามายินดีกับAccord Hybridที่สามารถเอาชนะCamry Hybridได้แบบขาดกระจุย
ขายแค่ครึ่งปีชนะขาดถึง500กว่าคัน 👍👍👍

JONNY

• บุคคลทั่วไป
มาสด้า3 Sky ทำยอดให้มาสด้าดีมากๆ ถ้ามาสด้า2มาหล่ะ?
นับกระบะ 4 ประตู
เรนเจอร์เข้าที่3แล้ว
ถ้าตั้งใจทำตลาดตอนเดียวหน่อย ยอดขายไล่ไททั่นได้เลย

เซพ เทรล 4x4ขายดีจัง ครึ่งต่อครึ่งขับสอง

ออฟไลน์ deathsheep

ขอบคุณมากครับพี่หมู   โค ตะ ระ  ละเอียดเลยครับ  

-Yaris เห็นยอดแล้วเหวอมาก   ทิ้งห่างกับอันดับ 2 มากจริงๆ  
-City  มียอดน่าพอใจอยู่ทีเดียว  แม้จะล้มแชมป์ไมได้
-Focus ตัวเลขลงตัวไปมั้ยเนี่ย
-CX-5ดีเซลกันทั้งนั้นจริงๆ  ตัว2500ขายไม่ค่อยดีเท่าที่คิดเลย
-PPV นี่ถ้าMU-X เจาะกลุ่มติดแก๊ซอาจจะแซงฟอร์จูนเนอร์ก็ได้

ออฟไลน์ Untouchable

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ  ละเอียดสุดๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
สุดยอดครับ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ bompuriku

• Jr. Member
  • **
เข้ามาอึ้ง Accord Hybrid ครับ  :o
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive

ออฟไลน์ rtong

ขอบคุณมากครับ

แต่ผมนี่รอปีหน้าเลย  อยากรู้ว่า mazda 2 ดีเซล จะไปได้ดีอค่ไหน

หรือคุณหมูจะแยกให้ดูแบบละเอียดแบบนี้ทุกเดือนเลยนะ  แอบหวัง

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
ขอบคุณมากครับละเอียดมากๆ ชื่นชมในแรงใจจริงๆ

เกียร์ MT ไม่มีอนาคตจริงๆ แต่แปลกใจที่สัดส่วน MT ต่อรุ่น AT ใน sylphy มีมากกว่า MT ใน Civic
หรือว่าไปเป็น taxi แต่ผมไม่ค่อยเห็น sylphy เป็น taxi เลยแฮะ หรือคนต่างจังหวัดซื้อเยอะ
พาลไปเห็น March เกียร์ MT ก็มีสัดส่วนเยอะเหมือนกัน น่าจะพออนุมานได้ว่า ต่างจังหวัดนิสสันน่าจะขายดี
และเนื่องจากเป็นรถตลาดค่ายญี่ปุ่นค่ายเดียวที่มี heater มาให้หลายรุ่นในรถเก๋ง ขอเดาว่าภาคเหนือน่าจะขายดีนะ

ส่องยอดขาย D segment. WTF ยอดขาย Teana ก็ไม่เลวเลยนี่หว่า คนไทยก็ชอบ Altima กันนี่นา
แต่ที่ตามหลังเค้าเยอะ เพราะไม่ได้ทำตลาดตัว Hybrid
ผมเห็นวัยรุ่นรอบตัว ที่มีฐานะ และไม่สน Honda และน่าจะเป็นแฟน HLM ใช้ Teana 2.5 ท็อปนะครับ
และยอดที่ตามหลังอยู่เท่านี้ มันคือผลของการที่ไม่ใช่รถตลาดโดยตรง + ภาวะเศรษฐกิจแย่ด้วยอะไรด้วย

GreenG

อยากรู้จริงๆ ว่า Yaris รุ่นไหนขายดี :D

np72

เห็นยอดขาย MT แล้วน้ำตาจะไหล ก็ว่าทำไมมือสองไม่ค่อยจะมีให้เห็นเลย

ออฟไลน์ golf8023

กระบะ4ประตู D-maxขายดีสุด ดีกว่าVigoซะอีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อะไรจะเป๊ะขนาดนั้น City 44,444

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
 :o แค่Vigoรุ่นเดียวก็เกือบครึ่งของยอดพี่โตแล้ว
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ SM.

สุดยอดจริงๆครับ ขอบคุณมากกับข้อมูล

ออฟไลน์ pee1818

ปาเจโร่ 2.5 ดีเซลยอดผิดนะครับ

ปาเจโร่ 2.5 ดีเซลยอดผิดนะครับ

แก้ไขเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากครับที่แจ้งเตือน

อยากรู้จริงๆ ว่า Yaris รุ่นไหนขายดี :D

รุ่นย่อยที่ขายดีที่สุด ไล่ลงไป ขายได้น้อยที่สุด
G > E > J > J Eco ครับ

รุ่น G  599,000 ขายได้ประมาณ 45% ของยอดทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ MUK

ขอยคุณครับ ppv พี่เชฟ ยังสู้พี่มิตไ่ม่ได้เลย ทั้งรถมีดีกว่าหลายอย่าง
ส่วนพี่โต ยากที่จะโค่น

ออฟไลน์ Xyclop

ออฟไลน์ Xyclop

สงสัยจังครับ skoda ทนอยู่ต่อไปอีกได้อย่างไร??